อยากถามไอเดียของเพื่อนๆพี่ๆ เพื่อใช้ไปทำวิทยานิพนธ์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

อยากถามไอเดียของเพื่อนๆพี่ๆ เพื่อใช้ไปทำวิทยานิพนธ์ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเรียน ปโท วิศวะอุตสาหการ กำลังจะทำวิทยานิพนธ์ หัวข้อที่ผมอยากจะทำคือ ผมอยากทำเกี่ยวกับด้านการลงทุนครับ

ผมจึงอยากถามเพื่อนๆพี่ๆว่า ใครเคยมีไอเดียอะไรบ้างหรือไม่ ที่คิดว่า เอ๊ะ วิธีคิดในการลงทุน เช่นการหามูลค่าหุ้นเนี่ย น่าจะมีวิธีที่ดีกว่าที่ใช้อยู่นะ น่าจะมีอะไรที่มันปรับปรุงให้ดีกว่านี้ได้นะ เช่น วิธี DCF เนี่ย คุณคิดว่ามีจุดอ่อนตรงไหน น่าจะมีวิจัยเพื่อปรับปรุงตรงไหนได้บ้าง เป็นต้น

หรืออาจจะเกิดจากสิ่งที่คุณยังไม่รู้ในการลงทุน อยากจะรู้ แต่ไม่มีใครทำวิจัยเผยแพร่ออกมา ยกตัวอย่าง เช่น ก็เคยมีคนทำวิจัยว่าจัดอันดับหุ้นPE PBV ต่ำ 30 ตัวในตลาดทุกปี ซื้อและขายและจัดอันดับใหม่ทุกปีแล้วจะทำให้ได้ผลตอบแทนเฉลี่ยเท่าไร เป็นต้น คุณอาจจะเคยคิดไอเดียทำนองนี้

หรืออาจจะเกิดจากปัญหาอะไรในการลงทุน ที่อาจจะทำให้คุณเคยลงทุนผิดพลาด หรือตัดสินใจไม่ถูกสักทีเพราะไม่มีงานวิจัยเป็นชิ้นเป็นอัน เช่น เอ๊ะ เวลาหาหุ้นลงทุนไม่ได้ เราควรถือเงินสดเป็นกี่เปอร์เซนต์ดี หรือไม่ก็ การกระจายความเสี่ยง เอ๊ะเราควรจะกระจายความเสี่ยงอย่างไรดี ซึ่งสิ่งพวกนี้เป็นสิ่งที่เรามักใช้ความรู้สึกในการบริหารพอร์ต ไม่ค่อยจะมีวิจัยอะไรออกมาให้เห็นชัดเพื่อจะได้ลองนำไปใช้ดู เป็นต้น

หรือมีไอเดียอย่างอื่นในการลงทุนในหุ้น อะไรก็ได้ครับ หรืออาจจะเป็นการลงทุนอย่างอื่นก็ได้

หากผมได้ทำหัวข้อวิทยานิพนธ์ที่เกี่ยวกับด้านการลงทุนจริงๆ หากทำสำเร็จแล้วผมจะได้นำมาเผยแพร่ในthaiviด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
send
ผู้ติดตาม: 3

Re: อยากถามไอเดียของเพื่อนๆพี่ๆ เพื่อใช้ไปทำวิทยานิพนธ์ครับ

โพสต์ที่ 2

ผมสนใจเกี่ยวกับ cost of equity ที่เหมาะสมครับ
ผมเคยคิดจะทำวิจัยเรื่องนี้ แต่อาจารย์ที่ปรึกษาแนะนำว่า
มันยากที่จะทดสอบว่า cost of equity เท่าไหร่ถึงเหมาะสม
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

Re: อยากถามไอเดียของเพื่อนๆพี่ๆ เพื่อใช้ไปทำวิทยานิพนธ์ครับ

โพสต์ที่ 3

แนะนำไปอ่าน thesis ของเมืองนอก
มันมีช่องทางในการทำเพียบเลย
ตัวหนึ่งคือเรื่องของ DW อันนี้ทำกันน้อยมากๆ
ลองไปหาแง่มุมในการทำดูละกัน

ส่วนเรื่องการลงทุนโดยใช้ Stock ทั่วไปนั้น ทำจนไม่รู้มีมุมด้านไหนทำอีกแล้วละ
ส่วนเรื่อง Cost of fund นั้น ต้องมีมุมในการเอามาเช่น ตอนเกิดวิกฤติต้มยำกุ้งกับวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์นั้น
ต้นทุนเงินทุนของบริษัทมีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างไง ผลกระทบเรื่องการลดภาษีนิติบุคคลลงนั้นทำให้บริษัทจดทะเบียนมีกำไรเพิ่มขึ้นหรือลดลง จากการเปลี่ยนแปลงดังกล่าว

หรือถ้าหากเป็นพวก DCF นั้น มีวิธีการอื่นที่ประเมินมูลค่ามากเทียบอีกไหม
ถ้าเทียบแล้ว DCF ดีกว่าหรือแย่กว่า แล้วความแม่นยำในการพยากรณ์เป็นเช่นไร

สุดท้ายคือ ระวังเรื่องเครียด เพราะ งานนี้เหนื่อยกายและเหนื่อยใจ
แต่จบแล้วร้องเพลงพี่เบิร์ด ในชื่อเพลงว่า "สบาย" ได้เต็มปาก เพราะเรานั้นได้ผ่านช่วงที่ยากที่สุดมาแล้ว

:)
:)
charonp
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

อยากให้ทำเรื่องกลยุทธ์การลงทุนในช่วงตลาด sideway ครับ

ทำอย่างไร ได้ผลตอบแทนสูงสุด
champ412
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 5

ผมว่าสิ่งที่น่าทำก็มีหล่ยหัวข้อนะครับเช่น

การนำเอาหุ้นที่มีcharacter ต่างๆกันเช่นpe ต่ำroeสูงแล้วนำเอาราค่มาวิเคราะห์ว่าผลตอบแทนเป็นไง

หรือ พฤติกรรมของนักลงทุนที่ดูไม่สมเหตุสมผล (ตามความคิดผมนะ). เช่น การวิเคราะห์ว่าการคัทลอส ตามแนวรับแนวต้าน มันให้ผลตอบแทนดีกว่าการซื้อแล้วถือไหม

หรือจะทำการทดลองตั้งแต่เริ่มปีแรกของการเรียนด้วยกาีซื้อไว้และก็ดูว่าสุดท้ายเป็นไง
โพสต์โพสต์