ทฤษฎีเกี่ยวกับ warrant

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Laziale
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

ทฤษฎีเกี่ยวกับ warrant

โพสต์ที่ 1

รบกวนขอ link ที่อธิบายเกี่ยวกับทฤษฎีทั้งหมดของ warrant อย่างละเอียดหน่อยครับว่ามีการคำนวณส่วนต่างว่าซื้อแม่ดีหรือซื้อลูกดีกว่า หรือหากมีการจ่ายปันผลเป็นเงินสด เป็นหุ้นจะกระทบกับราคาหุ้นลูกอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ทฤษฎีเกี่ยวกับ warrant

โพสต์ที่ 2

อันนี้พอได้มั้ยครับ
ผมโหลดมาไว้นานแล้ว แต่ยังไม่ได้อ่านจริงจังซะที
http://www.ebooks.in.th/ebook/656/หุ้นก ... วอร์แรนท์/
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 3

เเนะนำเล่มนี้ครับ เนื้อหาเอามาโพสในห้องไม่ได้เดี๋ยวละเมิดลิขสิทธิ์

รูปภาพ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากนะครับ :D
torpongpak

โพสต์ที่ 5

simpleBE เขียน:อันนี้พอได้มั้ยครับ
ผมโหลดมาไว้นานแล้ว แต่ยังไม่ได้อ่านจริงจังซะที
http://www.ebooks.in.th/ebook/656/หุ้นก ... วอร์แรนท์/
ขอบคุณมากครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
o
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

Warrentในมุมมองมันคือตัวเร่ง!!! ซึ่งผมว่าควรจะศึกษาตัวเร่งทั้งหมดให้เข้าใจข้อดีเสียของแต่ละตัวแล้วค่อยเลือกว่าจะใช้ตัวไหนครับเพื่อจะได้เลือกตัวที่คุ้มค่าที่สุดครับ ผมว่าตัวเร่งมี5ตัวคือ
1.Margin
2.warrant
3.DW(ต้องระวังอายุจะหมดไว)
4.Single Stock Future(ไทยมีแล้วแต่คนเล่นน้อยมากสภาพคร่องต่ำสุดๆซื้อแล้วมีโอกาสขายไม่ได้สูงดังนั้นจึงเสี่ยงมากต้องศึกษาให้ดีจริงๆ)
5.Option(ตอนนี้ในไทยยังไม่มีแบบรายตัว)

แต่ไม่ว่าจะเป็นตัวเร่งตัวไหนkeysuccessคือตัวแม่นะครับอย่าลืมถ้ามองตัวแม่ผิด!!!เร่งให้ขาดทุนยับเยินได้เลย!!!

ส่วนที่ถามว่าอ่านที่linkไหนผมว่าหาในgoogleก็เจอแล้วครับไม่ยาก แต่โดยมากจะอธิบายพื้นๆไม่เจอะลึก
ซึ่งผมว่าถ้าจขกทจะเล่นจริงควรจะศึกษาเองให้มากๆๆๆๆนะครับเท่าที่พอจะแนะนำได้ก็ให้ระวังpremiumไว้ครับwarrantหลายตัวมีpremiumสูงมากแต่gearingต่ำมากจนอาจไม่คุ้มที่จะเสี่ยงเช่น
AAA. Upside+30%. Downside+10%
AAA-W. Upside+60%. Downside-40%
แบบนี้ลองบริหารความเสี่ยงดูดีๆนะครับว่าควรเล่นแม่หรือลูก!!!
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
torpongpak

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ เห็นภาพเลยว่าอาจจะ"เร่งรวย" หรือ "เร่งจน" ก็ได้
Key word คือราคาWarrantจะตามตัวเเม่เสมอ
ผมลองอ่านเพิ่มเติมมันก็จะบอกเป็นพื้นฐาน แต่ยังมีจุดที่ไม่เข้าใจคือ ถ้าเราจะเทียบWarrantพี่น้อง 2 ตัวที่เกิดจากเเม่ตัวเดียวกัน เราจะต้องดูค่าอะไรบ้างครับ? เเล้วGearing Ratio จะบอกอะไร?
________________________________________W3__________________________W4
Conversation ratio(1:x)____________________1.1001________________________1.0000
Excercise price___________________________1.818_________________________1.75
Volatility_______________________________17.68%_______________________17.68%
BlackScholes(BS)_________________________0.7472________________________0.7583
All in premium(%)_______________________-5.58_________________________-4.23
Premium on BS(%)______________________27.14__________________________27.92
Gearing Ratio____________________________3.29__________________________2.93
Delta__________________________________0.8997________________________0.9495
Delta Elasticity__________________________2.9589________________________2.7800
o
AS965
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 8

lee-w2
ตอนนี้ ซื้อแปลงยังกำไร น่าสนใจหรือเปล่าครับ
โพสต์โพสต์