ไม่ทราบว่าหุ้นบางตัวมีอักษรต่อท้ายมา เช่น ukem-w1 หมายความว่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teesmile
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ไม่ทราบว่าหุ้นบางตัวมีอักษรต่อท้ายมา เช่น ukem-w1 หมายความว่

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าหุ้นบางตัวมีอักษรต่อท้ายมา เช่น ukem-w1 หมายความว่าอะไรครับ เเล้วซื้อขายได้เหมือนปกติหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: ไม่ทราบว่าหุ้นบางตัวมีอักษรต่อท้ายมา เช่น ukem-w1 หมายคว

โพสต์ที่ 2

มันเป็น warrant รุ่นที่ 1 ครับ
ถ้าเป็นรุ่น 2 จะเขียนว่า W2
ส่วนตัว ผมไม่นับ warrant เป็นหุ้น
แต่สามารซื้อขายได้เหมือนหุ้นครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: ไม่ทราบว่าหุ้นบางตัวมีอักษรต่อท้ายมา เช่น ukem-w1 หมายคว

โพสต์ที่ 3

วอแรนต์เป็นสิทธิ์ที่สามารถเอาไปแลกเป็นหุ้นครับ บริษัทจะกำหนดช่วงเวลาที่ให้แปลงและราคาที่ใช้แปลง ถ้าจะแปลงก็ไปทำเรื่องกับโบรกเกอร์และจ่ายเงินค่าแปลงสุดท้ายก็จะปลายเป็นหุ้นกลับมาในพอร์ต วอแรนต์มันมีวันหมดอายุ ถ้าไม่ได้แปลงจนวอแรนต์ถือจนหมดอายุมันก็หายออกจากพอร์ตครับ จึงไม่เหมาะกับการลงทุนระยะยาว ไม่เอาไว้แปลงเป็นหุ้นก็ใช้เก็งกำไรระยะสั้นครับ
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมคิดว่าบางกรณีก็เหมาะกับถือระยะยาวเหมือนกันนะ
( 3 ปีขึ้น )
ลงทุนเพื่อชีวิต
pagzin
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ส.สลึง เขียน:มันเป็น warrant รุ่นที่ 1 ครับ
ส่วนตัว ผมไม่นับ warrant เป็นหุ้น
แต่สามารซื้อขายได้เหมือนหุ้นครับ
รบกวนหน่อยครับ พอดีได้ jmart -w1มานะครับเราต้องไปแลกซื้อในราคาที่กำหนดเหรอครับ(5:1และราคาใช้สิทธิ์3บาท)
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

pagzin เขียน:
ส.สลึง เขียน:มันเป็น warrant รุ่นที่ 1 ครับ
รบกวนหน่อยครับ พอดีได้ jmart -w1มานะครับเราต้องไปแลกซื้อในราคาที่กำหนดเหรอครับ(5:1และราคาใช้สิทธิ์3บาท)
ใช้สิทธ์แลกซื้อหุ้นแม่ที่ราคาใช้สิทธิ์ 3 บาท
ถ้าอนาคตผลประกอบการดี หุ้นขึ้นราคาตลาดสูงกว่าราคาใช้สิทธ์ก็เลือกใช้สิทธ์เอาไปเทขายในตลาดก็ได้กำไรครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
โพสต์โพสต์