การทำอาบริทาจด้วยเครดิตภาษีปันผล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
nighthawks
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

การทำอาบริทาจด้วยเครดิตภาษีปันผล

โพสต์ที่ 1

Condition:
1.ผมเป็นผู้เสียภาษีขั้นต่ำสุด (10%ต่อปี)
2.เงินที่ผมใช้ในการซื้อ เป็นเงินเย็น ที่เก็บไว้ไม่ได้กะใช้อะไรเร่งด่วน

สมมติว่า ผมซื้อหุ้นที่ประกาศปันผลแล้ว ซึ่ง Yield ที่ได้ขณะวันก่อนจะขึ้น XD คือ 10%

ซื้อด้วยจำนวนเงิน 70 บาท. หมายความว่า เมื่อขึ้นวัน XD ผมจะมีเงินเข้าแน่ๆ 7 บาท. (เมื่อบริษัทจ่ายจริง)

โดยซื้อหุ้นที่ราคาปิดของวันก่อน XD และขายหุ้นที่ราคาเปิดของวันหลัง XD

Assumption:
1.วันถัดจากวันที่ขึ้น XD ราคาหุ้นลดลงเท่ากับ เงินปันผล 7บาท. พอดี
2.บริษัทเสียภาษี นิติบุคคล 30%

หมายความว่า ผมจะขอคืนภาษี ได้เป็นจำนวนเงินเท่ากับ (70/0.7 * 0.1)*0.9-7 = 2 บ. เมื่อต้นปีถัดไป

แสดงว่า หากผมทำแบบนี้ ผมจะมีกำไรทันที (รับรู้ต้นปีหน้า) = 2/70 ประมาณ 2.85% โดยใช้เวลาเพียงวันเดียว

อยากขอความเห็นว่า
1.การทำแบบนี้ ได้ประโยชน์จริงหรือไม่ครับ
2.ถ้าผมจะมองว่า เงินที่ใช้ลงทุนจริงๆ คือเงิน 7 บาท.ที่หายไปจากการที่ขายหุ้นได้ราคาลดลง (หลังวัน XD)
โดยมองว่าได้กำไร = 2/7 ประมาณ 28.5% ใน 1 ปี แบบนี้ผิดหรือไม่ครับ
podrbu
Verified User

Re: การทำอาบริทาจด้วยเครดิตภาษีปันผล

โพสต์ที่ 2

ผมเคยคิดเหมือนกันครับว่าจะเป็นไปได้ไหม ซื้อก่อนขึ้นxdวันนึงแล้วขายอีกวันทำทุกครั้งที่มีหุ้นขึ้นxdแต่ยังไม่เคยลองเลยครับ
TrelnroP

Re: การทำอาบริทาจด้วยเครดิตภาษีปันผล

โพสต์ที่ 3

nviorst เขียน:Condition:
1.ผมเป็นผู้เสียภาษีขั้นต่ำสุด (10%ต่อปี)
2.เงินที่ผมใช้ในการซื้อ เป็นเงินเย็น ที่เก็บไว้ไม่ได้กะใช้อะไรเร่งด่วน

สมมติว่า ผมซื้อหุ้นที่ประกาศปันผลแล้ว ซึ่ง Yield ที่ได้ขณะวันก่อนจะขึ้น XD คือ 10%

ซื้อด้วยจำนวนเงิน 70 บาท. หมายความว่า เมื่อขึ้นวัน XD ผมจะมีเงินเข้าแน่ๆ 7 บาท. (เมื่อบริษัทจ่ายจริง)

โดยซื้อหุ้นที่ราคาปิดของวันก่อน XD และขายหุ้นที่ราคาเปิดของวันหลัง XD

Assumption:
1.วันถัดจากวันที่ขึ้น XD ราคาหุ้นลดลงเท่ากับ เงินปันผล 7บาท. พอดี
2.บริษัทเสียภาษี นิติบุคคล 30%

หมายความว่า ผมจะขอคืนภาษี ได้เป็นจำนวนเงินเท่ากับ (70/0.7 * 0.1)*0.9-7 = 2 บ. เมื่อต้นปีถัดไป

แสดงว่า หากผมทำแบบนี้ ผมจะมีกำไรทันที (รับรู้ต้นปีหน้า) = 2/70 ประมาณ 2.85% โดยใช้เวลาเพียงวันเดียว

1.การทำแบบนี้ ได้ประโยชน์จริงหรือไม่ครับ
2.ถ้าผมจะมองว่า เงินที่ใช้ลงทุนจริงๆ คือเงิน 7 บาท.ที่หายไปจากการที่ขายหุ้นได้ราคาลดลง (หลังวัน XD)
โดยมองว่าได้กำไร = 2/7 ประมาณ 28.5% ใน 1 ปี แบบนี้ผิดหรือไม่ครับ
ขอตอบแบบผู้รู้น้อยเหมือนกันครับ

จริงๆ แล้วเราขาดทุน 5 บาทหรือป่าวครับ เพราะ
ถ้ามองว่าเงิน 7 บาทที่หายไปทำให้เราได้เงินกลับมา 2 บาท
เพราะฉะนั้นเราน่าจะขาดทุน 5 บาท จากการลงทุนไป 7 บาทนะครับ

ขออภัยหากผมเข้าใจตรงไหนผิดไป
luz666
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

จากที่เคยเห็นมา วัน xd หุ้นจะลงมากกว่าปันผลนะครับ เพราะกว่าจะถึงวัน xd หุ้นมันขึ้นรับข่าวไปนานแล้ว
all i need is Zero
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nanjeng

โพสต์ที่ 5

เงื่อนไขตรงนี้หายากมากที่ซื้อก่อน XDหนึ่งวันหรือหลายวันก็แล้วแต่ แล้วได้ 10% ส่วนใหญ่ราคาสูงๆทั้งนั้น
ซึ่งนั่นจะทำให้ได้ปันผลในอัตราที่ลดลง ยกเว้นถือยาวทุนต่ำ+ได้หลายเด้งแล้ว

แต่ไม่ใช่ไม่มี ตัวที่ผมเห็นล่าสุดก็ Dtac แต่ไม่ได้จ่ายอย่างนี้ทุกปี
ราคาปิดก่อน XD 88 บ.ปันผล 16.46 = 16.46/88=18.7%
แต่จากปันผล 16.46 มาจาก
11.03 = 25% เครดิตภาษีได้ = (11.03 x 25)/75 = 3.67 บ.
5.43 = 30% เครดิตภาษีได้ = (5.43 x 30)/70 = 2.32 บ.
เครดิตภาษี = 5.99 รวมปันผลอีก 14.82(หักที่จ่าย10%แล้ว) = 20.81 บ.

คำถามคือแล้วจะขายเมื่อไหร่ยิ่งถือนานเกินไปก็ไม่มีเงินมาหมุนทุนจม จะขายก็ขาดทุน ไม่รู้จะคุ้มหรือไม่คุ้ม
nighthawks

โพสต์ที่ 6

TrelnroP เขียน:

Assumption:

ขอตอบแบบผู้รู้น้อยเหมือนกันครับ

จริงๆ แล้วเราขาดทุน 5 บาทหรือป่าวครับ เพราะ
ถ้ามองว่าเงิน 7 บาทที่หายไปทำให้เราได้เงินกลับมา 2 บาท
เพราะฉะนั้นเราน่าจะขาดทุน 5 บาท จากการลงทุนไป 7 บาทนะครับ

7 บาทนี้ เราจะได้คืนเป็นเงินปันผล ณ วันจ่ายจริงของบริษัทไงครับ (ซึ่งใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือนหลัง XD)
ไม่ได้หายไปไหน
Nanjeng

โพสต์ที่ 7

Condition:

ตรงนี้ผมคิดเครดิตภาษีได้ คือ ปันผล 7 บ.บริษัทเสียภาษีอัตรา 30%
(7 x 3)/7 = 3 บ.ครับ
TrelnroP

โพสต์ที่ 8

nviorst เขียน:
TrelnroP เขียน:

Assumption:

7 บาทนี้ เราจะได้คืนเป็นเงินปันผล ณ วันจ่ายจริงของบริษัทไงครับ (ซึ่งใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือนหลัง XD)
ไม่ได้หายไปไหน
ขอโทษครับ ลืมไป
ธุรกิจดี มีอนาคต -> ผู้บริหารดี มีฝีมือ -> ราคาหุ้นดี มีเหตุผล
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 882

โพสต์ที่ 9

ถ้าผมมีพอร์ตน้อยๆนะ
เช่น สัก 2 แสนบาท

พอถึงเดือน มีนา-พฤษภา ของทุกปี เป็นฤดูล่าเงินปันผล
ผมจะหุ้นที่ปันผลสัก 6% ต่อปี และเครดิตภาษีได้เยอะ ซื้อก่อนวัน xd แล้วขายวัน xd
สมมุติว่าราคาหลัง xd ลงเท่ากับปันผล แต่เราจะได้เครดิตภาษีประมาณ 40% ของปันผล
กรณีนี้เงินทุน 2 แสนบาท จะได้ปันผล 12,000 บาท เครดิตภาษี 12000*.4 = 4800 บาท
เราทำอย่างนี้กับหุ้นสัก 20 ตัว (เราทำได้เพราะหุ้นแต่ละตัว xd คนละวันกันไป)
เท่ากับว่าเราจะได้กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท (20*4800)
ทุน 2 แสน กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท หรือ 48% ต่อปีเห็นๆ ความเสี่ยงต่ำ
เดือนที่เราไม่ล่าเงินปันผล ยังสามารถลงหุ้นในหุ้น vi ได้ผลตอบแทนอีกต่างหาก

ความเสี่ยงคือ ค่าคอม ราคาหุ้นหลัง xd อาจจะลดลงมากกว่าปันผล แต่บางตัวก็ลดลงน้อยกว่า

น่าสนนะครับ จุดแข็งของคนเงินน้อย ไม่มีฐานภาษี....
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
nighthawks

โพสต์ที่ 10

ทีนี้ ถ้ามองแบบเต็มๆ เป็นของจริงมากขึ้นนะครับ

รวม ภาษีหัก ณ ที่จ่ายด้วยอีก 10% ในตอนแรก (0.7 บ.)
เครดิตภาษีจะได้ 2.7 และต้นทุน(เงินที่จะหายไป 1-2เดือน) จะกลายเป็น 7+0.7= 7.7

แล้วสมมติว่า เราลด Yield ลง เหลือ 5% (ซึ่งทำให้หาหุ้นได้ง่ายขึ้นที่ให้ Yield เท่านี้)
จะขอ credit ได้ 2.7/2 = 1.35 และ ต้นทุนจะกลายเป็น 7.7/2 = 3.85
หักค่า commission จากการ Trade ผ่าน Internet ประมาณ 0.0016 สองครั้ง ซื้อ-ขาย

กำไรจะกลายเป็น (1.35- 0.0016*100*2)/3.85
= 26.75%

แล้วถ้าเรามีรายได้ประมาณ 2แสนห้าหมื่นบ. ต่อปี (เงินเดือนประมาณ 2หมื่นบ.)
ก็จะมีเงินปันผลที่เสียภาษี 10% ได้ ประมาณ 3แสนบาท. ซึ่งถ้าทำได้จริง เท่ากับว่าทันที ที่ทำได้ครบ
เราจะได้เงิน มา 80250บ. (ซึ่งจะได้จริงๆ ต้นปีถัดไป) โดย จะมีเงินที่จะหายไปเป็นเวลาประมาณ 1-2เดือน 3แสนบาท
ส่วนเงินต้นที่เหลือนั้นยังอยู่ครบ

การที่จะทำแบบนี้ได้ต้องหมุนเงิน ซื้อๆขายๆ เป็นจำนวน 3แสน/0.05 (เท่ากับค่า Yield) = 6ล้านบาท.
ถ้ามีเงินต้น 1 ล้านบาท ผมทำแบบนี้ประมาณ 6 หกรอบ ในหุ้นที่ปันผลคิดเป็น Yield 5% ที่ราคาปิดก่อนขึ้น XD

เท่ากับว่า ผมจะได้กำไรทันทีหลังจากที่ทำทุกอย่างครบ คิดเป็น 8% ของเงินต้น แบบนี้ ถูกต้องหรือเปล่าครับ? :wall:
Tamจัง

โพสต์ที่ 11

1.ราคาหลังปันผล แม้ราคาเปิด อาจลดลงมากกว่า 7บาท เช่นลดลง 10บาท
คุณขาดทุนทันที 3บาท
2.ค่าคอมมิชชั่นซื้อขาย เป็นต้นทุนประมาณ 0.5บาทแล้ว
ROGER

โพสต์ที่ 12

ที่ถามมาทำได้และน่าทำด้วย

ซื้อตอน atc ได้ราคาปิดชัวร์ ตอนขายก็หาจังหวะ ให้ราคาหุ้นลงเท่าที่ xd หรือ น้อยลง 1 step คุณใช้บัญชี cash balance ซึ่งค่าคอมถูกสุด

ปัญหาคือทุนคุณจะน้อยลงไปเพราะราคาหุ้นโดนหักปันผล

หุ้นที่น่าทำคือพวกปันผล 10 กว่าเปอร์เซ็นต์ขึ้นไป เช่น ปีที่แล้ว siri ปันผล 20% ของราคาหุ้น (แต่ออกมาในรูปหุ้นปันผล) ปีนี้ก็ Dtac

สิ่งที่คุณได้คือฐานรายได้คุณเพิ่มขึ้น อัตราภาษีอาจไปตกเรท 20 % แต่คุณก็สามารถซื้อ LTF RMF ได้มากขึ้น เพราะฐานรายได้สูงขึ้น

สำหรับ SIRI DTAC ฐานรายได้ 30% ก็ยังคุ้มค่าเลยครับ ผมอัดไปเต็มที่ คำนวนแล้ว ได้กำไรคุ้มครับ 4% ใน1 วัน ความเสี่ยงต่ำ แต่ต้องรอรับเงิน อีก 1 ปีกว่าๆๆๆ
P67

โพสต์ที่ 13

ผมเคยทำสมัยที่ PTTEP ยังเครดิตภาษีจากฐาน 50% ก็ทำได้ครับไม่มีปัญหาอะไร
แต่มันปิดความเสี่ยงได้ไม่หมด วันXD เราไม่รู้หรอกว่าราคาจะลงไปแค่ไหน อันนี้แหละคือความเสี่ยงที่สุด
ทำให้ผมต้องถือ PTTEP ยาวอีกเป็นปี เพราะเปลี่ยนใจถือต่อแม้ว่าราคาจะกลับมาเท่าราคาก่อนXD ในอีกสองอาทิตย์ต่อมา

จุดสำคัญคือต้องรู้แน่ๆว่าบริษัทจ่ายปันผลจากฐานภาษี30% จึงน่าทำ
ย้ำว่าสำคัญมาก ตรงนี้ผิดพลาดไม่ได้ ถ้าทำรายการไปแล้วปรากฏว่าเครดิตไม่ได้ก็ถึงขาดทุน

อีกอันคือโควต้าในการทำ เมื่อหักค่าลดหย่อนทั้งหมดแล้ว ภาษีต้องอยู่ในฐาน10% เท่านั้นถึงจะได้ผลที่สุด

ลองเลือกดูครับ ปีนี้เป็นปีสุดท้ายแล้ว ปีหน้าจ่ายฐาน23% ไม่น่าทำแล้วเหลือกำไรน้อยมาก
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 14

ลูกอิสาน เขียน:ถ้าผมมีพอร์ตน้อยๆนะ
เช่น สัก 2 แสนบาท

พอถึงเดือน มีนา-พฤษภา ของทุกปี เป็นฤดูล่าเงินปันผล
ผมจะหุ้นที่ปันผลสัก 6% ต่อปี และเครดิตภาษีได้เยอะ ซื้อก่อนวัน xd แล้วขายวัน xd
สมมุติว่าราคาหลัง xd ลงเท่ากับปันผล แต่เราจะได้เครดิตภาษีประมาณ 40% ของปันผล
กรณีนี้เงินทุน 2 แสนบาท จะได้ปันผล 12,000 บาท เครดิตภาษี 12000*.4 = 4800 บาท
เราทำอย่างนี้กับหุ้นสัก 20 ตัว (เราทำได้เพราะหุ้นแต่ละตัว xd คนละวันกันไป)
เท่ากับว่าเราจะได้กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท (20*4800)
ทุน 2 แสน กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท หรือ 48% ต่อปีเห็นๆ ความเสี่ยงต่ำ
เดือนที่เราไม่ล่าเงินปันผล ยังสามารถลงหุ้นในหุ้น vi ได้ผลตอบแทนอีกต่างหาก

ความเสี่ยงคือ ค่าคอม ราคาหุ้นหลัง xd อาจจะลดลงมากกว่าปันผล แต่บางตัวก็ลดลงน้อยกว่า

น่าสนนะครับ จุดแข็งของคนเงินน้อย ไม่มีฐานภาษี....

ผมทำอยู่ครับ ได้สัก 2-3 ปีแล้ว ถ้าตามทฤษฎี อย่างที่พี่ลูกอิสานว่าไว้ นี่ครบถ้วนเลยครับ

แต่พอปฏิบัติจริง จะมีรายละเอียดปลีกย่อย ค่อนข้างเยอะครับ

1. หุ้นยีลด์สูง บางตัว เครดิตภาษีไม่ได้ หรือได้น้อย
ตัวที่เครดิตได้เยอะ เท่าที่เห็นหลัง XD จะตกเยอะกว่า XD

2. หุ้นยีลด์ต่ำ เจอค่าคอมแบ่งไป ทั้งตอนซื้อ ตอนขาย

3. ต้องมีเวลา คอยเคาะซื้อช่วง ATC วันก่อน XD ครับ (ส่วนตั้งขาย ตั้ง ATO ทิ้งไว้ได้)
บางที ถ้าซื้อเช้าวันนั้น ส่วนใหญ่จะปิดต่ำ ทำให้ขาดทุน
ถ้าจะให้ดี ต้องซื้อล่วงหน้า สักพักครับ แต่เงินก็จะจมอยู่ระยะเวลานึง

4. ที่สำคัญเลย เงินต้นจะค่อยๆน้อยลง อย่างเริ่มตัวแรก 2 แสน
ยีลด์ 5%+ค่าคอม จะขายหลัง XD ได้ แสนเก้า แล้วก็ลดไปเรื่อยๆ

ถ้าตามที่พี่ลูกอิสานบอก รายได้ปันผลต่อปี จะประมาณ 3 แสน
หักค่าลดหย่อนแล้ว ที่เหลือก็ยังต้องเสียภาษีขั้นต่ำนะ ยังไงก็ไม่ถึง 48%
ความเสี่ยงต่ำ กำไรแน่ๆ สัก 10%
sipoonya

โพสต์ที่ 15

ผมว่าทำได้นะถ้าตามเงื่อนไขที่ พี่ลูกอีสานบอก
ทั้งนี้ทั้งนั้น เงื่อนไขสำคัญคือ ฐานภาษี จะต้องน้อยมากๆ

ถ้าเอาเกณฑ์ที่ว่า ปันผลเท่ากับ 6%
ถ้าเครดิตภาษีได้ 30% = ได้เพิ่มเป็น +2.5%
ถ้าเครดิตภาษีได้ 25% = ได้เพิ่มเป็น +2.0%
ถ้าเครดิตภาษีได้ 23% = ได้เพิ่มเป็น +1.8%
ถ้าเครดิตภาษีได้ 20% = ได้เพิ่มเป็น +1.5%
ส่วนที่บวกเพิ่มมา คือ ส่วนเผื่อสำหรับราคาหุ้นลดลงมากกว่าปันผล
(ถ้าปันผลมากกว่า 6% ส่วนเผื่อจะมากขึ้นตามส่วน)

ส่วนที่ต้องซื้อก่อนขึ้น XD 1 วัน ผมว่าเป็นการลดความเสี่ยงเรื่อง เวลา
คือ ถ้าซื้อล่วงหน้า 2 สัปดาห์ ไม่มีใครรู้หรอกครับว่า ใน 14 วันนั้นมันจะเกิดอะไรขึ้น
กับเป็นการเพิ่มโอกาสที่เงินไม่ไปจมเพราะเราจะทำแบบนี้หลายตัว
อย่างในช่วงฤดูปันผลจะซื้อล่วงหน้าทุกตัวต้องใช้เงินมากทีเดียว

แต่จากที่เคยลองทำ
1 ควรจะไปดูช่วงราคาด้วยว่า ราคาหุ้นขึ้นมาเยอะแล้วจริงมั๊ย ก่อนและหลังจากประกาศงบหรือประกาศปันผล
2 สภาพคล่อง หุ้นที่สภาพคล่องน้อย ถูกไล่ราคาไปมากเกิน และ ขายยาก ลองดูช่วงราคารายปีดูจะเห็นภาพขึ้น
3 หาทางขายไว้ด้วย ว่าจะทยอยขายเท่าไหร่ ยอมขาดทุนบางส่วนเท่าไหร่ ประมาณนั้น
3 ทำใจตัดขาดทุนไว้ด้วย เรากระจายความเสี่ยง ทำด้วยวิธีแบบนี้กับหุ้นหลายตัว สาระคือ กำไรมากกว่าขาดทุน
4 ถ้ายังไงเผื่อเหลือเผื่อขาด ดูพื้นฐานคร่าวๆไว้ด้วยก็ดี เผื่อมันลดลงไปมากเกินจะยอมขาดทุน
5 คำนวนให้ดีว่า ผลตอบแทนนี้เราคิดว่าสำหรับเราแล้วคุ้มค่ามั๊ย เพราะอาจจะเสียโอกาสในการลงทุนแบบอื่น
(ข้อสุดท้ายนี่มีนัยยะสำคัญจริงนะครับ สมมุติหุ้นตัวนึง เราเห็นว่ามี mos 30% ก็อาจจะคุ้มกว่ามาทำแบบนี้แล้ว
แต่ก็ขึ้นอยู่กับขนาดของพอร์ตและการกระจายพอร์ตด้วย เพราะถ้าพอร์ตเล็กอาจจะต้องการทำอาบริทาจมากกว่า)
โชคดีในการลงทุนนะครับ :)
Sixth Sense Investor
pntrang

โพสต์ที่ 16

ผมว่ามันยากตรงที่เราไม่รู้ว่าวันขึ้น xd ราคาจะลงไปเท่าไหร่
บางตัวลงไปมากกว่าปันผลอีก และหากราคาลงไปมากกว่าที่เราได้ปันผล+เครดิตปันผล
ก็เท่ากับว่าเราไม่ได้ประโยชน์อะไรเลย กับเสียประโยชน์ด้วยซ้ำ :roll:
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 17

ผมเคยทำเมื่อ 2 ปีก่อนหลายตัว แต่ไม่เยอะมาก และล่าสุดปีที่ผ่่านมา แค่ 1 ตัว เป็นก้อนใหญ่พอควร

ที่ผมทำคือ ช่วงจังหวะก่อน xd ประกาศผลประกอบการมาแล้ว จะมีอยู่ช่วงหนึ่ง ที่เป็นสุญญากาศ หรือเจอตลาดผันผวน ช่วงนั้นมีจังหวะให้เก็บ
แล้วพอใกล้ๆ xd คนจำนวนหนึ่ง ผมคิดว่าจำนวนมากด้วยที่ไม่เคยสนใจ จึงจะมาสนใจ จะช่วยดันกันขึ้นไปอย่างมหาศาล ยิ่งถ้าปันผลจูงใจมาก

บา่งทีไม่ต้องปล่อยวันหลัง xd คือไม่ต้องรับปันผลเสมอไป ถ้าประเมินแล้ว กลัวว่า dilute และราคาที่ถูกดันไปก่อน xd capital gain คุ้มแล้ว ได้เงินทันที ไม่ต้องรออีกสักระยะเป็น 1-2 เดือนอย่างเงินปันผล ก็ขายตอนที่ฝูงชนกำลังฮือรุมซื้อกันเลย

แต่การป้องกันความเสี่ยง คือยังไงก็ต้องหาหุ้นที่พื้นฐานแข็ง ผลประกอบการดีจริง พอ dilute แล้ว สักพัก ก็กลับมาที่เดิม
อาจรอหน่อย แต่ที่ผ่านมาพบว่า เราเลือกผู้ชนะ รอไม่กี่เดือนก็กลับมาเท่าเดิม เพราะคนหวังผลประกอบการไตรมาสถัดไปจะออกมาดี ระหว่างทาง อาจมีผันผวนตามสถานการณ์เศรษฐกิจมหภาคและจิตวิทยาตลาดบ้าง แต่ถ้าเราเลือกตามหลัก VI ผสมเข้าไป จะไปกลัวอะไร

ผมยกตัวอย่างของจริงล่าสุด ที่ให้สัมภาษณ์ คือคุณชิณณ์ ที่บอกว่าปล่อยก่อน XD ก่อนจะ dilute

ส่วนของผมก็บังเอิญเหลือเกิน เป็นดันเป็นหุ้นตัวเดียวกันด้วยคือ DTAC เมื่อต้นปี 54 ผมก็ใช้วิธีนี้ ตอนที่ครั้งแรกยังไม่รู้จะลงตัวไหนเลยหาตัวปันผล แต่เป็น xd dividend ที่เป็นวาระปกติประจำปี และเพราะดูผลประกอบการที่แข็งกับ retain earning พร้อมเงินสดจริงเต็มมือ
ขนาดวันนั้นพลาด ไม่ดูข่าวชาวบ้านชาวช่องเลย ดันไปซื้อวันที่สึนามิเข้าญี่ปุ่นก่อนออกไปกินข้าวกลางวัน ไปรู้ข่าว อ้าว เฮ๊ย ...
แต่ dtac ไม่ได้ตกใจกับเหตุการณ์มากนัก และหลัง xd ผมเปลี่ยนใจไม่ปล่อยทิ้งหลังจากนั้น ยังได้ capital gain ไปเรื่อยๆ สักพัก เพราะมี story อยู่เรื่อยๆ แต่ก็มี story เรื่องลบบ้าง คือรบกับ true & cat

ของผมต่างตรงที่ไปปล่อยขายหลังจากมีความจำเป็นที่ต้องรวมเงินไปซื้อหุ้นตัวอื่นก่อนกลางปี ไม่ยาวมาถึงปันผลพิเศษ และที่จริงผมตั้งใจจะถือชั่วคราวเอาแค่ปันผลอยู่แล้ว เพราะเห็นอยู่ว่าหุ้นเทคโนโลยีมันผันผวน และการเมืองเยอะ
และผมไม่ได้หวังทำจริงจังจนเป็นารยได้หลัก แค่เหมือนอาหารเสริม...ตอนนั้น รอประเมินหุ้นตัวอื่นแค่นั้นเอง
Likhit

โพสต์ที่ 18

ผมว่าหลายๆคนก็มองเห็นตรงนี้ ผมเองก็เห็นเช่นกัน

แต่ความเสี่ยงมันอยู่ที่ว่าซื้อเสร็จวันรุ่งขึ้นไม่รู้เกิดอะไรขึ้น ถ้าเป็นหุ้นขาขึ้นก็ดีไปแต่ถ้าเป็นหุ้น

ขาลง ล่ะ
jack2262

โพสต์ที่ 19

จากที่เคยลองๆ ทำดู ถ้าเป็นหุ้นปันผลและไม่มี story growth ชัดเจน วัน XD จะลงมากกว่าปันผลครับ เหมือนกับมีคนคิดเหมือนๆ กันว่าจะไปรับเครดิตปันผลแทน เพราะงั้นอย่างที่พี่ลูกอีสานบอกครับ บางตัวอาจจะทำได้ บางตัวอาจลงมากกว่านั้น พิจารณาพื้นฐานประกอบก่อนซื้อด้วยก็ดีครับ
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 20

ถ้าเป็นคนไม่มีรายได้เลยทำยังไงก็คุ้มครับ เพราะฐานภาษีเริ่มต้น 180000 บาทแรกเราได้คืนเต็ม ที่ผมทำคือเปิดบัญชีชื่อน้องที่ไม่มีรายได้ แล้วก็ซื้อหุ้นอีกวันก็ขายเลย ต่อให้ราคาลงเกินจากปันผลไปซัก 3-4 ช่อง ก็ยังได้เงินครับ (กลยุทธ์นี้เหมาะกับปันผลก้อนใหญ่ๆตัวที่เสีย ภาษี 30% ทำครั้งเดียวจบไปเลย) จะทำก็รีบทำครับ เพราะกลยุทธ์แบบนี้น่าจะใช้ได้อีกแค่ปีเดียว (ปันผลของปีนี้ยัง base on รายได้ปีที่แล้วอยู่)เพราะถ้าฐานภาษีลดเหลือ 23 กับ 20 % แล้ว ตรงส่วนนี้จะเริ่มไม่ค่อยคุ้มแล้วครับ
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 21

ตย. MPIC วันนี้เลย

ปิดเมื่อวาน 1.5
ปันผล 0.05
เปิดวันนี้ 1.43
sipoonya

โพสต์ที่ 22

ตย. วันก่อน PL (XD) วันที่ 23 กพ 55 ปันผล 0.35 (ราวๆ 7%)
เครดิต 30% = +42% = 0.147
ราคาปิดวันที่ 22 = 4.72
ราคาเปิดวันที่ 23 = 4.30
ผลตอบแทน = (4.30 - 4.72)+ 0.35 + 0.147 = 0.077
อัตราผลตอบแทน = 0.077/4.72 = 1.63%
หักค่าคอม คงเหลือประมาณ 1.30%

คุ้มหรือไม่คุ้มก็ไม่รู้เหมือนกัน กับการรอไปอีกปีกับรอเครดิตภาษี
ก็พิจารณากันเองนะฮะ ความเสี่ยงเป็นของท่านเอง
terati20

โพสต์ที่ 23

ได้มา2.85%
เเต่ต้องรอ มค 55 ปีหน้าถึงจะได้คืนภาษี
10 เดือน 2.85 % = 3.42 % ต่อปี พอๆกับ ดอกฝากประจำ เเถมเงินต้นไม่หายด้วย :)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
inv77

โพสต์ที่ 24

อีกหนึ่งตัวอย่างสดๆร้อนๆ วันนี้เอง

GL ปันผล 0.64 บาท แต่ราคา ร่วงไป -0.8
nighthawks

โพสต์ที่ 25

terati20 เขียน:ได้มา2.85%
เเต่ต้องรอ มค 55 ปีหน้าถึงจะได้คืนภาษี
10 เดือน 2.85 % = 3.42 % ต่อปี พอๆกับ ดอกฝากประจำ เเถมเงินต้นไม่หายด้วย :)
ผมงงว่า คิดยังไง ถึงได้ 2.85% ครับ เข้าใจว่า ต้นทุนการทำ คือเท่าไหร่ครับนี่? :roll:
thaloengsak

โพสต์ที่ 26

ขอถามเรื่องเครดิตภาษีปันผลย้อนหลัง ปี 2553 ต้องทำไงบ้างครับ
เสียค่าปรับเท่าไร
ยื่นผ่านเน็ตได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
thaloengsak

โพสต์ที่ 27

วิธีอาบิจทาจแบบนี้หักคอมมิชชั่นซื้อขายรวมภาษีไปยัง
ลงทุนเพื่อชีวิต
terati20

โพสต์ที่ 28

nviorst เขียน:
terati20 เขียน:ได้มา2.85%
ผมงงว่า คิดยังไง ถึงได้ 2.85% ครับ เข้าใจว่า ต้นทุนการทำ คือเท่าไหร่ครับนี่? :roll:
ก็ตัวอย่าง บอกว่าได้ 2.85 % จาก เครดิตนิครับ
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
sipoonya

โพสต์ที่ 29

terati20 เขียน:ได้มา2.85% เเต่ต้องรอ มค 55 ปีหน้าถึงจะได้คืนภาษี
ยกตัวอย่าง
ราคาหุ้น 100 บาท ปันผล 6% = 6 บาท เครดิตภาษี 30% = 0.42 ค่าคอม = 0.2%
ซื้อ 1,000 หุ้น รวมเงิน 100,000 + ค่าคอม 200 = 100,200 -----------------------(1)
ขายวันรุ่งขึ้น ราคาตกไป 7.5 บาท (มากกว่าปันผล 25%) = 92.5 บาท
ได้เงินคืน 92.5*1000 = 92,500 - ค่าคอม 185 = 92,315 -------------------------(2)
อีก 1 เดือนได้ปันผลหัก ณ ที่จ่ายแล้ว 6*1000*0.9 = 5,400 -----------------------(3)
อีก 1 ปี เครดิตภาษี + ภาษี ณ ที่จ่าย = 6,000*0.42 + 6000*0.1 = 3,120 -------(4)

ถ้าคิดว่า เป็นการฝากประจำ 1 ปีจะได้ผลตอบแทน
เงินต้น = (1) - (2) - (3) = 2,485 (เป็นเงินที่เราเสียค่าโอกาสไป 1 ปี) -------------(5)
ผลตอบแทน = (4)-(5)/(5) = 635/2,485 = 25%

ก็ไม่เลวนะครับ ดอก25% จากเงินที่เสียโอกาสไป (อาจดูเป็นการเล่นตัวเลขมากไปก็ได้ 55+)
แต่เรื่องความเสี่ยงต้องควบคุมเอาเองนะครับ
amornd

โพสต์ที่ 30

ถ้า port เล็กก็ลองได้ครับ คงเหมือนที่หลายท่านพูดไว้
แต่ถ้า port ใหญ่ หรือ ทำหลายๆรอบเข้า ระวังฐานภาษีมันจะเพิ่มตามปันผลนะครับ เหอๆ
โพสต์โพสต์