เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกวันนี้ครับ มีคำถามกับเพื่อนๆ นลท.ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
alberto
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกวันนี้ครับ มีคำถามกับเพื่อนๆ นลท.ครับ

โพสต์ที่ 1

เพิ่งสมัครวันนี้ครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยน Password ที่ให้มายังงัยครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
ผมเพิ่งเริ่มลงทุนได้ ตอนนี้เข้าเดือนที่ 4 ครับ มีคำถามหน่อยครับว่า
1 เวลาเราจะเทียบว่าพอร์ตของเราเติบโตมากกว่า SET หรือป่าวเราเอาเงินปันผลที่ได้รับ
มารวมในพอร์ตแล้วเทียบกับ SET ด้วยหรือป่าวครับ ถ้ารวมเงินปันผลด้วย เราก็ต้องเอา
ยอดปันผลเฉลี่ยของ SET ที่คิดเป็น % มาคำนวณเทียบด้วยใช่ไม๊คับ แล้วอย่างงั้นหา
ข้อมูลนี้จากไหนครับ
2 ตอนนี้ผมลงทุนอยู่ 6 ตัว
ตัวที่ 1 + 26.07% ตัวที่ 2 + 09.68%
ตัวที่ 3 + 13.62% ตัวที่ 4 + 12.00%
ตัวที่ 5 + 10.78% ตัวที่ 6 - 07.09% ที่ติดลบเพราะได้ปันผลมา แล้วราคาลงมาเยอะ
ก็คือ Dtac ครับผมซื้อมาตอน 74 บาท ได้ปันผลหักภาษีแล้ว 14.81 บาท ราคาตอนนี้ 68.75 ก็เลยลบไป 7.09%
แต่ถ้าผมจะคิดว่าได้ปันผลมา 14.81 แล้วต้นทุนผมจะเหลือ 59.19 คิดแบบนี้ถึงราคาตอนนี้จะ 68.75 ก็ถือว่าไม่ขาดทุน
คิดแบบนี้ได้ไม๊คับ ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
trap

Re: เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกวันนี้ครับ มีคำถามกับเพื่อนๆ นลท.ครั

โพสต์ที่ 2

เปลี่ยน Password ตามนี้เลยครับ
แนบไฟล์

"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
trap

Re: เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกวันนี้ครับ มีคำถามกับเพื่อนๆ นลท.ครั

โพสต์ที่ 3

ถ้ารวมปันผลด้วยน่าจะเรียกว่า ดัชนีผลตอบแทนรวม TOTAL RETURN INDEX (TRI) นะครับ

ดัชนีผลตอบแทนรวม คือ การคำนวณผลตอบแทนทุกประเภทของการลงทุนในหลักทรัพย์ให้สะท้อนออกมาในค่าดัชนี ทั้งผลตอบแทนที่เกิดจากการเปลี่ยนแปลงมูลค่าหลักทรัพย์ที่ลงทุน (Capital gain/loss) สิทธิในการจองซื้อหุ้น (Rights) ซึ่งเป็นสิทธิที่ให้แก่ผู้ถือหุ้นเดิมในการซื้อหุ้นเพิ่มทุน ซึ่งมักจะให้สิทธิซื้อในราคาที่ต่ำกว่าราคาตลาด ณ ขณะนั้น และเงินปันผล (Dividends) ซึ่งเป็นส่วนแบ่งของกำไรที่จ่ายให้กับผู้ถือหุ้น โดยมีสมมติฐานเพิ่มเติมว่าเงินปันผลที่ได้รับนี้จะถูกนำไปลงทุนในหลักทรัพย์ด้วย (Reinvest)

ดูจากเวปตลาดหลักทรัพย์เลยครับ
http://www.set.or.th/th/market/tri.html
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
ภาพประจำตัวสมาชิก
alberto

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ ผมเปลี่ยน Password เรียบร้อยแล้วครับ :)
โพสต์โพสต์