เวลาลงทุนหุ้นตัวไหน หมอก็ต้องถามก่อนใช่ไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

เวลาลงทุนหุ้นตัวไหน หมอก็ต้องถามก่อนใช่ไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ผมไปอ่านสมาชิกท่าหนึ่งชื่อท่าน Tibular นำข้อมูลเรื่องสมองมาลงไว้
เห็นเป็นที่น่าสนใจอย่างมาก แต่ตัวผมกลับมองไม่ออกเลยว่าจะใช้ประโยขน์จากข้อมูลนี้อย่างไร
ไม่ทราบคุณหมอท่านใด พอทราบไหมครับว่า
ยาตัวไหนที่มีผลต่อสมองส่วนใดบ้าง
ถ้าเน้นไปหน่อย ผมขอเรียนถามคุณหมอว่า
ยาที่โคชฝึกเทรดเดอร์เอาให้เพื่อนฝรั่งผมทานเพื่อเพิ่มความกล้าที่จะเสี่ยงมากขึ้นคือตัวยาอะไร
ยานี้มีผลทำให้ความจำสมัยวัยเด็กของเขาหายไปหมดเลย
ส่วนผมล่อยา zertake ซะเกินเวลา
เริ่มมีผลต่อความจำระยะสั้นบางแล้วครับ

ผลข้างเคียงใช่ไหมครับ ที่เวลาก่อนกินยาที่ให้ความสำคัญมากที่สุด
ถ้าคิดแบบหมอ คิดไปเล่นๆ นะครับ
ว่าผลข้างเคียงของการลงทุนหุ้นตัวนี้คืออะไร
คิดไป ๆ ก็ไม่พ้น ขาดทุน นะซิครับ 555555

ข้อมูลเรื่องสมองจากท่าน Tibular

สมองยุคแรก (Core brain) หรือ เรปทิเลียนเบรน (Reptilian brain) มีหน้าที่ ขั้นพื้นฐาน ที่ง่ายที่สุดเกี่ยวกับ การเต้นของหัวใจ การหายใจ ทําหน้าที่ เกี่ยวกับ ประสาทสัมผัส และสั่งงานให้ กล้ามเนื้อ มีการเคลื่อนไหว สมอง ส่วนนี้ยังรับ และเก็บข้อมูล เกี่ยวกับ การเรียนรู้ จาก สมอง หรือ ระบบประสาท ส่วนถัดไป และทําให้เกิดเป็น ระบบตอบโต้อัตโนมัติ ขึ้นทําให้เรามี ปฏิกิริยาอย่างง่ายๆ ปราศจาก อารมณ์ ปราศจาก เหตุผล เช่น สัญชาตญาณ การมีชีวิตอยู่เพื่อ ความอยู่รอด ความต้องการอาหาร ที่พักอาศัย

สมองส่วนที่สองเรียกว่า ลิมบิกเบรน (Limbic brain) หรือ โอลด์แมมมาเลียนเบรน (Old Mammalian brain) คือ สมอง ของ สัตว์เลี้ยงลูก ด้วยนม สมัยเก่า ก็คือ สมอง ส่วน ฮิปโปแคมปัส เทมโพราลโลบ และบางส่วนของ ฟรอนทอลโลบ ซึ่งมีหน้าที่ เกี่ยวกับ ความจำ การเรียนรู้ พฤติกรรม ความสุข อารมณ์ขั้นพื้นฐาน ความรู้สึก เช่น ชอบ ไม่ชอบ ดี ไม่ดี โกรธ หรือ มีความสุข เศร้า หรือ สนุกสนาน รัก หรือเกลียด สมอง ส่วนลิมบิก จะทําให้คนเราปรับตัวได้ดีขึ้น มีความฉลาดมากขึ้น และสามารถเรียนรู้โลกได้ กว้างขึ้น เป็นสมอง ส่วนที่สลับซับซ้อน มากขึ้น ทําให้คนเรา มีความสามารถใน การปรับตัว ปรับ พฤติกรรมให้เข้ากับสิ่งแวดล้อมได้มากขึ้น ถ้าหากมี สิ่งกระตุ้น ที่ไม่ดีเข้ามา สมอง ส่วนนี้จะ แปลข้อมูล ออกมาเป็น ความเครียด หรือไม่มีความสุข

สมองส่วนที่สามเรียกว่า นิวแมมมาเลียนเบรน (New Mammalian brain) หรือสมองของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมสมัยใหม่ คือสมองใหญ่ ทั้งหมด โดยเฉพาะบริเวณพื้นผิวของสมองที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับ ความรู้สึกนึกคิด การเรียนรู้ สติสัมปชัญญะ และรายละเอียดที่สลับซับซ้อน มีขนาดใหญ่ กว่าสมองอีก 2 ส่วนถึง 5 เท่าด้วยกัน สมองส่วนนี้เป็นศูนย์รวมเกี่ยวกับ ความฉลาด ความคิดสร้างสรรค์ การคํานวณ ความรู้สึก เห็นอกเห็นใจผู้อื่น ความรักความเสน่หา เป็นสมองส่วนที่ทำให้มนษุย์รู้จูกคิด หาหนทางเอาชนะธรรมชาติ หรือควบคุมสิ่งแวดล้อมในโลกนี้
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

Re: เวลาลงทุนหุ้นตัวไหน หมอก็ต้องถามก่อนใช่ไหมครับ

โพสต์ที่ 2

แหล่งข้อมูลอัดเข้ามาหน่อยก็แจ่มขึ้นเยอะนะครับ
สำหรับผมเรื่องสมองนี้รู้ไปก็ไม่เป้นปัญญาเลยครับ
สำหรับบางวิชาชีพ เขาทราบว่ายาตัวใดมีผลต่อสมองส่วนไหน
เพื่อนเทรดเดอร์หลายท่านฮึดยาบางตัว จากเป็นคนกลัวความเสี่ยง
เปลี่ยนหน้ามื่อเป็นหลังเท้า พอทราบว่าผมเคยเรียนการบินมาก่อน
พี่ท่านชวนผมไปโดดบันนี่จั้มถี่ยิก บางท่านเกิดมากล้าที่จะเสี่ยงกับเรื่องนี้เป็นธรรมชาติ
สมัยเรียนการบิน ผมสอบไม่ผ่านถึงสามครั้งตอนดับเครื่อง
พอดับแล้ว เครื่องจะดิ่งทิ้งพสุธาหัวปลักลงอย่างรวดเร็วครับ
ผมสลบไปถึงสามครั้ง และโดนไทร์ออกมา
แฟนสาวเป้ฯคนไต้หวัน เรียนด้วยกันกลับหัวเราะเหมือ่นไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ครูบอกว่า แฟนผม She is born to be a great pilot.
อาชีพการลงทุน ฝรั่งนักจิตวิทยาการลงทุนที่เก่งที่สุดชื่อ Ari Kiev บอกว่า
บางท่านเกิดมา born to be a great trader
บางท่านพยายามแค่ไหนเป้นแค่ amateur trader เท่านั้น
แต่จากประสบการณ์การลงทุนนั้น ผมเชื่อว่า สัดส่วนการเปลี่ยนแปลงภายในตนเองนั้น
เป็นสัดส่วนตามการเปลี่ยนแปลงภายนอก
พูดอีกอย่าง ความสำเร็จของนักลงทุนภายนอกที่จับต้องได้
ขึ้นอยู๋กับการเปลี่ยนแปลงของการตะหนักรู็ตนเองจากภายในที่จับต้องไม่ได้
พูดภาษาคนก็ เอ็งทันอารมณ์ตัวเองมากเท่าใด เอ็งก็นรวยมากเท่านั้น
แต่คำว่ารวยนั้นน่ากลัวไม่ใช่เล่นครับ เพราะผมใกล้เคียงกับคำว่า ซวย ซะเหลือเกิน
พี่ Tibular เติมข้อมูลอย่างเฉียบคม เหลือคำถามว่า
มันเอาไปใช้กับการลงทุนได้อย่างไร
โดยเฉพาะยาบางตัวที่มีผลต่อการตัดสินใจของนักลงทุนครับ
ผมจัดไป zertake ห้ามทานนาน
ผมอัพไปซะหลายเดือนติดต่อกัน
ความจำระยะสั้นผม หายไปหมดเลย
แต่ visual imagination กลับเพิ่มขึ้น
ทุกอย่างมันมีข้อเสียในข้อเสียดีจริงๆ ครับ
ถ้ามัวแต่หาความหมาย invert
ผมเสียดายเวลาไปนั่งคิดทำไม
ตัวผมเองยังไม่เคยคิดถึงมันเลย
อย่างรถชนท้าย ผมก็ลงไปขอบคุณเขา
แล้วถามว่าเขาเป็นอะไรมากไหม
ไม่เคยมานั่งคิดว่าจะ invert คืออะไร
มันคือ การเอาชนะตัวเองไงครับ เอาใจคนอื่นมาใส่ใจเรา
ทำยากใช่ไหมครับ
เพราะท่านยังมี ตัวกรู อยู่ไงครับ 555555
prichar s.
ผู้ติดตาม: 0

Re: เวลาลงทุนหุ้นตัวไหน หมอก็ต้องถามก่อนใช่ไหมครับ

โพสต์ที่ 3

คนทั่วไปรับยามาจากหมอ ก่อนกินก็ต้องถามหมอถึงผลข้างเคียง
คนทั่วไปจะซื้อหุ้นก็ต้องดูว่ามีผลข้างเคียงด้านลบหรือไม่ มองด้านบวกอย่างเดียวไม่พอ
หมอจะซื้อหุ้นก็ต้องพิจารณาผลข้างเคียงเหมือนกันว่ารับไหวหรือไม่หากผิดคาด
แม้แต่เซียนหุ้นก็ต้องมองทั้งบวกและลบ เพราะสิ่งเหนือคาดอาจเกิดได้เสมอ

ดีหมีหัวใจเสือว่ากันว่าทำให้คนใจกล้าบ้าบิ่น
แต่คนทั่วไป กล้าได้แต่กลัวเสีย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=771295

โอ้พระเจ้ายอร์ชมันจอร์ชมาก...นักวิทยาศาสตร์ค้นพบโหลดความรู้ลงสมองได้จริง

สุดยอดนวัตกรรมทางการค้นพบที่อาจจะเปลี่ยนโลกใบนี้ในอนาคต

นักวิทย์ค้นพบโหลดความรู้ลงสมองได้จริง

นักวิทยาศาสตร์ค้นพบว่าสามารถดาวน์โหลดความรู้ลงสู่สมองโดยตรงโดยไม่ต้องร่ำเรียนเกิดขึ้นได้จริง
เชื่อว่าใครหลายคนคงเคยนึกอิจฉา เมื่อได้เห็นตัวละครในภาพยนตร์ เดอะ เมททริกซ์ ที่สามารถดาวน์โหลดความสามารถหรือทักษะใหม่ๆ ได้ ไม่ว่าจะเป็นทักษะการต่อสู้ การขับเครื่องบินขับไล่ หรือแม้แต่พูดภาษาต่างประเทศ เข้าสู่สมองโดยตรง โดยไม่ต้องฝึกฝนเรียนรู้ให้เสียเวลา

ทว่าเก็บความอิจฉาไว้ได้เลย เพราะตอนนี้นักวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยบอสตัน ของสหรัฐ และสถาบันวิจัยเอทีอาร์ ของญี่ปุ่น พบว่าการดาวน์โหลดทักษะใหม่ๆ สู่สมองโดยตรงเกิดขึ้นได้ในชีวิตจริง คอนเฟิร์ม!
จากการศึกษาเบื้องต้นแสดงให้เห็นว่า เครื่องสแกนภาพตรวจวัดคลื่นสมอง (เอฟเอ็มอาร์ไอ) สามารถนำไปใช้ “ใส่” ความรู้ลงสมองมนุษย์ด้วยการกระตุ้นระบบการทำงานของประสาทส่วนการมองเห็นหรือ กระบวนการที่มีชื่อเรียกว่า การถอดค่าการสะท้อนกลับของค่าคลื่นสมอง (Decoded Neurofeedback: DecNef)

ดังนั้น เมื่อใดที่ต้องการเพิ่มทักษะต่างๆ ก็แค่เชื่อมต่อเครื่องเอฟเอ็มอาร์ไอ ให้เปลี่ยนรูปแบบการทำงานของสมองให้สามารถสั่งการร่างกายให้พูด วาดรูป เตะต่อย หรือเล่นกีฬาได้อย่างที่มืออาชีพทำกันได้ตามต้องการได้ทันที
สงสัยว่าถ้างานนี้สำเร็จ คงมีอาร์ติสต์ฝีมือฉกาจอย่าง แวน โก๊ะ หรือแม้แต่นักเตะแข้งทองอย่างคริสเตียโน โรนัลโด กันเกลื่อนเมืองแน่

(แหล่งข่าว http://www.posttoday.com/ดิจิตอลไลฟ์/12 ... มองได้จริง)

ทึ่ง! มนุษย์อาจดาวน์โหลด ความรู้-ทักษะ ได้ในอนาคต

สำนักข่าวต่างประเทศรายงาน นักวิทยาศาสตร์แห่งมหาวิทยาลัยบอสตัน และผู้เชี่ยวชาญแห่งห้องทดลองประสาทวิทยาการคอมพิวเตอร์ ATR ในกรุงโตเกียว ญี่ปุ่น ได้เปิดเผยร่วมกันว่า

ในอนาคตข้างหน้า มนุษย์อาจสามารถดาวน์โหลด “ความรู้” หรือ “ทักษะต่างๆ” เช่น การขับเครื่องบิน การพูดภาษาใหม่ ๆ ได้ เพียงนั่งหน้าคอมพิวเตอร์แล้วดาวน์โหลดความรู้เหล่านี้เข้าไปยังสมอง คล้ายกับฉากหนึ่งในภาพยนต์อย่างเดอะเมตริกซ์ (the matrix)

โดย ดร.เมาโร คอสต้า แมตติโอลิ กล่าวว่า นับเป็นเรื่องน่ามหัศจรรย์มาก ๆที่มนุษย์สามารถยกระดับความทรงจำและกิจกรรมทางสมองได้ด้วยยาที่จะไปมีผล กระทบต่อโมเลกุล PRKโดยเฉพาะ

ซึ่งปกติแล้ว ตัวตนและความเป็นพิเศษของมนุษย์ถูกสร้างจากความทรงจำ และโมเลกุลดังกล่าวยังอาจเป็นกุญแจไปสู่การไขปริศนาว่าเพราะเหตุใดมนุษย์ถึง มีความจำที่ยืนยาว รวมทั้งการสร้างการทรงจำใหม่ขึ้นมาด้วย

อย่างไรก็ดีเรื่องดังกล่าว อยู่ในขั้นตอนการศึกษา และหากทำได้จริงก็จะทำให้นักวิทย์สามารถใช้ยา เพื่อยกระดับความรู้และปลูกทักษะทางสมองขึ้นได้เองในอนาคต

(แหล่งข่าว http://www.2poto.com/component/option,c ... w/id,7874/)
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

ข้างบน ถ้าทำได้จริง ผมจะติดรายชื่อฟอร์บให้ดู

ขอ download ข้อมูลจากสมอง ฟิชเชอร์ 70% เบน แกรห์ม 30% :D
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

พี่ครับ ยาจริงๆ ส่วนใหญ่ที่ให้กินเป็นยาแก้แพ้ เท่านั้นครับ
แล้วก็พวกวิตมินซี(กันเลือดไหลไม่หยุด) วิตมินเอ (บำรุงสายตา)
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

พระพุทธเจ้าให้ยาดีกว่านั้นอีกครับคือ "สติ" ถ้ามีสติจะเห็นว่าอารมณ์ที่เกิดขึ้นในจิตมีเหตก็เกิดหมดเหตุก็ดับบังคับไม่ได้ แล้วจะอยู่กับอารมณ์กลัวความเี่สี่ยงอย่างไม่ทุกข์ครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
KGYF
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

พี่ทำให้ผมคิดถึงหนังเรื่องนี้

หมอช่วยจัดให้ซักเม็ด

:D :D :D

" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
โพสต์โพสต์