สำหรับคนที่ฐานภาษีน้อย จะไล่ซื้อหุ้นปันผลไปเรื่อยๆเพื่อเครดิ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
present105
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สำหรับคนที่ฐานภาษีน้อย จะไล่ซื้อหุ้นปันผลไปเรื่อยๆเพื่อเครดิ

โพสต์ที่ 1

สำหรับคนที่ฐานภาษีน้อย จะไล่ซื้อหุ้นปันผลไปเรื่อยๆเพื่อเครดิตภาษีดีไหมครับ
เช่น เราไล่ซื้อหุ้น A-E ตามลำดับ โดยซื้อหุ้น A ก่อน แล้วพอหุ้น A ขึ้น XD เราขาย แล้วมาซื้อหุ้น B ไปเรื่อยๆ

หุ้น A xd วันที่ 15/12
หุ้น B xd วันที่ 17/12
หุ้น C xd วันที่ 19/12
หุ้น D xd วันที่ 21/12
หุ้น E xd วันที่ 24/12

พี่ๆโปรดชี้แนะด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 25

Re: สำหรับคนที่ฐานภาษีน้อย จะไล่ซื้อหุ้นปันผลไปเรื่อยๆเพื่อเ

โพสต์ที่ 2

เคยได้ยินนักลงทุนร่นเก่าๆสมัยก่อนวิกฤติ 2540 พูดถึงเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่ซื้อขายหนึ่งวันกอน XD เพราะราคามันจะตอบรับปันผลไปแล้ว วิํธีที่มักทำกันคือเข้าไปซื้อหุ้นก่อน 2-3 เดือน ก่อนราคาจะขึ้นไปสูง แล้วขายหลังจากขึ้น XD สักพักเพื่อรอให้ราคาขึ้นมาจากหลัง XD บ้าง

ผมลองทำดูบ้างแต่ได้กำไรมาเทียบกับเงินลงทุนค่อนข้างน้อย คิดๆดูถ้าจังหวะสมบูรณ์แบบมาก ปีหนึ่งจะเก็บได้ 4-5 ตัว ถ้าปันผล 5% ก็จะได้รวมแล้ว 20-25% แต่ความเสี่ยงถ้าพื้นฐานราคาไม่นิ่งและเวลาที่เอาไปใช้อาจเก็งปันผลอาจไม่คุ้มเวลา และในความเป็นจริงจะทำไม่ค่อยได้เพราะมันมักประกาศ XD ใกล้ๆกัน

ถ้าเปลี่ยนไปลงพื้นฐานมั่นคง เติบโต 15% ปันผล 5% ก็ได้พอๆกันแต่เสี่ยงน้อยกว่ามาก
Vi IMrovised
present105

Re: สำหรับคนที่ฐานภาษีน้อย จะไล่ซื้อหุ้นปันผลไปเรื่อยๆเพื่อเ

โพสต์ที่ 3

ครับ คือปันผลแบบนี้ ผมรวม เครดิตภาษีไป ร่วมด้วยอะครับ น่าจะทำให้ผลตอบแทนดีขึ้น พอสมควร
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 4

ผมก็เคยใช้วิธีนี้ตอนเงินน้อยๆนะครับ ได้ผลพอสมควร
ซื้อตอนปิดก่อน xd 1 วัน ขายวัน xd
ปกติราคาหุ้นจะลดพอๆกับปันผล แต่เราได้เครดิตภาษี
ลองคิดดูว่าถ้าฐานไม่ต้องเสียภาษี เราจะได้ส่วนต่างประมาณ 40% ของเงินปันผลทีเดียว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
1154
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ชักน่าสนใจครับ แล้วสรรพากรเค้ายังไม่เห็นช่องตรงนี้ใช่มั้ยครับ
present105

โพสต์ที่ 6

ลูกอิสาน เขียน:ผมก็เคยใช้วิธีนี้ตอนเงินน้อยๆนะครับ ได้ผลพอสมควร
ซื้อตอนปิดก่อน xd 1 วัน ขายวัน xd
ปกติราคาหุ้นจะลดพอๆกับปันผล แต่เราได้เครดิตภาษี
ลองคิดดูว่าถ้าฐานไม่ต้องเสียภาษี เราจะได้ส่วนต่างประมาณ 40% ของเงินปันผลทีเดียว
เรียนถามพี่ครับ
ผมสงสัยที่ เราจะได้ส่วนต่างประมาณ 40% ครับ เพราะเครดิตภาษี ได้ที่ 30% ใช่ไหมครับ
พี่กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ
sipoonya
Verified User

โพสต์ที่ 7

ผมประมาณไว้คร่าวๆนะครับ สำหรับคนที่รายได้ไม่อยู่ในฐานที่ต้องเสียภาษี
น่าจะได้เครดิตภาษีคืน ประมาณนี้ครับ
จากสูตร x/(100-x) โดย x = อัตราภาษีที่บริษัทจ่าย
ภาษีที่บริษัทเสีย(x)____เครดิตภาษีได้(กี่%ของเงินปันผล)
37________________58.7
30________________42.9
25________________33.3
23________________29.9 (อันนี้สำหรับ เผื่ออนาคต 55)
20________________25.0
ตัวอย่าง
บริษัทจ่ายภาษี 30% เราได้ปันผลมา 1,000 บาท ถ้าเราอยู่ในฐานไม่เสียภาษี
ก็น่าจะเครติตได้เพิ่ม 42.9% เท่ากับเราจะได้เงิน 1,000 X 1.429 = 1,429 บาท
(รอท่านผู้รู้มาบอกอีกทีครับ ผมก็ไม่ชัวร์มาก)
Sixth Sense Investor
gainer

โพสต์ที่ 8

sipoonya เขียน:ผมประมาณไว้คร่าวๆนะครับ สำหรับคนที่รายได้ไม่อยู่ในฐานที่ต้องเสียภาษี
น่าจะได้เครดิตภาษีคืน ประมาณนี้ครับ
จากสูตร x/(100-x) โดย x = อัตราภาษีที่บริษัทจ่าย
ภาษีที่บริษัทเสีย(x)____เครดิตภาษีได้(กี่%ของเงินปันผล)
37________________58.7
30________________42.9
25________________33.3
23________________29.9 (อันนี้สำหรับ เผื่ออนาคต 55)
20________________25.0
ตัวอย่าง
บริษัทจ่ายภาษี 30% เราได้ปันผลมา 1,000 บาท ถ้าเราอยู่ในฐานไม่เสียภาษี
ก็น่าจะเครติตได้เพิ่ม 42.9% เท่ากับเราจะได้เงิน 1,000 X 1.429 = 1,429 บาท
(รอท่านผู้รู้มาบอกอีกทีครับ ผมก็ไม่ชัวร์มาก)
ตามที่คำนวณเลยครับ ยิ่งบริษัทไหนเสียภาษีในอัตราสูง ๆ เช่น 30% ก็ยิ่งดีสำหรับคนที่ซื้อหุ้นเพื่อหวังเครดิตภาษีเพราะได้คืนเยอะขึ้น แต่ถ้า 50% เหมือนว่าเค้าจะไม่ให้ขอเครดิตภาษีคืน

(อัตรา 37% น่าจะเป็นอัตรภาษีสำหรับบุคคลธรรมดานะ ไม่ใช่นิติบุคคล)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 9

present105 เขียน:
ลูกอิสาน เขียน:ผมก็เคยใช้วิธีนี้ตอนเงินน้อยๆนะครับ ได้ผลพอสมควร
เรียนถามพี่ครับ
ผมสงสัยที่ เราจะได้ส่วนต่างประมาณ 40% ครับ เพราะเครดิตภาษี ได้ที่ 30% ใช่ไหมครับ
พี่กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ
ใช่ครับ
ถ้าได้ปันผลที่จ่ายจากภาษีนิติน้อยกว่า 30%
เครดิตภาษีที่จะขอคืนได้ก็ลดหลั่นกันไปครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ตรงนี้ผมว่าเป็นแค่น้ำจิ้มไม่ไช่อาหารหลักครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
SunShine@Night

โพสต์ที่ 11

เพิ่งใช้วิธีนี้เมื่ิอสิ้นปีที่ผ่านมา

ผลคือได้ค่่าโทรฟรีปีกว่าๆ ครับ^^
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

ถ้าผมมีพอร์ตน้อยๆนะ
เช่น สัก 2 แสนบาท

พอถึงเดือน มีนา-พฤษภา ของทุกปี เป็นฤดูล่าเงินปันผล
ผมจะหุ้นที่ปันผลสัก 6% ต่อปี และเครดิตภาษีได้เยอะ ซื้อก่อนวัน xd แล้วขายวัน xd
สมมุติว่าราคาหลัง xd ลงเท่ากับปันผล แต่เราจะได้เครดิตภาษีประมาณ 40% ของปันผล
กรณีนี้เงินทุน 2 แสนบาท จะได้ปันผล 12,000 บาท เครดิตภาษี 12000*.4 = 4800 บาท
เราทำอย่างนี้กับหุ้นสัก 20 ตัว (เราทำได้เพราะหุ้นแต่ละตัว xd คนละวันกันไป)
เท่ากับว่าเราจะได้กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท (20*4800)
ทุน 2 แสน กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท หรือ 48% ต่อปีเห็นๆ :shock: ความเสี่ยงต่ำ
เดือนที่เราไม่ล่าเงินปันผล ยังสามารถลงหุ้นในหุ้น vi ได้ผลตอบแทนอีกต่างหาก

ความเสี่ยงคือ ค่าคอม ราคาหุ้นหลัง xd อาจจะลดลงมากกว่าปันผล แต่บางตัวก็ลดลงน้อยกว่า

น่าสนนะครับ จุดแข็งของคนเงินน้อย ไม่มีฐานภาษี.... :D
present105

โพสต์ที่ 13

ลูกอิสาน เขียน:ถ้าผมมีพอร์ตน้อยๆนะ
เช่น สัก 2 แสนบาท

พอถึงเดือน มีนา-พฤษภา ของทุกปี เป็นฤดูล่าเงินปันผล
ผมจะหุ้นที่ปันผลสัก 6% ต่อปี และเครดิตภาษีได้เยอะ ซื้อก่อนวัน xd แล้วขายวัน xd
สมมุติว่าราคาหลัง xd ลงเท่ากับปันผล แต่เราจะได้เครดิตภาษีประมาณ 40% ของปันผล
กรณีนี้เงินทุน 2 แสนบาท จะได้ปันผล 12,000 บาท เครดิตภาษี 12000*.4 = 4800 บาท
เราทำอย่างนี้กับหุ้นสัก 20 ตัว (เราทำได้เพราะหุ้นแต่ละตัว xd คนละวันกันไป)
เท่ากับว่าเราจะได้กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท (20*4800)
ทุน 2 แสน กำไรจากเครดิตภาษี 96,000 บาท หรือ 48% ต่อปีเห็นๆ :shock: ความเสี่ยงต่ำ
เดือนที่เราไม่ล่าเงินปันผล ยังสามารถลงหุ้นในหุ้น vi ได้ผลตอบแทนอีกต่างหาก

ความเสี่ยงคือ ค่าคอม ราคาหุ้นหลัง xd อาจจะลดลงมากกว่าปันผล แต่บางตัวก็ลดลงน้อยกว่า

น่าสนนะครับ จุดแข็งของคนเงินน้อย ไม่มีฐานภาษี.... :D
ผมลองจำลองการซื้อขายดู

เงินต้นเราจาก 2 แสน น่าจะต้องต้องลดลง ทุก 6%หรือมากกว่า(ค่าคอม ฯ) ทุกครั้งที่เราเข้าซื้อขายหุ้นด้วยนะครับ

แต่อย่างไรก็ดี วิธีนี้เป็นวิธีที่ดีมากทีเดี่ยว ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำความรู้และ แนวคิด ครับ
Belffet

โพสต์ที่ 14

สมมติเงินทุน 200,000 บาท ตามตัวอย่างพี่ลูกอีสาน ซื้อและขายหุ้นที่ปันผล 6% ทั้งหมด 20 ครั้ง

สมมติว่าเข้าซื้อและขายทุกครั้ง เงินจะลดลง 6% ตามสมมติฐานพี่ present105

นักลงทุนจะเสียเงินจากการซื้อขายหุ้น 20 รอบ ประมาณ 138,275.27 บาท (ไม่รวมค่าคอม+VAT)

นักลงทุนจะได้รับเงินปันผลเข้าบัญชีภายใน 1-2 เดือน ประมาณ 127,780.88 บาท (หลังหักภาษี 10% แล้ว)

นักลงทุนสามารถนำยอดเงินปันผลเต็มไป credit ได้ (สมมติ 40%) ได้รับเงินอีกประมาณ 56,791.50 บาท

คำนวณเป็นกระแสเงินสดบวกที่ประมาณ 46,297.11 บาท หรือคิดเป็นประมาณ 23.15% จากเงินทุน 200,000 บาท

ปล. ที่ไม่นำค่าคอมกับ VAT มารวมด้วยเพราะ 1. ค่าคอมกับ VAT ของนักลงทุนแต่ละคนอาจต่างกัน และ 2. นักลงทุนที่ขายหุ้นหลัง XD มักเผื่อค่าคอมกับ VAT ไปในราคาด้วย (กรณีคล้ายกันกับเวลาขายหุ้นตอนมีข่าว Tender Offer)

ประมาณนั้นครับ ลองต่อยอดเพิ่มเติมกันได้
present105

โพสต์ที่ 15

เสียดายปีหน้า ภาษี จะลดลงเหลือ 23% - 20% เสียดายจัง เรารู้จักกันช้าไป
Belffet

โพสต์ที่ 16

ขออนุญาตถามผู้รู้เพิ่มเติมว่า เมื่อไม่นานมานี้มีข่าวว่า กลต.มีแผนยกเลิกการเก็บภาษีเงินปันผล ถ้าอนาคตมีการยกเลิกจริง การเครดิตภาษีเงินปันผลจะยังทำได้อยู่หรือไม่ครับ?
f.escape

โพสต์ที่ 17

Belffet เขียน:ขออนุญาตถามผู้รู้เพิ่มเติมว่า เมื่อไม่นานมานี้มีข่าวว่า กลต.มีแผนยกเลิกการเก็บภาษีเงินปันผล ถ้าอนาคตมีการยกเลิกจริง การเครดิตภาษีเงินปันผลจะยังทำได้อยู่หรือไม่ครับ?
ถ้ายกเลิกการหักภาษีเงินปันผล (10%) ก็ยังคงได้เครดิตภาษีอยู่ดี
Belffet

โพสต์ที่ 18

f.escape เขียน:
Belffet เขียน:ขออนุญาตถามผู้รู้เพิ่มเติมว่า เมื่อไม่นานมานี้มีข่าวว่า กลต.มีแผนยกเลิกการเก็บภาษีเงินปันผล ถ้าอนาคตมีการยกเลิกจริง การเครดิตภาษีเงินปันผลจะยังทำได้อยู่หรือไม่ครับ?
ถ้ายกเลิกการหักภาษีเงินปันผล (10%) ก็ยังคงได้เครดิตภาษีอยู่ดี
อย่าหาว่าผมขี้สงสัยเลยนะครับ ผมงงว่า เพราะอะไรถึงยังขอคืนเครดิตภาษีเงินปันผลได้ ในเมื่อไม่มีภาษีเงินปันผลแล้วน่ะครับ? มันมีหลักการใดเป็นพื้นฐานหรือครับ?
trap

โพสต์ที่ 19

Belffet เขียน: อย่าหาว่าผมขี้สงสัยเลยนะครับ ผมงงว่า เพราะอะไรถึงยังขอคืนเครดิตภาษีเงินปันผลได้ ในเมื่อไม่มีภาษีเงินปันผลแล้วน่ะครับ? มันมีหลักการใดเป็นพื้นฐานหรือครับ?
เพราะเราขอคืนในส่วนที่บริษัทจ่ายไปแล้วไงครับ
บริษัทจ่าย 100บาท เสียภาษี 30% โดนหักไป 30บาท
เหลือเงิน 70บาท หักณ ที่จ่ายอีก 10% เป็นเงิน 7บาท
เหลือเงินสดที่เราได้รับจริง 63บาท

ที่เค้าจะยกเลิกเข้าใจว่าเป็น หักณ ที่จ่าย 10% หลังจากยกเลิกเราจะได้รับ 70บาทเต้มๆครับ
แต่สำหรับคนที่ฐานไม่ต้องเสียภาษี สามารถขอคืนส่วนของ 30บาทที่บริษัทจ่ายไว้คืนได้ครับ
"Don't look for profits; look for sources of profits" Rakesh Jhunjhunwala
sipoonya

โพสต์ที่ 20

Belffet เขียน:
f.escape เขียน:
อย่าหาว่าผมขี้สงสัยเลยนะครับ ผมงงว่า เพราะอะไรถึงยังขอคืนเครดิตภาษีเงินปันผลได้ ในเมื่อไม่มีภาษีเงินปันผลแล้วน่ะครับ? มันมีหลักการใดเป็นพื้นฐานหรือครับ?
เข้าใจว่ายกเลิก คือ ยกเลิกภาษีหัก ณ ที่จ่าย (10 %) เวลารับปันผลนะครับ
ซึ่งหมายความว่า เวลาเรารับปันผล 100 บาท จะโดนหัก ณ ที่จ่าย 10 บาท ครับ
ถ้ายกเลิกภาษีนี้ เราก็รับปันผล 100 บาทเต็ม ... (แต่ผมไม่ทราบว่าจะมีการยกเลิกเมื่อไหร่นะครับ)

ส่วนการขอเครดิตภาษีนั้น คือ การที่เราขอภาษีคืนในส่วนของที่บริษัทจ่ายไป(ภาษีนิติบุคคล)
ซึ่งโดยทั่วไปเป็นอัตราที่มากกว่าฐานภาษีที่เราต้องจ่าย (ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา) ครับ
ส่วนตัวเข้าใจว่า เพราะปันผลที่จ่ายเป็นกำไรสุทธิหลังหักภาษีด้วยครับ เท่ากับเราจ่ายภาษีไปแล้วไงครับ :)
คือเราเอาภาษีที่บริษัทจ่ายคิดย้อนกลับไปเป็น รายได้ก่อนจ่ายภาษี
แล้วเอารายได้นั้นมาคิดเป็นรายได้พึงประเมินของเรา แล้วค่อยทำการคิดภาษีปกติครับ
ซึ่งจะทำให้เราสามารถขอเครดิตภาษีจากปันผลได้ ในอัตรา x/(100-x) โดย x = อัตราภาษีที่บริษัทจ่าย

ตัวอย่างแรก
สมมุติเรามีรายได้จากปันผลเพียงอย่างเดียว จากบริษัทเดียว
เราได้ปันผล 100,000 บาท โดนหักภาษี ณ ที่จ่าย 10%
เหลือปันผลรับจริง = 100,000 - 10,000 = 90,000 บาท
บริษัทที่จ่ายปันผลเราจ่ายภาษีในอัตรา 30%
จะเครดิตภาษีเงินปันผลได้ 100,000 * [30/(100-30)] = 42,857 บาท
เพราะฉะนั้น เรามีรายได้รวม 100,000 + 42,857 = 142,857 บาท
นำรายได้ดังกล่าวมาหักค่าลดหย่อน แล้วนำไปคิดภาษี
ซึ่งยังไงเราก็อยู่ในฐานภาษี 0 - 150,000 บาท ที่ไม่ต้องจ่ายภาษีอยู่ดี
แต่เราได้จ่ายภาษีไปแล้ว เป็นจำนวน 10,000 + 42,857 = 52,854 บาท
เราก็ได้เงินคืน = 52,854 บาท จ้า

ซึ่งถ้าเป็นตามที่ว่ากันว่าจะยกเลิกภาษี ณ ที่จ่าย เราก็ยังได้เครดิตเงินปันผลอยู่ดี
เพียงแต่ว่า เราไม่ต้องไปรอเอาภาษี ณ ที่จ่าย คืน ตอนยื่นภาษี เรื่องก็จบลงด้วยประการฉะนี้แล
หวังว่าผมคงจะเข้าใจถูกนะ ฮ่าๆ
Sixth Sense Investor
Belffet

โพสต์ที่ 21

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับคำอธิบายนะครับ :D
โพสต์โพสต์