ดอกเบี้ยของบัญชี margin เป็นแบบทบต้นทุกเดือนหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
worapot_ta
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดอกเบี้ยของบัญชี margin เป็นแบบทบต้นทุกเดือนหรอครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีที่โบรกผมคำนวนดอกเบี้ยมาทบทุกเดือนเลยอ่ะครับ ของที่อื่นเป็นแบบนี้หรือป่าวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

Re: ดอกเบี้ยของบัญชี margin เป็นแบบทบต้นทุกเดือนหรอครับ

โพสต์ที่ 2

ที่จริงแล้ว ดอกเบี้ย margin คำนวณจากยอดหนี้ทุกสิ้นวันครับ แต่รายงานลูกค้าทุกสิ้นเดือน
worapot_ta
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ดอกเบี้ยของบัญชี margin เป็นแบบทบต้นทุกเดือนหรอครับ

โพสต์ที่ 3

แบบนี้เรียกว่าทบต้นทุกวันหรือป่าวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 4

เอางี้ จากประสบการณ์ของผม เผื่อเพื่อนๆคนอื่นยังไม่ทราบนะ (แต่อันนี้ก็ไม่แน่ใจนะว่าในทั้งระบบมีรูปแบบอื่นอีกรึเปล่า)

เนื่องจากวงเงินกู้ margin ขึ้นกับว่าเราจะซื้อหุ้นตอนไหน เปลี่ยนแปลงได้ตลอด ดังนั้นโบรกจะไม่สนใจว่าระหว่างวันเราจะใช้เงินกู้นี้ซื้อหุ้น หรือขายหุ้นคืนมาเงินกู้อย่างไร แต่จะยึดจากยอดกู้ (หนี้) ทุกสิ้นวันทำการ มาคำนวณดอกเบี้ยตามอัตราที่กำหนด สำหรับวันหยุดก็ใช้ยอดหนี้วันทำการล่าสุดคำนวณ

ยอดดอกเบี้ยสะสมนี้จะบวกเข้าในบัญชีลูกค้าทุกสิ้นเดือน รวมกับยอดหนี้ที่ค้างอยู่หรือไม่ก็ไปหักจากยอดเงินฝากที่เหลือแล้วแต่กรณี (จะเรียกว่าทบต้นทุกเดือนก็ได้)
โพสต์โพสต์