Operating assets

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jmb2511
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Operating assets

โพสต์ที่ 1

พี่ๆviช่วยอธิบายว่าจะหาoperating assetsได้จากที่ไหนบ้างครับ.
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
jmb2511

Re: Operating assets

โพสต์ที่ 2

สามารถใช้สินทรัพย์ที่โชว์อยู่ในสินทรัพย์ทั้งหมดมาใช้ด้ไหมครับ คือผมกำลังจะหาค่่roicและในหนังสือวัดมูลค่าหุ้นของคุณสุมาอี้เขาให้ใช้ebit/operating assetเนี่ยตรงoperatingaseetนี่และครับที่ผมไม่เข้าใจขอถามเพื่อนๆและพี่ๆviหน่อยนะครับว่าจะอะไรบ้างใน
Operating asset
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
navapon

โพสต์ที่ 3

ใช่ส่วนตัวหาร หรือที่เรียกอีกอย่างว่า Invested Capital ซึ่งคิดจาก "Equity+หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ยทั้งหมด" หรือเปล่าครับ
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
jmb2511

โพสต์ที่ 4

ใช่หรือๆไม่ไม่สำคัญแตขอบคุณมากๆครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

operating asset

Definition
An asset acquired for or used in the income generating operations of the business (such as cash, inventory, prepaid expenses) and various fixed, long-term assets (such as plant and equipment).
show me money.
โพสต์โพสต์