ซื้อหุ้นกันบ่อยแค่ไหนและทำอย่างไรกับเงินสดครับ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ZEII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

ซื้อหุ้นกันบ่อยแค่ไหนและทำอย่างไรกับเงินสดครับ??

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าซื้อหุ้นกันบ่อยแค่ไหนกันครับ
แล้วถ้าไม่บ่อย ระหว่างที่รอซื้อ ซึ่งถือเงินสดกันอยู่นั้น
มีวิธีไหนทำให้เงินสดมันงอกเงยเพิ่มเติมไหมครับ

เพราะจากที่ผมคิดไว้ การซื้อหุ้นส่วนใหญ่มีอยู่ 2 ประเภท
อย่างแรกคือ แบบ Dollar Cost Averaging
คือซื้อเฉลี่ยต่อเนื่องไปทุกราคา
กับแบบที่สองคือ เก็บเงินสดเอาไว้แล้วรอเวลาที่เกิดวิกฤต
หรือเห็นโอกาสในการเข้าซื้อ ก็ตีแตก จัดเต็มกันไป

ซึ่งปกติสำหรับผมพอดีเงินเดือนออกก็จะกันไว้ซื้อหุ้นส่วนหนึ่ง
น่าจะเข้าข่ายข้อแรกครับ(เพราะผมกลัวว่าจะซื้อหุ้นที่ต้องการไม่ทัน
เลยรีบซื้อทั้งที่ MOS ก็ลดลงเรื่อยๆ ซึ่งผมคงต้องฝึกอีกเยอะ :( )
ทีนี้ผมก็มาคิดว่า ถ้าเราทำแบบที่สองคือ รอเก็บเงินสดไว้สำหรับวิกฤต
เราก็น่าจะได้ผลตอบแทนที่ดีกว่าแบบที่หนึ่ง
แต่ก็มาคิดอีกว่า แล้วในระหว่างที่รอโอกาสนั้น ซึ่งไม่รู้ว่าจะอีกนานไหม
เราจะสามารถนำเงินสดตรงนี้ไปทำอย่างไรให้มันงอกเงยได้บ้างไหม
นอกจากนอนอยู่ในพอร์ทเฉยๆ

ถ้าเราเอาเงินสดที่รอซื้อหุ้นไปซื้อพวกกองทุนตราสารหนี้
ที่ความเสี่ยงต่ำ ซื้อขายคล่อง ได้เงินใน1 วันทำการ
เพื่อให้ผลตอบแทนไปด้วยในระหว่างที่รอตลาดตก จะดีไหมครับ

ปกติไม่ทราบว่าพี่ๆ เพื่อนๆ ทั้งหลายทำอย่างไรกับเงินสดที่รอซื้อหุ้นกันอยู่บ้างครับ

รบกวนแนะนำเป็นแนวทางด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
sipoonya
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ซื้อหุ้นกันบ่อยแค่ไหนและทำอย่างไรกับเงินสดครับ??

โพสต์ที่ 2

กองทุนตราสารเงินระยะสั้น น่าจะให้ผลตอบแทนดีที่สุดในระยะสั้นที่สุดที่เราถือเงินสดนะครับ
แต่ส่วนตัวแล้วจะพักเงินสดในหุ้นมากกว่า แล้วก็พยายามรักษาให้มีเงินสดจริงๆประมาณ 20% ครับ
Sixth Sense Investor
guhungry

Re: ซื้อหุ้นกันบ่อยแค่ไหนและทำอย่างไรกับเงินสดครับ??

โพสต์ที่ 3

กองทุนตราสารหนี้ไม่ได้ความเสี่ยงต่ำเลยนะครับ บางทีราคามันผันผวนมากกว่าหุ้นอีก ตราสารหนี้ถ้าถือครบอายุก็คงใช่ครับ ไม่มีความเสี่ยงแต่ราคารายวันเนี่ย ผันผวนไม่น้อยครับ
ผมเข้าใจว่าเงินที่อยู่ใน broker ก็ได้ดอกเบี้ยครับ มากกว่าเงินฝากออมทรัพย์ ของ broker ผมได้ 2% ต่อปีจ่ายทุกสิ้นเดือน ยิ่งซื้อขายน้อยผมยิ่งแทบจะไม่เสียค่าคอมซื้อหุ้นอยู่แล้ว
ผมก็ไม่ค่อยได้ซื้อขายหุ้นบ่อย เงินที่ซื้อส่วนใหญ่ก็เป็นเงินปันผลไม่ก็เงินที่เติมมา นานๆซื้อทีครับผมเห็นว่ามันดีกว่าไปซื้อหุ้นที่ดีแต่ไม่มี MOS ให้เลยกลายเป็นการทำลายความมั่งคั่งแทนที่จะเสริมมัน ทำให้เงินที่เติมไปไม่มีประโยชน์เสียมากกว่า
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 4

เปิดบัญชีกับMe by TMB ไปเมื่อเดือนที่แล้วเค้าให้ 3.5% ไม่เลวเลยสำหรับเงินพักระหว่างรอ
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
ZEII

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับ
กองทุนตราสารเงินระยะสั้น น่าจะให้ผลตอบแทนดีที่สุดในระยะสั้นที่สุดที่เราถือเงินสดนะครับ
แต่ส่วนตัวแล้วจะพักเงินสดในหุ้นมากกว่า แล้วก็พยายามรักษาให้มีเงินสดจริงๆประมาณ 20% ครับ
ที่ว่าพักเงินสดในหุ้น นี้คือยังไงครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ
กองทุนตราสารหนี้ไม่ได้ความเสี่ยงต่ำเลยนะครับ บางทีราคามันผันผวนมากกว่าหุ้นอีก ตราสารหนี้ถ้าถือครบอายุก็คงใช่ครับ ไม่มีความเสี่ยงแต่ราคารายวันเนี่ย ผันผวนไม่น้อยครับ
ขอโทษทีครับ เข้าใจผิดไปนิด ไม่ใช่กองทุนตราสารหนี้ครับ
แต่เป็นกองทุนตราสารเงินแทนครับ :wall:
เปิดบัญชีกับMe by TMB ไปเมื่อเดือนที่แล้วเค้าให้ 3.5% ไม่เลวเลยสำหรับเงินพักระหว่างรอ
น่าสนใจเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าเค้าจะให้ดอกเบี้ยทุกกี่เดือนครับ

ขอบคุณครับ
"อย่าพยายามซื้อหุ้นที่ราคาต่ำสุดและขายที่ราคาสูงสุด
เพราะมีแต่คนโกหกเท่านั้นที่สามารถทำได้"
sipoonya

โพสต์ที่ 6

พักเงินสดในหุ้น เช่น หุ้นที่ทำ tender offer , หุ้นที่ประกาศซื้อคืน ,
หุ้นที่เราทำ arbritrage ได้ หรือ การซื้อโดยกินส่วนต่างของเครดิตปันผล
ทั้งหมดที่ว่ามา ก็มีความเสี่ยงอยู่บ้าง แต่พยายามหาอันที่แน่นอนให้มากที่สุด
และต้องหาแผนสำรองไว้ด้วยเผื่อไม่เป็นอย่างที่คิดนะครับ
ZEII

โพสต์ที่ 7

แล้วปกติพักเงินกันไว้นานไหมครับ

ผมเป็นโรคคันไม้คันมือบ่อยมากๆ เลยครับ
พอเงินเดือนออก ก็อยากซื้อหุ้นอยู่เรื่อยเลยครับ
ต้องฝึกฝนจิตใจอีกเยอะเลยครับ :wall:
MO101

โพสต์ที่ 8

พักไว้ในบัญชีแคชบาล้าน นี่แหละ
ส่วนใหญ่ก็คันไม้คันมือไปเกรงกำไรบ้าง เอาหนุกๆ
sipoonya

โพสต์ที่ 9

ผมว่า เงินสดส่วนที่จะซื้อหุ้น (ไม่ใช่ส่วนที่เราตั้งใจสำรองเป็นเงินสด โดยไม่ซื้อหุ้น [ใช้จ่าย ฉุกเฉิน วิกฤติ])
จะพักไว้นานแค่ไหน ขึ้นอยู่กับ คุณทำการบ้านดีแค่ไหน และ คุณรักษาวินัยการลงทุนได้ดีแค่ไหน
คือ ถ้าเงินส่วนนี้เราคิดจะซื้อหุ้นอยู่แล้ว เราก็ทำตามเกณฑ์และกลยุทธ์ของเรา (จะ DCA หรือ รอจังหวะ ก็แล้วแต่)
ดังนั้น ถ้าเราทำการบ้านเยอะก็มีโอกาสที่เราจะได้หุ้นที่เราต้องการตามเกณฑ์ ของเราเยอะ เงินนั้นเราก็พักอยู่แป๊บเดียว
หรือ ถ้าคุณทำตามวินัยไม่ได้ ตั้งใจให้ mos 30% แต่หาไม่ได้ ก็เลยยอมลดเกณฑ์ลงมา อย่างนี้เงินก็พักอยู่ไม่นานครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น เงื่อนไขก็ขึ้นอยู่กับตัวเราเองว่าเราต้องการผลตอบแทนเท่าไหร่ ความเสี่ยงที่รับได้แค่ไหนครับ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 10

ถือ CASH ครับ
เงินสดในพอร์ตหุ้นจะได้รับดอกเบี้ย ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะ ~2%, และยังจ่ายเป็นรายสัปดาห์ด้วยครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

ไม่ค่อยถือเงินสดครับ
จัดหุ้นไปเต็มๆ
ไว้เจอหุ้นที่ตีแตก
และให้ผลตอบแทนสูงกว่า
ก็ค่อยปรับพอร์ต
ส่วนตัวไม่ค่อยซีเรียส
ว่าราคาหุ้นมันจะขึ้น
หรือว่ามันจะลง
ผมซื้อหุ้น
แต่ถือมูลค่า
ผมขายหุ้น
เมื่อพบโอกาสที่ดีกว่า
และที่สำคัญ...
ขายหุ้น
เมื่อต้องการใช้เงิน :ep:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Pathfinder

โพสต์ที่ 12

ZEII เขียน:
น่าสนใจเหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าเค้าจะให้ดอกเบี้ยทุกกี่เดือนครับ
Me by TMB จ่ายทุก 6 เดือน ถอนแบบไม่เสียค่าธรรมเนียมได้่เดือนละ 2 ครั้ง ถ้าได้รับดอกเบี้ยเกิน 20,000 จะถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 15% ด้่วย
มีข้อควรระวังเหมือนกันซึ่งผมได้ post ไว้ที่กระทู้นี้ครับ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=17&t=51123
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
ZEII

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ได้แนวทางที่หลากหลายดีครับ

ผมจะนำไปปรับปรุงไว้ใช้กับแนวทางของตัวเองต่อไปครับ :D

ซุนเซ็ก เขียน:ถือ CASH ครับ
เงินสดในพอร์ตหุ้นจะได้รับดอกเบี้ย ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะ ~2%, และยังจ่ายเป็นรายสัปดาห์ด้วยครับ
รบกวนสอบถามคุณ ซุนเซ็ก หน่อยครับ
ว่าเป็นของโบรคไหนครับ พอดีที่ใช้อยู่ได้แค่ 1.5% เองครับ
เผื่อจะหาลู่ทางต่อไปครับ :D
navapon

โพสต์ที่ 14

ขออนุญาตนำ "บทความของคุณหมอ reiter" มาลงนะครับ (เผื่อยังไม่ได้อ่านกัน)
http://reitertvi.wordpress.com/2012/01/ ... h-is-king/

Cash is sin Vs Cash is king
January 30, 2012
REITER

ผมเป็นแวลูอินเวสเตอร์มา ปีนี้ก็เข้าปีที่ห้า แนวคิดหลักในการลงทุนของผมตั้งแต่วันแรกจนวันนี้แทบจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ยกเว้นความคิดเรื่องหนึ่งที่เปลี่ยนไปค่อนข้างมาก นั่นก็คือเรื่องของการถือครองเงินสด

การลงทุนของผมในช่วงแรกค่อนข้างจะออกแนว”บู๊”มากพอสมควร คือผมมักจะมองไปที่หุ้นคุณภาพกลางๆที่ราคาถูกมากๆ แต่กำลังจะมีเหตุการณ์พิเศษมาเป็นตัวปลดล็อคให้ราคาของหุ้นวิ่งไปถึงราคาที่ผมคิดว่าควรจะเป็น

และที่สำคัญผมมักจะถือหุ้น 100% ตลอดเวลา เพราะผมเชื่อว่าเงินสดคือการเสียโอกาส ( cash is sin ) และการถือหุ้น 100% จะเป็น”สูตรลัด”ในการเร่งความรวยให้ผมไปถึงอิสรภาพทางการเงินได้เร็วขึ้น

ต่อเมื่อผมผ่านประสบการณ์การลงทุนมานานขึ้น ผมกลับเริ่มตระหนักว่า ความคิดในการลงทุนของผมยุคแรกๆ นั้นค่อนข้างจะ”เสี่ยง”และ”กล้าได้กล้าเสีย”มากเกินไป โดยเฉพาะอย่างยิ่งความคิดเรื่องการพยายามจะถือหุ้น 100% ตลอดเวลา

ประการแรก การถือหุ้น 100% ทำให้พอร์ตของผมไม่ค่อย flexible ในการปรับตัว โดยเฉพาะในเวลาที่ตลาดปรับตัวลงมาอย่างไม่คาดฝัน การไม่มีเงินสดในมือ ทำให้ผมขยับตัวลำบาก บางจังหวะผมอาจจะเห็นหุ้นคุณค่าที่น่าสนใจเพราะตลาดปรับตัวลงมามาก แต่ก็เป็นที่น่าเสียดายว่าผมไม่มีเงินสดพอที่จะซื้อ ครั้นพอผมจะขายตัวที่ผมถือมีอยู่ในพอร์ตอยู่มาซื้อ ก็เป็นที่น่าเสียดายอีกว่า หุ้นตัวที่ผมถือก็ปรับตัวลงมามากเช่นกัน จนราคาต่ำกว่ามูลค่าเกินเสียกว่าที่ผมจะขายลง

ประการที่สอง การพยายามจะถือหุ้น 100% ตลอดเวลา ทำให้ผมต้องขวนขวายหาหุ้นใหม่ๆ มาเข้าพอร์ตอยู่เสมอ โดยเฉพาะหลังจากที่ผมขายหุ้นตัวเก่าที่ผมเห็นว่าเต็มมูลค่าออกไป ซึ่งการพยายามจะมีหุ้นในพอร์ตตลอดเวลานี้ ทำให้บางครั้ง”เกณฑ์”ในการคัดเลือกหุ้นของผมหย่อนยานลงไป บางครั้งผมก็ซื้อหุ้นที่ผมยังมีข้อสงสัยหรือยังไม่เข้าใจในตัวกิจการอย่างถ่องแท้ หรือบางครั้งผมกัดฟันซื้อหุ้นที่มี upside / margin of safety ไม่มาก เพียงเพราะผมไม่สบายใจที่จะมีเงินสดในพอร์ตเท่านั้นเอง

ประการที่สามคือการถือหุ้น 100% จะทำให้เรา”บาดเจ็บ”อย่างหนักได้ หากมีภาวะวิกฤติเกิดขึ้นมา ผมเคยเขียนถึงแนวทางที่ผมจะทำหากผมคิดว่าจะเกิด economic crisis ขึ้นมา ( บทความเรื่อง “ถ้าจะเกิดวิกฤติ” ) จำนวนเงินสดในพอร์ตก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่ง ที่จะทำให้เรารับมือกับวิกฤตินั้นๆ ได้ดีขนาดไหน

ผมกล่าวไว้ในบทความก่อนว่า ถ้าผมพิจารณาแล้วว่ากิจการที่ผมถือครองอยู่นั้น ได้รับผลกระทบน้อยมากจากภาวะเศรษฐกิจ และราคาหุ้นยังต่ำกว่าที่ผมประเมินอยู่ ผมก็จะถือครองกิจการนั้นๆต่อ แต่ความจริงอย่างหนึ่งที่เราต้องยอมรับก็คือว่า ราคาของหุ้นในระยะสั้นถึงกลาง เป็นเรื่องของอารมณ์มากกว่าเหตุผล บางครั้งนายตลาดอาจจะมีเหตุผลมากพอที่จะรับรู้ว่ากิจการของเราไม่ได้รับผลกระทบจากวิกฤติ แต่บ่อยครั้งนายตลาดก็มักจะตื่นตกใจทำให้ราคาของหุ้นเราตกลงไปตามภาวะตลาดโดยรวม

ซึ่งถ้าเป็นในกรณีหลัง การที่เรามีเงินสดในมือจะทำให้ทางเลือกมากขึ้นมาก โดยที่เราอาจจะพิจารณาซื้อหุ้นของกิจการนั้นๆเพิ่มขึ้น เมื่อราคาในกระดานตกลงไปมากๆ หรือแม้แต่ที่เราจะพิจารณาลงทุนในบริษัทอื่นๆ ที่อาจจะ”ถูกอย่างเหลือเชื่อ” ในสภาวะที่ตลาดเต็มไปด้วยความหวาดกลัว

คำถามที่สำคัญก็คือว่าช่วงไหนเราควรจะมีเงินสดกี่ %, เมื่อดัชนีขึ้นไปเท่านี้จุด เราควรจะถือเงินสดมากน้อยเท่าไร ผมว่าคำถามนี้เป็นคำถามที่ตอบยาก และไม่ได้ขึ้นกับดัชนีของตลาดสักเท่าไร แต่ขึ้นอยู่กับว่า ณ จุดนั้นๆ เราหาบริษัทที่ยัง undervalue ได้หรือไม่ ด้วยความมั่นใจและ mos มากน้อยขนาดไหน ถ้าหาได้ด้วยความมั่นใจอย่างมาก ผมก็อาจจะถือครองหุ้นตัวนั้นมากเกินกว่าครึ่งนึงของพอร์ตโดยที่ไม่สนใจกับความถูก/แพงของดัชนี แต่ถ้าหาไม่ได้เลย ผมว่านี่ก็เป็นสัญญาณนึงที่บอกเราว่า ตลาดอาจจะแพงมากเกินไปแล้ว และพร้อมจะปรับตัวลดลงอย่างรุนแรงได้ทุกเมื่อ

วอเรน บัฟเฟตเคยกล่าวไว้ว่า เค้าจะต้องมีกระสุนอยู่ในมือตลอดเวลา เพราะเค้าไม่รู้ว่าจะมีช้างเดินผ่านมาเมื่อไร…….
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 15

ZEII เขียน:
รบกวนสอบถามคุณ ซุนเซ็ก หน่อยครับ
ว่าเป็นของโบรคไหนครับ พอดีที่ใช้อยู่ได้แค่ 1.5% เองครับ
Kimeng ครับ เช็คดูแล้วได้ 2.00% ตามประกาศนี้ครับ
http://www.kimeng.co.th/thai/Settle.asp?page=10#a
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
penonline

โพสต์ที่ 16

ซุนเซ็ก เขียน:
ZEII เขียน:
Kimeng ครับ เช็คดูแล้วได้ 2.00% ตามประกาศนี้ครับ
http://www.kimeng.co.th/thai/Settle.asp?page=10#a
เผื่อสนใจ ของผมใช้โนมูระให้ 2.25%
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 17

ทิ้งไว้ในโบรครอหุ้นราคาลงถึงเป้าซื้ออย่างเดียวครับ จะไปฝากประจำก็กลัวเสียโอกาส ปีนึงผมว่าต้องมีสักครั้งสองครั้งแหล่ะที่ลงแรงๆ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Factor_9

โพสต์ที่ 18

ซุนเซ็ก เขียน:
ZEII เขียน:
ถามคุณ ซุนเซ็ก ต่ออีกนิดนะครับ บัญชีCASH นี่มีสมุด เหมือนฝากธนาคารไหมครับ
stay calm stay invest
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 19

Cash balance ไม่มีสมุดบัญชีครับ
แต่ในเว็บก็สามารถดูธุรกรรมและการเข้า/ออกเงินได้ครับ
Factor_9

โพสต์ที่ 20

ซุนเซ็ก เขียน:Cash balance ไม่มีสมุดบัญชีครับ
แต่ในเว็บก็สามารถดูธุรกรรมและการเข้า/ออกเงินได้ครับ
ขอบคุณครับ :D
stay calm stay invest
simplelife

โพสต์ที่ 21

เผื่อใครจะสนใจครับ
http://www.kasikornsecurities.com/TH/Pr ... 2Fund.aspx
พอขายหุ้นปุ๊บ เงินออกมาไปเข้า MMF ที่กสิกร (กองทุน k-treasury, k-money) พอซื้อปุ๊บ ก็ไปขายกองทุนที่มีแล้วหักยอดซื้อขายไปเลย ผมว่าจะ switch ไปหลายทีแล้ว แต่ยังไม่อยากเสียค่าคอมสูงขึ้น
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
bangkaa

โพสต์ที่ 22

สำหรับคนเล่นหุ้น หรือ ลงทุน..

ก็ต้องมีเงินสดไว้พร้อมเสมอทุกเมื่อเพื่อซื้อหุ้นยามโอกาสมาถึง...

ก็ต้องพักไว้ในที่ที่หมุนได้คล่อง
อาจจะเป็นเงินฝาก(ฝากกับโบรกเหมือนที่หลายท่านแนะนำก็ได้ ดอกสูง แถมสะดวกดี)
หรือ กองทุนเปิดตราสารหนี้

ส่วนจะถือเงินสดสัดส่วนเท่าไร มันก็ไม่แน่นอน
ก็ขึ้นอยู่กับ โอกาสในการลงทุนในหุ้น
ถ้าเห็นโอกาสของหุ้นมากกว่า ก็ต้องถือหุ้นเป็นหลัก
โพสต์โพสต์