"หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 121

ลูกอิสาน เขียน:
perfectackle เขียน:
yoyo เขียน:พี่โจนับหุ้นส่วนชีวิตเป็น หุ้นดี ที่"ถูกลืม"
ด้วยเหรอครับ :evil: แหมไม่รู้อาซ้อจะว่ายังไงเนอะถ้าได้มาเห็น :twisted:
ช่างคิดนะครับ ผมว่าคุณโจคงลืมนึกไป 555
สบายใจได้ครับ ไม่เข้ามาอ่านหรอก นินทาได้ตามสะดวก :mrgreen:

:mrgreen:
Paul VI

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 122

จริงๆ เมื่อคืนตอนดึกที่โจ ถาม พี่ก็ตอบได้นะตัวนึง cph เค้ามีโครงการบ้านจัดสรรอยู่ใกล้ๆคลินิกพี่เลย

ใช้ชื่อ โครงการสิวารัตน์

เคยไปลองดูงบคร่าวๆ ไม่แน่ใจว่ามีอะไรให้ดลใจว่า ผ่านไปก่อน
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 123

ที่ผมโพสต์ ถึงหุ้น 3 ตัวในคำถามของคุณโจ
คือ kwc csr asia เป็นแค่ความเห็นที่ไม่ได้เจาะลึก
โอกาสผิดมีมากกว่าถูก
ผมเชื่อว่า ความเห็นของผมคงไม่มีผลต่อการตัดสินใจซื้อหรือไม่ซื้อ
คุณโจ มีข้อมูลมาก โพสต์บ่อยๆนะครับ
เรื่อง ASIA เป็นเจ้าของเซียรังสิตก็พึ่งรู้จากกระทู้นี้แหละ
Blueplanet
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 124

ผ่านไป 3 วัน มี reply ร่วม 5 หน้า มีคนเข้ามาอ่าน +5400 ครั้ง
มีกด+ ให้เยอะมากๆ เกือบทุกๆคำถามคำตอบ

แสดงว่า .......โจ ไปไหนไม่ได้แล้ว
ทั้งสนุก ทั้งได้ความรู้
สร้างความสัมพันธุ์ที่ดี ของเพื่อนๆสมาชิก

ดีใจครับที่เป็นส่วนหนึงของความสนุกนี้ :cheers:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sakkaphan

โพสต์ที่ 125

เล่นด้วยครับ คำถามคงไม่ยากเท่าไร แต่อยากสนุกมั่ง

- ตัวหนึ่ง ดีไม่ดีไม่แน่ใจ รู้แต่ว่าเป็นหุ้นแดนสนธยาเหมือนกัน ไม่มีในร้อยคนร้อยหุ้น แทบจะไม่มีตัวตนในโลกcyber ขายอัญมณี
- อีกตัว เกี่ยวข้องกับ supermarket Max Valu
- ธุรกิจที่มีทั้งเช่าซื้อ โรงแรม และคอนโด
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
pooklook
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 126

เป็นกระทู้ที่น่าสนใจ ต้องขอบคุณจขกทและคุณโจมากครับ
ทำให้เกิดความสนใจที่จะไปอ่าน 56-1 มากขึ้น ผมได้รู้จักหุ้นหลายตัวที่ไม่เคยรู้มาก่อน
เช่น
cph ที่เดิมทำเสื้อผ้าติดตราตามสั่งแล้วหันมาเล่น อสังหา รวมทั้งมีโรงงานเยื่อกระดาษเล็กๆด้วย แต่ขาดทุนสม่ำเสมอ ไม่มีปันผลมาหลายปีแล้ว 555
f&d ที่ทำพืชผักใส่กระป๋อง ยี่ห้อซัมเมอร์ รวมทั้งน้ำผักผลไม้มาใส่ขวด pet และมีโรงงานขวด pet เอง
ตอนนี้ผมเริ่มสนุกกับการอ่าน 56-1 มากขึ้นแล้วครับ ขอบคุณครับ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 127

Paul Octopus เขียน:แล้วมีใครรู้บ้างครับว่ามีบริษัทหนี่งใช้ นกแสก เป็นหนี่งในกลยุทธของการดำเนินงานมาร่วม 10 ปีแล้ว :mrgreen:

ขอถามบ้างเพราะผมตอบไม่ได้ซักข้อ :rofl:
มันเป็นยังไงครับท่านพอล กลยุทธ์"นกแสก"เพิ่งเคยได้ยิน ขอคำชี้แนะด้วยครับ :)

ผมหมดมุกถาม อยาก"ตอบ"บ้างครับ ท่านใดมีคำถาม ลองถามสนุกกันดู
เฉลยแล้วจะกลัวโดนรุมประชาทัน :mrgreen:

คือว่าธุรกิจน้ำมันปาล์มโดยเฉพาะ Palm Plantation มีกระแสต่อต้านจาก NGO อย่างมากเพราะบางประเทศโค่นป่าเพื่อทำสวนปาล์มกันเลย

CPI ได้ริเริ่มโครงการ "Organic Oil" โดยการไม่ใช้ยาฆ่าแมลงและใช้ปุ๋ยอินทรีย์
เค้าเลี้ยงนกแสกอย่างจริงจังมาร่วมๆ 10 ปีเพื่อกินแมลงสำหรับสวนปาล์ม 10,000 ไร่ :mrgreen: เพื่อตอบสนองการเป็นผู้ผลิต "Organic Oil"
นอกจากนี้ยังทำ CSR ควบคู่ไปด้วย "เรื่องการรักษาพันธุ์นกแสก" ที่เกือบหมดไปจากเมืองไทย (เพราะคนไทยกลัวผีรึเปล่า)

เป็นกลยุทธที่โลกลืมจริงๆแต่จับตาเค้าให้ดี...แล้วนกแสกจะไปเยี่ยมบ้านท่าน
:rofl:
leky

โพสต์ที่ 128

ขอลองทายนะครับ
sakkaphan เขียน:ตัวหนึ่ง ดีไม่ดีไม่แน่ใจ รู้แต่ว่าเป็นหุ้นแดนสนธยาเหมือนกัน ไม่มีในร้อยคนร้อยหุ้น แทบจะไม่มีตัวตนในโลกcyber ขายอัญมณี
SAWANG
อีกตัว เกี่ยวข้องกับ supermarket Max Valu
AEONTS

หุ้นหลายตัวที่เอามาถามกันผมว่าน่าสนใจนะครับ บางตัวเลยเข้าไปดูผ่าน ๆ แต่พอเจอเรื่องสภาพคล่องแล้ว ต้องบอกว่า "ทำใจให้ลืม" มากกว่าถูกลืมครับ :mrgreen:
"Become a risk taker, not a risk maker"
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 129

ข้อถามบ้างนะครับ

หุ้นอะไร ขายน้ำมันอยู่ดีๆ ก็ไปทำบ่อกุ้ง [แต่ตอนนี้เลิกไปแล้ว]
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 130

Paul Octopus เขียน:แล้วมีใครรู้บ้างครับว่ามีบริษัทหนี่งใช้ นกแสก เป็นหนี่งในกลยุทธของการดำเนินงานมาร่วม 10 ปีแล้ว :mrgreen:

ขอถามบ้างเพราะผมตอบไม่ได้ซักข้อ :rofl:
MTI ป่าวครับ.... นกแสก...
เข้าใจว่าเมืองไทยประกันชีวิตใช้จิ้งจกและนกแสก แต่ไม่มีตัวนี้ในตลาดเพราะงั้น MTI ก็น่าจะใกล้สุดแล้ว
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
superboy

โพสต์ที่ 131

เข้าสวัสดีสุดยอดวีไอทุกท่าน ครับ

คงไม่ทำให้หายไปไหนนะครับ

ขอนั่งเรียนหลังห้องนะครับ เพราะความรู้ไม่มีเอาซะเลย
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
hunter_07

โพสต์ที่ 132

Paul Octopus เขียน:

มันเป็นยังไงครับท่านพอล กลยุทธ์"นกแสก"เพิ่งเคยได้ยิน ขอคำชี้แนะด้วยครับ :)

ผมหมดมุกถาม อยาก"ตอบ"บ้างครับ ท่านใดมีคำถาม ลองถามสนุกกันดู
เฉลยแล้วจะกลัวโดนรุมประชาทัน :mrgreen:

คือว่าธุรกิจน้ำมันปาล์มโดยเฉพาะ Palm Plantation มีกระแสต่อต้านจาก NGO อย่างมากเพราะบางประเทศโค่นป่าเพื่อทำสวนปาล์มกันเลย

CPI ได้ริเริ่มโครงการ "Organic Oil" โดยการไม่ใช้ยาฆ่าแมลงและใช้ปุ๋ยอินทรีย์
เค้าเลี้ยงนกแสกอย่างจริงจังมาร่วมๆ 10 ปีเพื่อกินแมลงสำหรับสวนปาล์ม 10,000 ไร่ :mrgreen: เพื่อตอบสนองการเป็นผู้ผลิต "Organic Oil"
นอกจากนี้ยังทำ CSR ควบคู่ไปด้วย "เรื่องการรักษาพันธุ์นกแสก" ที่เกือบหมดไปจากเมืองไทย (เพราะคนไทยกลัวผีรึเปล่า)

เป็นกลยุทธที่โลกลืมจริงๆแต่จับตาเค้าให้ดี...แล้วนกแสกจะไปเยี่ยมบ้านท่าน
:rofl:
ชอบข้อนี้มากๆ ครับ เคยดูในทีวีอยู่คิดว่าเค้าเจ๋งดี
แต่ลืมไปสนิทเลย พอเฉลยมา เฮ้ย!!! คุ้นๆ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 133

คนคอน เขียน:ข้อถามบ้างนะครับ

หุ้นอะไร ขายน้ำมันอยู่ดีๆ ก็ไปทำบ่อกุ้ง [แต่ตอนนี้เลิกไปแล้ว]
susco คือคำตอบสุดท้ายหรือเปล่าครับ :)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ohiotour

โพสต์ที่ 134

ขอมั่งครับ.......หุ้นอะไรเอ๋ย อยู่ในตลาดมา 21 ปี สินค้าขายให้กับการประปา. ถ้าซื้อตอนนี้ทั้งบริษัท 56 ล้านบาท ลองดูครับแต่ผมว่ารู้อยู่แล้วแหละครับ. :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 135

sakkaphan เขียน:เล่นด้วยครับ คำถามคงไม่ยากเท่าไร แต่อยากสนุกมั่ง

- ตัวหนึ่ง ดีไม่ดีไม่แน่ใจ รู้แต่ว่าเป็นหุ้นแดนสนธยาเหมือนกัน ไม่มีในร้อยคนร้อยหุ้น แทบจะไม่มีตัวตนในโลกcyber ขายอัญมณี
- อีกตัว เกี่ยวข้องกับ supermarket Max Valu
- ธุรกิจที่มีทั้งเช่าซื้อ โรงแรม และคอนโด

1.sawang แน่ๆ โลกลืมจริงๆตัวนี้ ลูกหลานบริษัทนี้ชื่อสอดคล้องกับบริษัทจริงๆ
2.อันนี้ไม่รู้เลยครับ แล้ว supermaket Max Value นี่ขายอะไรครับเหมือนกับ วิลล่า ซูเปอร์หรือเปล่า
3.น่าจะเป็น mida ถ้าใช่ขอบ๊ายบาย :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 136

ohiotour เขียน:ขอมั่งครับ.......หุ้นอะไรเอ๋ย อยู่ในตลาดมา 21 ปี สินค้าขายให้กับการประปา. ถ้าซื้อตอนนี้ทั้งบริษัท 56 ล้านบาท ลองดูครับแต่ผมว่ารู้อยู่แล้วแหละครับ. :D
ต้องใช้ความจำในซอกหลืบของสมองเลยครับสำหรับตัวนี้
แต่ให้คนอื่นร่วมทายด้วยดีกว่า
Paul VI

โพสต์ที่ 137

ohiotour เขียน:ขอมั่งครับ.......หุ้นอะไรเอ๋ย อยู่ในตลาดมา 21 ปี สินค้าขายให้กับการประปา. ถ้าซื้อตอนนี้ทั้งบริษัท 56 ล้านบาท ลองดูครับแต่ผมว่ารู้อยู่แล้วแหละครับ. :D
ต้องใช้ความจำในซอกหลืบของสมองเลยครับสำหรับตัวนี้

ข้อนี้ผมตอบให้เอง

ยงไทยเคมีภัณฑ์ YCI
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 138

sakkaphan เขียน:เล่นด้วยครับ คำถามคงไม่ยากเท่าไร แต่อยากสนุกมั่ง

ตอบข้อ2 ได้ข้อเดียว "น้องอ้อน" ครับ Aeontsถือหุ้นห้างMaxvalu(Juscoเดิม)อยู่8%ครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
ohiotour

โพสต์ที่ 139

Paul VI เขียน:

ข้อนี้ผมตอบให้เอง

ยงไทยเคมีภัณฑ์ YCI
ถูกต้องแล้วครับ.....ง่ายไปใช่มั้ยครับ อิอิ
ohiotour

โพสต์ที่ 140

ขออีกข้อนะครับชักสนุก.......หุ้นอะไรเอ๋ยมีทุนจดทะเบียน 170 กว่าล้าน มีส่วนของผู้ถือหุ้นอยู่ 280กว่าล้าน มีกำไรสุทธิ 25 ล้าน แต่จะไปซื้อกิจการ อื่นมูลค่าประมาณ1600 กว่าล้าน :8) :8) อันนี้คงทายกันขำๆครับ
คนคอน

โพสต์ที่ 141

susco คือคำตอบสุดท้ายหรือเปล่าครับ :)

ถูกกกกกก ต้องนะคร๊าบบบ รับไปเลย กุ้งกุลาดำ[พิมพ์ถูกรึป่าว-*- ] 1ตัว !!!
คนคอน

โพสต์ที่ 142

อยากทราบรายละเอียด shopping mall ของ ASIA ในเมกาครับ วานผู้รู้ชวนตอบ ขอบคุณครับ
คนคอน

โพสต์ที่ 143

คนคอน เขียน:

ถูกกกกกก ต้องนะคร๊าบบบ รับไปเลย กุ้งกุลาดำ[พิมพ์ถูกรึป่าว-*- ] 1ตัว !!!

เพิ่มเติมนะครับ น้องโก้ นอกจากจะทำปั้มน้ำมันและก๊าซ แล้วยังมีหุ้นใน ธุรกิจอสังหา อีกทั้งนี้ยังลงทุนใน สนามกอล์ฟที่เขาเขียวอีกด้วย
แนบไฟล์

ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 144

คนคอน เขียน:ถูกกกกกก ต้องนะคร๊าบบบ รับไปเลย กุ้งกุลาดำ [พิมพ์ถูกรึป่าว-*- ] 1ตัว !!!

ขอบคุณสำหรับกุ้งแซมดี-ฟาร์มครับ :D

อยากทราบรายละเอียด shopping mall ของ ASIA ในเมกาครับ วานผู้รู้ชวนตอบ ขอบคุณครับ
เนื่องด้วยที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท เอเชียโฮเต็ล จำกัด (มหาชน) (“บริษัท”) ครั้งที่ 8/2554 เมื่อวันที่ 11
สิงหาคม 2554 รับทราบความคืบหน้าการที่ ZEER OVERSEA LLC ซึ่งเป็นบริษัทย่อยของบริษัท เซียร์ พร็อพเพอร์ตี้ จำกัด(มหาชน) (“ZEER”) บริษัทย่อยของบริษัท เข้าทำรายการซื้อที่ดินพร้อมสิ่งปลูกสร้าง SHOPPING CENTER ประเทศสหรัฐอเมริกา จาก Dan J. Miller Living Trust และ Barry N. Marlin Living Trust เนื้อที่ประมาณ 0.80 เอเคอร์ (ประมาณ2 ไร่) บริษัทจึงขอเปิดเผยรายการสารสนเทศต่อตลาดหลักทรัพย์ ดังต่อไปนี้
http://www.set.or.th/dat/news/201108/11034553.pdf
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 145

ohiotour เขียน:ขออีกข้อนะครับชักสนุก.......หุ้นอะไรเอ๋ยมีทุนจดทะเบียน 170 กว่าล้าน มีส่วนของผู้ถือหุ้นอยู่ 280กว่าล้าน มีกำไรสุทธิ 25 ล้าน แต่จะไปซื้อกิจการ อื่นมูลค่าประมาณ1600 กว่าล้าน :8) :8) อันนี้คงทายกันขำๆครับ

TSF น่าจะเป็นบริษัทนี้
แต่ดูความเป็นไปได้และประวัติหุ้นแล้วเหนื่อยใจครับ..
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 146

“แต้เกียงเซ้ง” คือบริษัทอะไรครับ

ร้านหนังสือ Sauce เป็นของบริษัทใด
sakkaphan

โพสต์ที่ 147

ตอบถูกหมดเลยคร้าบบ
- sawang หุ้นชื่อสว่างแต่อยู่ในมุมมืด
- aeonts ตัวนี้ผมก็พึ่งรู้ไม่นานครับว่าถือหุ้นmax valu ขายพวกของกินเยอะ เนื้อ ผัก ผลไม้ แล้วก็มีสินค้าต่างประเทศด้วย จับลูกค้าระดับกลาง-บน ราคาก็มีทั้งแพงและไม่แพง ด้านคุณภาพผมว่าดีใช้ได้เลย ผมซื้อของมาทำกินเองประจำครับ
- mida ตัวนี้ เห็นมีคนบอกว่าผู้บริหารเค้าซี้กับ ฉาย บุนนาค :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
warrant_buffer

โพสต์ที่ 148

Sauce ร้านหนังสือชื่อนี้มีแต่ของอร่อยรึเปล่าครับ :D
Good investing habits lead to Great return opportunities
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 149

warrant_buffer เขียน:Sauce ร้านหนังสือชื่อนี้มีแต่ของอร่อยรึเปล่าครับ :D
:bow: :bow: :bow: :bow:
คนคอน

โพสต์ที่ 150

ลูกอิสาน เขียน: “แต้เกียงเซ้ง” คือบริษัทอะไรครับ

ร้านหนังสือ Sauce เป็นของบริษัทใด
ข้อ1 ไม่รู้
แต่ข้อ 2 . S&P