หุ้นที่ดีที่สุด ในดวงใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lb
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นที่ดีที่สุด ในดวงใจ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ ทุก ๆ ท่าน ที่เข้ามาในโพส์นี้ ผมรบกวนขอข้อมูลหุ้นที่ท่านคิด และคำนวณแล้วว่า

เป็นหุ้นที่ราคาในตลาดถูก + ปันผลในอัตราที่ดี + มีอนาคต + ผู้บริหารงาน มีจริยธรรม ดี

ตัวอย่างในความคิดนะครับ หุ้นราคา 3.-บาท เมื่อเทียบกับราคาหุ้น 5.-บาท ราคา5.-บาทอาจจะถูกกว่าและดีกว่าก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
Try to find a  good company.
navapon

Re: หุ้นที่ดีที่สุด ในดวงใจ

โพสต์ที่ 2

เข้าใจว่า จขกท. ขอหุ้นหรือเปล่าครับ ที่นี่ไม่แนะนำใบ้หุ้นกันนะครับ
เพราะบางทีคนแนะนำ แนะแล้วหุ้นดันตกแล้วจะโกรธเคืองกันเปล่าๆ
เลือกหุ้นด้วยตัวเองดีกว่าครับ พยายามศึกษาเยอะเดี๋ยวก็เลือกหุ้นเป็นเอง
หรือลองเข้าร้อยคนร้อยหุ้นดูครับ สนใจตัวไหนก็เข้าไปศึกษาข้อมูลกันได้เลย

ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษนะครับ :D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
lb

โพสต์ที่ 3

navapon เขียน:เข้าใจว่า จขกท. ขอหุ้นหรือเปล่าครับ ที่นี่ไม่แนะนำใบ้หุ้นกันนะครับ
เพราะบางทีคนแนะนำ แนะแล้วหุ้นดันตกแล้วจะโกรธเคืองกันเปล่าๆ
เลือกหุ้นด้วยตัวเองดีกว่าครับ พยายามศึกษาเยอะเดี๋ยวก็เลือกหุ้นเป็นเอง
หรือลองเข้าร้อยคนร้อยหุ้นดูครับ สนใจตัวไหนก็เข้าไปศึกษาข้อมูลกันได้เลย

ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษนะครับ :D :D :D
ถูกแล้วครับว่าเข้าใจผิด ผมต้องการรู้ว่าคนอื่น ๆ มีแนวคิดในการตัดสินใจเลือกหุ้น ตัวนั้น ๆ เพราะอะไร มีเหตุและผลอย่างไร เหมือนหรือต่างกับที่ผมคิดหรือไม่ และอย่างไร ตัวอย่างเช่น ตัวKYE เมื่อสองปีก่อนราคาอยู่ที่ 50-65 บาทไม่เคยเกิน 70.-บาท/หุ้น ถือว่าราคาถูก ต่ำกว่ามูลค่าทางบัญชีมาก ปันผลดี แต่บางคนไม่ค่อยถูกใจผู้บริหารชาวญี่ปุ่นในการจัดการบัญชี ทำให้หุ้นไม่น่าลงทุน และไม่ค่อยมีคนสนใจ แล้วมาวันหนึ่ง ราคาหุ้นก็พุ่ง ๆ จนจำต้องขายไป เพราะคิดว่าได้กำไรเยยะเท่าตัวแล้ว ( ทั้ง ๆ ที่ราคาอาจจะยังถูกอยู่ ? ก็ได้ ) แต่เพราะซื้อมาถูกเกินไปเลยต้องขายเพราะกำไรเกินงามแล้ว แต่หากถือต่อมาอีกสองถึงสามสัปดาห์ ก็จะได้กำไรอีกเกือบเทาที่ขายไป นี่จึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่จะมาขอดูความเห็นว่า คนอื่น ๆ เลือกหุ้นเพราะอะไร หากได้ตัวอย่าง KYE ที่ซื้อตอน 130.-บาท ซื้อเพราะอะไร ขอเหตุผลนะตอนซื้อนะครับ ไม่ขอเหตุผลย้อนหลังว่าราคาอยู่ที่ 200 นะครับ ขอบคุณ
lb

โพสต์ที่ 4

เพื่อความสบายใจ ไม่ต้องบอกซื่อหุ้นก็ได้นะครับ เพียงแต่บอกว่าดูอย่างไรก็ได้ครับ
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 5

1. ต้องมีกำไร>5000ล้าน (ตัวเล็กๆทำ.400ยาก เพราะต้องตีลูกครั้งละ> 20-50% ของ Port)
2. Relatively Unpopular Large Company หรือ "ม้านอกสายตา"
(เพราะยัง70% ปู่เบ็น.."ม้าเต็งหนึ่ง หรือ Spotlight" ราคามักสูงไป MOS มีน้อย)
3. ทั้ง ROE และ ROA เฉลี่ย 3ปี >12%(ยุค hyper inflation แล้ว โตน้อยๆไปก็ไม่ไหว)
4. ***Super Strong and Simple Balance Sheet*** แบบ กำไร5000 แต่งบหนากว่า 20000 เพราะมี บ.ลูกหุ้นไข้วไปมาไม่เอา
5. ฺีBusiness Model of Stable Position( little change) + Wide Moat + Number1 or 2 + 40%+ Marketshare
6. Free Float >30% น้อยกว่า 70% (= มี Volumn พอควร ไม่มากไม่น้อย)
7. ไม่เป็น หุ้น Commodities โภคภัณฑ์(เพราะต้องการถือ มากกว่า 5-100ปี)
8. upside 5ปี เฉลี่ยต้อง มากกว่า 24% ต่อปี. มองเห็นชัว.
9. ยังหา..อยู่จ๊ะ
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 6

Long-term competitive advantage in a stable industry is what we seek in a business. If that comes
with rapid organic growth, great. But even without organic growth, such a business is rewarding.
It’s better to have a part interest in the Hope Diamond than to own all of a rhinestone.
But if a business requires a superstar to produce great results, the business itself cannot be deemed
great. A medical partnership led by your area’s premier brain surgeon may enjoy outsized and growing
earnings, but that tells little about its future. The partnership’s moat will go when the surgeon goes. You
can count, though, on the moat of the Mayo Clinic to endure, even though you can’t name its CEO.
p.6-8
http://www.berkshirehathaway.com/2007ar/2007ar.pdf
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul Octopus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

imerlot เขียน:
Long-term competitive advantage in a stable industry is what we seek in a business. If that comes
with rapid organic growth, great. But even without organic growth, such a business is rewarding.
It’s better to have a part interest in the Hope Diamond than to own all of a rhinestone.
But if a business requires a superstar to produce great results, the business itself cannot be deemed
great. A medical partnership led by your area’s premier brain surgeon may enjoy outsized and growing
earnings, but that tells little about its future. The partnership’s moat will go when the surgeon goes. You
can count, though, on the moat of the Mayo Clinic to endure, even though you can’t name its CEO.
p.6-8
http://www.berkshirehathaway.com/2007ar/2007ar.pdf
อันนี้ดีครับคุณ imerot แต่มันก็ดูจะกว้างมากสำหรับคนที่ยังไม่มีประสบการ
แต่อันที่คุณ imerot เขียนก่อนหน้าที่เป็นข้อกำหนดแบบชัดเจน มันก็ดูจะโหดไปหน่อย คือคงหาหุ้นแบบนี้แทบไม่ได้เลย :mrgreen:
แต่ถ้ามีแบบนั้นจริงๆ ช่วย pm มาบอกหน่อยถือว่าเป็นการแผ่เมตตากับเพื่อนผู้โง่เขลาด้วยแล้วกัน :B
navapon

โพสต์ที่ 8

:D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

แบบนี้เขาเรียกหุ้นเมียแต่งครับ
ห้ามคิดนอกใจ :mrgreen:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
lb

โพสต์ที่ 10

imerlot เขียน:1. ต้องมีกำไร>5000ล้าน (ตัวเล็กๆทำ.400ยาก เพราะต้องตีลูกครั้งละ> 20-50% ของ Port)
2. Relatively Unpopular Large Company หรือ "ม้านอกสายตา"
(เพราะยัง70% ปู่เบ็น.."ม้าเต็งหนึ่ง หรือ Spotlight" ราคามักสูงไป MOS มีน้อย)
3. ทั้ง ROE และ ROA เฉลี่ย 3ปี >12%(ยุค hyper inflation แล้ว โตน้อยๆไปก็ไม่ไหว)
4. ***Super Strong and Simple Balance Sheet*** แบบ กำไร5000 แต่งบหนากว่า 20000 เพราะมี บ.ลูกหุ้นไข้วไปมาไม่เอา
5. ฺีBusiness Model of Stable Position( little change) + Wide Moat + Number1 or 2 + 40%+ Marketshare
6. Free Float >30% น้อยกว่า 70% (= มี Volumn พอควร ไม่มากไม่น้อย)
7. ไม่เป็น หุ้น Commodities โภคภัณฑ์(เพราะต้องการถือ มากกว่า 5-100ปี)
8. upside 5ปี เฉลี่ยต้อง มากกว่า 24% ต่อปี. มองเห็นชัว.
ขอบคุณครับ ผมว่าสุดยอดปารถนา หาเจอต้องช่วยบอกต่อ
lb

โพสต์ที่ 11

lb เขียน:
imerlot เขียน:1. ต้องมีกำไร>5000ล้าน (ตัวเล็กๆทำ.400ยาก เพราะต้องตีลูกครั้งละ> 20-50% ของ Port)
ขอบคุณครับ ผมว่าสุดยอดปารถนา หาเจอต้องช่วยบอกต่อ

แล้วท่านทั้งหลาย ที่เข้าในในกระดานนี้ ที่ท่านลงทุนซื้อหุ้นอยู่ในปัจจุบัน ท่านใช้แนวคิดอย่างไร ในการตัดสินใจซื้อ / ขายก็ได้ครับ ? หรือทำตามที่โบรกเกอร์แนะนำ ขอบคุณอีกครั้งเป็นการล่วงหน้าครับ สำหรับข้อคิดเห็นที่จะมีเพิ่มครับ ข้อคิดเห็นของท่านอาจจะเป็นประกายให้คนอ่านได้คิด และมีความสุขในการลงทุนเพิ่มก็ได้นะครับ
โพสต์โพสต์