## คีย์ผิด-ส่งคำสั่งซื้อผิด-ซื้อผิดตัว-จะกดขายดันไปกดซื้อ ##

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ryotaro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ## คีย์ผิด-ส่งคำสั่งซื้อผิด-ซื้อผิดตัว-จะกดขายดันไปกดซื้

โพสต์ที่ 31

2 ต.ค.--โพสต์ทูเดย์

Distributor - Bisnews AFE

รื้อฟรีโฟลตเซต 50 หวั่นหุ้นน้อยทำราคาผิดปกติ บีอีซีซิลลิงไม่เกี่ยวกับระบบ
ตลท.เล็งทบทวนเกณฑ์ฟรีโฟลต SET50 หวั่นสภาพคล่องต่ำทำราคาผิดปกติ ยันระบบซื้อขายไม่มีปัญหา
หลัง BEC ชนซิลลิงในช่วงคอลมาร์เก็ต
นางเกศรา มัญชุศรี ผู้ช่วยผู้จัดการกลุ่มงานพัฒนาธุรกิจและผลิตภัณฑ์ ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
(ตลท.) เปิดเผยว่าตลาดหลักทรัพย์จะทบทวนหลักเกณฑ์หรือข้อกำหนดที่เกี่ยวกับสภาพคล่อง (ฟรีโฟลต) ใน
การซื้อขายหุ้นกลุ่ม SET50 เพราะถึงแม้หุ้นกลุ่มดังกล่าวจะมีขนาดใหญ่ แต่สภาพคล่องในการซื้อขายมากน้อย
ต่างกัน เมื่อมีการซื้อขายจำนวนมากๆ อาจทำให้หุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำเคลื่อนไหวผันผวนมากกว่าที่ควรจะเป็น
ได้
Believe in Yourself & Do Your Best.
blackninja
ผู้ติดตาม: 1

Re: ## คีย์ผิด-ส่งคำสั่งซื้อผิด-ซื้อผิดตัว-จะกดขายดันไปกดซื้

โพสต์ที่ 32

ไม่ได้มีแค่เมืองไทยนะ wall street ก็มี ถ้าจำไม่ผิด key ซื้อหน่วยผิดจะซื้อหน่วยเป็น Million แต่ key เป็น Billion ป่วนไปทั้งตลาดเหมือนกัน
Ryotaro

โพสต์ที่ 33

เกิดอะไรขึ้นกับ OISHI เหรอครับ
Believe in Yourself & Do Your Best.
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 34

Ryotaro เขียน:เกิดอะไรขึ้นกับ OISHI เหรอครับ
^
^
ตัวนี้ก็เข้าข่ายนะครับ มีความเป็นไปได้สูง ลองอ่านมุมมองของเพื่อนๆกันดูนะครับ
pajumba เขียน:
lex999 เขียน:
pajumba เขียน:สรุปให้เข้าใจละกันนะครับ สำหรับคนไม่ได้ดูตลาดวันนี้

ราคาปิดวันนี้ช็อคเลยครับ ทั้งวันราคาก็เคลื่นไหวปกติดีนะครับ หนักไปทางลบแต่ก็ไม่ต่ำกว่า 122 มูลค่าซื้อขายออกจะน้อยๆด้วยซ้ำไป ยันช่วง call market ก็ยังปกติ กระพริบแถวๆ 125-126 จน 16.37 เท่านั้นแหล่ะครับ offer จากไหนไม่รู้เทมา ราว 2-3 หมื่นกว่าหุ้น กว่า bid หมดทุกช่องเลย ปิด 180 บาท ติดลบ 16.67%

ความเห็นส่วนตัวคิดว่า น่าจะมีอะไรผิดพลาดหรือเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ แต่แอบเข้าข้างตัวเองนิดหน่อย เพราะถ้าอยากขายจริงๆ ไม่น่าเลือกทิ้งแบบบอมบ์แบบนี้ แล้วมาทำตอน 16.37 ซึ่งเสี่ยงจะขายออกไม่ทันด้วย ก็หวังว่าวันจันทร์น่าจะกลับมาได้
เมื่อเช้าตลาดหุ้นเปิดเร็วกว่าปกติ3นาที ตอนปิดน่าจะปิดเร็ว เลยชักออกไม่ทันครับ
พอดี นั่งดูช่วง call พอดีอ่ะครับ แปลกใจว่า ถ้าจะ offer หลอก แล้วค่อยชักออก ทำไมมาทำตอน 16.37 มันเสี่ยงมากๆ
เลยคิดว่าหรือว่าจะขาย 3000 แล้วคีย์เป็น 30000 หรือเปล่า แต่อย่างไงก็ขอให้เป็นแรงขายปลอมๆละกัน วันจันทร์ต้องรอลุ้น
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 35

บางครั้งก็ขายเองซื้อเองก็มีนะครับ

พอท์ตเดียวกัน ตั้งซื้อเป็นราคาตัวเลย แล้วขายแบบATC เสียแต่ค่าธรรมเนียม

อย่างเมื่ออาทิตย์ก่อน มีคนเคาะ TISCO-P ซิลลิ่งวันละ100หุ้น 3วัน

ผมมีอยากขายใจแทบขาด ไปตั้งขายราคาฟลอแต่พวกไม่ซื้อ

กลต น่าตรวจสอบนะครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 36

อันนี้แปลกดีนะ...ส่งผลประกอบการผิดพลาด???
v
v
"กูเกิล"ระงับซื้อขายหุ้น 2 ชม.ครึ่ง หลังพบข้อมูลผิดพลาด "กำไร"เป็น"ขาดทุน"
19 ต.ค.2555--มติชนออนไลน์

กูเกิลเผยผลกำไรประจำไตรมาสที่ 3 สิ้นสุดเดือนกันยายน ต่อคณะกรรมการกำกับตลาดหลักทรัพย์ ว่าลดลงกว่า 20% เมื่อเทียบกับปีก่อน เหลือเพียง 2.18 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ไว้ ซึ่งเป็นผลที่ไม่ถูกต้อง

กูเกิลกล่าวผ่านแถลงการณ์ตำหนิบริษัทที่ทำหน้าที่จัดพิมพ์ด้านการเงิน อาร์อาร์ ดอนเนลลี ว่านำข้อมูลซึ่งยังเป็นเพียงร่างมาจัดพิมพ์โดยที่ยังไม่ผ่านความเห็นชอบจากบริษัท และทำการระงับการซื้อขายในตลาดหุ้นแนสแดก เพื่อทำการสรุปเอกสารทั้งหมด และเปิดซื้อขายตามปกติอีกครั้งหลังตัวเลขทั้งหมดได้ข้อสรุป

โดยแถลงการณ์หลังการสรุปตัวเลข กูเกิลกล่าวว่า บริษัทยังคงมีผลประกอบการที่แข็งแกร่ง โดยในไตรมาส 3 บริษัทมีรายได้เพิ่มขึ้น 45% เมื่อเทียบกันปีต่อปี หรือมีรายได้ถึง 1.4 หมื่นล้านดอลลาร์ คิดเป็นรายได้สุทธิ 1.13 หมื่นล้านดอลลาร์ จาก 7.5 พันล้านดอลลาร์ แต่ยังคงต่ำกว่าการคาดการณ์ ขณะที่เมื่อรวมรายได้จากการโฆษณาในเว็บไซต์ต่างๆ รายได้เพิ่มขึ้น 45% เป็น 1.41 หมื่นล้านดอลลาร์

หุ้นของกูเกิลร่วงลงทันที 9% หลังมีประกาศระงับการซื้อขายชั่วคราวจากตลาดหุ้น และเมื่อกลับมาซื้อขายอีกครั้ง หุ้นกูเกิลฟื้นตัวเล็กน้อย ก่อนที่จะปิดตลาดลดลง 8%

ด้านนายแลร์รี เพจ ประธานาเจ้าหน้าที่บริหารกูเกิล ออกมาขอโทษนักวิเคราะห์ต่อปัญหาที่เกิดขึ้นผ่านคอนเฟอเรนซ์ คอลล์ หลังปิดตลาด และเสริมว่าไตรมาสที่ผ่านมาบริษัทยังคงแข็งแกร่ง

ด้านตลาดหุ้นสหรัฐฯวานนี้ปิดลบ หลังตัวเลขผลประกอบการของกูเกิลที่หลุดออกมาก่อนกำหนด เผยให้เห็นว่ากูเกิลมีรายได้ในช่วงไตรมาส 3 ลดลง ซึ่งปัจจัยนี้ส่งผลกระทบโดยตรงต่อแนสแดคที่ดิ่งลงกว่า 1%

ส่วนดัชนีหุ้นดาวโจนส์ ลดลง 8.06 จุด หรือ 0.06 % ปิดที่ 13,548.94 จุด ดัชนีแนสแดค ลดลง 31.25 จุด หรือ 1.01% ปิดที่ 3,072.87 จุด เอสแอนด์พี ลดลง 3.57 จุด หรือ 0.24% ปิดที่ 1,457.34 จุด

--จบ--
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
kasam
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 37

ปรัชญา เขียน:TISCO-P ซิลลิ่งวันละ100หุ้น 3วัน
ผมมีอยากขายใจแทบขาด ไปตั้งขายราคาฟลอแต่พวกไม่ซื้อ
กลต น่าตรวจสอบนะครับ
ผมเข้าใจว่า TISCO-P เคยปนะกาศให้แปลงเป็น TISCO ไปหลายปีแล้วแต่ทำไมยังซื้อขายกันได้หรือยังมีกันอยู่ครับผมงงครับ