คิดนอกคอก ทํานอกตํารา !!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
แงซาย
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คิดนอกคอก ทํานอกตํารา !!!!

โพสต์ที่ 1

ครั้งนี้ผมมองว่าสัญญาณและข้อมูลต่างๆ ที่นักลงทุนนำมาใช้ในการประเมินแนวโน้มเศรษฐกิจนั้นถูกบิดเบือน โดยธนาคารกลางของสหรัฐ (และยุโรป) ค่อนข้างมาก โดยเฉพาะธนาคารกลางสหรัฐซึ่งได้ “ปิดสัญญาณ” จากตลาดพันธบัตรในการกำหนดอัตราดอกเบี้ยลงไปโดยสิ้นเชิง จึงต้องขอทิ้งท้ายว่าเรื่องนี้ไม่ว่าจะจบลงอย่างไรก็จะเป็นเรื่องที่จะต้องนำไปจารึกในประวัติศาสตร์อย่างแน่นอน เพราะสิ่งที่ธนาคารกลางทั้งสองกำลังทำอยู่นั้นไม่มีในตำราเศรษฐศาสตร์ครับ
http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... B8%94.html

ขอบคุณ ดร.ศุภวุฒิ สายเชื้อ สําหรับบทความน่าสนใจชิ้นนี้ครับ ...............
Free your life , Fly your love
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

Re: คิดนอกคอก ทํานอกตํารา !!!!

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่ดี ข้อมูลมากกว่า การตัดสินใจย่อมดีกว่า

ผมมีความเห็นส่วนตัวดังนี้ ครับ

1. global demand and supply.....ผมไม่เป็นห่วงมากนัก เพราะว่าประชากรส่วนใหญ่ของโลกยังยากจน แสดงว่ายังขาดปัจจัยอย่างมาก วันนี้โลกพึ่งหวัง usa และ europe ได้น้อยลง เพราะว่าความเจริญอิ่มตัวไปตั้งนานแล้วและน่าจะกว่า 20 ปี (แต่ถึงจุดหนึ่งก็ต้องการการบูรณะซ่อมแซม) แต่ตลาดเกิดใหม่น่าจะมาแรงกว่า ไม่ว่า bric africa อเมริกาใต้....ตอนนี้จึงเป็นการสู้กัน...ดูว่าสุดท้ายใครจะชนะ...ผมเชื่อว่าแรงบริโภคจากประชากรที่มากกว่าจะชนะแรงบริโภคจากประเทศที่เจริญแล้ว

2. เศรษฐกิจจะเริ่มค่อย ๆเปลี่ยนขั้ว.......ภายใต้ global trade (การค้าไร้พรมแดน) ประเทศที่มีค่าแรงสูงกว่ามาก ๆอยู่ยากครับ ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับทฤษฎี 2 สูง 3 สูง ครับ เพราะจะเห็นได้ว่า ประเทศที่มี 2 สูง เจริญจริง แต่จบด้วยการแข่งขันกับคนอื่นไม่ได้ ต้อง outsource ครับ และหากจะเป็น 2 สูง สมควรเป็นไปตามธรรมชาติ ไม่ใช่แบบ manipulation ครับ

3. วิกฤติที่อาจมี และที่ผ่านมาในระยะหลัง จึงเป็น financial crisis มากกว่า ซึ่งส่งผลให้การค้าขาย การสั่งซื้อ สะดุดลงได้ แต่มักจะเป็นการชั่วคราว กล่าวคือ ส่งต่อให้ demand สินค้าลดลง จากทั้งจิตวิทยา หรือ จากความไม่สามารถทำธุรกรรมทางการเงินเหมือนปกติ สุดท้ายมักจะแก้ไม่ยาก และ พอกลับมาก็ rebound ทุกครั้ง

สุดท้ายอย่างไร การจะอ่านเศรษฐกิจโลกมันยากนะครับ แม้เราอยู่เมืองไทยได้สัมผัสเองในหลายเรื่อง ยังอ่านของประเทศไทยไม่ได้ แล้วจะมีใครอ่านเศรษฐกิจทุกประเทศให้เราฟังได้อย่างไร เดาถูกก็อาจมาก เดาผิดก็น่าจะไม่น้อย....เราจึงต้องพิจารณาด้วยตนเองร่วมด้วย ไม่ว่าอย่างไร เราเป็นนักลงทุน เราเป็นผู้เลือกตัดสินใจว่าสมควรอย่างไร เราย่อมมีกลยุทธการลงทุนให้สอดคล้องกับมุมมองของเรา จริงไหมครับ
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

Re: คิดนอกคอก ทํานอกตํารา !!!!

โพสต์ที่ 3

ใช้ตำราเก่ามันแก้ปัญหาไม่ได้ไง เลยต้องเขียนใหม่ครับ
qQp
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เคยอ่านของ โซรอส คร่าวๆ แบบงง เค้าเขียนว่าทฤษฏีทางเศรษฐศาสตร์ ที่อเมริกาเคยใช้ผิดพลาดบิดเบือน อะไรซะอย่าง อ่านแบบ งงๆ เลยไม่แน่ใจว่าจำมาผิดหรือไม่ ถ้าใช่ก็โทษทีครับ :shock: :shock: :shock:

แต่ผมกำลังสงสัยว่าข้อมูลเศรษฐกิจสหรัฐ ช่วงๆหลังๆที่ออกมามันดีจริงๆ หรือ เพราะไกล้เลือกตั้งสหรัฐ มันจะมีกลการเงิน อะไรมาช่วยปรับแต่งให้ตัวเลขที่ออกมาดูดี ได้ไหม

หรือมันดีของมันเอง เหอๆ :roll: :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

กบนอกกะลาครับ

กำลังฮิต อะไรที่มันต้องเป๊ะๆ คงไม่มี เพราะถ้ามี ป่านี้ก้คงรวยกันหมด
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
โพสต์โพสต์