tender offer คืออะไรเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

tender offer คืออะไรเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

tender offer คือการเข้าซื้อหุ้นทั้งหมดออกจากตลาดเหรอครับ
ประเภทของคำเสนอซื้อ(ข้อ 2 ของประกาศ ทจ. 12/2554)

กิจการที่ต้องทำคำเสนอซื้อต้องเป็นบริษัทมหาชนจำกัดเท่านั้น

1. การทำคำเสนอซื้อหลักทรัพย์กรณีเกิดหน้าที่ตามกฎหมาย (mandatory tender offer )

2. การทำคำเสนอซื้อหลักทรัพย์กรณีสมัครใจ (voluntary tender offer)

3. การทำคำเสนอซื้อหลักทรัพย์เพื่อเพิกถอนหลักทรัพย์ออกจากตลาดหลักทรัพย์ (delisted)

4. การทำคำเสนอซื้อหุ้นบางส่วน (partial tender offer)

http://www.sec.or.th/takeover/Content_0 ... CAT0000069

เห็นมีหลายอย่างจังอ่านแล้วยิ่งมึนเข้าไปใหญ่เลยครับ
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 139

Re: tender offer คืออะไรเหรอครับ

โพสต์ที่ 2

Tender offer เกิดขึ้นเมื่อมีผู้ถือหุ้นรายใหญ่ซื้อหุ้นจนข้าม trigger point 25 50 หรือ75 เปอร์เซ็นต์ โดยผู้ถือหุ้นรายดังกล่าวต้องทำคำเสนอซื้อต่อผู้ถือหุ้นรายย่อยในราคาเท่ากับราคาสูงสุดที่ได้ซื้อหุ้นมา

เจตนารมณ์ของการออกเกณฑ์นี้คือ เพื่อให้รายย่อยสามารถขายหุ้นได้ในราคาเดียวกับรายใหญ่ที่ขายหุ้นออกมาจนอาจเป็นการเปลี่ยนผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของบริษัท

สำหรับ tender offer for delist เป็นแค่ประเภทหนึ่งของการทำ tender offer เจตนารมณ์คือให้รายย่อยสามารถขายหุ้นออกมาได้กรณีที่ผู้ถือหุ้นใหญ่จะเอาบริษัทออกนอกตลาด โดยราคา tender offer for delist ต้องไม่ตำ่กว่าเกณ์ 4 วิธีคำนวณ ลองอ่านข่าวและรายงาน ifa report ของบริษัทที่มีการทำ tender offer ในอดีต น่าจะทำให้เข้าใจได้มากขึ้น

ส่วนเกณฑ์ที่อ่านใน web กลต อ่านยากครับ ไม่แปลกใจที่อ่านแล้วไม่เข้าใจ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันตอนแรกที่อ่าน
In search of super stocks
Stock lover

Re: tender offer คืออะไรเหรอครับ

โพสต์ที่ 3

แสดงว่าต้องอ่านหลายๆรอบเหรอครับถึงจะเข้าใจ
Stock lover

โพสต์ที่ 4

แต่ขอบคุณครับ เข้าใจยากจริงๆ ครับ
โพสต์โพสต์