ถ้าเราไม่มีรายได้อื่นเลย จะขอใช้สิทธิ์เครดิตภาษีสูงสุด ต้องไ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Likhit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้าเราไม่มีรายได้อื่นเลย จะขอใช้สิทธิ์เครดิตภาษีสูงสุด ต้องไ

โพสต์ที่ 1

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
Likhit

Re: ถ้าเราไม่มีรายได้อื่นเลย จะขอใช้สิทธิ์เครดิตภาษีสูงสุด ต

โพสต์ที่ 2

หมายถึงว่าเราต้องได้ปันผลรวมๆทั้งปีกี่บาท เพื่อขอคืนเต็ม max น่ะครับ
Likhit

Re: ถ้าเราไม่มีรายได้อื่นเลย จะขอใช้สิทธิ์เครดิตภาษีสูงสุด ต

โพสต์ที่ 3

ผมอ่านทั้งวันมึนไปหมด มีข้อสงสัยแบบนี้ครับ

1 เงินปันผล บริษัทที่ได้ boi ล้วนๆ อันนี้แน่นอนไม่ต้องมารวมเป็นรายได้ แต่ต้องกรอกลงในรายการที่ยื่นให้สรรพากรใหมครับ(หมายถึงว่าต้องกรอกทุกใบที่เขาส่งมาให้เรา แต่ไม่เอามาคำนวณเป็นรายได้ใช่ใหมครับ)

2 ทีนี้ก็มีบริษัทที่ บางส่วนเสีย30% บางส่วนได้ boi บางส่วนเครดิตไม่ได้ตาม(2.2)

แบบนี้ต้องกรอกลงในใบรายการทั้งหมดทั้ง3รายการใหมครับ แต่เอามารวมเป็นรายได้เฉพาะส่วนที่เสีบ30% กะส่วนที่เครดิตไม่ได้ตาม(2.2) เพราะส่วนนี้มีหักณ.ที่จ่าย10%

ใครกระจ่างเรื่องนี้รบกวนหน่อยครับ มึนไปหมด
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 4

Likhit เขียน:หมายถึงว่าเราต้องได้ปันผลรวมๆทั้งปีกี่บาท เพื่อขอคืนเต็ม max น่ะครับ
ขึ้นกับหลายๆปัจจัย เช่น เงินปันผล อัตราเครดิตภาษี ฐานภาษีของเรา
เอาง่ายๆ ตราบใดที่เรานำเงินปันผลมาเครดิตภาษีแล้วได้เงินคืน เราก็ทำครับ ถ้าต้องจ่ายเพิ่ม ก็ยอมให้หักณ.ที่จ่ายไป
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

Likhit เขียน:ผมอ่านทั้งวันมึนไปหมด มีข้อสงสัยแบบนี้ครับ

1 เงินปันผล บริษัทที่ได้ boi ล้วนๆ อันนี้แน่นอนไม่ต้องมารวมเป็นรายได้ แต่ต้องกรอกลงในรายการที่ยื่นให้สรรพากรใหมครับ(หมายถึงว่าต้องกรอกทุกใบที่เขาส่งมาให้เรา แต่ไม่เอามาคำนวณเป็นรายได้ใช่ใหมครับ)

2 ทีนี้ก็มีบริษัทที่ บางส่วนเสีย30% บางส่วนได้ boi บางส่วนเครดิตไม่ได้ตาม(2.2)

แบบนี้ต้องกรอกลงในใบรายการทั้งหมดทั้ง3รายการใหมครับ แต่เอามารวมเป็นรายได้เฉพาะส่วนที่เสีบ30% กะส่วนที่เครดิตไม่ได้ตาม(2.2) เพราะส่วนนี้มีหักณ.ที่จ่าย10%

ใครกระจ่างเรื่องนี้รบกวนหน่อยครับ มึนไปหมด
1.ปันผลจาก boi ถ้ากรอกในโปรแกรมของสรรพกร ให้กรอกในช่องยกเว้นภาษี โปรแกรมจะไม่นำส่วนนี้มารวมเป็นเงินได้ ถ้ากรอกเอง ก็ไม่ต้องนำมารวมครับ

2.ก็ใส่ไปตามช่อง ที่เสียภาษี 30 ก็ใส่ 30 เครดิตไม่ได้แต่หักณที่จ่ายก็กรอกในช่องเครดิตภาษีไม่ได้ ส่วน boi ก็ตามข้อ 1
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Likhit

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากๆ ครับ คุณลูกอีสาน

ต่อคำถามข้อที่2 ของผม รบกวนอีกนิดครับ

ส่วนที่เครดิตภาษีไม่ได้เพราะ(2.2) ส่วนนี้มีหักณ.ที่จ่ายไป10% ผมต้องเอามารวมเป็นรายได้ใหมครับ บางคนว่ารวม บางคนว่าไม่เอามารวม เพราะผมต้องการขอคืนส่วนที่ถูกหักไป10% ด้วยครับ

ต่อข้อที่3 ครับ เงินหักณ.ที่จ่ายของกิมเอ็ง15% จากดอกเบี้ยเงินสดที่ค้างในพอร์ตแบบ cash balance รายการนี้ผมจะกรอกตรงใหนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nanjeng

โพสต์ที่ 7

Likhit เขียน:ส่วนที่เครดิตภาษีไม่ได้เพราะ(2.2) ส่วนนี้มีหักณ.ที่จ่ายไป10% ผมต้องเอามารวมเป็นรายได้ใหมครับ บางคนว่ารวม บางคนว่าไม่เอามารวม เพราะผมต้องการขอคืนส่วนที่ถูกหักไป10% ด้วยครับ
ตามภาพประกอบครับ
รูปภาพ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 8

Likhit เขียน:ขอบคุณมากๆ ครับ คุณลูกอีสาน

ต่อคำถามข้อที่2 ของผม รบกวนอีกนิดครับ

ส่วนที่เครดิตภาษีไม่ได้เพราะ(2.2) ส่วนนี้มีหักณ.ที่จ่ายไป10% ผมต้องเอามารวมเป็นรายได้ใหมครับ บางคนว่ารวม บางคนว่าไม่เอามารวม เพราะผมต้องการขอคืนส่วนที่ถูกหักไป10% ด้วยครับ

ต่อข้อที่3 ครับ เงินหักณ.ที่จ่ายของกิมเอ็ง15% จากดอกเบี้ยเงินสดที่ค้างในพอร์ตแบบ cash balance รายการนี้ผมจะกรอกตรงใหนครับ
ที่โดนหัก 10% ขอคืนได้ครับ กรอกในช่องไม่ได้รับเครดิตภาษี
แต่ไม่ต้องกรอกในช่อง 10% นะคับ อันนั้นน่าจะหมายถึงเงินปันผลที่เสียภาษีนิติบุคคล 10%

ดอกเบี้ยโดนหักภาษีหักณ.ที่จ่าย 15% ก็ขอคืนได้ครับ แต่อย่ากรอกรวมกับเงินปันผล ต้องกรอกในอีกหัวข้อดอกเบี้ย แต่เป็นเงินได้(4)เหมือนกัน
Likhit

โพสต์ที่ 9

ผมถามไม่เคลียร์เอง ขอโทษครับ เอาแบบนี้ดีกว่า

มีบริษัทนึงถ้าเป็นแบบนี้ครับ

1เสียภาษี 30% 828 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ 82.80 บาท

2เสียภาษี 25% 162 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ 16.20 บาท

3ได้รับยกเว้น boi 100 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ ---- บาท

4ไม่ได้รับเครดิตภาษี(2.2) 180 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ 18 บาท

ข้อ3 จำนวน 100 บาทเราไม่เอาไปรวมเป็นรายได้

แต่ข้อ4 จำนวน 180บาท เราต้องไปเอาเป็นรายได้ใหมครับ เพราะเราต้องขอคืนภาษีส่วน

ที่หักไว้ 18บาทคืน
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 10

Likhit เขียน:4ไม่ได้รับเครดิตภาษี(2.2) 180 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ 18 บาท

แต่ข้อ4 จำนวน 180บาท เราต้องไปเอาเป็นรายได้ใหมครับ เพราะเราต้องขอคืนภาษีส่วน

รายได้ 180 บาท ต้องนำมากรอกคำนวนเป็นรายได้รวมครับ โดยเครดิตภาษีไม่ได้ แต่ถือว่าได้จ่ายภาษีปันผลให้รัฐไปแล้ว 18 บาท ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
preecha_w

โพสต์ที่ 11

มันมีโปรแกรมช่วยคำนวนตรงนี้ครับ ลองเสิร์ชดู แต่ต้องกรอกทุกปันผลที่ได้นะครับ
แล้วจะคำนวนให้ ตอนกรอกกับกรมสรรพากรผ่านเน็ตก็เหมือนกัน
ไม่ยากครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

Likhit เขียน:ผมถามไม่เคลียร์เอง ขอโทษครับ เอาแบบนี้ดีกว่า

มีบริษัทนึงถ้าเป็นแบบนี้ครับ

1เสียภาษี 30% 828 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ 82.80 บาท

2เสียภาษี 25% 162 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ 16.20 บาท

3ได้รับยกเว้น boi 100 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ ---- บาท

4ไม่ได้รับเครดิตภาษี(2.2) 180 บาท ภาษีที่หักและนำส่งไว้ 18 บาท

ข้อ3 จำนวน 100 บาทเราไม่เอาไปรวมเป็นรายได้

เข้าใจถูกแล้วครับ
Likhit

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ คุณลูกอิสาน และท่านอื่นๆที่ช่วยตอบ ผมกระจ่างชัดเจนแล้วครับ

ปีที่แล้วยื่นมั่วไปนิด แต่ปีนี้ไม่ผิดพลาดเลยครับ :P :P :P
โพสต์โพสต์