สอบถามเรื่องที่สงสัยหน่อยนะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kudochiniji
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

สอบถามเรื่องที่สงสัยหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมพึ่งศึกษาได้ไม่นานอ่ะครับ แบบบางอย่างดูไม่เป็นอ่ะครับ ผู้รู้รบกวนบอกหน่อยนะครับ

1.กำไรสะสม ของบริษัทดูได้จากที่ไหนเหรอครับ
2.CG Rating(ที่วัดบรรทัดฐานของผู้บริหาร) ที่คุณ เทพ รุ่งธนาภิรมย์ บอกไว้ในหนังสือคัมภีร์หุ้นห่านทองคำเล่ม 5 หาได้จากที่ไหนเหรอครับ(หาไม่เจอ - -)
3.ถ้าแบบเล่นดูพื้นฐานอย่างเดียว กับ แบบมองพื้นฐานแล้วหาจังหวะเข้าโดยใช้เทคนิคอล แบบไหนจะดีกว่าครับ
4.ดูงบย้อนหลังเกิน 5 ปีดูได้ที่ไหนเหรอครับ ปันผลด้วยนะครับ
5.ถ้าจะดูหุ้นที่เป็น Commodity มองที่ P/E ไม่ได้เนื่องจากกำไรผันผวน แล้วเราจะดูที่อะไรครับ (ใช้แบบกำไรเฉลี่ยหรือกำไรของปีที่ต่ำสุดป่ะครับ)

ถ้าตอบได้บางข้อก็ตอบเฉพาะข้อที่ตอบได้ครับ ขอบคุณมากครับอยากรู้อ่ะครับมันคาใจ ^^"
บริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต มีความสามารถในการแข่งขัน มีผู้บริหารที่ดีและเก่ง ราคาที่ซื้อมี MOS เพียงพอ
plasmid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเรื่องที่สงสัยหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 2

1. งบดุล ในส่วนของผู้ถือหุ้น
2. ผมดูจากบทวิเคราะห์ที่โบรคออกครับ บางฉบับจะมีแนบมาเพิ่มให้ว่าหุ้นที่ได้ตั้งแต่ 3-5 ดาวมีบริษัทไหนบ้างครับ
4. sec.or.th
kudochiniji

Re: สอบถามเรื่องที่สงสัยหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 3

อ่อครับ ขอบคุณมากนะครับ แต่ว่า ใน sec มีงบเกิน 5 ปีด้วยเหรอครับ ผมเจอแค่ 5 ปีเองอ่ะครับ หรือต้องถามโบรกอย่างเดียวครับ
บริษัทอยู่ในอุตสาหกรรมที่เติบโต มีความสามารถในการแข่งขัน มีผู้บริหารที่ดีและเก่ง ราคาที่ซื้อมี MOS เพียงพอ
a4430410700
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ลองดูงบการเงินตามนี้ครับ น่าจะมากกว่า 5 ปี ( ทำ link ไม่เป็นครับ )

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... ntent_id=1

:) :) :)
kudochiniji

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากนะครับ ^^
โพสต์โพสต์