ถามเรื่องเครดิตภาษีจ้า (ห้องคุณค่ามะมีคนเห็น)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
whitecastle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามเรื่องเครดิตภาษีจ้า (ห้องคุณค่ามะมีคนเห็น)

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบจะมีคนผ่านมาเห็นมั้ยนะ คือผมอยากปรึกษาอ่ะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า คือ ผม ไม่เคยเสียภาษี เลย เพราะที่บ้านแม่ก็ค้าขายเสียภาษีแบบเหมา (เท่าที่ทราบนะครับ)

ส่วนตัวผมก็พูดง่ายๆคือ ทำงานรับเงินกงสี นั่นเองทำให้ไม่มีสลิปเงินเดือนแล้วก็ไม่เคยใส่ใจเรื่องภาษีด้วย

โดยเงินที่ได้ปรกติก็จะมาจากบ้านเช่าที่เป็นชื่อแม่ แต่เงินเข้าบัญชีเราทุกเดือน เดือนละ 16000 บาท เราก็ใช้เรื่อยมาไม่เคยใส่ใจ

บางทีก็มีเงินหลักแสนโอนผ่านบัญชีเราบ้างเพื่อไปจ่ายนู่นนี่แทนแม่

ปัญหาเริ่มเกิดเมื่อเราเริ่มมาเล่นหุ้นและได้เงินปันผลแถมยังไปอ่านว่าขอเครดิตภาษีคืนได้นะ เครดิตภาษีก็อยากได้

แต่เอ๊ะเราไม่เคยเสียภาษีเลย เคยได้ยินว่ามีคนโดนย้อนหลังอ่วมบานตะไท แล้วเราไปขอเค้า เค้าจะคิดภาษีย้อนหลังเรามั้ยเนี่ย

ก็เลยอยากมาขอความเห็นผู้รู้ในห้องนี้หน่อยอ่ะครับ เผื่อจะมีแนวทางให้ผมได้บ้าง

แล้วถ้าปีที่แล้วผมได้ปันผลประมาณ เกือบแสน ขอเครดิตจะคุ้มมั้ยครับกับภาษีที่ต้องรวมเอารายได้ของผมอย่างอื่นมารวมแล้วก็

ไปเสียภาษีอ่ะครับ ควรจะได้เครดิตคืนซักเท่าไหร่ถึงจะคุ้มอ่ะครับ

ปล.คือผมชาวบ้านอ่ะครับไม่มีความรู้ไม่ค่อยกล้ายุ่งกับสรรพากรอ่ะครับ เลยมาขอถามทางจากที่นี่ที่ให้ความรู้กับผมมาตลอด

ขอบคุณครับ
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

Re: ถามเรื่องเครดิตภาษีจ้า (ห้องคุณค่ามะมีคนเห็น)

โพสต์ที่ 2

แนะนำให้ลองคีย์ทาง internet ดูครับ ว่าผลออกมาได้คืนมากน้อยเพียงไร (ยังไม่ต้องคลิ๊กยื่นแบบก็ได้) ผมว่าน่าจะได้เงินภาษีคืนอยู่บ้าง

เรื่องเงินเข้าออกบัญชีธนาคารชื่อของคุณ ไม่น่าจะเกี่ยวกับการยื่นแบบภาษีนะครับ ส่วนธุรกิจบ้านเช่า + รายได้ในการทำธุรกิจก็น่าจะต้องเป็นชื่อของแม่เป็นคนยื่น และเสียภาษีครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับคุณ คงไม่น่าต้องเป็นกังวลอะไรครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ :D )
MO101
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามเรื่องเครดิตภาษีจ้า (ห้องคุณค่ามะมีคนเห็น)

โพสต์ที่ 3

เงินปันผลหลักแสน ได้คืนเกินหมื่นแน่ๆ
ส่วนรายได้ค่าเช่าเป็นชื่อแม่เราไม่เกี่ยว
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ปันผลชื่อแม่ก็ไม่เกี่ยวกับเรา
ส่วนที่เหลือให้ไปอ่านดูในนี้ก่อนครับ

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=29320
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Likhit

โพสต์ที่ 5

อย่าไปกลัวครับ สรรพากร ถ้าเราไม่มีเจตนาหลบเลี่ยงภาษี เพียงแค่เสียภาษีไม่ถูกต้อง

สรรพากรก็มีสิทธ์ย้อนหลังได้แค่2ปี ถ้าเรามีเจตนาหลีกเลี่ยงก็ย้อนหลังได้ถึง5ปี

และเขาประเมินมาแล้วเราไม่พอใจก็ยื่นอุทธรณ์ ครับ หลังจากนั้นก็ฟ้องศาลภาษีอากรกลาง

ได้อีกครับ ไปคุยกับสรรพากรดีแต่ขู่คนไม่รู้เรื่อง หลังจากฟ้องศาลแล้วถ้าเราแพ้ ยังผ่อนชำระ

ได้อีกครับ เราก็เอาเงินที่ขอคืนภาษีนั่นแหละ จ่ายสัก 10% สรรพากรต้องเจอแบบนี้ทุกเคส

รับร้องมึน มันไม่คุ้มครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
whitecastle

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกคนที่ให้คำตอบนะครับ :B พอจะเห็นแนวทางแล้วครับ

ส่วน link ที่ให้มาผมอ่านมาก่อนแล้วครับ แต่ยังมีคำถามอยู่เลยต้องมาถามเพิ่ม

คงจะเริ่มขอคืนปีนี้เลย ขอบคุณคร้าบ :8)
โพสต์โพสต์