มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
whitecastle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 121

:cry:

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ของผมมันได้เงินปันผลจาก 2.อื่นๆ (ระบุ)จ่ายจากกำไรของกิจการส่วนที่ไม่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน นี่ผมต้องกรอกช่องไหนอ่ะครับ มึนไปหมดแล้ว ลองขอปีแรกอ่ะครับ
SkyFox

Re: มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 122

whitecastle เขียน::cry:

รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ ของผมมันได้เงินปันผลจาก 2.อื่นๆ (ระบุ)จ่ายจากกำไรของกิจการส่วนที่ไม่ได้รับการส่งเสริมการลงทุน นี่ผมต้องกรอกช่องไหนอ่ะครับ มึนไปหมดแล้ว ลองขอปีแรกอ่ะครับ
SkyFox

โพสต์ที่ 123

SkyFox เขียน:

ต้องดูจากหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย ว่าได้รับเครดิตภาษีหรือไม่
ถัาได้ ได้รับในอัตราร้อยละเท่าใด
whitecastle

โพสต์ที่ 124

หนังสือรับรองตรงช่องอื่นมันไม่มีอ่ะครับ มีแค่ตามที่บอกอ่ะคับ
SkyFox

โพสต์ที่ 125

whitecastle เขียน:หนังสือรับรองตรงช่องอื่นมันไม่มีอ่ะครับ มีแค่ตามที่บอกอ่ะคับ
แล้วมันมีตรงช่องไหนบ้างครับ
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 126

ตกลง ตอนนี้ระบบมันนิ่งแล้วหรือยังครับ
ถ้านิ่งแล้ว ... ผมจะได้ยื่นแบบให้ภรรยา (แยกยื่นแบบ) ...ซะที
(แบบว่าภรรยาผมมีเงินที่จะได้คืนนะ .. แต่อยากจะบริจาคให้พรรคการเมืองนะ (ไม่บอกพรรค) 555)
แล้วค่อยยื่นแบบ ของผมเอง ..
ผมทำงานราชการครับ ..
ตามปกติ ต้องรอประมาณกลางๆเดือน มีค. ครับ หน่วยงานที่ผมสังกัด เขาถึงจะสามารถออกใบรับรองเงินเดือนให้ผมไปยื่นแบบได้ .... (นี่ราชการเขาซูเอี๋ยกันนะครับ .... ผมมีโอกาสขอภาษีคืน จากการซื้ RMF, LTF, เงินปันผล ฯลฯ) แต่ถ้าเขาไม่ออกหนังสือรับรองรายรับและภาษีหัก ณ ที่จ่าย .. ผมก็ไม่สามารถยื่นแบบได้ ... ทั้งๆที่ ผมควรจะได้เงินคืน ... ถ้าผมทำการยื่นแบบได้ตั้งแต่วันที่แรกทำการ ของปีนี้ (4 มค.)
เท่ากับว่า ราชการได้รับดอกเบี้ยฟรีๆ จากช่วงเวลาที่เป็น Loop hole นี้
.... แล้วคน (ที่เป็นข้าราชการ) ที่เสียประโยชน์แบบนี้ คงมีเยอะมากๆ เกือบเท่ากับจำนวนข้าราชการแหละ .. ผมว่านะ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
SuLupin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 127

ถ้าฐานภาษีสูงสุดอยู่ที่ 30% ไม่คุ้มที่จะเอาเงินปันผลมาเครดิตภาษีใช่มั๊ยครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 128

SuLupin เขียน:ถ้าฐานภาษีสูงสุดอยู่ที่ 30% ไม่คุ้มที่จะเอาเงินปันผลมาเครดิตภาษีใช่มั๊ยครับ
ขึ้นอยู่กับว่าบริษัทนั้นเครดิตภาษีได้กี่ % ครับ
ถ้า 30% กับ 25% ก็ยังคุ้มอยู่

เพราะถ้าบริษัทจ่ายไป 30%แล้ว แปลว่าส่วนที่ปันผลให้เราคือส่วน 70%ที่เหลือ
ซึ่งโดนหัก ณ ที่จ่ายไปอีก 10%ของ70% = 7%
ดังนั้นแปลว่าเราจ่ายภาษีไปแล้ว 30+7=37%
ถ้าเราเสียเรทสูงสุดอยู่ที่ 30% ก็แปลว่าจะขอคืนได้ 37-30= 7% ครับ

ในทำนองเดียวกันถ้าบริษัทจ่ายภาษี 25%
แปลว่าเราจ่ายภาษีไปแล้ว 25+7.5(มาจากหัก 10%ณ ที่จ่ายของ 75%) = 32.5%
ดังนั้นจะขอคืนได้ 2.5%ครับ

ถ้านอกเหนือจากนี้ก็ไม่คุ้มที่จะขอแล้วครับเพราะต้องจ่ายเพิ่ม
ดังนั้นถ้ามีปันผลหลายๆบริษัทหลายๆเรท คงต้องลองคิดดูเองว่าคุ้มรึเปล่า
SuLupin

โพสต์ที่ 129

ขอบคุณ คุณ atsu ครับ รบกวนถามเพิ่มนะครับ

1) ถ้าจะเอาปันผลมารวมยื่นภาษี ต้องเอาทั้งหมดใช่มั๊ยครับ (แบบว่าเลือกเฉพาะบริษัทที่จ่ายภาษี 25-30% อย่างเดียวไม่ได้) แต่ถ้าหนังสือรับรองบางฉบับหายไป แล้วแจ้งขาดจะเป็นอะไรมั๊ยครับ หรือว่ากรมสรรพากรก็มีข้อมูลครบอยู่แล้ว
2) ปันผลที่ได้มาจากกองทุนหุ้น LTF จะเอาไปรวมอย่างไรครับ

ขอบคุณอีกครั้ง
SOIVEGA

โพสต์ที่ 130

ส่งเอกสารทาง web เจ้าหน้าที่ส่งจดหมายมาบอกว่าไม่ชัดเจน เลยส่งทาง fax ไปสรรพากร 13 วันนี้ได้รับเช็คคืนภาษีแล้วคะ ส่งเอกสารทาง fax ไปเมื่อวันศุกร์ตอนเย็น เร็วดีคะ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 131

SuLupin เขียน:ขอบคุณ คุณ atsu ครับ รบกวนถามเพิ่มนะครับ

1) ถ้าจะเอาปันผลมารวมยื่นภาษี ต้องเอาทั้งหมดใช่มั๊ยครับ (แบบว่าเลือกเฉพาะบริษัทที่จ่ายภาษี 25-30% อย่างเดียวไม่ได้) แต่ถ้าหนังสือรับรองบางฉบับหายไป แล้วแจ้งขาดจะเป็นอะไรมั๊ยครับ หรือว่ากรมสรรพากรก็มีข้อมูลครบอยู่แล้ว
2) ปันผลที่ได้มาจากกองทุนหุ้น LTF จะเอาไปรวมอย่างไรครับ

ขอบคุณอีกครั้ง
1) ใช่ครับ ถ้ายื่นต้องยื่นทุกบริษัท เลือกไม่ได้
ถ้าหนังสือรับรองบางฉบับหายก็เป็นหน้าที่เราที่ต้องไปหามาครับ(หาจากเวป tsd) เพราะถ้าสรรพากรตรวจพบ มันก็เป็นความผิดเราอยู่ดี
แต่จากประสบการณ์ที่คุยๆกับเพื่อนมาพบว่า สรรพากรจะโทรถามในกรณีที่เรายื่นไม่ครบแล้วสรรพากรเสียประโยชน์ครับ
ส่วนถ้าแผ่นที่หายแล้วไม่ได้กรอกไปเป็นบริษัทที่เครดิตได้ 30% สรรพากรก็ไม่ถามหา แล้วหมกเลยเหมือนกันครับ :mrgreen:

2) ไม่ทราบเหมือนกันครับเพราะผมไม่เคยซื้อกองทุนเลย
BHT

โพสต์ที่ 132

ผมยื่นแล้วปกติดีทุกอย่างครับ รอรับเงินคืน

เงินปันผลของผมก็ไม่ยุ่งยาก เค้าจะให้กดเข้าไปกรอกหน้าแยกต่างหาก บริษัทผมจ่ายปันผลสองแบบก็กรอกเป็นเจ้าเดียวจ่ายสองแบบ ระบบคำนวณให้เลย สะดวกจริงๆ
whitecastle

โพสต์ที่ 133

ผมโทรไปสอบถามมาแล้วนะครับ ได้ความว่า ที่เป็นข้อ 2 ทั้งหมดไม่ได้รับเครดิตภาษีนะครับ แต่จะแยกเป็น ยกเว้นภาษี กะไม่ได้รับเครดิตภาษี เท่านั้นเอง มาโพสไว้เผื่อใครอยากได้คำตอบเหมือนผม
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 134

ยื่น 27 มค 2555
ตอบให้ส่งเอกสาร 7 กพ 2555
8 กพ 2555 ส่งเอกสารทางไปรษณีย์โดยจดหมายลงทะเบียน
(เพราะส่งทาง Net ในเรื่องเอกสาร เคนมีประสบการณ์ว่าพิจารณาช้ามากๆ
แถมส่งได้บ้างไม่ได้บ้างอีกต่างหาก เลยไม่กล้าส่งดีกว่า)

รอพิจารณาเอกสารคงประมาณกลางเดือนเลยไปแล้วละ กว่าจะรู้ว่าได้คืนเท่าไร
อย่าลืมว่า กฏหมายให้กรมสรรพากรพิจารณาภาษีของเราแล้วเสร็จ 60 วันหลังจากวันสุดท้ายของกำหนดการยื่นภาษี
ถ้าเกิด เราสามารถคิดดอกเบี้ยกับกรมสรรพากรได้ ในอัตราที่กฏหมายกำหนด
เพราะมีอยู่ปีหนึ่ง กว่าได้คืนเดือนมิถุนายนเลย ต้องโทรไปถามสองรอบ รอบแรกไม้อ่อน
รอบสองบอกคิดดอกเบี้ยแล้วตามกฏหมาย เนื่องจากพิจารณาเกินเวลา หลังจากไม้หนัก พิจารณารวดเร็วมาก
สามวันได้เช็คทันทีเลย แต่ไม่มีดอกเบี้ยให้ เพราะ ถ้าจะเอาก็คืนฟ้องศาลภาษีเอาเอง
เอาเงินมาใช้ก่อนดีกว่า

:)
holidaytours

โพสต์ที่ 135

holidaytours เขียน:
คนดอย เขียน:
pongo เขียน:ส่งเอกสารเพิ่มเติมไปวันที่ 24 มค ครับ ได้เช็คคืนภาษีวันที่ 31 ก็ 1 อาทิตย์พอดี :D :D :D
ผมก็บอกพนักงานเค้าแล้วนะครับ
ว่ามีคนได้คืน แต่เค้าก็ยืนยันว่า ยังไม่มีใครได้เงินคืน
อืม พนักงานคนนั้นเค้าอาจจะเข้าใจผิดนะถ้าอย่างนั้น
:D
แล้วแต่เขต แต่ภาคป่ะคับ
ของผมส่งครบวันที่24วันนี้1กพ แล้ว status ยังตรวจสอบความถูกต้องอยู่เลย
(ภาค4 นนทบุรี)
น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ
ผมอยู่อยุธยา น้ำท่วมหนักเหมือนกันครับ
เป็นไปได้ว่าอาจจะล่าช้าครับ
เห็นใจ พนักงานเหมือนกัน
ดีใจจัง
อยุธยา ผมได้เช็คแล้ว เอาเช็คเข้าบัญชีเรียบร้อยแล้วนะครับ
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
คนดอย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 136

คนดอย เขียน:
pongo เขียน:ส่งเอกสารเพิ่มเติมไปวันที่ 24 มค ครับ ได้เช็คคืนภาษีวันที่ 31 ก็ 1 อาทิตย์พอดี :D :D :D
ผมก็บอกพนักงานเค้าแล้วนะครับ
ว่ามีคนได้คืน แต่เค้าก็ยืนยันว่า ยังไม่มีใครได้เงินคืน
อืม พนักงานคนนั้นเค้าอาจจะเข้าใจผิดนะถ้าอย่างนั้น
แล้วแต่เขต แต่ภาคป่ะคับ
ของผมส่งครบวันที่24วันนี้1กพ แล้ว status ยังตรวจสอบความถูกต้องอยู่เลย
(ภาค4 นนทบุรี)
ได้เช็คแล้ว เช็คลงวันที่ 5/2/55 ครับ :B
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 137

ของผมแจ้งมาว่าเช็คลงวันที่ 7 กพ.
แต่ไม่ได้อยู่บ้านเลยยังไม่ได้ดู

ถือว่าอยู่ในระดับน่้าพอใจ เพราะผมพลาดเอง แต่แก้ไปก็ใช้เวลาไม่นาน
ktpkhk8

มีใครยื่นภงด.90 แล้วบ้างครับ ผมว่ามันเพี้ยนๆ อยู่นา

โพสต์ที่ 138

ยื่นแบบ 7 ม.ค.55 เช็คส่งออกมา 28ม.ค.55 ได้รับเช็ค 7 ก.พ.55 =1 เดือนพอดีครับ
KTPK8.>>..หุ้นคือแฟชั่น ต้องคอยอัพเดท เสมอๆ.. (Everything can change)
miracle

โพสต์ที่ 139

จดหมายจากกรมสรรพากรมาเม่ือวานนี้ แต่เราส่งเอกสารก่อนจดหมายจะมาอีก
prapon

โพสต์ที่ 140

รบกวนสอบถามผู้รู้.....พอดีมีเพื่อนไปยื่นภงด 90 เพื่อเครดิตภาษีเงินปันผล ไม่ได้ยื่นผ่านเนต โดยแยกยื่นแบบจากสามี โดยสามีที่ยื่นแบบ ภงด 91 (สามีไม่ได้เล่นหุ้น) แต่ทางเจ้าหน้าที่กรมสรรพากรแจ้งว่า กรณีภรรยามีเงินปันผลต้องการเครดิตภาษี ต้องยื่นแบบรวมกับสามี ประมาณว่าภรรยาไม่สามารถยื่นภงด 90 แยกได้ แต่หากเป็นกรณีกลับกันคือ สามีมีเงินปันผล แต่ภรรยาไม่มีเงินปันผล สามีสามารถยื่น ภงด 90 และภรรยายื่น ภงด 91 แยกออกมาได้ ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น เรื่องนี้จริงหรือและทำไมจึงเป็นเช่นนั้น:?:
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้
dabudara

โพสต์ที่ 141

ตามกฎหมายถือว่าเงินได้ของภรรยาเป็นเงินได้ของสามี ดังนั้นสามีจะต้องนำเงินได้ของภรรยานี้มารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีตามกฎหมายนั่นเอง ถ้าภรรยามีรายได้จากเงินปันผล (ซึ่งคือเงินได้ประเภทที่ 4) และสามีมีรายได้จากเงินเดือน การยื่นภาษี ขอเครดิตภาษี จะต้องให้สามีทำการยื่นแบบภงด 90 โดยนำเงินได้ของภรรยาจากเงินปันผล มารวมคำนวณภาษี

ทั้งนี้กฏหมายมีข้อยกเว้นไว้ว่า เงินได้ประเภทที่ 1 เงินได้เนื่องจากการจ้างแรงงาน ได้แก่ เงินเดือน ค่าจ้าง เบี้ยเลี้ยง โบนัส เบี้ยหวัด บำเหน็จ บำนาญ อื่นๆ กฎหมายให้สิทธิภรรยาที่จะแยกวงมายื่นต่างหากจากสามีได้

ถ้าสามีมีรายได้จากเงินปันผลและเงินเดือน ส่วนภรรยามีรายได้จากเงินเดือนอย่างเดียว กรณีนี้สามีสามารถยื่น ภงด 90 และภรรยายื่นภงด 91 แยกกันได้
ความดีงามเป็นสิ่งที่ยั่งยืนและถาวร
prapon

โพสต์ที่ 142

dabudara เขียน:ตามกฎหมายถือว่าเงินได้ของภรรยาเป็นเงินได้ของสามี ดังนั้นสามีจะต้องนำเงินได้ของภรรยานี้มารวมคำนวณเพื่อเสียภาษีตามกฎหมายนั่นเอง ถ้าภรรยามีรายได้จากเงินปันผล (ซึ่งคือเงินได้ประเภทที่ 4) และสามีมีรายได้จากเงินเดือน การยื่นภาษี ขอเครดิตภาษี จะต้องให้สามีทำการยื่นแบบภงด 90 โดยนำเงินได้ของภรรยาจากเงินปันผล มารวมคำนวณภาษี

ทั้งนี้กฏหมายมีข้อยกเว้นไว้ว่า เงินได้ประเภทที่ 1 เงินได้เนื่องจากการจ้างแรงงาน ได้แก่ เงินเดือน ค่าจ้าง เบี้ยเลี้ยง โบนัส เบี้ยหวัด บำเหน็จ บำนาญ อื่นๆ กฎหมายให้สิทธิภรรยาที่จะแยกวงมายื่นต่างหากจากสามีได้

ถ้าสามีมีรายได้จากเงินปันผลและเงินเดือน ส่วนภรรยามีรายได้จากเงินเดือนอย่างเดียว กรณีนี้สามีสามารถยื่น ภงด 90 และภรรยายื่นภงด 91 แยกกันได้
ขอบคุณคุณ dabudara มากครับ หมายความว่าในกรณีที่ผมยกตัวอย่างนี้ ถึงแม้สามีไม่มีเงินปันผลก็สามารถยื่นภงด 90 ได้โดยเอารายได้เงินปันผลของภรรยามารวมคำนวน ส่วนภรรยาสามารถยื่นแยกแบบโดยใช้ ภงด 91 เอาในส่วนเงินเดือน ค่าจ้าง เบี้ยเลี้ยง โบนัส เบี้ยหวัด บำเหน็จ บำนาญ อื่นๆ แยกออกมาได้ใช่หรือไม่ครับ
การลงทุนที่ให้ผลตอบแทนดีที่สุดคือ การลงทุนในความรู้
dabudara

โพสต์ที่ 143

เข้าใจว่าสามารถทำได้ครับคุณ ppon
ความดีงามเป็นสิ่งที่ยั่งยืนและถาวร
extraordinary

โพสต์ที่ 144

ผมก็เพิ่งได้รับเช็คเครดิตมาตอนวันที่15กพครับ
รวมเวลานับตั้งแต่ที่ยื่นเรื่องทางเนตจนได้รับเช็คก็ราวๆสองสัปดาห์(ยื่น29มค)
เค้าส่งsmsมาขอหลักฐานเพิ่มตอนวันที่7กพ รวมแล้วรอหลังจากยื่นทางเนตอยู่9วัน
ผมเลยเอาเอกสารรับรองการหัีกภาษีไปยื่นให้เจ้าหน้าที่สรรพากรจังหวัดด้วยตัวเองวันที่8กพ
แล้วเช็คก็มาถึงในสัปดาห์ถัดมา(แต่ตามวันที่ในเช็คลงวันที่12กพซึ่งเค้าใช้เวลา4วันเอง)
จริงๆปีนี้ผมก็ยื่นช้านะครับ แต่คิดว่าเพราะเอาเอกสารไปให้เค้าไว เลยได้ทำก่อน
ถ้าใครสะดวกไปที่สรรพากร เอาเอกสารไปให้เองเลยก็น่าจะได้เร็วเหมือนกันนะครับ
เล่นหุ้นอย่ามักง่ายเดี๋ยวจะกลายเป็นปลาติดเบ็ด
miracle

โพสต์ที่ 145

แบบฯ ของท่านได้ดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษีแล้ว
อยู่ระหว่างดำเนินการนำส่งไปรษณีย์

ขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขข
ขอเอกสาร 7 กพ 2555
ส่งเอกสาร 8 กพ 2555
เอกสารถึงอาคารสำนักงานกรมสรรพากรที่เช่า 10 กพ 2555 (จดหมายลงทะเบียน ส่งเอกสารตัวจริง)
18 กพ 2555 กำลังพิมพ์เช็คคืนภาษี
แสดงว่า พิมพ์วันเสาร์อาทิตย์ ลงเวลาขอคืนเป็นวันเสาร์หรืออาทิตย์อีกละ
รออีกประมาณ 3-5 วันจดหมายถึงบ้าน

สรุปใช้เวลาเกือบเดือนในการขอภาษีสำหรับในกรณีของผม
แต่ผมส่งตัวจริงเพราะว่า ส่งตัวจริง กรมสรรพากรไม่ง้อแง้ ไม่มีการโต้แย้งได้ว่า ปลอมแปลงหรือไม่

simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 146

รอบนี้นานมาก
ยื่น 7 ม.ค. ส่งเอกสารทางเน็ต 27 ม.ค.
เพิ่งได้เช็ค 16 ก.พ. นี้เอง
นานสุดๆ
:wall:
prapon

โพสต์ที่ 147

dabudara เขียน:เข้าใจว่าสามารถทำได้ครับคุณ ppon
ขอบคุณครับคุณ dabudara :bow:
miracle

โพสต์ที่ 148

miracle เขียน:แบบฯ ของท่านได้ดำเนินการพิมพ์เช็คคืนภาษีแล้ว
อยู่ระหว่างดำเนินการนำส่งไปรษณีย์

ขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขขข
ขอเอกสาร 7 กพ 2555
ส่งเอกสาร 8 กพ 2555
เอกสารถึงอาคารสำนักงานกรมสรรพากรที่เช่า 10 กพ 2555 (จดหมายลงทะเบียน ส่งเอกสารตัวจริง)
18 กพ 2555 กำลังพิมพ์เช็คคืนภาษี
แสดงว่า พิมพ์วันเสาร์อาทิตย์ ลงเวลาขอคืนเป็นวันเสาร์หรืออาทิตย์อีกละ
รออีกประมาณ 3-5 วันจดหมายถึงบ้าน

สรุปใช้เวลาเกือบเดือนในการขอภาษีสำหรับในกรณีของผม
แต่ผมส่งตัวจริงเพราะว่า ส่งตัวจริง กรมสรรพากรไม่ง้อแง้ ไม่มีการโต้แย้งได้ว่า ปลอมแปลงหรือไม่

ีupdate
เช็คส่งมาถึงบ้านวันที่ 21 กพ 2554
แต่ เช็คลงวันที่สั่งจ่ายวันที่ 20 กพ 2554
วันนี้เราไปฝากธนาคารเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
เบ็ดเสร็จตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงวันที่รับเช็คคือ
27 มค 2555 ถึง 21 กพ 2555
เกือบ 1 เดือนเต็มในปีนี้
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 149

ของผมโชคดี ได้เช็ค เอากลับไป compound ลงทุนซ้ำทันก่อนงบออก :D