ถามวิธีการพิจารณาดูผู้บริหารครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ถามวิธีการพิจารณาดูผู้บริหารครับ

โพสต์ที่ 1

ให้เลือกหุ้นที่มีผู้บริหารที่มีความซื่อสัตย์และมีความสามารถ
พี่ๆเพื่อนๆมีหลักเกณฑ์เทคนิคอะไรบางในการพิจารณาดูผู้บริหารบางครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit
Verified User

Re: ถามวิธีการพิจารณาดูผู้บริหารครับ

โพสต์ที่ 2

ดูจากสิ่งที่เคยพูดและสิ่งที่ทำครับ

เช่น
ในอดีตตั้งเป้ารายได้ไว้ที่ 2000 ล้าน ในอีก 3 ข้างหน้า
เราก็กลับไปดูว่าทำได้จริงมั้ย

จริงๆแล้วมันมีรายละเอียดอีกเยอะมากเลยครับ
ถ้าจะดูถึงจริยธรรมของผู้บริหารจริงๆ

ต้องใช้ประสบการณ์เข้าช่วย
รวมทั้งฟังความเห็นจากเพื่อนนักลงทุน ที่ลงทุนในบริษัทเดียวกัน
เสียงจากพนักงานก็สำคัญมากนะครับ

ลองตามๆดูใน 100คน 100หุ้น ดูก็ได้ครับ
a4430410700

Re: ถามวิธีการพิจารณาดูผู้บริหารครับ

โพสต์ที่ 3

ึจากหนังสือ ศาสตร์แห่งบัฟเฟตต์ ครับ
น่าจะบ่งบอกได้ว่าผู้บริหารจริงใจกับผู้ถืิอหุ้นหรือไม่ครับ

ความสามารถที่ง่ายต่อการบ่งบอกว่าผู้จัดการมีการบริหารด้วยสำนึกอย่างเจ้าของบริษัท
1. จัดสรรการใช้เงินให้เกิดกำำำไร
2. รักษาผลตอบแทนของผู้ถือหุ้นให้สูงสุดเท่าที่ทำได้
3. นำกำไรสะสมมาจ่ายเงินปันผล หรือซื้อหุ้นคืนในกรณีที่ไม่มีช่องทางการลงทุนที่เหมาะสม

:) :) :)

อื่นๆก็ตรวจสอบจากข่าวที่ผู้บริหารให้ครับ ว่าเป็นจริงตามนั้นหรือไม่อย่างไร

บางทีก็ลองหาประวัติ ข่าวเกี่ยวกับผู้บริหาร ตาม internet นี่ล่ะครับ
ว่าเป็นคนยังไง นิสัยประมาณไหน ( อาจจะไม่ถูกต้องก็ได้ครับ )

รอท่านอื่น share อยู่เหมือนกันครับ
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ส่วนผมมักชอบผู้บริหารที่ conservative ครับ

อาจพอดูได้จากการสัมภาษณ์ หรือการคาดการ์งบ เทียบกับงบที่ออกมาจริง
และผมจะให้ความสำคัญการเกี่ยวกับพวกนโยบายบัญชี เช่น พวกการรับรู้รายได้
การตัดค่าเสื่อม หรือ พวกค่าเผื่อหนี้ ค่าเผื่อสินค้าเสื่อมสภาพ ว่า conervative มากน้อยเพียงใด
ซึ่งหากเทียบกับคู่แข่งจะทำให้เห็นภาพชัดขึ้น

นอกจากนี้ก็จะดูว่ามีการจัดสรรอย่างสมเหตุสมผลหรือไม่
และหากผู้บริหารเคยมีประวัติว่าชื่อเสียงไม่ดีก็ห่างๆหน่อย

เท่าที่นึกออกก็ประมาณนี้ครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
โพสต์โพสต์