อยากถามความเห็น vi ทุกท่านเกี่ยวกับ SPALI ????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mrdew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามความเห็น vi ทุกท่านเกี่ยวกับ SPALI ????

โพสต์ที่ 1

ณ วันที่ 23 มิ.ย.เห็น spali มีราคา 3.06 p/e 3.01 p/bv 1.19 ปันผล 9.96 %

แบบนี้ชาว vi จะซื้อหรือมองยังไงครับ จากการศึกษาของผมเป็นหุ้นที่น่าสนใจดีทีเดียว มีเอกลักษณ์ของตัวเอง ลูกค้ามั่นใจในสินค้า ฐานะการเงินมั่นคง มีเงินทุนหมุนเวียนจำนวนมาก

ช่วยแสดงความคิดเห็นกับหุ้นตัวนี้หน่อยครับ ผมยังไม่มี port แต่กำลังศึกษาแนว vi อยู่ครับ เห็นหุ้นตัวนี้แล้วน่าสนใจ ไม่รู้ vi รุ่นพี่ ๆ คิดยังไงกับหุ้นตัวนี้บ้าง

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 2

ถ้าสนใจหุ้นกลุ่มนี้ ควรเก็บหุ้นพวกนี้ไปศึกษาดูนะครับ
hemraj lh amata spali noble mk lpn ผมว่ายังถูกอยู่นะครับ เข้าข่าย VI

คร่าวๆๆนะครับ...
หนี้ 2515 ล้าน
กำไรสะสม 2140 ล้าน
ncav= 1.58

ผมให้ราคาที่น่าลงทุนเลยล่ะกัน
ราคาซื้อลงทุน....2.70 บาท/หุ้น
ราคาที่น่าซื้อที่สุด โอกาสขาดทุนน้อยมากๆๆ ต่ำกว่า ncav(1.58)
ราคาเป้าหมาย..........................(ใส่เองนะครับ) :P

" เสาะหาหุ้นพื้นฐานแน่น แต่ราคาต่ำกว่าจริง
ขายเมื่อราคาเกินจริง ไม่มีขาดทุน "
sumo

โพสต์ที่ 3

จุดที่ต้องระวังเกี่ยวกับ spali คือ มี warrant จำนวนมากซึ่งจะ dilute Earning ราคาจึงอาจปรับตัวขึ้นได้ลำบาก P/E ของบริษัทเมื่อพิจารณา dilution effect แล้วน่าจะประมาณ 6 เท่า

ผมเองมีหุ้นตัวนี้นิดหน่อย แต่เล่นแบบเก็งกำไร ไม่คิดจะถือยาว เพราะในความคิดผมหุ้นอสังหา ไม่ควรถือยาว (ยกเว้น LH ที่มีตราสินค้าค่อนข้างแข็งแกร่ง และฐานะการเงินที่มั่นคงมาก) เนื่องจากมีแนวโน้มที่จะ oversupply ในอนาคตอันใกล้ และคู่แข่งมีจำนวนมาก
"Value investor is the one who buy from pessimist and sell to optimist"
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 4

ผมว่าเหลือวอแรนท์อีกไม่เท่าไรอะ

ตอนนี้หุ้นบริษัทมีอยู่ 1,196,414,961 หุ้น

ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ขอแจ้งว่าตลาดหลักทรัพย์ได้สั่งรับใบสำคัญแสดงสิทธิ
ที่จะซื้อหุ้นสามัญของบริษัทศุภาลัย จำกัด (มหาชน) ครั้งที่ 2 เป็นหลักทรัพย์
จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์ตั้งแต่วันที่ 4 กรกฎาคม 2546 เป็นต้นไป และกำหนด
ให้ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญของบริษัทศุภาลัย จำกัด (มหาชน)
ครั้งที่ 2 จำนวน 649,546,370 หน่วย เริ่มทำการซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ได้ ตั้งแต่วันที่
4 กรกฎาคม 2546 เป็นต้นไป โดยจัดอยู่ในหมวดใบสำคัญแสดงสิทธิในการซื้อหุ้นสามัญและ
ใช้ชื่อย่อในการซื้อขายหลักทรัพย์ว่า "SPALI-W2"

หมายเหตุ ผู้ลงทุนสามารถศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับลักษณะ เงื่อนไข และสาระสำคัญของ
ใบสำคัญแสดงสิทธิได้จากสรุปข้อสนเทศใบสำคัญแสดงสิทธิของ SPALI-W2
ในระบบบริการข้อมูลตลาดหลักทรัพย์ (SET SMART)

จำนวนหุ้น วอแรนท์ของสุพาลัย จะเห็นได้ว่ามีอยู่ 649 ล้านหุ้น
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 5

ที่ศล.112/2547

วันที่ 5 เมษายน 2547

เรื่อง การใช้สิทธิใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญ (SPALI-W2)

เรียน กรรมการและผู้จัดการ
ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย

ตามที่ทางบริษัทฯ ได้ออกใบสำคัญแสดงสิทธิที่จะซื้อหุ้นสามัญของ
บริษัท ศุภาลัย จำกัด (มหาชน) (SPALI-W2) จัดสรรให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิม
เมื่อวันที่ 31 มีนาคม 2546 และมีกำหนดการใช้สิทธิทุกๆ วันทำการสุดท้าย
ของเดือนมีนาคม มิถุนายน กันยายน และธันวาคม โดยมีอัตราการใช้สิทธิ
ตามใบสำคัญแสดงสิทธิ 1 หน่วย ต่อหุ้นสามัญ 1 หุ้น ในราคาหุ้นละ 1 บาท
บริษัทฯ ขอแจ้งให้ทราบว่าในการใช้สิทธิเมื่อวันที่ 31 มีนาคม 2547
นั้น ปรากฏว่ามีผู้มาใช้สิทธิทั้งสิ้นจำนวน 518 ราย คิดเป็นจำนวนใบสำคัญ
แสดงสิทธิจำนวน 467,319,621 หน่วย แปลงเป็นหุ้นสามัญได้จำนวน
467,319,621 หุ้น จึงทำให้คงเหลือจำนวนใบสำคัญแสดงสิทธิเท่ากับ
102,847,379 หน่วย

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ

ขอแสดงความนับถือ

(นางวารุณี ลภิธนานุวัฒน์)
ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการสายการเงินและบัญชี

ปัจจุบัน วอแรนท์เหลือประมาณ 103 ล้านหน่วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

Re: อยากถามความเห็น vi ทุกท่านเกี่ยวกับ SPALI ????

โพสต์ที่ 6

mrdew เขียน:ณ วันที่ 23 มิ.ย.เห็น spali มีราคา 3.06 p/e 3.01 p/bv 1.19 ปันผล 9.96 %

แบบนี้ชาว vi จะซื้อหรือมองยังไงครับ จากการศึกษาของผมเป็นหุ้นที่น่าสนใจดีทีเดียว มีเอกลักษณ์ของตัวเอง ลูกค้ามั่นใจในสินค้า ฐานะการเงินมั่นคง มีเงินทุนหมุนเวียนจำนวนมาก

ช่วยแสดงความคิดเห็นกับหุ้นตัวนี้หน่อยครับ ผมยังไม่มี port แต่กำลังศึกษาแนว vi อยู่ครับ เห็นหุ้นตัวนี้แล้วน่าสนใจ ไม่รู้ vi รุ่นพี่ ๆ คิดยังไงกับหุ้นตัวนี้บ้าง

ขอบคุณครับ
ผมไม่เห็นมั่นใจสินค้าพวกบ้านจัดสรรเลยครับ ฐานะการเงินดี เป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้มั่นใจได้มากขึ้นว่า จะผ่านปัญหาได้ไม่ยาก เจ็บต้วน้อย แต่สำหรับผมแล้ว หลังจากได้ศึกษาเกี่ยวกับพวกบ้านจัดสรรแล้ว ถ้ามีเงิน ซื้อที่ดิน แล้วจ้างพวกรับสร้างบ้าน สร้างบนที่ดินเราเองครับ ไม่อยากเจอปัญหาเหมือนที่เป็นข่าวและไม่เป็นมาตลอดหลายสิบปีตั้งแต่ผมยังไม่เกิด ก็ยังคงแย่เหมือนเดิม

สำหรับตัวธุรกิจ ผมว่าธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ที่น่าสนใจ เป็นพวก ห้างสรรพสินค้า โรงแรม อาคารให้เช่าต่างๆ นิคมอุตสาหกรรมก็น่าสนใจ ลองศึกษาใน 56-1 ดูครับ เพราะว่าการเข้าใจธุรกิจ ว่าทำอะไร ขายให้ใคร ต้นทุนยังงัย เสี่ยงยังงัย จะเป็นอย่างแรกที่ vi ดูก่อนมาดูพวกราคา pe p/bv ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

หุ้นกลุ่มนี้บอกตามตรงว่าค่อนข้างไม่ค่อยไว้ใจผู้บริหารซักเท่าไหร่ เพราะมีการสร้างตัวเลขกันได้ยั้วเยี้ยไปหมด แต่ถ้าจะถึงกลุ่มนี้ผมคงเลือกถือเฉพาะ SAMCO ครับ เพราะผู้ถือหุ้นใหญ่อันดับหนึ่งก็น่าเชื่อถือที่สุดในประเทศไทยครับ

Major Shareholders # Shares Shares (%)
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช 180,896,850 40.20
สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒ 45,847,050 10.19
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมา 25,000,000 5.56
กองทุนเปิด อเบอร์ดีนโกรท 22,011,000 4.89
กองทุนรวม เพื่อธนาคารไทย 21,671,400 4.82
STATE STREET BANK AND TRUST COMPANY, FOR 20,000,000 4.44
บริษัท ศรีปวิธ จำกัด 14,821,500 3.29
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช 11,163,000 2.48
นาย ศิรัตน์ ธำรงรัตน์ 10,231,000 2.27
SOMERS (U.K.) LIMITED 7,000,000 1.56
พล.ต.อ. เภา สารสิน 6,330,000 1.41
นาย นิติ โอสถานุเคราะห์ 5,452,000 1.21
พล.ร.ต. ม.ล. อัศนี ปราโมช 4,707,000 1.05
คุณหญิง มาลินี สารสิน 4,220,000 0.94
นาย พรเสก กาญจนจารี 4,134,000 0.92
กองทุนเปิด อเบอร์ดีนเฟล็กซิเบิ้ลแคปปิตอล 3,568,000 0.79
บริษัท วัฒนกรรม จำกัด 2,855,000 0.63
ท่านผู้หญิง กุณฑี ไกรฤกษ์ 2,800,000 0.62
นาง อารยา วัฒนศิริสุข 2,500,000 0.56
นาย ศรัณย์ ธำรงรัตน์ 2,500,000 0.56
พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช 2,500,000 0.56

ส่วนกรรมการบริหารก็ตามนี้ครับ

Board of Directors Board Position
MR. KITTIPOL PRAMOJ NA AYUDHYA MANAGING DIRECTOR
RADM. M.L. USNI PRAMOJ DIRECTOR
MR. PONG SARASIN DIRECTOR
MR. KAVI ANSVANANDA DIRECTOR
MR. SOMSAK KEMARANGSI DIRECTOR
POL.COL. CHINNAPAT SARASIN DIRECTOR
MR. BIBIT BIJAISORADAT DIRECTOR
MR. PARON ISRASENA INDEPENDENT DIRECTOR
DR. ABHIJAI CHANDRASEN INDEPENDENT DIRECTOR
MR. PARON ISRASENA CHAIRMAN OF THE AUDIT COMMITTEE
DR. ABHIJAI CHANDRASEN AUDIT COMMITTEE
MR. KRAITHIP KRAIRIKSH AUDIT COMMITTEE
ล็อคหัวข้อ