อย่าลืมยื่นเครดิตภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

อย่าลืมยื่นเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 1

จะปีใหม่แล้ว อย่าลืมรีบยื่นขอเครดิตภาษีกันนะครับ ยื่นเร็ว ได้เงินคืนเร็วนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ndd_new
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อย่าลืมยื่นเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 2

chatchai เขียน:จะปีใหม่แล้ว อย่าลืมรีบยื่นขอเครดิตภาษีกันนะครับ ยื่นเร็ว ได้เงินคืนเร็วนะครับ
ยื่นเร็ว อารมณ์เสียเร็วครับ ระบบยังไม่เสถียร รอให้คนโทรไปแจ้ง bug กับ สรรพากร ผมว่า สัก week นึงคงเข้าที่
ภาพประจำตัวสมาชิก
Baked

โพสต์ที่ 3

chatchai เขียน:จะปีใหม่แล้ว อย่าลืมรีบยื่นขอเครดิตภาษีกันนะครับ ยื่นเร็ว ได้เงินคืนเร็วนะครับ
ขอบคุณที่เข้ามาตักเตือนครับ พี่ฉัตรชัย
Mote_VI

โพสต์ที่ 4

ในกรณีที่บริษัทไม่ได้รับเครดิตภาษี เช่น ได้รับ บีโอไอ เงินภาษีหัก ณ ที่จ่ายเท่ากับ 0 บาท แต่พอกรอกใน ภงด 90 แล้วจะหัก ณ ที่จ่าย 10 เปอร์เซ็นต์ เท่ากับว่าเราจะได้ภาษีคืนมากกว่าความเป็นจริงใช่ใหมครับ แล้วอย่างนี้กรมสรรพากรจะเรียกคืนส่วนต่างพร้อมดอกเบี้ยหรือเปล่าครับ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 5

Mote_VI เขียน:ในกรณีที่บริษัทไม่ได้รับเครดิตภาษี เช่น ได้รับ บีโอไอ เงินภาษีหัก ณ ที่จ่ายเท่ากับ 0 บาท แต่พอกรอกใน ภงด 90 แล้วจะหัก ณ ที่จ่าย 10 เปอร์เซ็นต์ เท่ากับว่าเราจะได้ภาษีคืนมากกว่าความเป็นจริงใช่ใหมครับ แล้วอย่างนี้กรมสรรพากรจะเรียกคืนส่วนต่างพร้อมดอกเบี้ยหรือเปล่าครับ
ถ้าได้ BOI ให้กรอกในช่อง " ได้ยกเว้นภาษี " เท่านี้ ก็จะไม่มีการหักภาษี 10% ครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
Mote_VI

โพสต์ที่ 6

Green เขียน:
Mote_VI เขียน:ในกรณีที่บริษัทไม่ได้รับเครดิตภาษี เช่น ได้รับ บีโอไอ เงินภาษีหัก ณ ที่จ่ายเท่ากับ 0 บาท แต่พอกรอกใน ภงด 90 แล้วจะหัก ณ ที่จ่าย 10 เปอร์เซ็นต์ เท่ากับว่าเราจะได้ภาษีคืนมากกว่าความเป็นจริงใช่ใหมครับ แล้วอย่างนี้กรมสรรพากรจะเรียกคืนส่วนต่างพร้อมดอกเบี้ยหรือเปล่าครับ
ถ้าได้ BOI ให้กรอกในช่อง " ได้ยกเว้นภาษี " เท่านี้ ก็จะไม่มีการหักภาษี 10% ครับ
ขอบคุณครับ
jek ae

โพสต์ที่ 7

กรณีเงินปันผลจากบริษัทที่ไม่ได้รับการเครดิตภาษี จะต้องเอามาคำนวนรวมกันกับเงินปันผลทั้งหมดหรือไม่ครับ
เหลือขุนเขาแมกไม้ มิต้องวิตกไร้ฟืนไฟ
satantuey

โพสต์ที่ 8

ยื่นแล้วครับพี่...กรอกผ่านหมดทุกหน้า ยืนยันการยื่นแบบเรียบร้อย
แต่สุดท้ายลองไปเช็คดูสถานะการยื่นแบบมันดังบอกดังภาพ :!: :!:
วัยรุ่นเซ็ง!!!! ดูเหมือนระบบยังมีปัญหา ใครยื่นได้แล้วบ้างครับ ลองเช็คสถานะด้วยนะครับ เดี๋ยวจะเป็นแบบผม คิดว่ายื่นได้แล้วจบแล้ว ที่ไหนได้....มีปัญหาซะงั้น :cry: :cry:
แนบไฟล์

nACrophiles_117

โพสต์ที่ 9

jek ae เขียน:กรณีเงินปันผลจากบริษัทที่ไม่ได้รับการเครดิตภาษี จะต้องเอามาคำนวนรวมกันกับเงินปันผลทั้งหมดหรือไม่ครับ
อยากทราบเหมือนกันครับ พวกกองทุนอสังหาหรือปันผลจากหุ้นบางตัว ที่เครดิตไม่ได้ จำเป็นต้องลงหรือไม่ครับ
labor omnia vincit
satantuey

โพสต์ที่ 10

nACrophiles_117 เขียน:
jek ae เขียน:กรณีเงินปันผลจากบริษัทที่ไม่ได้รับการเครดิตภาษี จะต้องเอามาคำนวนรวมกันกับเงินปันผลทั้งหมดหรือไม่ครับ
อยากทราบเหมือนกันครับ พวกกองทุนอสังหาหรือปันผลจากหุ้นบางตัว ที่เครดิตไม่ได้ จำเป็นต้องลงหรือไม่ครับ
เอามาลงเป็นรายได้ด้วยครับ....ที่เครดิตไม่ได้ก็ถือเป็นรายได้ในปีนั้นของเราด้วย :D :D
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 11

หุ้นต้องยื่นหมดครับคุณหมอ jek ae ไม่มีผลต่อการเพิ่มเครดิตเรา แต่เพราะมันมีผลต่อตัวเลขฐานการคำนวณ
ถ้าเลือกยื่นเฉพาะที่เราได้เครดิต จะกลายเป็นว่า เขาจะตั้งข้อสงสัยว่าที่เหลือเราเลี่ยง เพื่อให้ดูเงินได้น้อยลง
แต่กองทุนอสังหาฯ ของคุณ nACrophiles_117 ไม่ทราบจริงๆ ครับ น่าจะเป็นอย่างคุณซาตา่นเต้ยบอก

ของผมปีที่แล้ว ขนาดแม้แต่หุ้นบางตัวซื้อลองวิชา (หุ้นเสี่ยงสูง) และเพื่อสังเกตพฤติกรรม แค่กิจการละ 100 หุ้น ได้ปันผลมา 1 บาท 1.8 บาท 2 บาท บางตัวยกเว้นภาษี ดูตลกๆ แต่ก็กรอกให้เขาเห็นหมด เพื่อแสดงว่าเราไม่ได้มีอะไรปิดบัง

ไม่รู้ผลจากการที่เราทำทุกอย่าง clear แบบนี้รึเปล่า... ปรากฎว่าได้คืนภาษีภายในไม่กี่วัน แถมมีที่เห็นทีหลังว่ามีบางตัวกรอกตกไปไม่ครบ เขาใจดีคำนวณให้ใหม่ ได้มากกว่าที่กรอกครั้งแรกมานิดหนึ่งด้วย

ส่วนปีนี้ผมยื่นแต่เช้าตรู่ วันที่ 1 มกรา มันดันคำนวณให้เกิน
มีอย่างที่ไหน เครดิตภาษีได้กลับมามากกว่าหัก ณ ที่จ่าย (เพราะไปคำนวณ พวก 3/7, 1/4 คูณเงินปันผล ไม่ได้คูณตัวภาษีที่ถูกหัก) จะลองเข้าไปทำใหม่ ยัง error อยู่ตลอด คนละอาการกับคุณเต้ย แต่มัน error ตั้งแต่ login ใหม่เลย

คงต้องรอว่าเขาแก้ระบบพรุ่งนี้หรือเปล่าไม่รู้

ผมบ่นแต่เช้า นึกว่าเจอคนเดียว มีคนมาต่อคิวบ่นให้ฟังเพียบ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=50841
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

satantuey เขียน:ยื่นแล้วครับพี่...กรอกผ่านหมดทุกหน้า ยืนยันการยื่นแบบเรียบร้อย
แต่สุดท้ายลองไปเช็คดูสถานะการยื่นแบบมันดังบอกดังภาพ :!: :!:
วัยรุ่นเซ็ง!!!! ดูเหมือนระบบยังมีปัญหา ใครยื่นได้แล้วบ้างครับ ลองเช็คสถานะด้วยนะครับ เดี๋ยวจะเป็นแบบผม คิดว่ายื่นได้แล้วจบแล้ว ที่ไหนได้....มีปัญหาซะงั้น :cry: :cry:
เป็นด้วยครับ ได้แล้วบอกกันด้วยเน้อ(ครับ)
เริ่มนับหนึ่ง...
โพสต์โพสต์