ทรัพย์สินจะด้อยค่าครั้งเดียวมากๆได้หรือไม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

ทรัพย์สินจะด้อยค่าครั้งเดียวมากๆได้หรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 1

เช่นในกรณีของ RPC ทรัพย์สินสิ้นปีน่าจะแสดงเป็นโรงกลั่น
แต่พอหยุดพลิต จะตีว่าเป็นเศษเหล็กทีเดียวได้หรือไม่
หรือค่อยๆตัดไป หลายๆ เดือน
และจะติว่าเป็นเศษเหล็กได้ในไตรมาสไหนครับ ถ้าไตรมาสแรกยังเดินเครื่องอยู่ 1 เดือน
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
ผู้ติดตาม: 0

Re: ทรัพย์สินจะด้อยค่าครั้งเดียวมากๆได้หรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 2

MO101 เขียน:เช่นในกรณีของ RPC ทรัพย์สินสิ้นปีน่าจะแสดงเป็นโรงกลั่น
แต่พอหยุดพลิต จะตีว่าเป็นเศษเหล็กทีเดียวได้หรือไม่
หรือค่อยๆตัดไป หลายๆ เดือน
และจะติว่าเป็นเศษเหล็กได้ในไตรมาสไหนครับ ถ้าไตรมาสแรกยังเดินเครื่องอยู่ 1 เดือน
ขอลองตอบดูนะครับ (ไม่รู้ถูกหรือป่าวจากที่เรียนมา อิอิ)

สินทรัยพ์สามารถด้อยค่าได้ครับ ถ้ามีข้อบ่งชี้ชัดเจนว่าสินทรัพย์นั้นล้าสมัย หรือ ไม่สามารถผลิตได้เนื่องจากมีการเปลี่ยนแปลงทางเทคโนโลยี่ หรือ เหตุผลอื่นๆ จากที่ได้กล่าวมาข้างต้น

ส่วนการด้อยค่านั้นทางนักบัญชีเค้าจะต้องมีการตรวจสอบครับว่า มันด้อยค่าถาวรทันที 100% หรือ ค่อยๆด้อยค่าลงตามกาลเวลาครับ และเค้าก็จะทำการประเมิน แล้วปรับการด้อยค่าลงทันทีที่สามารถพิสูจน์ได้และปรับเข้างบกำไรขาดทุนทันทีครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ทรัพย์สินจะด้อยค่าครั้งเดียวมากๆได้หรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 3

ตัดได้หากมีเหตุให้เชื่อได้ว่า สินทรัพย์นั้น ไม่เป็นประโยชน์ต่อการดำเนินกิจการของบริษัท
:)
tit44101
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขึ้นอยู่กับว่าบริษัทจะทำเเบบใด เนื่องจากมาตราฐานบัญชีไม่ได้กำหนดไว้ให้ด้อยค่าในครั้งเดียวหมดหรือจะค่อยๆลดลง

ถ้าคิดเเบบคนธรรมดาปกติเเล้ว โรงกลั่นทั้งโรงหยุดการผลิตเเล้วจะทำการขายทอดตลาดก็คงต้องประเมินมูลค่ายุติธรรมสุทธิ(จะตีเเบบใดก็เเล้วเเต่ผู้บริหารจะเลือกอีก) เเล้วไปดูว่าเมื่อเทียบกับมูลค่าที่บันทึกในงบดุลมากกว่าหรือน้อยกว่า เเล้วน่าจะมาลงกำไร/ขาดทุนจากการขายสินทรัพย์ น่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้องที่สุดนะครับ (ความเห็นผม)
เเต่ถ้าทำเเบบนี้เเล้วจะมีผลต่องบกำไรขาดทุนทันทีเเม้ว่าจะยังไม่ขายทิ้งไปซึ่งทำให้กำไรสุทธิในปีนั้นต้องน้อยลงอย่างมีนัยยะสำคัญเเน่นอน

เเต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้บริหารว่าจะทำเเบบใด เป็นการวัดธรรมาภิบาลของบริษัทเขาเเล้ว
สุดท้ายอย่าลืมว่าสำหรับบัญชีเเล้ว เนื้อหาสำคัญกว่ารู้เเบบ ดังนั้นรอให้เขาบันทึกให้เสร็จเเล้วค่อยมาวิเคราะห์ว่าบริษัทนี้น่าลงทุนคุ้มกับเงินของเราที่จะเป็นเจ้าของหรือเปล่าดีกว่าครับ
อยากได้ความรู้มากกว่าได้หุ้น
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

แล้วแต่ทางบริษัทกับทางผู้สอบบัญชีจะเห็นว่าไงครับ มาตรฐานบัญชีไม่ได้กำหนดว่าต้องทีเดียวหมด เช่นถ้าเครื่องจักรพอเอาไปใช้ต่อได้ ก็อาจจะตั้งแค่ส่วนต่างระหว่างราคาตามบัญชีกับรายได้ที่จะ generate ได้ หรือถ้าต้องขายต่อเป็นมือสอง ก็จะได้อีกยอดหนึ่ง หรือถ้าขายเป็นเศษเหล็กไปเลย ก็จะได้อีกยอดหนึ่งครับ
all i need is Zero
โพสต์โพสต์