กับดักคุณค่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 1

สำหรับคนที่กำลังคิดจะซื้อหุ้น ต้องหลีกเลี่ยงกับดักเหล่านี้นะครับ
- อย่าซื้อหุ้นที่มี VALUATION ถูกๆแต่เป็นธุรกิจที่ไม่ดี
- อย่าซื้อหุ้นบริษัทวัฏจักรที่มี VALUATION ถูกๆในช่วง PEAK ของ CYCLE
- อย่าซื้อหุ้นที่มีราคาต่ำๆ แต่ไม่ใช่หุ้นราคาถูก
- อย่าซื้อหุ้นที่ถูกที่สุดในกลุ่มอุตสาหกรรมโดยไม่ได้ทำความเข้าใจกับปัจจัย พื้นฐานของบริษัทก่อน

ลองพิจารณาดูนะครับ เพื่อนๆบางคนอาจจะไม่เห็นด้วยกับบางข้อก็เป็นได้ ผมคัดมาจากหนังสือเล่มใหม่ที่ผมกำลังแปลอยู่ครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 2

ใบ้สักนิดซิครับว่าเล่มไหนครับ เผื่อคิดจะซื้อต้นฉบับจะได้รอแบบ Thai Edition ครับ
dingding
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณค่ะ มารอเหมือนเดิมค่ะ วางแผงเมื่อไหร่ รบกวนแจ้งด้วยค่ะ :P
WEB

โพสต์ที่ 4

ผมกำลังแปล 5 KEYS TO VALUE INVESTING ครับ อีกเล่มที่ผมขอลิขสิทธิ์อยู่คือ MARGIN OF SAFETY ครับ เล่มหลังนี่ OUT OF PRINT ไปแล้ว ลิขสิทธิ์อยู่กับผู้เขียนซึ่งเป็นผู้จัดการกองทุน บางทีเค้าอาจจะไม่สนใจกับค่าลิขสิทธิ์เล็กๆน้อยๆก็ได้ครับ จะวางขายเมื่อไร ผมจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ ขอขอบคุณครับที่ติดตาม
อ้อ ในที่สุด ผมก็ได้เห็นสระและวรรณยุกต์ของคุณฉัตรชัย ตอนแรกผมนึกว่า ที่คุณฉัตรชัยพิมพ์แบบนั้นเป็นการฝึกสมองเสียอีกไม่ได้คิดว่าเกิดจาก KEYBOARD คนฉลาดๆมักจะชอบฝึกสมองในรูปแบบแปลกๆครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
chatchai

โพสต์ที่ 5

โชคดีนะครับที่ผมยังไม่ฉลาด ไม่งั้นเดี๋ยวพูดกับใครไม่ค่อยรู้เรื่อง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

พี่ WEB เป็นนักแปลหนังสือหรือครับนี่ เพิ่งรู้แฮะ อย่างนี้คงมีหนังสือที่ดีๆมาแนะนำเยอะเลยซิครับ ช่วยแนะนำผมบ้างซิ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

ติดตามอ่านมาทุกเล่มครับ
และก็ตั้งตารอเล่มต่อไปอย่างใจจดใจจ่อ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 8

ผมก็รอหนังสือแปลเล่มใหม่ของคุณอยู่ ส่งข่าวความคืบหน้ามาเรื่อยๆนะครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 9

รอครับ รอออ .... อิอิ

ผมแฟนประจำคุณ WEB ครับ ซื้อทุกเล่ม อ่านทุกเล่มครับ รอๆๆๆๆ :D
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
อยากรู้

โพสต์ที่ 10

บอกหน่อยได้ไหมครับ ว่ามีหนังสืออะไรบ้างที่คุณ web แปลบ้าง :D
someOne

โพสต์ที่ 11

ถ้าคุณ WEB แปลหนังสืออย่างที่คุณ ba_2I ว่าไว้ ผมจะซื้อซัก 10 เล่มเลยครับ เอาไว้ให้อ่านกันทั้งครอบครัว :lol:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
chatchai

โพสต์ที่ 12

ผมว่าเล่ม Security Analysis คงแปลไม่ไหวมั๊งครับ เล่มใหญ่มากเลย

แต่ยังไงผมยังรอเล่มของ Fisher อยู่นะครับ
WEB

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ SECURITY ANALYSIS & THE INTELLIGENT INVESTOR ผมคงไม่ได้แปลค่อนข้างแน่นอนครับ จริงๆแล้ว BUFFETT เคยบรรยายให้นักศึกษา MBA ฟังครับว่า 3 อย่างที่เขาได้เรียนรู้จาก GRAHAM ก็คือ 1. การซื้อหุ้นเป็นการซื้อธุรกิจ 2. ตลาดเกิดขึ้นเพื่อรับใช้เรา ไม่ใช่ชี้นำเรา 3. การซื้อหุ้นทุกครั้งต้องมี MARGIN OF SAFETY มันจะออกไปในเชิงทัศนคติมากกว่าซึ่งเราสามารถหาอ่านได้จากหนังสือหลายๆเล่มครับ
ส่วนของ FISHER ผมขอดูเวลาก่อนนะครับ เอาไว้ว่างๆ ผมจะลองรวบรวมรายชื่อหนังสือที่น่าสนใจมานำเสนอครับ

ล็อคหัวข้อ