perfect stock ในปี 2555 ท่านคิดว่าเป็นกลุ่มอุตสาหกรรมใด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

perfect stock ในปี 2555 ท่านคิดว่าเป็นกลุ่มอุตสาหกรรมใด

โพสต์ที่ 1

ผมเริ่มก่อนและกันนะครับ

1.อาหาร ไม่ว่าเศรษฐกิจจะดีหรือแย่ คนก้ยังต้อง กิน ครับ

2.ค้าปลีกสมัยใหม่ ดูแนวโน้มแล้ว ใน10ปี นี้โอกาศที่จะล้มร้านพวกโมเดินเทรดยากมาก

เทรนในการบริโภคเปลี่ยนสิ้นเชิง โชว์ห่วยไม่สามารถแข่งขันได้อย่างถาวร

3.ยานยนต์ การผลิตที่ล่าช้าออกไป อาจจะทำให้กลางปี ดีมานท์น่าจะกลับมามากกว่าเดิม

4.อสังหา เป็นตัวกระตุ้นเศรษฐกิจชั้นยอด ยามที่ต้องการประคองตัวเลข GDP แต่อสังหา

แนวราบ ก้อาจจะเด่นน้อยกว่า อสังหาแนวสูง

5.ตลาด MAI กิจการบางอย่างเป็นหุ้นที่ตัวเล็กโตไว โอกาศเติบใหญ่ยังมีครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: perfect stock ในปี 2555 ท่านคิดว่าเป็นกลุ่มอุตสาหกรรมใด

โพสต์ที่ 2

ผมขอเสริมนิดนึงนะครับ

ค้าปลีกโตก็จริง แต่อยากให้ระวังเรื่อง MOS ไว้ด้วย เพราะว่าส่วนใหญ่ตอนนี้ ราคาไม่ถูกแล้ว บางตัว สะท้วนมูลค่าไปแล้ว

อสังหาบางตัวก็มีปัจจัยเสี่ยงที่คาดการยาก เช่น น้ำท่วม

ที่เหลือเห็นด้วยครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
ronnachai

Re: perfect stock ในปี 2555 ท่านคิดว่าเป็นกลุ่มอุตสาหกรรมใด

โพสต์ที่ 3

ส่วนความเห็นของผม ผมมองว่า
1. กลุ่มอาหาร น่าจะมีแนวโน้มเติบโตได้ดีในภาพรวม
2. กลุ่มยานยนต์ เนื่องจากอุตสาหกรรมผลิตชิ้นส่วนยานยนต์หยุดไปปีนี้น่าจะกลับมาผลิตได้ คาดผลประกอบการน่าจะดี
3. กลุ่มธนาคาร แม้จะมีปัจจัยเสี่ยงจากยุโรปแต่ผมยังเชื่อว่า ธุรกิจในกลุ่มนี้น่าจะให้ผลตอบแทนที่ดีในปีนี้

:mrgreen:
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
bennn

โพสต์ที่ 4

chukieat30 เขียน:ผมเริ่มก่อนและกันนะครับ

1.อาหาร ไม่ว่าเศรษฐกิจจะดีหรือแย่ คนก้ยังต้อง กิน ครับ

2.ค้าปลีกสมัยใหม่ ดูแนวโน้มแล้ว ใน10ปี นี้โอกาสที่จะล้มร้านพวกโมเดินเทรดยากมาก

เทรนในการบริโภคเปลี่ยนสิ้นเชิง โชว์ห่วยไม่สามารถแข่งขันได้อย่างถาวร

3.ยานยนต์ การผลิตที่ล่าช้าออกไป อาจจะทำให้กลางปี ดีมานท์น่าจะกลับมามากกว่าเดิม

4.อสังหา เป็นตัวกระตุ้นเศรษฐกิจชั้นยอด ยามที่ต้องการประคองตัวเลข GDP แต่อสังหา

แนวราบ ก้อาจจะเด่นน้อยกว่า อสังหาแนวสูง

5.ตลาด MAI กิจการบางอย่างเป็นหุ้นที่ตัวเล็กโตไว โอกาสเติบใหญ่ยังมีครับ

ผมคิดว่าเป็นธุรกิจอาหารและค้าปลีกครับ
ส่วนอสังหา,ยานยนต์ต้องติดตามดีมานด์อย่างใกล้ชิด
wee1

โพสต์ที่ 5

ผมว่ากลุ่มประกันปีนี้เบี้ยเพิ่มมหาศาลแน่นอน แต่เทียบกับ Loss ที่อาจจะเกิดขึ้นแล้ว คุ้มหรือไม่ต้องลองวิเคราะห์เองครับ
Stock lover

โพสต์ที่ 6

ค้าปลีก โรงบาล it smart phone ยานยนต์ นี้ก็อาจมาจะเหมือนกัน เพราะเศรษฐกิจโดนรวมดีขึ้น แต่demand โดนกด ซะงั้น แต่ผมว่าtrend บริโภคภายในประเทศตอนนี้กำลังมาแรงครับ ธนาคารอาจจะให้ผลตอบแทนที่ไม่ค่อยดีรึเปล่า เพราะหุ้นพวกนี้เขาไม่ค่อยให้ซื้อสูงกว่าbook มาก แปลว่า mos จะน้อย ไม่รู้ผมคิดถูกรึเปล่า
ชอบศึกษาหุ้นเชิงวิชาการมาก
Stock lover

โพสต์ที่ 7

พวกวัสดุก่อสร้างด้วยรึเปล่า เพราะคนจะต้องซ่อมบ้านหลังน้ำลดอ่ะครับ
kumchai

โพสต์ที่ 8

ผมยังเน้นที่จะลงทุนในกลุ่มธนาคารพาณิชย์ครับ เพราะยังมีแนวโน้มเติบโต ส่วนค้าปลีกได้กำไรพอสมควรในปี2554แล้ว ไม่อยากลงทุนในราคาที่สูงกว่าที่ขายไป
Stock lover

โพสต์ที่ 9

like ครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 10

cyber-shot เขียน:พวกวัสดุก่อสร้างด้วยรึเปล่า เพราะคนจะต้องซ่อมบ้านหลังน้ำลดอ่ะครับ
จะแรงแค่ข่าวน้ำท่วมหรือเปล่าครับ ราคาวัสดุแพงขึ้นมาก กลุ่มรับเหมากับวัสดุ พอน้ำลด

คนซ่อมแซมบ้านหมด ก้จบข่าวครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 11

การเพิ่มค่าแรงในภาครัฐเป็น 300 และการขึ้นค่าแรง 300 ทั่วไทย น่าจะได้ผลดีกับกลุ่ม

กิน-ใช้ นะครับ ส่วนการลดดอก น่าจะลดรายได้ของแบงค์ แบงค์ก้น่าจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่

กลุ่ม พลังงาน ก้ยังต้องดู ดีมานท์ของโลกครับ

ผมเคยลองไปส่องดู ระดับรากหญ้าหน่อย เค้ากินแค่เดือนชนเดือน เงินเดือน 7-8พัน

ก้ กินใช้หมด ถ้า เบียร์ช้างอยู่ในตลาดหุ้น ผมจะซื้อ (เท่าที่ดู ผู้ชาย จะเน้นบริโภคเหล้า

เบียร์ ร้อยละ 80 ทีเดียว )

ส่วนระดับกลาง-บน ถ้ามีหุ้นพวก อาบ อบ เนี่ย ผมว่าราคาคงไปไกลครับ

:mrgreen: :mrgreen:

monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่า น่าจะเป็นกลุ่มต่างๆเหล่านี้ครับ...

1. กลุ่มสื่อสาร เนื่องจากกระแสประมูล3G, การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมผู้บริโภคที่หันไปใช้สมาร์ทโฟนและแท็บเล็ตมากขึ้นมากๆ (วันนี้ไปเดินตลาดนัดที่ศรีราชาเจอแม่ค้าขายเสื้อผ้ามือสองนั่งเล่นtablet เฉยเลย)

2. กลุ่มรับเหมา โครงการใหญ่ๆอั้นมานาน แถมนโยบายรัฐบาลใหม่ที่น่าจะเน้น mega-project ซ่อมแซมใหญ่หลังน้ำท่วม แค่ซ่อมถนนก็ไม่รู้จะเอาเงินไปเก็บไว้ที่ไหนแล้ว

3. กลุ่มลิสซิ่ง พวกเงินผ่อน จากการทำตามนโยบาย เพิ่มค่าแรง 300, ป.ตรี15,000 และ 23% tax พวกเรารากหญ้าคงมีตังค์ไปผ่อนมอไซค์มากขึ้น :D

4. กลุ่มค้าปลีก modern trade พวกนี้ก็โตไปเรื่อยๆ แต่น่าจะเน้นตจว. ที่มีกำลังซื้อสูงขึ้น และยังไม่มีสาขา

5. กลุ่มทีวีดาวเทียม อันนี้ตจว. เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงชัดเจน เห็นแถวหมู่บ้านติดกันใหญ่ จ่ายครั้งเดียวถูกกว่าติดเคเบิล ที่ต้องจ่ายรายเดือน

6. กลุ่มดูแลรักษาสุขภาพ ความสวยความงาม เชื่อว่า ผู้หญิงไม่เคยหยุดสวย..

ความเห็นของคนต่างจังหวัดนะครับ :B
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
OnlyRead
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ทั้งตัวมือถือ และ ตัวเครือข่าย ครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 14

monsoon เขียน:ผมคิดว่า น่าจะเป็นกลุ่มต่างๆเหล่านี้ครับ...

1. กลุ่มสื่อสาร เนื่องจากกระแสประมูล3G, การเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมผู้บริโภคที่หันไปใช้สมาร์ทโฟนและแท็บเล็ตมากขึ้นมากๆ (วันนี้ไปเดินตลาดนัดที่ศรีราชาเจอแม่ค้าขายเสื้อผ้ามือสองนั่งเล่นtablet เฉยเลย) จิงครับ

2. กลุ่มรับเหมา โครงการใหญ่ๆอั้นมานาน แถมนโยบายรัฐบาลใหม่ที่น่าจะเน้น mega-project ซ่อมแซมใหญ่หลังน้ำท่วม แค่ซ่อมถนนก็ไม่รู้จะเอาเงินไปเก็บไว้ที่ไหนแล้ว

อันนี้มองว่า ถ้าไม่ได้งานของรัฐบาลลำพังค่าของที่แพง+ค่าแรงที่สูง รับเหมาทั้วไปเหนื่อย

แน่นอนครับ

3. กลุ่มลิสซิ่ง พวกเงินผ่อน จากการทำตามนโยบาย เพิ่มค่าแรง 300, ป.ตรี15,000 และ 23% tax พวกเรารากหญ้าคงมีตังค์ไปผ่อนมอไซค์มากขึ้น :D

ก้มองไว้นะครับ มีมากก้ใช้มาก แต่พวกน้ำท่วม ไม่มีเงินพอจับจ่ายก้ต้องผ่อนเอา

4. กลุ่มค้าปลีก modern trade พวกนี้ก็โตไปเรื่อยๆ แต่น่าจะเน้นตจว. ที่มีกำลังซื้อสูงขึ้น และยังไม่มีสาขา

5. กลุ่มทีวีดาวเทียม อันนี้ตจว. เห็นถึงการเปลี่ยนแปลงชัดเจน เห็นแถวหมู่บ้านติดกันใหญ่ จ่ายครั้งเดียวถูกกว่าติดเคเบิล ที่ต้องจ่ายรายเดือน

กลุ่มเอนเตอร์เทน ก้น่าสนใจครับ เด๋วนี้มีจานทุกบ้าน

6. กลุ่มดูแลรักษาสุขภาพ ความสวยความงาม เชื่อว่า ผู้หญิงไม่เคยหยุดสวย..

ความเห็นของคนต่างจังหวัดนะครับ :B
ข้อ6 ก้มีหุ้นอย่าง คามารท์ ที่ได้อานิสงค์ไปละครับ

จะมีกลุ่มกีฬาบ้างไหมครับ ฟุตบอลไทยเด๋วนี้ก้กระแสแรงครับ

torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 15

1) ไปกทม.ทีไร ขึ้นรถไฟฟ้า สังเกตเห็นพฤติกรรมผู้โดยสารทำคือ ก้มหน้า Touch โทรศัพท์ตัวเอง จนกระทั่งเมื่อ6เดือนก่อนนั่งรถเมล์บ่อยขึ้น(เเบบว่าอยากประหยัดเพราะเจอวิกฤติยุโรป :B ) สังเกตว่าผู้ดดยสารรถเมล์(ถ้าได้นั่ง) ก็จะมีโลกส่วนตัวกับโทรศัพท์มือถือของตัวเองไม่ต่างกับผู้โดยสารรถไฟฟ้าเเฮะ, คนรอบๆตัวที่รู้จักมีเเต่คนใช้ Iphoneทุกคนซื้อpakage3Gเหมาจ่ายทั้งนั้น...
2) ปีหน้ามี Euro 2012 ทีมดังๆเข้ารอบมากันครบ, ต่อด้วยโอลิมปิคที่ลอนดอน, ปิดท้ายด้วยฟุตซอลโลกที่ไทยเป็นเจ้าภาพ
3) น้ำท่วมทุกปีเเน่นอน บ้านผมโดนมา 2 ปีติด(ปกติบ้านผมจะมีท่วมเเบบนี้ 10 ปีครั้ง) เมื่อน้ำท่วมสิ่งที่ตามมาคือถนนขาดประจำ คงได้ลาดยางกันใหม่ทุกปี สำหรับจังหวัดผมบ้านไม่ต้องซ่อมมากเพราะส่วนใหญ่น้ำมาเร็วไปเร็ว เเต่เปลืองเงินตุนอาหารเเห้ง มาม่า ตอนPanic
4) กลับมาในวงการของตัวเอง...
-ผมคิดว่า(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ) มีการพยายามผูกขาดธุรกิจโรงพยาบาลเอกชน โดยโรงพยาบาลนั้นไล่Take Overเเละพยายามจะเป็นรายใหญ่รายเดียว(เเต่ตอนนี้ยังไม่สำเร็จและก็ไม่อยากให้สำเร็จเพราะธุรกิจ รพ. Monopolyไม่ได้ ไม่งั้นจะเกิดช่องว่างมหาศาลระหว่างรัฐกับเอกชน, เกิดช่องว่างกับการเข้าถึงการรักษาพยาบาลระหว่างคนจนกับคนรวย)
-ต่อไป รพ.เอกชนจะมีShare Resouceกับโรงพยาบาลรัฐมากขึ้นเช่นโรงพยาบาลรัฐที่ไม่มีเครื่องMRI ไม่เป็นไรส่งมาทำที่โรงพยาบาลเอกชนได้ อาจคิดราคาจากรัฐต่ำกว่าราคาผู้ป่วยWalk in เล็กน้อย
-จะมีการส่งต่อผู้ป่วยทางอากาศบ่อยขึ้น เข้าทางกับนโยบาย รพ.ใหญ่ดังกล่าวที่จะsynergyกับธุรกิจสายการบินที่มีอยู่ ปัจจุบันรพ.นี้มีการเตรียมบุคลากรอย่างเข้มข้น
-รอดูว่าใครจะได้วุฒิศักดิ์ ไปเป็นเจ้าของค่ายเพลงใหญ่หรือรพ.ยักษ์ดังกล่าว Dealนี้น่าสนใจเพราะธุรกิจความงามMarginสูงมากๆ

ที่เหมือนเดิมคือ
-ไปSevenต้องต่อคิวประจำเบื่อสุดๆ
-ตอนเช้ามีเเต่คนดูสรยุทธเกือบทุกบ้านส่วนละครกับเกมส์โชว์ไม่ทราบครับว่าเป็นอย่างไร สรุปในมุมมองผมยังมั่นใจว่าในประเทศไทย TV ดาวเทียมก็สู้Free TV ไม่ได้
-E-Book ก็OK...ที่ทำสวยที่สุดคือของZhake(เชค)เปิดเเล้วเหมือนหนังสือจริง (ตอนนี้Zhakeมาเเฝงตัวอยู่ในหุ้นตัวหนึ่งเเล้วในฐานะบริษัทย่อย) เเต่เกือบทุกบริษัทสื่อสิ่งพิมพ์ดันให้ OKbee ทำE-bookให้ซึ่งบอกได้คำเดียว"ฮ่วย" มากLoadช้าไม่สวย เเต่สรุปสุดท้ายผมมั่นใจว่า"หนังสือไม่มีวันตาย"
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 16

อ้อลืมไปครับ ขอเพิ่มอีก1เรื่องความเห็นส่วนตัวเช่นกันไม่มีReference...

ถ้าเศษฐกิจ"พี่กัน"ตกต่ำมากๆ พี่เเกจะทำสงคราม...กระตุ้นเศรฐกิจ จับตาเเพะตัวถัดไป(จากอิรัก) คือเกาหลีเหนือ, อิหร่าน...ถ้าเป็นอิหร่านเห็นมีคนบอกว่าน้ำมันจะเเพงอีกเเว้ว
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
pullmeunder

โพสต์ที่ 17

ตามคิดผม

ค้าปลีกกับยานยนต์ ยังคงร้อนแรงเช่นเคย
thaloengsak

โพสต์ที่ 18

กลุ่มอุตสาหกรรมที่คนไม่สนใจหรือมองไม่แง่ร้ายจนเกินไป
ลงทุนเพื่อชีวิต
poonpoon7

โพสต์ที่ 19

กลุ่มเหล็กครับ

ปีที่แล้วน่าจะโดน " perfect strom" ไปเรียบร้อยแล้ว ทั้งวิกฤตหนี้ยุโรป สินามึ น้ำท่วม และอื่นๆ

ปีนี้น่าจะพอฟื้นตัวได้ในระดับนึงครับ
"Value has a value only if its value is valued"
picklife

โพสต์ที่ 20

ronnachai เขียน:ส่วนความเห็นของผม ผมมองว่า
1. กลุ่มอาหาร น่าจะมีแนวโน้มเติบโตได้ดีในภาพรวม
2. กลุ่มยานยนต์ เนื่องจากอุตสาหกรรมผลิตชิ้นส่วนยานยนต์หยุดไปปีนี้น่าจะกลับมาผลิตได้ คาดผลประกอบการน่าจะดี
3. กลุ่มธนาคาร แม้จะมีปัจจัยเสี่ยงจากยุโรปแต่ผมยังเชื่อว่า ธุรกิจในกลุ่มนี้น่าจะให้ผลตอบแทนที่ดีในปีนี้

:mrgreen:
ผมว่ากลุ่มธนาคารมีความเสี่ยงนะครับ ต่อไปรัฐบาลจะประกันเงินฝากจนเหลือ1ล้าน
ผมว่าจะมีผลทำให้คนย้ายฐานการออมได้มากครับ เคยได้ยินคนหนึ่ง(ไม่ขอเอ่ยนาม)
แกบอกว่าไม่กระทบเท่าไหร่เพราะลูกค้า80%เงินฝากไม่เกินล้าน แต่ถ้ามองจากกฎ80/20
ลูกค้าอีก20%อาจจะมีเงินถึง80%ของทั้งหมด!!! ดังนั้นผมว่าปีหน้าและต่อๆไปน่าจะเกิดการแข็งขันกันมากๆๆ แต่สุดท้ายแล้วจะไปถึงขนาดไหนใครที่ลงทุนควรจะดูสเปรดMLRกับฝากประจำด้วยนะครับ ผมไม่เคยตามกลุ่มนี้แต่ได้ยินว่าบ้านเราสเปรดของดอกเบี้ยอยู๋ลำดับต้นๆของโลก ดังนั้นถ้าเกิดการแข็งขันแล้วสเปรดตรงนี้ลดลงมากที่สุดน่าจะลงไปถึงขนาดไหน ผมว่าอย่าชะล่าใจนะครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 21

chukieat30 เขียน:ผมเริ่มก่อนและกันนะครับ

2.ค้าปลีกสมัยใหม่ ดูแนวโน้มแล้ว ใน10ปี นี้โอกาศที่จะล้มร้านพวกโมเดินเทรดยากมาก

5.ตลาด MAI กิจการบางอย่างเป็นหุ้นที่ตัวเล็กโตไว โอกาศเติบใหญ่ยังมีครับ
กลุ่มอสังหามีหลายกลุ่มย่อย แต่กลุ่มที่ผมกลัวมากๆคือกลุ่มนิคมนะครับ
เพราะรายได้หลักของนิคมมาจากการเติบโตของธุรกิจ ไม่เหมือนค้าปลีกที่มาจากฐานเดิม
ดังนั้นหากภาวะน้ำท่วม+ค่าแรง มีผลให้การลงทุนในประเทศเราลดลง จะมีผลเป็น2เด้งสำหรับกลุ่มนิคมนะครับ คืดในเคสเลวร้ายสุดขายที่ไม่ได้นั่นหมายถึงรายได้เป็น0นะครับ ผมว่าต้องระวังนะนิคมบางตัวถ้าตัดรายได้การขายที่ดินจะเหลือรายได้จากค่าน้่ำค่าไฟคอยประคองทำให้กำไรยังเหลือ แต่นิคมบางตัวถ้าขายไม่ได้ถึงขั้นขาดทุนเลยนะครับ ผมว่าระวังไว้นิดก็ดีนะครับ^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
phar314

โพสต์ที่ 22

อยากทราบความเห็นพี่ๆเกี่ยวกับกลุ่มอสังหาจังครับ (เช่น PS-SPALI-LPN)
บ้างก็ว่าจะซบเซา บ้างก็ว่าจะขายดี ผมละงง
jack5515566

โพสต์ที่ 23

สมาทโฟนโตอีก.....
โพสต์โพสต์