"หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ohiotour
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 211

ข้อ. 4. ผมขอตอบว่า thcom. ครับ ส่วนข้ออื่นขอคิดก่อนครับ :D
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

Re: "หุ้นดี ที่ถูกลืม" "หุ้นดีที่ถูกมองข้าม"

โพสต์ที่ 212

dome@perth เขียน:เห็นกระทู้ซาลง ขอดันอีกที :D
ตอบไม่ได้ ตอบไม่ถูก เลยขอถามบ้างดีกว่า...ฮ่า

1. หุ้นอะไรบ้างที่ไปเทคโอเวอร์กิจการ จากตลาดต่างประเทศ
2. หุ้นอะไรบ้างที่โดน กิจการต่างประเทศ เทคโอเวอร์
3. หุ้นอะไรบ้างที่เปลี่ยน แนวธุรกิจจาก เทาๆ เป็น ขาวๆ
4. หุ้นอะไรมีโรงงานอยู่นอกโลก :D

อยากร่วมสนุกกับพี่ๆเหมือนกัน
แต่อายที่ความรู้เรายังน้อย เอาเป็นว่าตอบสนุกๆพี่ๆอย่าหัวเราะเยาะผมน๊ะครับ.. :oops:

1.TUF ,MINT
2.TMB
3.JAS
4.ขอลอก THCOM ด้วยคนครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 213

dome@perth เขียน:เห็นกระทู้ซาลง ขอดันอีกที :D
ตอบไม่ได้ ตอบไม่ถูก เลยขอถามบ้างดีกว่า...ฮ่า

1. หุ้นอะไรบ้างที่ไปเทคโอเวอร์กิจการ จากตลาดต่างประเทศ
2. หุ้นอะไรบ้างที่โดน กิจการต่างประเทศ เทคโอเวอร์
3. หุ้นอะไรบ้างที่เปลี่ยน แนวธุรกิจจาก เทาๆ เป็น ขาวๆ
4. หุ้นอะไรมีโรงงานอยู่นอกโลก :D
ข้อ 2. BSEC ครับ
Tungkung

โพสต์ที่ 214

1. IVL. BANPU. TCB
2. KIMENG INOX
3.
4. THCOM
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 215

กระทู้วิ่งเร็วมากเลยครับพี่โดม ตอนนี้เริ่มซาไปบ้าง อาจจะอยู่ใน stage 2 ของ Reflexivity (เข้ามาพูดแทนน้องซุนเซ็ก อิอิ) ขอบคุณพี่โจมากครับที่เข้ามาจุดประเด็นถามตอบ ให้ได้ไปทำการบ้านกัน :mrgreen:

ว่าแต่ว่า "แนวธุรกิจเทาๆ" ที่พี่โดมหมายถึง ยกตัวอย่างเช่นทำอะไรเหรอครับ?
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 216

3.น่าจะเป็น KAMART จากธุรกิจเทาๆจับเครื่องสำอางค์เกาหลี ตอนนี้หน้าเด้งแล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 217

ลูกอิสาน เขียน:3.น่าจะเป็น KAMART จากธุรกิจเทาๆจับเครื่องสำอางค์เกาหลี ตอนนี้หน้าเด้งแล้ว
:bow: :bow: :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 218

ข้อหนึ่งมีหลายบริษัทกว่านี้นะครับ
MINT หนึ่งในนั้นด้วย
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 219

dome@perth เขียน:
ลูกอิสาน เขียน:3.น่าจะเป็น KAMART จากธุรกิจเทาๆจับเครื่องสำอางค์เกาหลี ตอนนี้หน้าเด้งแล้ว
:bow: :bow: :bow:
พระเจ้า ขนาดผมกำลังอ่าน 56-1 ตัวนี้อยู่(ตอนนี้เลย) ยังไม่ได้คิดถึงหุ้นตัวนี้เลยนะเนี่ย
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 220

นอกเรื่องนิดหนึ่งครับ เพราะอาจจะไม่ตรงกับกระทู้ แต่อยากรู้ว่าจะมีใครตอบได้หรือเปล่า :mrgreen:

การประชุมผถห.บริษัทใด ที่ผู้ถือหุ้นจะขอใช้สิทธิ์เอารองเท้าปาใส่ผบห.จนโดนเชิญออกจากห้องประชุม
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 221

perfectackle เขียน:วันประชุมผู้ถือหุ้นน่าจะแจกให้ผู้ประชุมหนุ่มๆบ้างนะครับ ทีละเล่มหรือสองเล่ม
ผมว่าให้เค้าช่วยจ่ายปันผลผถห.บ้างน่าจะดีกว่าครับ ทั้ง ML MIDA กำไรทุกปี ไม่มีขาดทุนสะสม แต่ไม่เคยจ่ายเงินปันผลเลย จนผมชักไม่แน่ใจว่าเค้าจะทำอย่างเบิร์กไชร์ของปู่บัฟเฟตต์หรือเปล่า
"Become a risk taker, not a risk maker"
Inertia

โพสต์ที่ 222

leky เขียน:นอกเรื่องนิดหนึ่งครับ เพราะอาจจะไม่ตรงกับกระทู้ แต่อยากรู้ว่าจะมีใครตอบได้หรือเปล่า :mrgreen:

การประชุมผถห.บริษัทใด ที่ผู้ถือหุ้นจะขอใช้สิทธิ์เอารองเท้าปาใส่ผบห.จนโดนเชิญออกจากห้องประชุม
รู้แต่ประธานาธิบดีที่โดนรองเท้าปาใส่อะครับ :B

http://www.youtube.com/watch?v=duLds-TZMGw
taam59

โพสต์ที่ 223

N-park อ๊ะเป่า
สุดมือสอยก็ปล่อยมันไป
leky

โพสต์ที่ 224

taam59 เขียน:N-park อ๊ะเป่า
ถูกต้องครับ :D

http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000048788

บางครั้งการอ่านรายงานประจำปีเราจะได้ข้อมูลแบบหนึ่ง แต่การอ่านรายงานการประชุมผถห.เราจะได้ข้อมูลอีกมิติหนึ่ง เท่าที่ผมสังเกตบางครั้งจะมีข้อมูลในเชิงลบที่บางครั้งเราจะไม่มีทางได้ยินจากสื่อที่บ.ต้องการจะนำเสนอ แต่เนื่องจากเป็นการประชุมที่มีผถห.เข้าไปถามคำถามสด ทำให้ผบห.ยากที่จะหลีกเลี่ยงการตอบคำถาม หรือแม้แต่ข้อมูลในเชิงบวกเช่นการขยายกำลังการผลิต แผนการล้างขาดทุนสะสม ซึ่งเป็นปัจจัยในเชิงบวก หลายบ.มีข้อมูลเหล่านี้อยู่ในบันทึกการประชุมซึ่งบางครั้งเรื่องเหล่านี้มีผลต่อรายได้ กำไรหรือการจ่ายเงินปันผลในอนาคตครับ
leky

โพสต์ที่ 225

leky เขียน:
taam59 เขียน:N-park อ๊ะเป่า
ถูกต้องครับ :D

http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000048788

บางครั้งการอ่านรายงานประจำปีเราจะได้ข้อมูลแบบหนึ่ง แต่การอ่านรายงานการประชุมผถห.เราจะได้ข้อมูลอีกมิติหนึ่ง เท่าที่ผมสังเกตบางครั้งจะมีข้อมูลในเชิงลบที่บางครั้งเราจะไม่มีทางได้ยินจากสื่อที่บ.ต้องการจะนำเสนอ แต่เนื่องจากเป็นการประชุมที่มีผถห.เข้าไปถามคำถามสด ทำให้ผบห.ยากที่จะหลีกเลี่ยงการตอบคำถาม หรือแม้แต่ข้อมูลในเชิงบวกเช่นการขยายกำลังการผลิต แผนการล้างขาดทุนสะสม ซึ่งเป็นปัจจัยในเชิงบวก หลายบ.มีข้อมูลเหล่านี้อยู่ในบันทึกการประชุมซึ่งบางครั้งเรื่องเหล่านี้มีผลต่อรายได้ กำไรหรือการจ่ายเงินปันผลในอนาคตครับ
เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ผมเคยสนใจหุ้นตัวหนึ่ง ซึ่งดูแล้วน่าจะดีเพราะมีแนวโน้มที่ต้นทุนการผลิตจะลดลงมาก แต่พอเข้าไปอ่านรายงานการประชุมกลับพบเรื่องในเชิงลบหลายอย่างทั้งการขายที่ดินในราคาที่น่าสงสัยว่าจะถูกกว่าราคาตลาด ผบห.ระดับสูงฝ่ายการเงินลาออก คดีแรงงาน เงินประกันอุบัติภัยที่มีการเอาเงินส่วนหนึ่งไปให้บ.แม่ ซึ่งคำถามเหล่านี้เกิดจากผถห.ที่เข้าไป "บอมบ์" ถามใส่ผบห. จนเกิดอาการ "ไปไม่เป็น" จนต้องพยายามปิดการประชุม ผมเลยเลิกสนใจหุ้นตัวนั้นเลยครับ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 226

ลูกอิสาน เขียน:คำตอบนะครับ...

1.csr มีที่ดินสนามกอฟแถวกรุงเทพกรีฑาประมาณ 400 ไร่ เป็นขุมทรัพย์ที่เจ้าของไม่ยอมปลดปล่อย ส่วน ci มีที่ดินแถวลาดกระบัง 1000 ไร่ แต่เข้าใจว่าเป็นบริษัทร่วมที่ถือหุ้นไม่เยอะนะครับ

2.smit ขายมีด Toyo knife บริษัทนี้มีหลายแผนก ยังมีขายเหล็กแม่พิมพ์ นายหน้าเครื่องจักร ขายเลื่อย เหล็กชุบแข็ง

3.ptt ลงทุนบริษัทที่สิงคโปร์ที่มีสัปมทานปลูกปาล์มแถวกะลิมันตัน

4.tasco มีบริษัทย่อยที่ทำโรงกลั่นยางมะตอยที่มาเล เข้าใจว่ายังมีปัญหาเรื่องการฟ้องร้องกับหุ้นส่วนมาเล

ขอบคุณ sithai ครับ ผลิตเมลาลีนที่กำลังการผลิตมากที่สุดในโลก

ข้อ 5 ยังไม่มีใครตอบได้ ใบ้อีกหน่อยว่าเป็นบริษัทร่วมที่สร้างกำไรเท่าๆกับบริษัทแม่

ถามเป็นชุดสุดท้ายจริงๆ คนที่ตอบได้หมด น่าจะเก่งมากๆๆๆๆ :bow: :bow:

1.บริษัทอะไรเอ่ยทำธุรกิจในโอมาน (ที่ไม่ใช่ pttepนะ)
2.มีโรงงานอยู่ที่อินเดีย
3.ทำบ้านจัดสรร มีโรงงานกระดาษ และสุดท้ายทำโรงเย็บผ้า ไม่เกี่ยวข้องกันสักนิด แต่มีบริษัทอย่างนี้จริงๆ...
4.ข้อนี้อาจจะยากหน่อย หุ้นที่ผมอยากจะถือไปตลอดชีวิตคือหุ้นอะไร
เข้ามาเดาคำตอบข้อ4ครับ
(แต่ไม่รู้ว่าเป็นมุขพี่โจหรือเปล่า)

ขอเดา2คำตอบน๊ะครับ เอาเป็น OFM กับ SCBLIF ครับ

ปล.ถ้าบังเอิญผมเดาถูก รบกวนพี่โจตอบคำถามให้ผมซักคำถามได้ไม๊ครับว่า...
อีก1-2ปีข้างหน้าหุ้นตัวไหนที่พี่โจคาดว่ากำไรจะโตกว่าปัจจุบันมากที่สุด :mrgreen:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 227

ผมว่ากระทู้นี้ส่งผลให้เกิดห้องใหม่ๆ ในร้อยคนร้อยหุ้นนะครับ อย่างน้อยก็2ห้องเเล้วนะ

ข้าน้อยขอคาระวะ 1 จอก :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 228

เล่นด้วยครับ
จงบอกหุ้นที่มีสินค้าเกี่ยวข้องกับทารกมา 3 ตัว... ติ๊กต๊อกๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Mr.Children

โพสต์ที่ 229

yoyo เขียน:เล่นด้วยครับ
จงบอกหุ้นที่มีสินค้าเกี่ยวข้องกับทารกมา 3 ตัว... ติ๊กต๊อกๆ
1. DSGT
2. MOONG
3. นึกไม่ออกละ THIP ละกัน (ถุงเก็บน้ำนม)
Mr.Children

โพสต์ที่ 230

cheychenko เขียน:
1. DSGT
2. MOONG
3. นึกไม่ออกละ THIP ละกัน (ถุงเก็บน้ำนม)
อ่อ แล้วก็ลืมไป SPC จัดจำหน่าย KODOMO :)
dome@perth

โพสต์ที่ 231

เก่งจัง

ถามสนุกๆนะครับ

หุ้นอะไรเอ่ย เนื้อไม่ได้กินเอาหนังมารองนั่ง

:D
"
puksf

โพสต์ที่ 232

dome@perth เขียน:เก่งจัง

ถามสนุกๆนะครับ

หุ้นอะไรเอ่ย เนื้อไม่ได้กินเอาหนังมารองนั่ง

:D
CPL หรือ IHL ใช่หรือเปล่าครับ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
sico gun

โพสต์ที่ 233

CWT
kong_kang69

โพสต์ที่ 234

ร่วมแจมนะครับ

Q : หุ้นตัวไหนเอ่ยมี รายได้ทั้งปี มากกว่า Mk.cap 18 เท่า ขึ้นไป ?

ใครหาตัวเลข จำนวนเท่า ได้มากสุดชนะ ?
dome@perth

โพสต์ที่ 235

sico gun เขียน:CWT
:bow:
"
Mr.Children

โพสต์ที่ 236

kong_kang69 เขียน:ร่วมแจมนะครับ

Q : หุ้นตัวไหนเอ่ยมี รายได้ทั้งปี มากกว่า Mk.cap 18 เท่า ขึ้นไป ?

ใครหาตัวเลข จำนวนเท่า ได้มากสุดชนะ ?
ลองตอบดูนะครับ

PYT
รายได้ปี 2553 7,038.53 ลบ.
Mk.cap 135 ลบ.
ประมาณ 52 เท่า :D

ปล. PE 0.18 :shock:
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 237

1. DSGT
2. MOONG
อ่อ แล้วก็ลืมไป SPC จัดจำหน่าย KODOMO :)
:bow: .... thip ถูกต้องแล้วครับ.... แต่ผมนึกไม่ถึง spc จริงๆ... นับถือๆ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
sico gun

โพสต์ที่ 238

ถามมาอีกเถิดครับ.......พลีส

ถึงตอบไม่ได้ก็จะพยายาม

จะได้ไม่รู้สึกว่าเราอยู่คนเดียว
การอยู่คนเดียว..บางความรู้สึกทำให้เราไม่มีแรงกระตุ้นที่จะหาความรู้
เพราะเราถามตัวเราเอง เราตอบตัวเราเอง ย่อมหนีไม่พ้นวิธีคิดที่จะเข้าข้างตัวเอง กระทู้นี้มีผู้มีความรู้มากกว่าเรามาถามเรา เรารู้สึกดี ที่เหมือนมีคนสนใจเรา พร้อมจะสอนเรา ทำให้เราพัฒนาความรู้ได้

..เพราะ ฉะนั้น.....โปรดถามมาอีกเถิดครับ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 239

sico gun เขียน:ถามมาอีกเถิดครับ.......พลีส

ถึงตอบไม่ได้ก็จะพยายาม

จะได้ไม่รู้สึกว่าเราอยู่คนเดียว
การอยู่คนเดียว..บางความรู้สึกทำให้เราไม่มีแรงกระตุ้นที่จะหาความรู้
เพราะเราถามตัวเราเอง เราตอบตัวเราเอง ย่อมหนีไม่พ้นวิธีคิดที่จะเข้าข้างตัวเอง กระทู้นี้มีผู้มีความรู้มากกว่าเรามาถามเรา เรารู้สึกดี ที่เหมือนมีคนสนใจเรา พร้อมจะสอนเรา ทำให้เราพัฒนาความรู้ได้

..เพราะ ฉะนั้น.....โปรดถามมาอีกเถิดครับ
จัดให้ครับ
บริษัทใหนในตลาดหลักทรัพย์ที่มีฐานการผลิตอยู่ในประเทศเยอรมันนี ?
OMAC

โพสต์ที่ 240

จัดให้ครับ
บริษัทใหนในตลาดหลักทรัพย์ที่มีฐานการผลิตอยู่ในประเทศเยอรมันนี ?

Delta รึเปล่าครับคุ้นๆ