มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
Verified User
ผู้ติดตาม: 7

มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 1

ยื่น online แต่เช้า เริ่มก่อนคนอื่น จะได้ไวๆ เหมือนปีแล้ว

แต่ผมว่ามันเพี้ยนตรงที่เครดิตภาษี ทำไมมันคำนวณจากตัวปันผลที่ได้ ทำให้ตัวเลขเงินเครดิตคืนดูโป่งผิดธรรมดาเป็น 10 เท่า ปกติต้องเครดิต จากภาษีที่เราเสียให้ทางการ ที่หัก 10%

เป็นไปได้ไหม คนเขียนโปรแกรม เขียนคำนวณผิดช่อง
รึว่าผมเข้าใจอะไรผิดไป?
Ii'8N

Re: มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 2

link ตรงไปหน้า login pnd90 กรมสรรพากร

https://rdserver.rd.go.th/cgi-bin/main/ ... t_pnd90.pl
gainer
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 3

คำนวณย้อนกลับจากยอดปันผลก็น่าจะถูกแล้วเพราะเค้าจะคืนภาษีเงินได้นิติบุคคลส่วนที่บริษัทจ่ายไปแล้ว (เช่น 30%, 25%) มาเป็นเงินได้และเครดิตภาษีให้เราโดยตรง

แต่ปัญหาของผมคือกรอกข้อมูลในกระดาษทำการส่วนนี้เสร็จเหมือนโปรแกรมมันยังไม่ยอมลิงค์ตัวเลขมาที่หน้าเงินได้ ทำให้ทำอะไรต่อไม่ได้ ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ถ้าเป็นคนต้องรอวันที่ 4 โทรไปถามเค้า
Ii'8N

โพสต์ที่ 4

ใช้ IE รึเปล่าครับ
เครื่องผมลง browser หลายตัว แต่ใช้ Chrome บ่อยกว่า
เจอปัญหานี้ ตั้งแต่ปีที่แล้วเมื่อใช้ Chrome ... เสียเวลากรอก พอกรอกเสร็จ ไม่ยอมลงมาเฉย

พอมาใช้ IE ได้ทันที
tingku

โพสต์ที่ 5

gainer เขียน:คำนวณย้อนกลับจากยอดปันผลก็น่าจะถูกแล้วเพราะเค้าจะคืนภาษีเงินได้นิติบุคคลส่วนที่บริษัทจ่ายไปแล้ว (เช่น 30%, 25%) มาเป็นเงินได้และเครดิตภาษีให้เราโดยตรง

แต่ปัญหาของผมคือกรอกข้อมูลในกระดาษทำการส่วนนี้เสร็จเหมือนโปรแกรมมันยังไม่ยอมลิงค์ตัวเลขมาที่หน้าเงินได้ ทำให้ทำอะไรต่อไม่ได้ ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า ถ้าเป็นคนต้องรอวันที่ 4 โทรไปถามเค้า
อาการเดียวกันเลยครับ ทำตารางคำนวณตั้งนาน แต่มันไม่ยอมเอาข้อมูลมากรอกให้ในแบบ ทำอะไรต่อไม่ได้เลย
My Goal

"Earning 1.2M Baht a year doing nothing other than ticking my toe, by the age of 40."
gainer

โพสต์ที่ 6

Ii'8N เขียน:ใช้ IE รึเปล่าครับ
เครื่องผมลง browser หลายตัว แต่ใช้ Chrome บ่อยกว่า
เจอปัญหานี้ ตั้งแต่ปีที่แล้วเมื่อใช้ Chrome ... เสียเวลากรอก พอกรอกเสร็จ ไม่ยอมลงมาเฉย

ผมใช้ IE เข้าเว็บสรรพากรไม่ได้ครับ มันหน้าว่าง ๆ ก็เลยมาใช้ chrome ถึงเข้าได้ แต่ก็ไม่ลิงค์ข้อมูลไปให้ ก็เลยเหมือนยังไม่ได้กรอกอะไรสักที
tingku

โพสต์ที่ 7

Ii'8N เขียน:ใช้ IE รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ ใช้ IE ผ่านฉลุยครับ.... แฟนผมใช้ MacOS เดี๋ยวต้องมาขอยืมคอมพิวเตอร์ผมชัวร์... อิอิ
My Goal

"Earning 1.2M Baht a year doing nothing other than ticking my toe, by the age of 40."
gainer

โพสต์ที่ 8

ได้แล้วครับต้องใช้ IE แต่ของผมถ้าเข้าหน้าหลักเว็บสรรพากรมันจะไม่ได้ ต้องเข้าหน้า log-in ไปเลย แล้วก็ต้องแกล้งทำเป็นลืม password เพื่อที่จะไปเจอลิงค์ยื่นแบบ
phemstap

โพสต์ที่ 9

ของผม เริ่มเข้ายื่นได้ตอน 10:30am ซึ่ง RD เปิดให้ยื่นช้ากว่าปีก่อนๆ ปกติทุกปีผมยื่น 7am

พอทำตอนแรกก็เหมือนทุกท่าน ตอนคำนวณภาษี ขึ้น Loading ค้าง พอตอนครั้งที่ 3
เริ่มคำนวณให้ได้แล้ว ไปจนยื่นแบบ เอ่า "ขอมูลขัดข้อง"

ยื่นใหม่ตั้งหลายครั้งแล้ว 7 ครั้งแล้วมั้ง ต้อง key ใหม่ทุกครั้ง ทำไมไม่ทำระบบ save ไว้
ยังไม่ผ่านเลย "ขอมูลขัดข้อง" ตอนยื่นแบบ :cry:
phemstap

โพสต์ที่ 10

อ่อ ผมใช้ IE 8 นะ
ndd_new

โพสต์ที่ 11

phemstap เขียน:อ่อ ผมใช้ IE 8 นะ
error ตั้งแต่จะไปหน้าจอที่สองแล้ว ทำรายการไม่ได้เลย
phemstap

โพสต์ที่ 12

tingku เขียน:

ขอบคุณมากครับ ใช้ IE ผ่านฉลุยครับ.... แฟนผมใช้ MacOS เดี๋ยวต้องมาขอยืมคอมพิวเตอร์ผมชัวร์... อิอิ
ยินดีกับคุณ tingku ปีนี้ผมยอมแพ้เลยอ่ะ...
phemstap

โพสต์ที่ 13

หน้าสุดท้าย พอ click ยื่นแบบเจอ => "พบข้อมูลผิดพาดระหว่างทำรายการ"
gainer

โพสต์ที่ 14

ใช้ IE 8 เหมือนกัน แต่ก็ยื่นได้เรียบร้อยแล้วนะ

เพียงแต่ผมเข้าจากลิงค์ล็อกอินข้างล่างนี้เลย แล้วก็ไปคลิกว่าลืมรหัสผ่าน (จริง ๆ จำได้แต่พอกรอกแล้วมันไม่ผ่านขึ้นตัวหนังสืออะไรเยอะแยะไปหมด) จากนั้นก็กรอกข้อมูลเสร็จมันก็ขึ้นรหัสผ่านซึ่งก็คืออันที่เรากรอกแต่ไม่ผ่านนั่นแหละ แล้วก็คลิกคำว่า "ยื่นแบบฯOnlineภงด.90/91" พอเข้าได้ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้วถ้าใช้ IE

https://rdserver.rd.go.th/cgi-bin/main/ ... t_pnd90.pl
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 875

โพสต์ที่ 15

ไม่รู้ว่าปีไหนระบบจะนิ่งซะทีนะครับ
วันนี้ผมยอมแพ้เช่นกัน
ปีนี้ให้ติ๊คประเภทเงินได้และค่าลดหย่อน
พอจะกรอกจริงๆ ที่ติ๊คไว้ 4 เหลือแค่ 2
พอถึงหน้าคำนวณภาษีก็ค้าง loading ตลอด
ปิดดีกว่า อุตส่ากรอกตัวเลขตั้งนาน แถม save ไว้ก็ไม่ได้ เป็นอย่างนี้ทุกปี :evil:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
puksf
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 16

พอจะทราบไหมครับว่ายื่นได้วันสุดท้ายวันไหนครับ
ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
ซากคน

โพสต์ที่ 17

มีใครเจอปัญหา กระดาษคำนวณ ไม่รวมรายได้ปันผล เครดิต เข้ากับเงินเดือน บ้างไหมครับ ซากกรอกไปหมดแล้ว รายได้พึงประเมินสุทธิโชว์เพียง รายได้เงินเดือนอย่างเดียว
และก็ ภาษีหัก ณ ที่จ่ายก็ไม่ได้รวม ภาษีปันผลและเครดิตเลย :'O อย่างนี้จะขอคืนยังไงเนี่ยยย..
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
thalucoz

โพสต์ที่ 18

งั้นรบกวนถามพี่ ๆ ครับว่าระหว่างกรอกแบบเอง แล้วไปยื่นเอง กับ ยื่นทาง อินเตอร์เน็ต อันไหนจะเร็วกว่ากันครับ

( เท่าที่อ่าน ๆ มาดูเหมือนว่าระบบของสรรพากรจะมีปัญหาครับ )

ของผมรอเอกสารครบแล้วจะยื่นทันทีเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
w2tc
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

IE9 คำนวนสรุปเงินได้พึงประเมินผิด

จริงๆ ผมมีรายได้ไม่ถึง 1 ล้าน
แต่ระบบสรุปให้ 1 ล้านกว่า
ไม่กล้ายื่นแล้วเนี่ย เซ็งเลยครับ
ต้องกรอกใหม่อีก ปันผลหลายใบด้วย :ohno:
Ii'8N

โพสต์ที่ 20

โห...แปลว่าแต่ละคน ปัญหาต่่างกันเลยนะเนี่ย

ของผม กระดาษทำการ มันคำนวณเครดิตจากเงินปันผล ไม่ใช่จากภาษีที่เสีย
ลองทั้ง Firefox ทั้ง IE ได้ออกมาเหมือนกัน ถึงมาตั้งกระทู้ถาม
จะว่าผมกรอกผิด ก็ไม่ใช่ เพราะกรอกเหมือนปีที่แล้ว

แหม...เครดิต ทุกรายการเลยดันมากกว่าภาษีหัก ณ ที่จ่ายอีกนะเนี่ย... :ohno:
ถ้าได้จริงก็ดีสิ :ep: แต่นี่ไม่รู้จะต้องไปยื่นใหม่รึเปล่า :evil:
gainer

โพสต์ที่ 21

puksf เขียน:พอจะทราบไหมครับว่ายื่นได้วันสุดท้ายวันไหนครับ
น่าจะ 31 มีนาคม
gainer

โพสต์ที่ 22

thalucoz เขียน:งั้นรบกวนถามพี่ ๆ ครับว่าระหว่างกรอกแบบเอง แล้วไปยื่นเอง กับ ยื่นทาง อินเตอร์เน็ต อันไหนจะเร็วกว่ากันครับ

( เท่าที่อ่าน ๆ มาดูเหมือนว่าระบบของสรรพากรจะมีปัญหาครับ )

ของผมรอเอกสารครบแล้วจะยื่นทันทีเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ
ไม่รู้ยังเหมือนเดิมรึเปล่านะ ปกติยื่นทางเน็ตเหมือนเค้าจะพยายามให้คืนภาษีได้เร็วกว่า
phemstap

โพสต์ที่ 23

หน้าสุดท้าย พอ click ยื่นแบบ => Dialog Box เล็กๆ

"พบข้อมูลผิดพาดระหว่างทำรายการ กรุณาเข้าสู่ระบบใหม่ แล้วทำรายการอีกครั้ง"
gainer

โพสต์ที่ 24

Ii'8N เขียน:โห...แปลว่าแต่ละคน ปัญหาต่่างกันเลยนะเนี่ย

ของผม กระดาษทำการ มันคำนวณเครดิตจากเงินปันผล ไม่ใช่จากภาษีที่เสีย
ลองทั้ง Firefox ทั้ง IE ได้ออกมาเหมือนกัน ถึงมาตั้งกระทู้ถาม
จะว่าผมกรอกผิด ก็ไม่ใช่ เพราะกรอกเหมือนปีที่แล้ว

แหม...เครดิต ทุกรายการเลยดันมากกว่าภาษีหัก ณ ที่จ่ายอีกนะเนี่ย... :ohno:
ถ้าได้จริงก็ดีสิ :ep: แต่นี่ไม่รู้จะต้องไปยื่นใหม่รึเปล่า :evil:
อันนี้มันไม่ผิดหรอก เช่น ถ้าบริษัทนั้นเสียภาษีในอัตรา 30% และฐานภาษีคุณเท่ากับ 0% (ไม่มีรายได้อื่นเลยนอกจากเงินปันผล) คุณก็จะได้คืนภาษี 30/70 ของเงินปันผล บวกกับ 10% ที่คุณโดนหักไปก่อนหน้าแล้ว

หลักการก็คือปันผลส่วนที่คุณได้มาก่อนหน้ามันคือ 70/100 ของกำไรของบริษัท ก็เทียบบัญญัติไตรยางค์เพื่อหาส่วน 30/100 ที่บริษัทเสียภาษีไปแล้วว่ามันคือเท่าไร เอาตรงนั้นกลับมาเป็นรายได้ของคุณ ในขณะเดียวกันก็เป็นเครดิตภาษีที่เหมือนว่าคุณได้เคยจ่ายไปแล้ว
ndd_new

โพสต์ที่ 25

gainer เขียน:
puksf เขียน:พอจะทราบไหมครับว่ายื่นได้วันสุดท้ายวันไหนครับ
น่าจะ 31 มีนาคม
2 เมย.
ndd_new

โพสต์ที่ 26

ท่านที่ทำรายการ ผ่านหน้าที่ 1 ตอนไปหน้า 2 ที่มันขึ้นให้ใส่ web site ถ้าไม่มีกด cancel ทำอย่างไร ปีก่อนไม่เห็นมี ผมกดทีไร HTTP404 not found ตลอด ถ้ากด ok ก็ให้ใส่เวป ทำรายการยังไม่ผ่านหน้า 1 เลย ใช้ IE8 ลองใช้ mozilla ก็เหมือนกัน
w2tc
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 27

สรรพากรเขาเขียนโปรแกรมเสร็จแล้วให้พวกเราช่วยกัน ทดสอบ bug เหรอเนี่ย
ndd_new

โพสต์ที่ 28

ข้าราชการ คือ ผู้ที่ทำงานให้ประชาชนชื่นใจ <<< ชื่นใจจริงๆ หลายเรื่องละ โดยเฉพาะเรื่องขอเงิน (ของตรู) มีปัญหาตลอด
gainer

โพสต์ที่ 29

ndd_new เขียน:ท่านที่ทำรายการ ผ่านหน้าที่ 1 ตอนไปหน้า 2 ที่มันขึ้นให้ใส่ web site ถ้าไม่มีกด cancel ทำอย่างไร ปีก่อนไม่เห็นมี ผมกดทีไร HTTP404 not found ตลอด ถ้ากด ok ก็ให้ใส่เวป ทำรายการยังไม่ผ่านหน้า 1 เลย ใช้ IE8 ลองใช้ mozilla ก็เหมือนกัน
ของผมกด ok แต่ไม่ได้ใส่เวบอะไร แล้วก็กดทำรายการต่อต่อไป มันก็จะขึ้นหน้าต่อไปให้เลย
ktpkhk8

โพสต์ที่ 30

phemstap เขียน:หน้าสุดท้าย พอ click ยื่นแบบ => Dialog Box เล็กๆ

"พบข้อมูลผิดพาดระหว่างทำรายการ กรุณาเข้าสู่ระบบใหม่ แล้วทำรายการอีกครั้ง"
พบปัญหาเดียวกันเลยครับ..
KTPK8.>>..หุ้นคือแฟชั่น ต้องคอยอัพเดท เสมอๆ.. (Everything can change)
โพสต์โพสต์