vi กับ หุ้นปันผล By YOYO

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

vi กับ หุ้นปันผล By YOYO

โพสต์ที่ 1

vi กับ หุ้นปันผล By YOYO -Thai VI

หลายคนที่เพิ่งเข้ามาศึกษาการลงทุนแบบ VI ได้ไม่นานอาจจะคิดว่าการลงทุนแบบเน้นคุณค่า หรือนักลงทุนระยะยาวจริงๆแล้วคือการซื้อหุ้นที่มีปันผลดี ... ความคิดนี้ผมว่าก็มีส่วนถูกอยู่ไม่น้อย เพราะหุ้นที่ VI ส่วนใหญ่เล่นก็มักจะเป็นหุ้นที่มีปันผลจริงๆ มากบ้างน้อยบ้างคละกันไป แต่ถ้าถามว่าการซื้อหุ้นปันผลดีคือการลงทุนแบบเน้นคุณค่ารึเปล่าผมก็คงต้องตอบว่าไม่ใช่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่าใจความสำคัญคือ "การซื้อหุ้นที่มีมูลค่าต่ำกว่าความเป็นจริง" ส่วนวิธีในการหามูลค่านั้นก็มีมากมายหลายวิธี และก็ไม่มีวิธีไหนที่ถูกต้อง 100% ด้วย ถ้าให้ยกตัวอย่างการวิธีวิเคราะห์ความถูกแพงของหุ้นแบบง่ายๆก็มีหลักอยู่ 3 ตัว
คือ 1. P/E 2. P/BV และ 3.Dividend Yield ถ้าวิเคราะห์แบบยากหน่อยก็คือวิธี DCF (Discount Cashflow) ซึ่งจะเห็นได้ว่าจาก 4 วิธีที่กล่าวมามีการประเมินมูลค่าที่เอาเงินปันผลเข้าไปเกี่ยวด้วยอยู่ 2 วิธีคือ P/BV และ DCF ที่ใช้ Dividend discount ดังนั้นก็ไม่แปลกที่หลายๆครั้งหุ้นที่มีปันผลดีมักจะเป็นหุ้นที่ราคาถูกไปด้วย

บางครั้ง หุ้นที่มีปันผลดีอาจจะไม่ใช่หุ้นที่มีราคาถูก
ในขณะเดียวกัน หุ้นที่มีราคาถูกก็อาจจะมีปันผลต่ำหรือไม่มีปันผลเลยด้วยซ้ำไป

หุ้นที่ปันผลดีแต่ไม่ได้เป็นหุ้นราคาถูกก็อาจจะยกตัวอย่างเช่นหุ้นที่มีกำไรพิเศษ เพียงชั่วครั้งชั่วคราวที่ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆ หุ้นพวกนี้บางครั้งจะจ่ายเงินปันผลออกมาก้อนใหญ่ทำให้อัตราส่วนปันผลต่อราคานั้นสูงจนดึงดูดนักลงทุนได้ แต่จริงๆแล้วตัวธุรกิจอาจจะไม่ได้ดีอะไรมาก ราคาหุ้นก็ไม่ได้ถูก

ตัวอย่างที่เห็นได้ก็คือหุ้น CHUO บริษัทมีการขายบริษัทร่วมออกไปบางส่วนทำให้ได้เงินก้อนใหญ่มา บริษัทจึงจ่ายเงินปันผลออกมาเป็นจำนวนมากทำให้ Yield ของหุ้นนั้นสูงจนดูเหมือนว่าเป็นหุ้นราคาถูก

หรือบริษัทอีกประเภทก็อาจจะได้แก่บริษัทที่มีบริษัทแม่ที่ถือหุ้นอยู่กำลังลำบาก ทำให้บริษัทนั้นๆ ต้องจ่ายเงินปันผลออกมาเป็นจำนวนมากกว่าปกติ บางครั้งมีการจ่ายปันผลเกินกว่ากำไรที่ทำได้ซะอีก การทำเช่นนี้ก็จะทำให้ Yield นั้นเพิ่มสูงขึ้นเช่นกัน แต่ถามว่าหุ้นนั้นมีราคาถูกรึเปล่า ผมว่าคนจะเรื่องกัน การที่จะดูว่าหุ้นนั้นมีราคาถูกหรือแพงก็ควรจะดูว่าเงินปันผลที่จ่ายนั้นสูงแค่ไหน (Yiled สูงแค่ไหน) และพิจารณาเพิ่มไปอีกข้อว่า แล้วบริษัทจะสามารถจ่ายปันผลสูงในระดับดังกล่าวได้นานแค่ไหน เป็นการจ่ายปันผลเยอะๆเพียงครั้งเดียวหรือว่าเป็นการจ่ายปันผลที่เกิดจากการดำเนินงานหลักของบริษัทแบบระยะยาวจริงๆ

ส่วนหุ้นที่มีราคาถูกจะแต่มีปันผลอยู่ในระดับที่ต่ำหรือไม่มีปันผลเลย ที่เห็นได้ชัดเจนก็อาจจะหมายถึงหุ้นที่มีการเจริญเติบโตดีทำให้ต้องการเก็บเงินสดไว้ในการขายธุรกิจของบริษัท อัตราการจ่ายปันผลของบริษัทพวกนี้เท่าที่เห็นมักจะอยู่ในระดับ 30% ของกำไร หุ้น Stanly ในอดีตประมาณ 3-5 ปีที่แล้ว ก็ถือว่าจัดอยู่ในกลุ่มนี้ คือบริษัทมีการเติบโตอย่างต่อเนื่องที่ค่อนข้างสูง บริษัทจึงมองว่าการที่บริษัทเก็บเงินสดไว้มากขึ้นจะทำให้มูลค่าของบริษัทนั้นเพิ่มขึ้นได้ดีกว่าการจ่ายเงินปันผลออกมา การพิจารณาหุ้นประเภทนี้จะเห็นว่าเป็นหุ้นที่มีคุณภาพดี การเติบโตสูง ถึงแม้ว่า Yield อาจจะไม่สูง แต่อาจจะเป็นหุ้นที่มีราคาถูกมากๆก็ได้เมื่อนักลงทุนยอมแลกเงินปันผลที่จะได้ในวันนี้กับการเติบโตของกำไรในอนาคต

ปกติเวลาผมตัดสินใจซื้อหุ้นซักตัวนึง ปันผลนั้นแทบจะไม่เกี่ยวข้องกับการตัดสินใจความถูกความแพงของหุ้นเลย ผมแค่ต้องการรู้ว่าธุรกิจของบริษัทนั้นจะเติบโตสูงในระดับไหน ราคาที่ผมซื้อนั้นเทียบกับผลกำไรที่จะเกิดขึ้นในอนาคตนั้นเป็นอย่างไร ปันผลที่ได้มานั้นถือว่าเป็นของแถมครับ ...

ปล. การลงทุนในหุ้นที่มีเงินปันผลมีข้อดีอยู่ประการหนึ่งก็คือ หุ้นประเภทนี้เวลาหุ้นลงจะลงไม่มากนัก เพราะมักจะมีนักลงทุนส่วนหนึ่งเมื่อเห็นว่า Yield นั้นเพิ่มสูงขึ้นก็จะเข้ามาซื้อพวกนี้เก็บเอาไว้รับปันผล สำหรับคนที่ลงทุนใหม่ๆยังไม่สามารถวิเคราะห์ได้ดีการเลือกหุ้นที่มีปันผลจะทำให้ความเสี่ยงขาลงลดลงได้บ้าง แต่ถ้าธุรกิจของหุ้นที่ซื้อมากำลังแย่ หุ้นเริ่มลง อย่าใช้เหตุผลในการไม่ยอมขายหุ้นทิ้งโดยบอกว่า "ขายไปตอนนี้ก็ขาดทุน คิดซะว่าถือไว้รับปันผล" เพราะหุ้นที่ธุรกิจขาลงนั้น ต่อให้มีปันผลยังไง ราคาหุ้นมันมักจะลงแรงกว่าปันผลที่จะได้มาเสมอ เพราะฉะนั้นต่อให้เป็นหุ้นปันผลเอง ถ้าเห็นว่าธุรกิจไม่ดี ยังไงก็ต้องขาด เป็นคำตอบสุดท้าย

ส่งท้ายปีเก่า กับบทความข้อเขียนดีดี จากน้องyoyo
เป็นที่มา Sunday, February 04, 2007
http://thai-value-investor.blogspot.com/2007/02/vi.html
บูรพาไม่แพ้
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: vi กับ หุ้นปันผล By YOYO

โพสต์ที่ 2

ขอขอบคุณมากครับ :D
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 3

อันนี้บทความเมื่อปี 2007 รึเปล่าครับพี่ ปรัชญา?
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
sakkaphan

โพสต์ที่ 4

เป็นที่มา Sunday, February 04, 2007
http://thai-value-investor.blogspot.com/2007/02/vi.html

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

picatos เขียน:อันนี้บทความเมื่อปี 2007 รึเปล่าครับพี่ ปรัชญา?

ใช่ครับ ของเก่า มาแป่ะส่งท้ายปี2554ครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ปรัชญา เขียน:
picatos เขียน:อันนี้บทความเมื่อปี 2007 รึเปล่าครับพี่ ปรัชญา?

ใช่ครับ ของเก่า มาแป่ะส่งท้ายปี2554ครับ
พี่โยโย่ นี่ไอดอล ผมเลยนะครับ ขอบคุณเฮียปรัชญาที่นำบทความาลงครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

chukieat30 เขียน:
พี่โยโย่ นี่ไอดอล ผมเลยนะครับ ขอบคุณเฮียปรัชญาที่นำบทความาลงครับ
ยินดีด้วยครับ มีตัวอย่างข้อคิดแนวทางที่ดีในการลงทุน
เพื่อสู่เป้าหมายของความสำเร็จ

บทความที่เขียนโดยประสพการณ์จริงในตลาดหุ้นและการลงทุน
มีเหตุผลพิสูจน์ได้เสมอ
Akkapun
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับพี่ปรัชญา
artvirus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ชอบครับผม :)
http://www.ClubVI.com

พุทธทาสภิกขุ : ถ้าคุณอยากรู้เรื่องอะไร คุณจงตั้งต้นศึกษาเหมือนอย่างว่า เราจะไปเป็นครูเขาในเรื่องนั้น เรียนให้มากในเรื่องนั้น แล้วคุณจะรู้เรื่องนั้น ดีจนพอ..ดีจนเกินพอ
Determination
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกชมรมนี้ได้ไม่นาน จะรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ

ถ้ามีเงินลงทุนอยู่ 1 ล้านบาท มีระยะเวลาลงทุน 6 เดือน ต้องการผลตอบแทนที่ 5% แต่เป็นคนกลัวความเสี่ยงและต้องการรักษาเงินต้น คิดว่าควรจะจัดพอร์ตการลงทุนอย่างไรดี ถ้ามีหุ้นผสมในพอร์ต ควรมีสัดส่วนเท่าไหร่ ควรจะเน้นลงทุนในหุ้นปันผลหรือไม่ แล้วมีหุ้นตัวไหนที่มีแนวโน้มจะจ่ายปันผลสูงกว่า 5% ในช่วงครึ่งปีแรกของปีหน้า (เคยมีการจ่ายปันผลที่ดีอย่างต่อเนื่องมาอย่างน้อย 3-5 ปี) ในขณะที่ราคาไม่ค่อยตกบ้างหรือไม่คะ

ขอบคุณมากคะ
The Kop 71

โพสต์ที่ 11

Determination เขียน:เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกชมรมนี้ได้ไม่นาน จะรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ

ถ้ามีเงินลงทุนอยู่ 1 ล้านบาท มีระยะเวลาลงทุน 6 เดือน ต้องการผลตอบแทนที่ 5% แต่เป็นคนกลัวความเสี่ยงและต้องการรักษาเงินต้น คิดว่าควรจะจัดพอร์ตการลงทุนอย่างไรดี
ทั้งหมดที่กล่าวข้างต้นน่าจะเรียกว่าเก็งกำไรมากกว่าครับ

เท่าที่ถามมาผมว่าเริ่มจากการลงทุนเวลา download ebook ของคุณ Yoyo มาอ่านก่อน

ซื้อหนังสือแนวทางการลงทุน Value Investing มาศึกษา ทบทวน (คำแนะนำหนังสือที่ดีก็ตามที่ผู้เข้าอบรมคอร์สที่เต็มเร็วที่สุดในโลกต้องอ่านก่อนอบรม)

เข้าไปไล่อ่านคลังกระทู้คุณค่าให้ได้มากที่สุด

ภายในระยะเวลา 6 เดือนน่าจะมีคำตอบให้กับคำถามข้างต้นครับ

ไม่ต้องรีบขึ้นรถ มีรถออกทุกวัน (คำคมจาก โจ ลูกอีสาน)
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
CONAN
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 12

ผมกดบวกทำไม่มันลบเนี้ย ขอโทษด้วยครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 13

Determination เขียน:เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกชมรมนี้ได้ไม่นาน จะรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ

ถ้ามีเงินลงทุนอยู่ 1 ล้านบาท มีระยะเวลาลงทุน 6 เดือน ต้องการผลตอบแทนที่ 5% แต่เป็นคนกลัวความเสี่ยงและต้องการรักษาเงินต้น คิดว่าควรจะจัดพอร์ตการลงทุนอย่างไรดี ถ้ามีหุ้นผสมในพอร์ต ควรมีสัดส่วนเท่าไหร่ ควรจะเน้นลงทุนในหุ้นปันผลหรือไม่ แล้วมีหุ้นตัวไหนที่มีแนวโน้มจะจ่ายปันผลสูงกว่า 5% ในช่วงครึ่งปีแรกของปีหน้า (เคยมีการจ่ายปันผลที่ดีอย่างต่อเนื่องมาอย่างน้อย 3-5 ปี) ในขณะที่ราคาไม่ค่อยตกบ้างหรือไม่คะ

ขอบคุณมากคะ
อ่านจากที่ถามมา แนะนำให้หาหนังสือการลงทุนมาอ่านหาความรู้เลยครับ ลองคนดูในห้องร้อยเล่มก็ได้ว่่าควรอ่านเล่มไหน ช่วงนี้ราคาหุ้นหลายตัวแพงพอสมควร เป็นเวลาที่ดีที่จะหาความรู้ครับ ผมรับรองว่ามีความรู้้ว่าพี่สาวท่านนี้จะได้ผลตอบแทนมากกว่าที่พี่หวังไว้แน่นอนครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
naijan

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ

------------------------
นิยามใหม่ทางการเงิน

http://www.thorfun.com/story/view/UNOuE67rWYRCAAcJ
dsdumrong

โพสต์ที่ 15

:B
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 16

ตอนโยโย่เขียนบทความนี้ ผมเป็นแค่เมล็ดผัก
พึ่งจะถูกหย่อนลงดิน กำลังหาปลุ๋ย ให้น้ำอยู่
เมล็ดยังแห้งยังไม่มีท่าทีที่จะแตกหน่อเลย

อ่านบทความทุกบทที่โยโย่เขียน

ให้ความรู้สึกถึงเจ้าของบทความ เหมือนความยิ่งใหญ่ของต้นไม้ที่เติบโตเต็มที่
กิ่งก้านสาขามากมายดอกผลแบ่งบานสะพรั่ง ร่มเงาเย็นฉ่ำ
เอื้อเฟื้อให้ นักเดินทางที่ผ่านมาได้เก็บเกี่ยว
เอาความรู้ ผลพลอยได้ ที่ต้นไม้ต้นนี้
คอยแบ่งปันออกมา ทางปลายปากกา

ขอบคุณสำหรับความรู้ มันเป็นน้ำ สำหรับปุ๋ย ตั้งแต่วันนั้น
ให้เมล็ดผักแห้งๆอย่างผม ได้งอกเงยเป็นต้นไม้ต้นเล็กๆต้นหนึงได้ในวันนี้

:bow: :cheers:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Determination
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ
ได้รับโจทย์นี้มาให้ลองทำ ลองมาคิดดูแล้วเห็นว่าระยะเวลาในการลงทุนนั้นสั้นแค่ 6 เดือน แต่ต้องการผลตอบแทน 5% และรับความเสี่ยงได้น้อย เลยคิดว่าค่อนข้างลำบากที่จะทำได้ค่ะ
โพสต์โพสต์