"จงกลัวตอนที่คนอื่นโลภ" แล้วตอนนี้พี่ๆกลัวกันหรือยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

"จงกลัวตอนที่คนอื่นโลภ" แล้วตอนนี้พี่ๆกลัวกันหรือยังครับ

โพสต์ที่ 1

ขอถามความเห็นพี่ๆในนี้หน่อยครับ ตอนนี้รู้สึกตลาด bull เห็นใน pantip คนก็ดูมั่นใจในตลาดกันเหลือเกิน เลยอยากถามทุกคนว่าตอนนี้รู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ ส่วนตัวผมเองตอนนี้ยังไม่รู้จะทำอะไร เพราะหุ้นเหมือนจะแพง ไม่ค่อยน่าซื้อแล้ว แต่ก็กลัวตกรถอยู่ - -"
all i need is Zero
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

Re: "จงกลัวตอนที่คนอื่นโลภ" แล้วตอนนี้พี่ๆกลัวกันหรือยังครับ

โพสต์ที่ 2

จะเป็น bull market
หรือ pooh market ถ้าราคาต่ำกว่ามูลค่า
สำหรับผม คือ ลงทุนได้ครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
luz666

Re: "จงกลัวตอนที่คนอื่นโลภ" แล้วตอนนี้พี่ๆกลัวกันหรือยังครับ

โพสต์ที่ 3

รู้สึกว่าตอนนี้ มันยากที่จะหาตัวที่ under valued รึป่าวครับ
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 4

ส.สลึง เขียน:จะเป็น bull market
หรือ pooh market ถ้าราคาต่ำกว่ามูลค่า
สำหรับผม คือ ลงทุนได้ครับ
เห็นด้วยครับพี่
nameisnothing เขียน:รู้สึกว่าตอนนี้ มันยากที่จะหาตัวที่ under valued รึป่าวครับ
ตัวundervalueยังมีครับ เเต่upsideน้อยเเล้ว
ถ้าหวัง upside 100% จากหุ้นที่ผมwatchlistอยู่คิดว่าไม่มี เเต่ถ้าupside20-25%(ต่ำกวามูลค่าจริงเมื่อเทีไบกับผลประกอบการที่น่าจะเป็นในปี55)ยังพอมีครับ

ที่สำคัญตอนนี้ใครโลภ หรือ ใครกลัวกันเเน่
ฝรั่งโลภหรือฝรั่งกล้าตอนรายย่อยกลัว
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 5

ถ้ายังหาโอกาสถูกใจไม่ได้
สิ่งที่ควรทำคืออยู่เฉยๆ และ
มองหาโอกาสต่อไปครับ

ส่วนตัวผมเล่นกีฬาเบสบอลไม่เป็น
แต่เคยเล่นเกมเบสบอลครับ
คิดว่ามันคล้ายการลงทุนมาก
อย่างที่วอร์เรนบัฟเฟตเคยบอก

ผมควรมีสมาธิ และรอลูกที่ผมควรจะหวด
มากกว่าหวดทุกลูกที่ฝ่ายตรงข้ามเฟี้ยงมา

ถ้าใครอยากรู้ว่าเป็นไง
ลองหามาเล่นดูครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากๆอีกทีครับพี่
"การตัดสินใจไม่ตีลูก" ผมว่าเก่งกว่าการตีHomerunได้อีกนะครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
alberto
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ไม่ว่าตลาดจะเป็นยังงัย ถ้าผมมีบริษัทที่ Undervalue ในระดับที่ผมพอใจ ผมก็จะไม่กลัวครับ
และไม่ว่าตลาดจะเป็นยังงัย ถ้าผมไม่มีบริษัทที่ Undervalue ในระดับที่ผมพอใจ ผมก็จะไม่กล้าครับ :mrgreen:
old_man_and_the_set

โพสต์ที่ 8

torpongpak เขียน:ขอบคุณมากๆอีกทีครับพี่
"การตัดสินใจไม่ตีลูก" ผมว่าเก่งกว่าการตีHomerunได้อีกนะครับ
จริงๆ การตีโฮมรันได้ คือการตัดสินใจตีลูกที่เข้ามาใน strike zone และเป็นลูกที่ถนัดในการตีนะครับ ถึงจะโฮมรันได้
wwwman

โพสต์ที่ 9

สำหรับผมยังไม่กลัว..แต่ก้อไม่ได้อยู่เฉยๆ ศึกษาตัวที่ถืออยู่และพยายามปรับ port ลดสัดส่วนบางตัวออกและเพิ่มสัดส่วนบางตัวเข้าไป...แต่ยังถือเงินสดไว้ส่วนหนึ่ง ไม่ว่าตลาดจะขึ้นหรือลง... ก้อคิดว่าน่าจะไม่เสียโอกาส..แต่ยังไม่ได้เพิ่มสัดส่วนการลงทุนเพิ่มจากปีก่อน ถือหุ้นจำนวนเท่าเดิม แต่ปรับ% ที่ถือแต่ละตัวตามที่คิดว่าจะยังมี upside แต่ต้นทุนอาจจสูงขึ้น แต่คิดว่ายังมี MOS อยู่นะครับ ที่สำคัญ ต้องขยันอ่าน ขยันหาความรู้ให้ทัน ให้พร้อม ไม่ว่า port เราจะเพิ่มขึ้น หรือลดลง...ความรู้เราจะต้องเพิ่มขึ้นครับ...
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ไม่รู้สิคับ
ผมไม่รู้ว่ามัน under vaalue จริงหรือเราคิดไปเอง
แต่ถ้าเกิด systemic correction
มัน under แล้ว ดัน super under ได้ อีก

ผมเลยไม่แปลกใจที่เซียนรุ่นใหม่ ทั้งเก่งกราฟ
ทั้งเฉียบขาดในการหาตัวเร่ง
และการปิด downside risk
show me money.
a4430410700

โพสต์ที่ 11

ถ้าบริษัทยังมี MOS อยู่ , แนวโน้มยังไปได้ดี ก็ยังพิจารณาซื้อเพิ่มครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 12

ผมว่าถ้าเราจะดูคนอื่นโลภ ให้ดูที่หุ้นหลักทรัพย์ครับ555 555
Unstablemind

โพสต์ที่ 13

Depends on what satisfies you....25upside or 100 upside is good 25 downside 100 downside is good....you make money if it goes up you get to buy more stocks when it goes down so that means its a great time to invest just look at the margin of safety and what amounts you are satisfied with.
Its all about getting alpha.
luangrit

โพสต์ที่ 14

ไม่น่ากลัวนะครับ
วัฏจักรของมันก็เป็นอยู่อย่างนี้
แค่ตอนนี้รู้สึกว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่ที่จะซื้อครับ

ตอนนี้กำลังรอให้ถึงเวลาที่น่าซื้อจริงๆ
นานเท่าไหร่ก็ไม่มีปัญหา

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาสดีนะครับ
ที่จะได้ฝึกจิตใจ
ไม่ให้หวั่นไหวกับสีเขียวๆในตลาด
thaloengsak

โพสต์ที่ 15

เฉยๆ
ลงทุนเพื่อชีวิต
uthai.l

โพสต์ที่ 16

ผมเองก็เพิ่งรู้สึก 2-3วันมานี้ว่าตอนนี้อะไรๆก็ดูสดใสไปหมด
เลยระวังตัวเพิ่มขึ้นครับ ช่วงนี้เลยอยู่เฉยๆ "รอ" และประเมินมูลค่าไปเรื่อยๆ
"ไม่รีบร้อนครับ"
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
superboy

โพสต์ที่ 17

ผ่านมาหลายวัน ได้คำเฉลยหรือยังครับ

ผมก้อคาดการณ์ไม่ถูกเลยอยู่เฉยๆๆครับ

ลองเป็นผู้ชมบ้าง.
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
luz666

โพสต์ที่ 18

ตอนนี้ไม่ค่อยแคร์ดัชนีแล้วครับ ก็หาหุ้นที่คิดว่ากิจการดี ราคารับได้ไปเรื่อยๆครับ :D
โพสต์โพสต์