"หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Mote_VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 91

ลูกอิสาน เขียน:สุดยอดมากครับแต่ละท่าน :bow: :bow:
ถูกทุกข้อครับ

อันดับหนึ่งของโลก เช่น tuf sta ivl scc (กระเบื้อง) tcb ประมาณนี้ครับ
เกือบลืม delta ของคนสาวเนื้อ

อย่างที่บอกไม่ใช่ความเก่งแต่อย่างใด
ตอนผมคลอด คุณแม่ผมก็ไม่ได้เล่นหุ้น
ที่จริงตลาดหุ้นยังไม่เปิดด้วยซ้ำ :oops:

เรื่องอย่างนี้ไม่มีทางลัด ต้องอ่านอย่างเดียว
อ่าน 56-1 ให้เหมือนอ่านนิยาย... :)

ถ้ายังสนุกผมขออีกหน่อยละกัน..

1.ที่ดิน 400 ไร่กลางกรุง ผมขายคุณแค่ 4 ร้อยล้าน
2.หุ้นอะไร ขายใบมีด
3.หุ้นอะไร มีสวนปาล์มหลายหมื่นไร่ที่อินโด
4.หุ้นอะไร กำไรอยู่ที่โรงกลั่นในมาเลเซีย

ข้อสุดท้ายยากที่สุด..

5.ฮอนชวน เกี่ยวข้องกับบริษัทอะไร (ห้ามใช้ google เสริจนะ)
เพิ่มเติมครับ TCB ผลิตผง carbon black เป็นอันดับหนึ่งของโลก หลังเข้าซื้อกิจการของ columbia chemical
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 92

4.หุ้นอะไร กำไรอยู่ที่โรงกลั่นในมาเลเซีย
tasco
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 93

anuwat_v เขียน:ฮอนชวน เช่าโรงงาน F&D อยู่
:shock: โห มีคนรู้ด้วย
ฮอนชวน เอฟดี แพคเกตจิ้ง เป็นบริษัทร่วมของ F&D ถือหุ้น 35%
แต่สร้างกำไรให้บริษัทแม่ได้มากครับ
คุณ anuwat ทำงานที่นั่นหรือเปล่าครับ..

1.TRC มีธุรกิจบางส่วนอยู่ในโอมาน สร้างกำไรได้ดีมากครับ
..
4.แฮะๆ :oops: :oops: มีคนรู้ทันซะด้วย หุ้นตัวนี้สำคัญที่สุด ห้ามขาย ห้าม cut loss ต้องHold อย่างเดียว

ข้อ 2 และ 3 ยังไม่ถูกนะครับ
2.มีโรงงานอยู่ที่อินเดีย
3.ทำบ้านจัดสรร มีโรงงานกระดาษ และสุดท้ายทำโรงเย็บผ้า ไม่เกี่ยวข้องกันสักนิด แต่มีบริษัทอย่างนี้จริงๆ..
.

ข้อ 2 ไม่ใช่ sithai (เลื่อนโครงการโรงงานที่อินเดียไปแล้ว)
ข้อ 3 ไม่ใช่ AFC ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 94

ขอเดาบ้าง
ข้อ3. PTT จัดตั้งบริษัท PTTGE (ปตท. กรีน เอ็นเนอร์ยี่) จดทะเบียนในประเทศสิงคโปร์ เมื่อวันที่ 14 ก.ย.2550
ลงทุนในธุรกิจปาล์มน้ำมัน โดยเข้าลงทุนพัฒนาสวนปาล์มในอินโดนีเซีย
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 95

dome@perth เขียน:ขอเดาบ้าง
ข้อ3. PTT จัดตั้งบริษัท PTTGE (ปตท. กรีน เอ็นเนอร์ยี่) จดทะเบียนในประเทศสิงคโปร์ เมื่อวันที่ 14 ก.ย.2550
ลงทุนในธุรกิจปาล์มน้ำมัน โดยเข้าลงทุนพัฒนาสวนปาล์มในอินโดนีเซีย
รายละเอียดจากข่าวกรุงเทพธุรกิจครับ
ปตท.ตั้งบริษัทลูกในสิงคโปร์ลุยธุรกิจปาล์ม

ปตท.ลุยธุรกิจปาล์มดีเซลในภูมิภาคเอเชีย ตั้ง ปตท.กรีน เอ็นเนอร์ยี่ ในประเทศสิงคโปร์ เป็นตัวแทนลงทุนในต่างประเทศ ประเดิมถือหุ้นใหญ่ใน PT.MAR ผู้ปลูกปาล์มรายใหญ่ 87,500 ไร่ ในประเทศอินโดนีเซีย

นายประเสริฐ บุญสัมพันธ์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่ กล่าวว่า คณะกรรมการ ปตท. ได้ดำเนินการจัดตั้งบริษัท ปตท.กรีน เอ็นเนอร์ยี่ จำกัด (PTT Green Energy Co.) หรือ PTTGE ในประเทศสิงคโปร์
โดย ถือหุ้น 100% เพื่อเป็นตัวแทนของ ปตท. ในการลงทุนโครงการพัฒนาธุรกิจปาล์มและผลิตภัณฑ์ต่อเนื่องในภูมิภาคเอเชีย รองรับความต้องการตลาดโลก โดยมีทุนจดทะเบียนชำระแล้ว 40 ล้านดอลลาร์สิงคโปร์ (หุ้นสามัญ 40 ล้านหุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 ดอลลาร์สิงคโปร์) หรือประมาณ 28 ล้านดอลลาร์สหรัฐ คิดเป็น 942.5 ล้านบาท

ทั้งนี้บริษัท PTTGE ได้ลงนามสัญญาเข้าซื้อกิจการของบริษัท PT.Mitra Aneka Rezeki หรือ PT.MAR ประเทศอินโดนีเซีย จากผู้ถือหุ้นเดิมในสัดส่วน 95% วงเงินรวม 14.725 ล้านดอลลาร์สหรัฐ หรือประมาณ 490 ล้านบาท โดยดำเนินการผ่าน Kalimantan Thai Palm Pte.หรือ KTP ซึ่ง เป็นบริษัทที่ตั้งขึ้นในประเทศสิงคโปร์ และ PTTGE ถือหุ้น 100% เมื่อวันที่ 6 ก.พ.ที่ผ่านมา โดยชำระเงินบางส่วนแล้ว และผู้ถือหุ้นเดิมของ PT.MAR ได้โอนหุ้น 95% ให้แก่ PTTGE เรียบร้อยแล้ว ซึ่ง PTTGE จะชำระเงินเพิ่มเติมตามสัญญาให้แก่ผู้ขาย ปัจจุบัน PT.MAR มีทุนจดทะเบียนชำระแล้ว 5,000 ล้านรูเปี๊ยะห์ หรือประมาณ 20 ล้านบาท แบ่งเป็นหุ้นสามัญ 5,000 หุ้น มูลค่าหุ้นละ 1 ล้านรูเปี๊ยะห์

ส่วน PT.MAR ดำเนินธุรกิจปลูกปาล์มและผลิตน้ำมันปาล์มอยู่ทางทิศตะวันตกของเกาะ Kalimantan บริษัทมีใบอนุญาตปลูกปาล์มบนพื้นที่ประมาณ 14,000 เฮกตาร์ หรือประมาณ 87,500 ไร่ แบ่งเป็นพื้นที่ปลูกที่เริ่มให้ผลผลิตแล้วประมาณ 3,100 เฮกตาร์ หรือประมาณ 19,375 ไร่ พื้นที่พร้อมปลูกประมาณ 5,000 เฮกตาร์ หรือประมาณ 31,250 ไร่ และพื้นที่ใหม่ประมาณ 5,900 เฮกตาร์ หรือประมาณ 36,875 ไร่
ถามจริงๆอีกรอบนะ โจ
โจใช้เวลาอ่านข่างธุรกิจ อ่าน 56-1 อ่านจะปาถะ วันละกี่ชั่วโมงครับ
แล้วตลอดเวลา 10 กว่าที่ผ่านมา โจ ทำอย่างนี้สม่ำเสมอ มาตลอดใช่ไหมครับ

ปล. ผมไม่แปลกใจเลยครับ ที่โจ ได้ผลตอบแทนเฉลี่ยมากกว่า 50% ทบต้นมาตลอด ระยะเวลา 10 ปี
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 96

ขอเดาด้วยครับ

ข้อ 2. Delta มี บ.ย่อยเยอะมากในหลายประเทศ , PTL บริษัทแม่ โรงงาน bopet อินเดีย
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
YEAN

โพสต์ที่ 97

คุณโจสุดยอด ผมรู้จักฮอนชวนเพราะขายของให้โรงงานที่บ้านบึง แต่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า F&D ถือหุ้นอยู่เฮอๆๆ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 98

kotaro เขียน:ขอเดาด้วยครับ

ข้อ 2. Delta มี บ.ย่อยเยอะมากในหลายประเทศ , PTL บริษัทแม่ โรงงาน bopet อินเดีย
ขอบคุณคุณ kotaro ครับ :D
เพิ่งรู้เหมือนกันว่า delta มีโรงงานที่อินเดีย เป็นความรู้ใหม่ครับ
แต่ยังมีอีกบริษัทที่มีโรงงานอยู่ที่อินเดีย นั่นคือ ROCK
ใครสนใจก็ลองดูครับว่าพื้นฐานเป็นอย่างไร

3.ทำบ้านจัดสรร มีโรงงานกระดาษ และสุดท้ายทำโรงเย็บผ้า ไม่เกี่ยวข้องกันสักนิด แต่มีบริษัทอย่างนี้จริงๆ...
ข้อนี้อาจจะยากหน่อย เฉลยละกัน คือ CPH ครับ ใครสนใจก็ลองศึกษาดู
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
it

โพสต์ที่ 99

พี่โจ เข้ามาบ่อยๆๆนะครับ
ทำให้ได้ความรู้และได้กระตุ้นทุกๆคน และสร้างความสดใสให้เว็บเพิ่มขึ้น
sakkaphan

โพสต์ที่ 100

ลูกอิสาน เขียน:
kotaro เขียน:ขอเดาด้วยครับ

ขอบคุณคุณ kotaro ครับ :D
เพิ่งรู้เหมือนกันว่า delta มีโรงงานที่อินเดีย เป็นความรู้ใหม่ครับ
แต่ยังมีอีกบริษัทที่มีโรงงานอยู่ที่อินเดีย นั่นคือ ROCK
ใครสนใจก็ลองดูครับว่าพื้นฐานเป็นอย่างไร

3.ทำบ้านจัดสรร มีโรงงานกระดาษ และสุดท้ายทำโรงเย็บผ้า ไม่เกี่ยวข้องกันสักนิด แต่มีบริษัทอย่างนี้จริงๆ...
ข้อนี้อาจจะยากหน่อย เฉลยละกัน คือ CPH ครับ ใครสนใจก็ลองศึกษาดู
ตอนแรกคิดว่า tr ผู้บริหารหว่านเงินไปทั่ว
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 101

dome@perth เขียน:ถามจริงๆอีกรอบนะ โจ
โจใช้เวลาอ่านข่างธุรกิจ อ่าน 56-1 อ่านจะปาถะ วันละกี่ชั่วโมงครับ
แล้วตลอดเวลา 10 กว่าที่ผ่านมา โจ ทำอย่างนี้สม่ำเสมอ มาตลอดใช่ไหมครับ
บอกไม่ถูกเหมือนกันครับพี่ อ่านไปเรื่อยๆ เจอตัวไหนน่าสนใจก็อ่าน 56-1
แรงจูงใจคืออยากเจอหุ้นดีๆ เมื่อเราเจอ เราซื้อแล้วได้กำไร ก็จูงใจให้อ่านเพิ่มขึ้นอีก
เป็น"วงจรแห่งความรุ่งเรือง"ไปต่อเนื่อง

แน่นอนว่าผมทำมาสิบกว่าปีแล้ว ผลลัพธ์ของวันนี้คือผลการทำงานหนักมาสิบกว่าปีมั๊งครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 102

ขออีกสักคำถามนะครับ
ไม่รู้จะทำให้วงแตกหรือเปล่า
เพื่อนๆที่โพสต์ขอแบบที่มีหลักฐานแน่นอนนะครับ

บริษัทไหนที่ผู้บริหารเคยโดนปรับโทษฐาน"ใช้ข้อมูลภายใน"ซื้อขายหุ้น

เราจะได้ระวังบริษัทเหล่านี้เอาไว้..
Akkapun

โพสต์ที่ 103

ลูกอิสาน เขียน:ขออีกสักคำถามนะครับ
เพื่อนๆที่โพสต์ขอแบบที่มีหลักฐานแน่นอนนะครับ

บริษัทไหนที่ผู้บริหารเคยโดนปรับโทษฐาน"ใช้ข้อมูลภายใน"ซื้อขายหุ้น

เราจะได้ระวังบริษัทเหล่านี้เอาไว้..
อันนี้สิของจริง ส่วนตัวผมลงทุนมาประมาณสองปียังไม่เจอกับบริษัทที่ตัวเองซื้อเลยครับ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 104

คดีปั่นหุ้น
http://www.hooninside.com/index.php?opt ... 1-09-35-22

ถามพี่โจหน่อยเรื่อง ชอปปิ้ง มอล ในเมกาที่พี่โจถามหมายถึง ASIA แล้วห้างมันชื่อว่าอะไรเหรอครับ
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 105

http://www.sec.or.th/webedu/content.htm ... enu_id=494 เยอะจัด แต่ที่คลาสสิกสุดๆเวลาไปเรียนบัญชีงบการเงินก็ต้อง รอยเน็ต

แต่พึ่งเห็นว่า อดีตหุ้น3ทหารเสือ ก็โดนไปกับเขาด้วย -"-
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
dechaw

โพสต์ที่ 106

อยากรู้ว่าหุ้น SOLAR ที่ปี 2011 มียอดขายเพิ่มและมีกำไรเพิ่ม ไม่ทราบว่าหุ้นตัวนี้ ถือว่าถูกลืมหรือไม่ และจะถือเป็นหุ้นดีได้หรือไม่
เดชา
leky

โพสต์ที่ 107

romee เขียน:http://www.sec.or.th/webedu/content.htm ... enu_id=494 เยอะจัด แต่ที่คลาสสิกสุดๆเวลาไปเรียนบัญชีงบการเงินก็ต้อง รอยเน็ต

แต่พึ่งเห็นว่า อดีตหุ้น3ทหารเสือ ก็โดนไปกับเขาด้วย -"-

ผมว่ายังน้อยกว่าความเป็นจริงมากครับ บางอันเห็น ๆ ว่าราคาเคลื่อนไหวผิดปกติ แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ที่สำคัญโทษปรับนี่จิ๊บจ๊อยมากเทียบกับกำไรที่พวกเค้าได้รับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
blueplanet

โพสต์ที่ 108

หุ้นที่คุณโจทายปัญหา มี อยู่ 3ตัว ที่ผมอยากวิเคราะห์
จากความรู้ที่พอจำได้ และผสมเดา
KWC ที่ดิน 37ไร่ ราษฎรบูรณะ มูลค่าบัญชี 17 ล้าน น่าจะต่ำกว่าความจริง 3-400ล้าน
ตั้งแต่ปี 2551 ปัญผล โตทุกปี ปีละ ประมาณ 9% กำไรโตทุกปีอย่างต่ำ 20%
แต่ กำไรที่โต มากมาจากการขายหลักทรัพย์(ไม่รู้ว่าขายอะไร) ถ้าตัดออกกำไรจะโตน้อยมาก
ดังนั้นปันผลที่โตปีละ 9% ก็คงทำได้ไม่ตลอด
CSR ที่ดิน 400ไร่ ที่รามอินทรา ราคาที่ดินประมาณ 8 ล้าน/ไร่(วาละ 20,000 เดาเอา)
mkc 900 ล้าน มูลค่าที่ดิน 3พันล้าน ถ้าเอาที่ดินมาขายก็กำไร 3เท่า
แต่ มันเป็นสนามกร๊อฟ มีการขายค่าสมาชิกไปแล้ว สิทธิพวกนี้ จะยกเลิกได้อย่างไร
มันคงเป็นสนามกร๊อฟไปอีกนานมากๆ
ส่วนรายได้ กำไร ปันผล มีแนวโน้มลดลงตลอด
ASIA ที่น่าสนใจคือ เซียรังสิต ASIA ถือหุ้นมากกว่า 90%
ที่ดิน 87 ไร่ สัญญาเช่ายาวไปถ้ง 2592
มีพื้นที่ค้าขายมหาศาล
เหลือที่ดินอีก 50 ไร่ที่พร้อมจะพัฒนาได้อีก
แนวโน้มรายได้ค่าเช่าโตทุกปี 2551-2553 ประมาณปี ละ 5-6%(น่าจะโตได้อีกมาก)
แต่ น้ำท่วมหรือเปล่า หนี้สินค่อนข้างสูง และที่สำคัญอยู่ใก้ ฟิวเจอรังสิต
คนที่มาจากภาคเหนือจะถึงฟิวเจอรังสิตก่อน
ในเรื่องศูนย์การค้าถ้าใกล้กัน ศูนย์การค้าที่ใหญ่กว่าดีกว่า
จะกวาดลูกค้าไปก่อน เบอร์ 2 อาจจะเจ้งเอาง่ายๆ
mery king และ pata เจ้ง เพราะ central ปิ่นเกล้ามาเปิด
Blueplanet
tooyen

โพสต์ที่ 109

ถ้ามีหุ้นที่เงินสด+เงินลงทุนชั่วคราว+เงินลงทุนตราสารหนี้แล้วลบหนี้สินทั้งหมดหารด้วยจำนวนหุ้นแล้วมากกว่าราคาหุ้นในกระดานอีก จะน่าสนใจไหมครับ
tooyen ,air conditioner, electric fan
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 110

พี่โจนับหุ้นส่วนชีวิตเป็น หุ้นดี ที่"ถูกลืม"
ด้วยเหรอครับ :evil: แหมไม่รู้อาซ้อจะว่ายังไงเนอะถ้าได้มาเห็น :twisted:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
KB

โพสต์ที่ 111

tooyen เขียน:ถ้ามีหุ้นที่เงินสด+เงินลงทุนชั่วคราว+เงินลงทุนตราสารหนี้แล้วลบหนี้สินทั้งหมดหารด้วยจำนวนหุ้นแล้วมากกว่าราคาหุ้นในกระดานอีก จะน่าสนใจไหมครับ
ก็น่าสนใจครับ หุ้น net net value

แต่หลายบริษัทถึงเค้าจะมีเงินสดหรืออะไรที่แปรเป็นเงินสดก็ไม่ได้แปรว่าเค้าจะปันผลมาให้ผู้ถือหุ้นหมดนะครับ
ยังไงก็ต้องดูอนาคตของบริษัทประกอบด้วย ไม่งั้นจะติดกับดักมูลค่าได้ หุ้นที่คิดว่ามูลค่ามันถูกแต่ราคาไม่ไปไหนเลยก็มีเยอะ
อย่างหุ้นที่มีที่ดินเยอะ ซื้อมานานแล้วราคาถูก แต่บริษัทถือไว้ผ่านไป 10 ปีก็ไม่ได้ขาย อย่างนี้มูลค่าไม่ถูกระเบิดครับ
ราคาหุ้นอาจไม่ไปไหนไกล ไม่ง่ายที่จะจับจังหวะและทิศทางการเปลี่ยนแปลงของบริษัทได้
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 112

แล้วมีใครรู้บ้างครับว่ามีบริษัทหนี่งใช้ นกแสก เป็นหนี่งในกลยุทธของการดำเนินงานมาร่วม 10 ปีแล้ว :mrgreen:

ขอถามบ้างเพราะผมตอบไม่ได้ซักข้อ :rofl:
dome@perth

โพสต์ที่ 113

yoyo เขียน:พี่โจนับหุ้นส่วนชีวิตเป็น หุ้นดี ที่"ถูกลืม"
ด้วยเหรอครับ :evil: แหมไม่รู้อาซ้อจะว่ายังไงเนอะถ้าได้มาเห็น :twisted:
:B :'O :B :'O
"
sakkaphan

โพสต์ที่ 114

Paul Octopus เขียน:แล้วมีใครรู้บ้างครับว่ามีบริษัทหนี่งใช้ นกแสก เป็นหนี่งในกลยุทธของการดำเนินงานมาร่วม 10 ปีแล้ว :mrgreen:

ขอถามบ้างเพราะผมตอบไม่ได้ซักข้อ :rofl:
คำถามพี่ลูกอิสานว่าอึ้งแล้ว เจอคำถามนี้เข้าไปยิ่งอึ้ง :shock:

รอเฉลยลูกเดียว :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
perfectackle

โพสต์ที่ 115

yoyo เขียน:พี่โจนับหุ้นส่วนชีวิตเป็น หุ้นดี ที่"ถูกลืม"
ช่างคิดนะครับ ผมว่าคุณโจคงลืมนึกไป 555
ว. วีไอ อดทน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 116

blueplanet เขียน:หุ้นที่คุณโจทายปัญหา มี อยู่ 3ตัว ที่ผมอยากวิเคราะห์
จากความรู้ที่พอจำได้ และผสมเดา
KWC ที่ดิน 37ไร่ ราษฎรบูรณะ มูลค่าบัญชี 17 ล้าน น่าจะต่ำกว่าความจริง 3-400ล้าน
ตั้งแต่ปี 2551 ปัญผล โตทุกปี ปีละ ประมาณ 9% กำไรโตทุกปีอย่างต่ำ 20%
แต่ กำไรที่โต มากมาจากการขายหลักทรัพย์(ไม่รู้ว่าขายอะไร) ถ้าตัดออกกำไรจะโตน้อยมาก
ดังนั้นปันผลที่โตปีละ 9% ก็คงทำได้ไม่ตลอด
CSR ที่ดิน 400ไร่ ที่รามอินทรา ราคาที่ดินประมาณ 8 ล้าน/ไร่(วาละ 20,000 เดาเอา)
mkc 900 ล้าน มูลค่าที่ดิน 3พันล้าน ถ้าเอาที่ดินมาขายก็กำไร 3เท่า
แต่ มันเป็นสนามกร๊อฟ มีการขายค่าสมาชิกไปแล้ว สิทธิพวกนี้ จะยกเลิกได้อย่างไร
มันคงเป็นสนามกร๊อฟไปอีกนานมากๆ
ส่วนรายได้ กำไร ปันผล มีแนวโน้มลดลงตลอด
ASIA ที่น่าสนใจคือ เซียรังสิต ASIA ถือหุ้นมากกว่า 90%
ที่ดิน 87 ไร่ สัญญาเช่ายาวไปถ้ง 2592
มีพื้นที่ค้าขายมหาศาล
เหลือที่ดินอีก 50 ไร่ที่พร้อมจะพัฒนาได้อีก
แนวโน้มรายได้ค่าเช่าโตทุกปี 2551-2553 ประมาณปี ละ 5-6%(น่าจะโตได้อีกมาก)
แต่ น้ำท่วมหรือเปล่า หนี้สินค่อนข้างสูง และที่สำคัญอยู่ใก้ ฟิวเจอรังสิต
คนที่มาจากภาคเหนือจะถึงฟิวเจอรังสิตก่อน
ในเรื่องศูนย์การค้าถ้าใกล้กัน ศูนย์การค้าที่ใหญ่กว่าดีกว่า
จะกวาดลูกค้าไปก่อน เบอร์ 2 อาจจะเจ้งเอาง่ายๆ
mery king และ pata เจ้ง เพราะ central ปิ่นเกล้ามาเปิด
ขอบคุณมากครับท่าน blue ผมไม่รู้มาก่อนเลยเรื่องสมาชิกสนามกอฟ :?
นอกจากนั้นยังปล่อยไก่ตัวเบ่อเร้อ ที่จริง mkt ของ csr เป็น 900 ล้านที่บอกมา ไม่ใช่ 400 ที่ผมเข้าใจ
เห็นด้วยว่าสมาชิกสนามกอฟคงยกเลิกได้ยากจริงๆ ไม่รู้เค้าทำสัญญาอย่างไร
แต่เจ้าของ ดร.สุขุม เท่าที่เคยอ่าน ท่านบริจาคเยอะมาก และมีความสุขกับการตีกอฟ
โอกาส unlock สินทรัพย์มีน้อยมากครับ

ส่วน asia มีเซียร์รังสิตที่ทำเป็นห้างศูนย์ it ไม่น่าจะเป้าหมายเดียวกับฟิวเจอร์ครับ มีโครงการทำเฟส 2 แล้วโดยใช้ที่ดินว่างที่เหลือ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 117

tooyen เขียน:ถ้ามีหุ้นที่เงินสด+เงินลงทุนชั่วคราว+เงินลงทุนตราสารหนี้แล้วลบหนี้สินทั้งหมดหารด้วยจำนวนหุ้นแล้วมากกว่าราคาหุ้นในกระดานอีก จะน่าสนใจไหมครับ
ขอบคุณครับ ผมนึกอยู่นาน หุ้นเงินเยอะๆ
cns inet tiw spg manrin
ไม่เข้าข่ายเลย
ไปเจอตัวนึง คิดว่าใช่ไม่รู้ตัวเดียวกันหรือเปล่า
ตัวเล็กๆ แต่เท่าที่ดูน่าจะโดนน้องน้ำเล่นงานหนักในไตรมาส 4 แน่ๆ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 118

perfectackle เขียน:
ช่างคิดนะครับ ผมว่าคุณโจคงลืมนึกไป 555
สบายใจได้ครับ ไม่เข้ามาอ่านหรอก นินทาได้ตามสะดวก :mrgreen:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 119

ลูกอิสาน เขียน:ขออีกสักคำถามนะครับ

เท่าที่นึกออกนะครับ ท่านเหล่านี้ยังบริหารงานอยู่ในบริษัท
ผมแค่จำเอาไว้ ไม่อยากไปรื้อฟื้นมากมาย คนเราผิดพลาดกันได้ โดยเฉพาะเรื่องเงินทอง
ที่จับได้น่าจะเป็นส่วนน้อย ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ยังลอยนวล
ถ้าฝากอะไรให้กลต.ได้ อยากให้แก้ใขคนใช้อินไซเดอร์ให้มีโทษถึงติดคุก อาจจะสัก 6 เดือน
ผมมั่นใจว่าคดีแบบนี้จะลดมากกว่าครึ่ง เพราะคนที่มีโอกาสเข้าถึงเข้ามูลเหล่านี้เป็นพวกต้นทุนสังคมสูงทั้งสิ้น
สิ่งที่เค้ากลัวที่สุดคือ"นอนคุก" แค่ปรับและเสียชื่อ ไม่กลัวครับ
คณะกรรมการเปรียบเทียบที่รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังแต่งตั้งตามมาตรา 317 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์พ.ศ. 2535 ได้มีคำสั่งเปรียบเทียบกรณีใช้ข้อมูลภายในทำการซื้อขายหุ้นบมจ. มติชน (“MATI”) โดยเปรียบเทียบนายไพบูลย์ ดำรงชัยธรรม เป็นเงินจำนวน 31,776,785.64 บาท และเปรียบเทียบนางสาวพัชรี มนุญพาณิชย์ เป็นเงินจำนวน 333,333.33 บาท
คณะกรรมการเปรียบเทียบมีคำสั่งเปรียบเทียบปรับนายไพบูลย์ เฉลิมทรัพยากร นายพงศเฉลิม เฉลิมทรัพยากร นายชัยวัฒน์ เครือชะเอม กรณีขายหุ้นบริษัท ยูนิค ไมนิ่ง เซอร์วิสเซส จำกัด (มหาชน) (“UMS”) และใบสำคัญแสดงสิทธิซื้อหุ้นสามัญ (“UMS-W1”) โดยอาศัยข้อมูลที่ได้จากการเป็นผู้บริหารของ UMS ก่อนที่ข้อมูลนั้นจะเปิดเผยต่อประชาชน และนางสาวภัทรา เฉลิมทรัพยากร ในฐานะผู้ให้ความช่วยเหลือ โดยมีคำสั่งเปรียบเทียบปรับนายไพบูลย์ เป็นจำนวนเงิน 5,363,120.64 บาท นายพงศเฉลิม เป็นจำนวนเงิน 1,296,010.44 บาท นายชัยวัฒน์ เป็นจำนวนเงิน 3,723,416.40 บาท และนางสาวภัทรา เป็นจำนวนเงิน 333,333.33 บาท
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 120

Paul Octopus เขียน:แล้วมีใครรู้บ้างครับว่ามีบริษัทหนี่งใช้ นกแสก เป็นหนี่งในกลยุทธของการดำเนินงานมาร่วม 10 ปีแล้ว :mrgreen:

มันเป็นยังไงครับท่านพอล กลยุทธ์"นกแสก"เพิ่งเคยได้ยิน ขอคำชี้แนะด้วยครับ :)

ผมหมดมุกถาม อยาก"ตอบ"บ้างครับ ท่านใดมีคำถาม ลองถามสนุกกันดู