สรุปความรู้ที่ได้จากงานเสวนาของ K.Hongvalue วันที่ 14 ธ.ค.54

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
earthcu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 99

สรุปความรู้ที่ได้จากงานเสวนาของ K.Hongvalue วันที่ 14 ธ.ค.54

โพสต์ที่ 1

เนื่องด้วยได้มีโอกาสไปร่วมงานเสวนาเปิดตัวหนังสือรวยได้ด้วยหุ้นของ K.Hongvalue เมื่อวันที่ 14 ธันวาคมที่ผ่านมา จึงอยากจะสรุปความรู้ที่ได้จากงานครั้งนี้บางส่วน เผื่ออาจจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนนักลงทุนท่านอื่นบ้างครับ (รบกวนพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่น ช่วย comment ด้วยครับ ถ้าผมจดผิดหรือเข้าใจในประเด็นคาดเคลื่อน)

1.เราควรจะเป็นคนที่มีทัศนคติคิดใหญ่ กรอบความคิดเองจะเป็นตัวนึงที่กำหนดขนาดของความสำเร็จของตัวเรา ถ้าเราคิดเพียงแต่จะลงทุนแค่หวังค่ากับข้าว เราก็อาจจะไม่ได้มุ่งเน้นไปกับการลงทุนทำให้ลงทุนแล้วอาจจะไม่ประสบความสำเร็จ (สามารถอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องนี้ในหนังสือคิดใหญ่ ไม่คิดเล็ก)

2.การลงทุนนั้น ไม่จำเป็นต้องใช้สูตรอะไรที่ลึกลับซับซ้อน คนที่ประสบความสำเร็จสูงสุดอย่าง Warren Buffett เองก็ไม่ได้ใช้สูตรคำนวณอะไรที่ยุ่งยากในการวัดมูลค่าหุ้นเหมือนกัน

3.การจะเปรียบเทียบอัตราส่วนทางการเงินข้ามอุตสาหกรรมเองนั้น อาจจะไม่ถูกต้อง เช่นอัตรากำไรขั้นต้นระหว่างอุตสาหกรรมค้าปลีกและอสังหาริมทรัพย์ไม่เท่ากันเป็นเพราะ Business model ของบริษัทเองนั้นไม่เหมือนกัน เราจึงควรที่จะเข้าใจตัวธุรกิจ Business Model ก่อนที่จะมาดูอัตราส่วนทางการเงิน

4.การลงทุนเองเป็นเรื่องของการมองไปยังอนาคต เพราะฉะนั้นเราไม่ควรที่จะเหมาว่าก่อนหน้านั้นกำไรของบริษัทเพิ่มขึ้นมา 10 เท่า แล้วในอนาคตบริษัทก็สามารถที่จะมีกำไรเพิ่มขึ้นอีก 10 เท่าได้ แต่ควรมองว่าก่อนหน้านั้นกำไรของบริษัทเพิ่มขึ้นมาจากสาเหตุใด และวิเคราะห์ว่าโอกาสที่บริษัทจะมีกำไรเพิ่มขึ้นในอนาคตนั้นจะมีโอกาสเพิ่มขึ้นจากสาเหตุใดบ้าง และมีโอกาสมากน้อยแค่ไหน (กล่าวโดยสรุปคือเราควรจะเข้าใจที่มาของกำไรของบริษัท, โครงสร้างอุตสาหกรรม แล้วมองไปยังอนาคต)

5.การดูงบการเงิน เราควรจะดูทั้งกำไรสุทธิและกระแสเงินสด การที่มองแต่เพียงกำไรสุทธิเพียงอย่างเดียวอาจทำให้เราขาดทุนหนักได้เพราะในอดีตเองก็เคยมีบริษัทที่ขายของได้เยอะมีกำไรสูง แต่เก็บเงินจากลูกหนี้ไม่ได้เลย (กระแสเงินสดจากการดำเนินงานติดลบ) สุดท้ายบริษัทเองก็ล้มละลาย

6.เคล็ดลับนึงของผู้ที่ประสบความสำเร็จ คือการที่เราจด Diary สำหรับการลงทุนในแต่ละครั้ง เพื่อจะได้เตือนสติตัวเองทุกครั้งที่เกิดข้อผิดพลาดขึ้นในการลงทุน แล้วหาทางป้องกันไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดแบบนั้นอีกในอนาคต

7.เวลา เป็นทรัพยากรที่มีค่าที่สุดอย่างนึง เราจึงควรที่จะบริหารเวลาให้เกิดประสิทธิภาพที่สุด

8.ผู้ที่จะประสบความสำเร็จนั้น คือผู้ที่มีความตั้งใจและลงมือทำ นักลงทุนที่ประสบความสำเร็จหลายๆท่านนั้น กว่าจะถึงมาจุดนี้ได้นั้นแทบทุกคนต้องผ่านการเรียนรู้และฝึกฝนตัวเองอย่างหนัก บางคนเองอ่านข้อมูลเกี่ยวกับการเงินวันละหลายชั่วโมงทั้งๆที่เขาก็เป็นคนที่ประสบความสำเร็จในด้านการลงทุนอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นเราเองควรที่จะฝึกฝนตัวเองอย่างเต็มที่เพื่อให้พร้อมที่จะมองเห็นโอกาสที่จะเข้ามาหาตัวเรา

9.วิธีการหาข้อมูลเองนั้นมีหลายวิธีแต่แหล่งของข้อมูลเบื้องต้นที่สำคัญมากก็คือรายงานประจำปีของบริษัท, Opp Day ซึ่งยิ่งอ่านมาก ฟังมากก็ยิ่งทำให้เราได้เรียนรู้และเข้าใจในธุรกิจของบริษัท ซึ่งจะยิ่งเป็นประโยชน์ต่อการประเมินมูลค่าหุ้น

10.การลงทุนในหุ้นเองให้ประสบความสำเร็จนั้นไม่เกี่ยวกับขนาดของ Port การลงทุน เพราะต่อให้คุณมีเงินลงทุนเริ่มต้นเป็น หลัก 100 ล้านบาทแต่ถ้าคุณไม่มีความรู้ในการลงทุนที่เพียงพอ คุณก็อาจจะเป็นได้แค่หมูอ้วนพีตัวนึงในตลาดหลักทรัพย์ และจริงๆแล้วนักลงทุนรายย่อยเองก็มีข้อได้เปรียบนักลงทุนรายใหญ่อยู่บางข้อเช่น อิสระในการเลือกลงทุนหุ้นได้หลากหลายกว่า เพราะหุ้นบางตัวในตลาดเองนั้นอาจจะมีสภาพคล่องที่ไม่มากพอที่นักลงทุนรายใหญ่จะเข้าไปลงทุนแต่สำหรับนักลงทุนรายย่อยเองนั้นไม่มีปัญหาในการลงทุนในหุ้นเหล่านี้

11.การประเมินมูลค่าหุ้นด้วยวิธี DCF (Discount Cash Flow) เองนั้นมีปัจจัยที่ทำให้ค่าที่เราประเมินมูลค่าหุ้นเองนั้นเปลี่ยนแปลงได้ง่ายมาก สำหรับนักลงทุนบางท่านที่ประสบความสำเร็จเองก็อาจจะไม่ได้ทำ DCF ทุกครั้ง หากแต่เขาเองเข้าใจในตัวแปรของ DCF แล้วนำไปประยุกต์ใช้ เช่น หุ้นที่บริษัทขายของแล้วเงินไปจมกับลูกหนี้หมด เวลาประเมิน DCF ก็จะได้ค่าที่น้อย ทำให้ P/E ที่ควรจะเป็นของบริษัทก็ควรที่จะต่ำ, หุ้นที่บริษัทได้ Credit จากเจ้าหนี้การค้าเยอะๆ ซึ่งถ้าเป็นหนี้ที่ไม่มีภาระดอกเบี้ย และเวลาขายของนั้นขายของเป็นเงินสด รวมทั้ง Asset Turnover สูงก็ควรจะเป็นบริษัทที่ P/E ค่อนข้างสูง, หุ้นที่เป็นบริษัทที่รับจ้างผลิตบางบริษัทไม่ควรที่จะมี P/E ที่สูงนัก เพราะว่าเวลาที่มีการเปลี่ยน model การผลิต จะต้องมีการใช้เงินลงทุนอยู่ตลอดทำให้เวลาคิด DCF จะได้ค่าที่ต่ำ P/E ก็ควรจะไม่สูงนักเป็นต้น

สำหรับเพื่อนๆที่สนใจความรู้จากคุณ hongvalue สามารถเข้าไปอ่านความรู้ในการลงทุนเพิ่มเติมได้จาก
http://hongvalue.wordpress.com/

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณคุณ Hongvalue มากๆครับสำหรับความรู้ที่นำมาฝากเพื่อนๆนักลงทุนเสมอๆ และขอขอบคุณ web thaivi ด้วยครับสำหรับคลังแห่งความรู้ในการลงทุนที่ช่วยทำให้เกิดนักลงทุนที่มีความรู้มากมาย รวมไปถึงขอขอบคุณตลาดหลักทรัพย์ที่มีสัมมนาการลงทุนดีๆให้ได้ไปเรียนรู้อยู่ตลอดเวลาครับ :bow:
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สรุปความรู้ที่ได้จากงานเสวนาของ K.Hongvalue วันที่ 14 ธ.

โพสต์ที่ 2

นอกจากจะขอบคุณคุณฮงแล้ว ผมก็ยังต้องขอขอบคุณ คุณearthcu ที่นำมาพิมพ์ให้เพื่อนๆได้อ่านกันด้วยครับ :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
trangteam

Re: สรุปความรู้ที่ได้จากงานเสวนาของ K.Hongvalue วันที่ 14 ธ.

โพสต์ที่ 3

ขอบXครับ
LOVER
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆทั้งคุณ hongvalue และ คุณ earthcu
^mUe^

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆครับ .... สรุปใจความสำคัญๆได้ครบถ้วนจริงๆครับ .... ^^"
Financeseed

โพสต์ที่ 6

ขอบคุนครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

น้องเอิธ์ทยังเยี่ยมเหมือนเดิม
นี่ถ้ามาญี่ปุ่นแล้วใครจะเป็นคนเอาความรู้มาแชร์ล่ะครับ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
boats26

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ ที่เอามาแบ่งปันกัน
sakkaphan

โพสต์ที่ 9

11.การประเมินมูลค่าหุ้นด้วยวิธี DCF (Discount Cash Flow) เองนั้นมีปัจจัยที่ทำให้ค่าที่เราประเมินมูลค่าหุ้นเองนั้นเปลี่ยนแปลงได้ ง่ายมาก สำหรับนักลงทุนบางท่านที่ประสบความสำเร็จเองก็อาจจะไม่ได้ทำ DCF ทุกครั้ง หากแต่เขาเองเข้าใจในตัวแปรของ DCF แล้วนำไปประยุกต์ใช้ เช่น หุ้นที่บริษัทขายของแล้วเงินไปจมกับลูกหนี้หมด เวลาประเมิน DCF ก็จะได้ค่าที่น้อย ทำให้ P/E ที่ควรจะเป็นของบริษัทก็ควรที่จะต่ำ, หุ้นที่บริษัทได้ Credit จากเจ้าหนี้การค้าเยอะๆ ซึ่งถ้าเป็นหนี้ที่ไม่มีภาระดอกเบี้ย และเวลาขายของนั้นขายของเป็นเงินสด รวมทั้ง Asset Turnover สูงก็ควรจะเป็นบริษัทที่ P/E ค่อนข้างสูง, หุ้นที่เป็นบริษัทที่รับจ้างผลิตบางบริษัทไม่ควรที่จะมี P/E ที่สูงนัก เพราะว่าเวลาที่มีการเปลี่ยน model การผลิต จะต้องมีการใช้เงินลงทุนอยู่ตลอดทำให้เวลาคิด DCF จะได้ค่าที่ต่ำ P/E ก็ควรจะไม่สูงนักเป็นต้น

ชอบข้อนี้มากที่สุด กำลังคิดอยู่พอดีว่าเวลาใช้ DCF เราต้องประเมิณไปในอนาคตหลายปี ซึ่งอาจเกิดความคลาดเคลื่อนได้มาก นอกจากนี้ยังยุ่งยากในการทำ ก็เลยคิดอยู่ว่าจะเอาการดูงบกระแสเงินสดไปประยุกต์ใช้อย่างไรดีโดยไม่ต้องเคร่งกับDCFมากนัก

รุ้สึกคุณ earthcu จะเคยโพสต์ความรู้จากตอนmeeting ภาคใต้ด้วย ขอบคุณมากๆๆๆๆครับที่มาแบ่งปันผู้ที่ไม่ได้ไปด้วย :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณคุณhongvalueด้วยครับๆๆๆๆ :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
halogen

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ ตามเข้าไปอ่านใน blog อีกรอบครับ :D
somkiad999

โพสต์ที่ 12

เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ
ขอบคุณครับ
ถุงเงินเก่า

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ ได้รู้และทบทวน
whiteknight_p

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณ คุณHong และคุณearthcu ด้วยเช่นกันครับ
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
it

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณ K.Hongvalue และ K.Earthcu มากครับ
พี่ Earthcu สรุปใจความได้ยอดเยี่ยมมากครับ รอบที่จัด VI ภาคใต้พี่เค้าก็สรุปข้อมูลได้ครบถ้วนทุกเม็ด
jo7393

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Akkapun

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากครับ :D
charonp

โพสต์ที่ 18

Thank a lot. :D :D
watermusic

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณมาก ชอบ โดยเฉพาะอย่างยิ่งข้อ 7
สิ่งมีชีวิตซึ่งขับเคลื่อนด้วยความกลัวและความโลภ
stock77

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับ สรุปได้ละเอียดมาก
no
green-orange

โพสต์ที่ 21

สำหรับผู้ที่เป็นมือใหม่ ผมแนะนำให้ซื้อมาอ่านนะครับ คุณฮงเขียนอธิบายโดยใช้คำง่ายๆ อธิบายดีครับ ผมได้ซื้อเก็บไว้ให้น้องชายและหลานๆอ่านแล้ว 1 เล่มครับ
bigissue

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากครับ ไปฟังคุณฮงวันนั้นเหมือนกัน ขออนุญาติเสริมเท่าที่จำได้นะครับ

- นอกจากการหาข้อมูล การจัดเก็บข้อมูลก็สำัคัญ คุณฮงใช้วิธีสร้าง folder แยกเป็น sector แล้วลงเป็นรายหุ้น
โหลดบทวิเคราะห์ทุกแห่ง มากรุ๊ปตามลำดับเวลา ข้อดีของการอ่านบทวิเคราะห์ย้อนหลังคือ ช่วยให้เราเห็น
seasonal ของหุ้นนั้นๆ ว่าราคาขึ้นลงจากสาเหตุอะไร

- หลายคนเข้าใจว่า VI ต้องตามดูตัวเลขเศรษฐกิจเยอะ แต่หลักๆ มีไม่กี่ตัว เช่น GDP, อัตราดอกเีบี้ย, เงินเฟ้อ
เพราะเพียงตัวเลขพวกนี้ก็สะท้อนภาพรวมเศรษฐกิจแบบกว้างๆ ได้แล้ว

- ช่วงถาม-ตอบ มีผู้ฟังท่านนึงถามว่า การดูกราฟเพื่อจับจังหวะในการซื้อ-ขาย จำเป็นมั้ยสำหรับ VI?
คุณฮงบอกว่า ตัวเค้ารู้จักนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ ไม่ว่าจะแบบเพียว VI, เพียวเทคนิค และผสมผสาน
ดังนั้นคงจะตอบได้ยาก แต่ดูกราฟเป็นก็มีข้อดี ช่วยให้เราไม่ขายหุ้นเร็วจนเกินไป
ตัวคุณฮงเองก็ดูกราฟแต่ไม่มากนัก ใช้เวลาวิเคราะห์พื้นฐานเป็นหลัก
เลยแนะนำว่า ทางที่ดีให้ลองศึกษาทั้งสองแบบก่อน แล้วดูว่าสไตล์ไหนที่ถูกกับจริตของเราจะดีกว่า

ส่วนตัว ชอบข้อ 1 ที่สุดครับ ทัศนคตินี่สำคัญมากสำหรับการประสบความสำเร็จในชีวิต
ตัวอย่างที่คุณฮงยกมาเปรียบเทียบ ระหว่างคนที่ลงทุนเพื่อหวังค่ากับข้าวกับหวังรวยนี่เห็นภาพมาก
ในฐานะมือใหม่แกะกล่องคนนึง ชื่นชมคุณฮงครับ ไปฟังแล้วได้มุมมองและแรงบันดาลใจเยอะทีเดียว
pat4310

โพสต์ที่ 23

ขอบพระคุณมากครับติดตามผลงานของพี่เขามานานแล้วครับ :D
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 24

เสียดายที่พี่ไม่ได้มีโอกาสไปร่วมในบรรยากาศงานด้วยนะครับ
ชื่นชมน้องฮงมากๆเช่นกันครับ แล้วจะคอยติดตามผลงานต่อไปนะ
ยังไงก็ขอขอบคุณทั้ง "น้องฮง" และ "น้องเอก" คนเขียนสรุปด้วยนะขอรับ

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
forward

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณมากครับ อ่านแต่ละข้อแล้ว เหมือนกับตัวเองต้องพัฒนาอีกเยอะเลยครับ :shock:
0angelic0

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณมากครับที่มาสรุปให้คนไม่ได้ไป (และที่ไป) ได้อ่านกันครับ ส่วนหนังสือจัดมาแล้ว 1 เล่มเหมือนกันครับ
dinnummun

โพสต์ที่ 27

สำหรับท่านที่พลาดไม่ได้ไปฟังคุณฮงในวันนั้น
สามารถเข้าไปดูย้อนหลังได้ที่ moneychannel ช่วง money forum
วันที่ 24/12/2011 13.00น. ครับ

http://www.dcs-digital.com/moneychannel ... ?listid=12
nueng

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมาก ๆ นะครับพี่สรุปความรู้ มาเล่าสู่กันฟัง
ผมซื้อหนังสือของคุณ ฮง มาอ่านแล้วนะครับ
รู้สึกว่าอ่านง่ายดี ใช้คำง่าย ๆ ไม่ซับซ้อน มีประโยชน์มากครับ
ขอบคุณ
Im-Sang-Ok-Value.
qQp

โพสต์ที่ 29

หนังสือชื่อว่าไรครับจะไปซื้อมาศึกษาบ้าง ชอบประโยคที่คุณฮง เคยเขียนหลายๆข้อความให้แง่คิดและปรัชณาดีครับ
awesomekid

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณครับ ไม่มีโอกาสได้ไป ได้มาอ่านอย่างนี้ รู้สึกดีครับ
====================================
เก็บเล็กผสมน้อยมาลงทุน เพื่ออนาคตอันเป็นอิสระ
====================================
โพสต์โพสต์