IKEA Furniture ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
boattaman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

IKEA Furniture ???

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความเห็นอย่างไรกับ IKEA ที่เข้ามาบุกตลาดในเมืองไทย
เห็น promote ตัวเองด้วยว่าของดี ราคาถูก ไม่กิ๊กก๊อก

จะทำให้ยอดขายของ furniture สัญชาตไทยตกลงไปหรือเปล่า เช่น HMPRO
หรือว่าสินค้ามันแตกต่างกัน???

ปล.โดยส่วนตัวแล้วยังไม่ได้ไปดูที่ IKEA เลยครับ เพราะยังไม่มีเวลาไปดู ไม่ทราบว่ามันแตกต่างกันขนาดไหน
เห็นลูกค้าของผมบอกว่าจะซื้ออะไรต้องยกของเอง -o-

รบกวนที่ผู้รู้ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

---ข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้---
hello_mr_satan

Re: IKEA Furniture ???

โพสต์ที่ 2

ผมไปเดินมาแล้วน่าซื้อมากเลย
chiraponge

โพสต์ที่ 3

boattaman เขียน:ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความเห็นอย่างไรกับ IKEA ที่เข้ามาบุกตลาดในเมืองไทย
เห็น promote ตัวเองด้วยว่าของดี ราคาถูก ไม่กิ๊กก๊อก

จะทำให้ยอดขายของ furniture สัญชาตไทยตกลงไปหรือเปล่า เช่น HMPRO
หรือว่าสินค้ามันแตกต่างกัน???

ปล.โดยส่วนตัวแล้วยังไม่ได้ไปดูที่ IKEA เลยครับ เพราะยังไม่มีเวลาไปดู ไม่ทราบว่ามันแตกต่างกันขนาดไหน
เห็นลูกค้าของผมบอกว่าจะซื้ออะไรต้องยกของเอง -o-

รบกวนที่ผู้รู้ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

---ข้อมูลผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้---
IKEA กะ Homepro คนละกลุ่มกันครับ
ไม่งั้นไม่มาสร้างใกล้กันขนาดนี้
Mega bangna มี homepro ติดกะ ikea เลยครับ
ผมไปส่งมอบพื้นที่มาเมื่อเดือนก่อน mega ส่งมอบพื้นที่ robinson, major + ice sket, big C, homepro หมดแล้ว
niyom_value

โพสต์ที่ 4

ไปเดินดูมาแล้วเหมือนกันครับ

สำหรับคนไทยและคนที่ยังไม่เคยเดิน IKEA ต่างประเทศ อย่างผม ก็ดูแปลกใหม่ดีครับ
ของเขาก็ดีจริงครับ ส่วนในเรื่องราคาก็ไม่แพงอย่างที่คิดครับ (ประมาณว่าได้เฟอร์นิเจอร์มีดีไซน์ ในราคาไม่แพง)

ส่วน HMPRO ไม่น่าจะได้รับผลกระทบโดยตรง (ที่เมกะบางนา ก็จะมี HMPRO ไปเปิดเช่นกัน) ส่วนที่น่าจะได้รับผลกระทบโดยตรง ก็จะเป็น Index และ SB ครับ

แต่ประเด็นอยู้ที่เจ้าของกระทู้บอกนะครับ ที่ IKEA ดูของเสร็จแล้วจดรหัส แล้วไปเอาของที่ shelf สินค้าที่แพ็คอยู่ในกล่องสี่เหลี่ยมแบนๆ เรียบรอ้ยแล้ว ที่สำคัญแบกเองครับ (แต่ได้ของเลย) (ถ้าจะให้ส่งต้องเสียค่าบริการเพิ่ม)

ซึ่งแตกต่างกับที่ Index และ SB ที่มีพนักงานคอยมาต้อนรับ ตามติดตลอด และซื้อแล้วไม่ต้องแบก แค่ชี้ จ่ายตัง ก็มีของไปส่งถึงบ้าน (แต่อาจต้องใช้เวลา)

แต่สิ่งที่เป็นกังวลอย่างหนึงสำหรับคนซื้อ คือ ซื้อที่ IKEA แล้วต้องไป ประกอบเอง จะประกอบผิด ประกอบถูก ก็อยู่ที่มือเราแล้ว (แต่เข้าใจว่าคงไม่ยาก)

แหล่ะจุดแตกต่างที่เล่ามา ก็น่าจะเป็นตัวแบ่งกลุ่มลูกค้าของระหว่าง IKEA และ Index, SB ได้ในระดับหนึงครับ

เพราะส่วนตัวมองว่า สำหรับผมที่ (วัยต้นๆ 30) รู้สึกสนุกกับการเลือกซื้อเฟอร์นิเจอร์ที่ IKEA ครับ ถึงแม้ต้องแบก ต้องมาประกอบเอง ก็ไม่ได้เป็นความกังวลแต่อย่างใด แต่สำหรับผู้ใหญ่ๆ มีสตางค์หน่อยอาจจะไม่ชอบ ทำไมต้องมาลำบากแบกเอง ประกอบเอง แรกๆ อาจจะมาเดิน เพราะเราชาวไทยชอบอะไรที่มันใหม่ๆ ในกระแสอยู่แล้ว แต่ท้ายที่สุดก็น่าจะต้องการการบริการมากกว่า ซึ่ง Index และ SB น่าจะตอบโจทย์มากกว่าอยู่แล้ว

น่าจะประมาณนี้ครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ IKEA EFFECT
ภาพประจำตัวสมาชิก
nonation

โพสต์ที่ 5

อาจจะตาไม่ถึงนะครับ แต่ไปเดินดูมารอบแล้วผมว่าโฮมโปรน่าดูและน่าซื้อกว่านะ
boattaman

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณ คุณ niyom_value ที่เอาบทความ IKEA Effect มาให้อ่าน (มี 2 ตอนนะครับ)
อ่านแล้วก็รู้สึกเหมือนว่า IKEA จะตอบโจทย์คนไทยระดับกลาง-ล่างมากกว่า เพราะเน้นราคาถูก

แต่ SB ก็แข่งขันโดยมีมัณฑนากร(ถูกป่าวหว่า)อาจจะราคาแพงขึ้น เหมาะสำหรับคนมีรายได้มากหน่อย

แต่คิดว่าคนไทยคงเลือกของถูกไว้ก่อนหรือเปล่า :D

ปล.ตกลงยังไม่ทราบเลยว่า IKEA เป็นคนละกลุ่มกับ HMPRO ยังไง รบกวนคุณ chiraponge
หรือคนอื่นช่วยแถลงไขทีคับ
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 7

ที่น่าจะโดนกระทบโดยตรงคือ sb index koncept รวมถึงร้านเฟอนิเจอร์รายเล็กๆทั้งหลายครับ ส่วนโฮมโปรโดนแค่เฉียดๆครับสินค้าคนละหมวดกันครับ ลองไปอ่านห้องhmproในร้อยคนร้อยหุ้นก้อได้ครับ มีแสดงความคิดเห็นเรื่องนี้อยู่ครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ที่โดนเต็มๆ คือฝรั่งครับ เขารอ อีเกียมานานแล้ว
เพื่อนที่เป็นฝรั่งส่วนมากไม่ซื้อ sb index ส่วนใหญ่จ้างbuild
เขาบอกคุยกันไม่รู้เรื่อง และเฟอร์ของฟรั่งน่าจะต่างจากของไทยอยู่พอสมครวร

โดนหนักๆ คือ index บางนา เขาแก้ทางโดยการจัดสินค้าคล้ายๆ กันมาลดราคาสุดๆ กันไปเลยไม่รู้ได้ผลหรือเปล่า
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 9

ผมว่ายังไม่ถึงกับกระทบกับ HomePro, SB, Index นะครับเพราะกลุ่มเป้าหมายของ IKEA ยังเป็นวัยทำงานช่วงต้นหรือกลุ่มคนเรียนจบเมืองนอก เทียบแล้วสินค้าก็ไม่ได้ดีมากแต่ราคาย่อมเยาว์และดีไซน์แนวสแกนดิเนเวียที่ไม่เหมือนบริษัทอื่นๆ แต่ต้องจับตามองเหมือนกันว่าการมาของ IKEA จะทำให้ตลาดเปลี่ยนไปหรือไม่

IKEA เองก็มีปัญหาว่าจะปรับตัวเข้ากับกลุ่มลูกค้าไทยได้ไหม เช่นการให้ประกอบเฟอร์นิเจอร์เองมันไม่ใช่ธรรมเนียมคนไทยเท่าไหร่ การให้เดินซื้อหรือแบกของหนักๆไปจ่ายเงินเองก็ดูเหมือนว่าจะไม่ใช่นิสัยคนไทย และการวางมีดไว้ในห้องครัวตัวอย่างก็อาจเกิดอันตรายได้ เป็นต้น
Vi IMrovised
narakon
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

รู้แค่ว่า IKEA คุณภาพไม้,design และ ราคา ดีกว่าทุกอย่างเลย ฟังเพื่อนมานะครับเพราะเพื่อนทำธุรกิจเกี่ยวกับไม้แล้วก็เฟอร์นิเจอร์ อยู่แล้ว
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 11

ไปเดินมา ผมไม่ชอบ ikea อย่างแรงเลยครับ ผมเอามาเทียบกับ index เพราะเห็นว่าราคาอยู่ในระดับใกล้เคียงกัน
- วัสดุผมว่าห่วยกว่า index ซะอีก
- ราคาก็อยู่ในระดับเดียวกับ index
- ไม่มีบริการ ... เห็นมีคนบ่นๆใน fb ikea บอกว่าไปซื้อชุดครัวเป็นแสน ไปตั้งแต่ 10 เช้า 5 โมงเย็นยังไม่เสร็จ เพราะหาชิ้นส่วนกันไม่เจอ พนักงานก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะไม่รู้เรื่องพอกัน
- ต้องขนของเอง ซึ่งถ้าซื้อของชิ้นใหญ่ๆ เป็นชุด ไม่มีกระบะก็ขนกลับมายากมาก ทำให้หลายๆคนที่ไปเดินได้แต่ซื้อของชิ้นเล็กๆ ติดกลับบ้าน (ผมก็ด้วย) คนซื้อของใหญ่น้อย ที่สำคัญ ไม่มีถุงให้ด้วยครับ ซื้อของเล็กๆกลับมาก็หอบกันกลับไปเอง ไม่งั้นก็ต้องซื้อถุงของเค้า
- ต้องประกอบเอง ลำพังถ้าซื้อแต่โต๊ะนิดๆหน่อยๆ คงพอไหว จะซื้อเยอะเป็นชุดคงจะลำบากเกิน
- design ผมว่าเฉยๆอ่ะครับ ทำแคตตาล๊อกดูดีมาก แต่พอไปดูของจริงก็กลางๆ ไม่ต่างอะไรกับ index หลายๆอย่างผมว่า index ทำสวยกว่าดีกว่าเยอะเลยครับ
- fur ที่ประกอบเป็นห้องตัวอย่าง หลายๆตัวประกอบแบบเบี้ยวๆบ้าง ลิ้นชักฝืดบ้าง ให้มืออาชีพประกอบยังเป็นขนาดนี้ ผมยังคิดเลยว่าถ้าเอามาประกอบเองมันจะเหลือเหรอเนี่ย
- ข้อเสียเยอะครับพวกเล้กๆน้อย เช่น จำนวนห้องน้ำน้อยมาก (แถมดูสกปรกซะอีก) ห้องน้ำเล็กไปอีก (แฟนผมบ่นมา บอกว่าเข้าไปนี่กลับตัวยังยากเลย) สถานที่ใหญ่ แต่ไม่มีน้ำให้ดื่ม เดินๆไปเมื่อยหิวน้ำ .. เป็นลุงขี้บ่นเลยผม
- ข้อดีคือทำแคตตาล๊อกดูดีจริงๆ ผมดูแล้วอยากได้หลายอย่างเลย (แต่ไปดูจริงๆแล้วไม่ได้ซื้อ) กับมีของให้เลือกเยอะ เหมาะกับคนช่างเลือก

สรุปผมว่า ikea น่าจะขายได้เฉพาะคนที่ไปซื้อของจำนวนน้อยชิ้น ประเภทที่อยากได้โต๊ะเก้าอี้จำนวนไม่มาก แต่ถ้าเป็นคนที่เพิ่งขึ้นบ้านใหม่ ซื้อคอนโดใหม่ต้องซื้อหลายๆชิ้น ผมว่า ikea คงไปแย่งแชร์เค้ายากอยู่
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

อิเกียเหมาะกับลูกค้าระดับ กลาง-ล่าง ไม่เหมาะกับโยเท่าไร จึงไม่แปลกใจหรอกว่าบางคนก็ชอบ บางคนก็ไม่ชอบ คนละกลุ่มลูกค้า และคนละสไตล์
เราไปมา 3 รอบ ได้ของมาทุกรอบทั้งใหญ่ทั้งเล็ก สงสัยเหมาะกับเราแฮะ บางอย่างก็ถูกบางอย่างก็แพง แต่ที่ชอบคือมีให้เลือกเยอะ แค่เก้าอี้โยก 1 ตัว
เลือกเบาะหนังหรือผ้า ถ้าผ้าก็เลือกลายได้อีก ค่อนข้างอิสระ แต่เหนื่อยประกอบหน่อย แต่ที่ไม่ชอบมากหน่อย ก็ตอนจ่ายเงิน พนักงานดูหยิ่งมาก
หน้าบึ้ง พูดจาห้วน ๆ ไม่ค่อยคุ้นเลยกับการบริการแบบนี้ในเมืองไทย
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 13

ผมตามอ่าน ความเห็นเกี่ยวกับ ไอเกีย ทั้งห้อง SF และอีเมลจากเพื่อนที่ไปใช้บริการมาสักพักหนึง
ขอแสดงความคิดเห็น ในฐานะที่เป็นลูกค้า ไอเกียมา ตั้งแต่ 10ปีที่แล้วหน่อยนะครับ

1. เรื่องการหยิบของจาก shelves เอง
ผมไปใช้บริการตั้งแต่ ไอเกียใช้ระบบเก่า คือการไปเดินดูสินค้าจากโชว์รูม แล้วจดเอาระหัสสินค้ามาจ่ายที่เช็คเอ้าท์
สำหรับสินค้าชิ้นใหญ่ แล้วก็เอาใบเสร็จ ไปยื่น พิ๊คอัพ ดีพาร์ทเม้น ให้พนักงานไปเอาสินค้าจากโกดัง ใส่รถเข็นออกมาให้
สำหรับสินค้าชิ้นเล็กหยิบใส่รถเข็น หรือ ถุงของห้างมาจ่ายแล้วก็คืนถุงหากไม่อยากได้ หรือไม่ก็จ่ายเอาถุงกลับบ้านไป

ปัญหาของการใช้พนักงานไปขนสินค้าให้นั้นคือ ต้องรอ ต้องเข้าคิว บางครั้งใช้เวลามากกว่าขั้นตอนการเลือกของอีก
ทำให้การซื้อของจากไอเกียต้องใช้เวลานานมากๆ เกิดค่าใช้จ่ายแรงงานสูงหากเพิ่มจำนวนพนักงาน เพราะค่าแรงสูงมากๆ
เขาค่าแรงรายชั่วโมง ไม่ใช่รายวันเหมือนบ้านเรา คิดค่าแรงทุกนาทีเลยก็ว่าได้

2. เรื่องดีไซด์ และ คุณภาพสินค้า ผมให้เกรดสินค้าส่วนใหญ่กลางๆ ไม่เหมาะสำหรับตลาดสูง หรือ ลั๊คชูรี่ เหมาะสำหรับ
ผู้ใช้ที่ซื้อไปใช้สำหรับบ้านเช่า หรือ ตกแต่งคอนโดให้เช่า หรือ ต้องการเปลี่ยน หรือ ทิ้งในอนาคต ผมให้อายุการใช้งานพวกสิ้นค้าเฟอร์นิเจอร์ ไม่เกิน 5-6 ปี

3.เรื่องของราคา ไม่ได้ถูก และไม่ได้แพง เกินไป ด้วยความหลากหลายของสินค้า ดีไซน์ และ ครบครัน สำหรับทุกส่วน ในบ้าน
ทำให้ลูกค้า ได้ของในที่เดียว ไม่ต้องเสียเวลา เสียค่าเดินทาง และ ค่าขนส่งหลายที่ ทำให้มีความรู้สึกประหยัดส่วนนี้ลง ไปออฟเซทราคาสินค้าได้

4. เรื่องอาหาร...ไอเกียส่วนใหญ่ในต่างประเทศจะเป็นลักษณะ แสตนอะโลน..ไม่ค่อยมีร้านอาหารอยู่ใกล้ เลยเกิดไอเดียเริ่มขาย
ฮอตดอก ในราคาต่ำสำหรับลูกค้า เพื่อประทังความหิวขณะเลือกซื้อสินค้า และ รอรับสินค้า ต่อมาเมื่อเปลี่ยนระบบมาเป็นการหยิบของเอง เลยทำเป็นศูนย์อาหาร และ มีเมนูเป็นเรื่องเป็นราว ในราคาถูก แต่เน้นยอดขายเพื่อให้มีกำไรในส่วนนี้ด้วย

5. เรื่องของพนักงาน เป็นปัญหาของบริษัท ที่ต้องเทรนด์หนัก เพื่อให้เรียนรู้ผลิตภัณฑ์ของบริษัทที่หลากหลายมากๆ ต้องเรียนรู้การประกอบ หรือ assembly ซึ่งสินค้าชิ้นใหญ่ๆค่อนข้างยาก จะว่ากันไปคือบริษัทต้องเทรนให้พนักงานเป็น แฮนดี่แมน แฮนดี่เกิลนั่นเอง

6. การบริการส่งสินค้า บริการประกอบ และ ติดตั้ง ( Delivery Assembly and Installation) น่าจะมีอยู่ทุกประเทศนะครับ
แน่นอนครับ ไม่มีอะไรฟรี คิดค่าสินค้ารวมค่าใช้จ่ายพวกนี้คุ้มหรือไม่คุ้ม ต้องไปคิดเองแล้วหละ

ปล. ผมเองซื้อเฉพาะของบางชิ้นที่ไม่ต้องการความทนทาน หรือ หรูหราอะไร เช่นชั้นหนังสือ ชั้นวางทีวี
แต่ถ้าเป็น เตียงนอน โซฟารับแขก โต๊ะทำงาน โต๊ะอาหาร ผมซื้อที่อื่นครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Linzhi
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 14

IKEA ไทย ตั้งแต่มาเปิดดูแล้วโดนด่าเยอะเหมือนกัน มาม่ากันเพียบ

HMPRO สินค้าทับกันแค่บางส่วน แต่ผมว่าบริการดูเหมาะกับคนไทยมากกว่า

สินค้าชิ้นเล็ก ๆ น้อย ๆ ผมชอบ IKEA เพิ่ม function การใช้งานห้องดี
สินค้าใหญ่ ๆ Index ดีกว่า โดยเฉพาะตัวพนักงานประกอบที่ผมว่าเค้า train มาดีมาก บริการหลังการขายดีขึ้นผิดหูผิดตา หลัง IKEA เปิด ผมเพิ่งเคลมโต๊ะไปเพราะสีถลอก ทั้ง ๆ ที่คิดว่าไม่น่าจะเคลมได้ เพราะใช้มานานแล้ว

แต่มีสินค้าบาง series ของ IKEA ที่ผมชอบมาก เช่นเก้าอี้ตระกูลพัวเอง ผมคิดว่าถ้า promote ดี ๆ ก็น่าจะขายได้

ผมว่ากว่าลูกค้าคนไทยจะยอมรับ IKEA คงต้องออกแรงอีกเยอะ
ผมไปสอน นศ. มหาลัยนึงต้นเดือน ถามคนทั้งห้อง 40 คน รู้จักอยู่ไม่กี่คน ยังไม่นับว่าต้องเอาคนไทย ไปประกอบเก้าอี้เอง จำนวนคงน้อยกว่านั้น
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ไปเดินมาครั้งเดียว เห็นด้วยกับความเห็น yoyo ในเกือบหรือทุกประเด็นเลย

สินค้าที่ดูแล้วชอบมีบางรายการ มักเป็นของจุกจิก อย่างที่เพื่อน ๆว่าเช่น ที่รองจานทำด้วยไม้โอ๊ก รถเข็นอาหาร (ที่อื่นไม่มีโชว์) แต่ที่ไม่ชอบเยอะมากกว่ามาก เช่นเฟอร์นิเจอร์ส่วนใหญ่ แบบและวัสดุไม่โดน
ที่ไม่ประทับใจวันนั้น คือ ร้านอาหารแบบเทศ (ไม่ถนัด) การจ่ายเงิน คิวรอประมาณ 10 คิว คาดว่าน่าจะต้องยืนรอประมาณอย่างน้อยครึ่งชั่วโมงเลยทิ้งของกลับบ้านดีกว่า

ด้านบริการ น่าคิดนะครับว่าเหมาะกับเมืองไทยไหม เพราะเมืองนอกค่าแรงแพง เมืองไทยไม่แพงนัก หลักการ self-service จะ work สำหรับเมืองไทยไหมยิ่งเป็น furniture ชิ้นใหญ่ เพราะการประกอบเองกินเวลามากสำหรับคนที่ไม่มีทักษะ ถ้าทำคนเดียวยิ่งยุ่งยาก

สรุป ผมว่าการเข้ามาของ ikea ไม่ส่งผลกระทบต่อคู่แข่งนัก
chatchaithai

โพสต์ที่ 16

yoyo เขียน:ไปเดินมา ผมไม่ชอบ ikea อย่างแรงเลยครับ ผมเอามาเทียบกับ index เพราะเห็นว่าราคาอยู่ในระดับใกล้เคียงกัน
- วัสดุผมว่าห่วยกว่า index ซะอีก
- ราคาก็อยู่ในระดับเดียวกับ index
- ไม่มีบริการ ... เห็นมีคนบ่นๆใน fb ikea บอกว่าไปซื้อชุดครัวเป็นแสน ไปตั้งแต่ 10 เช้า 5 โมงเย็นยังไม่เสร็จ เพราะหาชิ้นส่วนกันไม่เจอ พนักงานก็ช่วยอะไรไม่ได้ เพราะไม่รู้เรื่องพอกัน
- ต้องขนของเอง ซึ่งถ้าซื้อของชิ้นใหญ่ๆ เป็นชุด ไม่มีกระบะก็ขนกลับมายากมาก ทำให้หลายๆคนที่ไปเดินได้แต่ซื้อของชิ้นเล็กๆ ติดกลับบ้าน (ผมก็ด้วย) คนซื้อของใหญ่น้อย ที่สำคัญ ไม่มีถุงให้ด้วยครับ ซื้อของเล็กๆกลับมาก็หอบกันกลับไปเอง ไม่งั้นก็ต้องซื้อถุงของเค้า
- ต้องประกอบเอง ลำพังถ้าซื้อแต่โต๊ะนิดๆหน่อยๆ คงพอไหว จะซื้อเยอะเป็นชุดคงจะลำบากเกิน
- design ผมว่าเฉยๆอ่ะครับ ทำแคตตาล๊อกดูดีมาก แต่พอไปดูของจริงก็กลางๆ ไม่ต่างอะไรกับ index หลายๆอย่างผมว่า index ทำสวยกว่าดีกว่าเยอะเลยครับ
- fur ที่ประกอบเป็นห้องตัวอย่าง หลายๆตัวประกอบแบบเบี้ยวๆบ้าง ลิ้นชักฝืดบ้าง ให้มืออาชีพประกอบยังเป็นขนาดนี้ ผมยังคิดเลยว่าถ้าเอามาประกอบเองมันจะเหลือเหรอเนี่ย
- ข้อเสียเยอะครับพวกเล้กๆน้อย เช่น จำนวนห้องน้ำน้อยมาก (แถมดูสกปรกซะอีก) ห้องน้ำเล็กไปอีก (แฟนผมบ่นมา บอกว่าเข้าไปนี่กลับตัวยังยากเลย) สถานที่ใหญ่ แต่ไม่มีน้ำให้ดื่ม เดินๆไปเมื่อยหิวน้ำ .. เป็นลุงขี้บ่นเลยผม
- ข้อดีคือทำแคตตาล๊อกดูดีจริงๆ ผมดูแล้วอยากได้หลายอย่างเลย (แต่ไปดูจริงๆแล้วไม่ได้ซื้อ) กับมีของให้เลือกเยอะ เหมาะกับคนช่างเลือก

สรุปผมว่า ikea น่าจะขายได้เฉพาะคนที่ไปซื้อของจำนวนน้อยชิ้น ประเภทที่อยากได้โต๊ะเก้าอี้จำนวนไม่มาก แต่ถ้าเป็นคนที่เพิ่งขึ้นบ้านใหม่ ซื้อคอนโดใหม่ต้องซื้อหลายๆชิ้น ผมว่า ikea คงไปแย่งแชร์เค้ายากอยู่
นพพร

โพสต์ที่ 17

ยังไม่เคยไปเดินเลยครับ แต่ส่วนตัวก็ไม่เคยเข้า homepro เข้าแต่ไทวัสดุ ชนชั้นกลางเรี่ยต่ำมั้งผม
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
striker

โพสต์ที่ 18

ไปเดินมาแล้วครับ เห็นเหมือนคุณ YoYo เช่นกัน สินค้าราคาแพงยกเว้นพวกสินค้าโปรโมชั่น ต้องบริการตนเอง คุณภาพวัสดุไม่ดี ดูแล้วคงไม่กระทบ SB Index ครับ
ละอ่อนกาด

โพสต์ที่ 19

ได้อ่านความเห็นของทุกท่านรู้สึกดีมากเลย ส่วนตัวผมมองว่า IKEA ดีมาก ในการเปิดตลาดใหม่ที่ยังไม่มีในเมืองไทยแน่นอนหละเขาก็บอกแล้วว่ากลุ่มลูกค้าเขาเป็นใคร ชัดเจนในด้านการตลาด จึงทำให้มีทั้งคนชอบและไม่ชอบ แต่ละคนก็มีเหตุผลกันไป ดีครับ ผมก็ได้เปิดหูเปิดตากับความคิดของท่านทั้งหลาย
ส่วนตัวผมคิดว่าการเปิดสาขาแรกในช่วงแรกย่อมต้องมีปัญหาเป็นธรรมดาแต่นี้ไม่ใช้ครั้งแรกที่ IKEA เจอ เขาเจอมามากแล้วในหลาย ๆ ประเทศ ถ้าปัญหาที่เกิดขึ้นในด้านต่าง ๆ เขาแก้ไม่ได้ ผมว่าเขาคงอยู่จนถึงวันนี้ไม่ได้มั่งครับ แล้วผมก็เห็นโฆษณาของ IKEA ว่าเขาขอโทษที่เข้าพร้อมไม่เท่าผู้ซื้อ แต่เขาจะแก้ไขให้ดีขึ้น มันก็น่าจะเป็นสัญญานที่ดีนะครับว่าเขาก็รู้ปัญหาเหมื่อนกับที่ลูกค้าบ่นด่าเขา ผมเองคงจะยังลงทุนใน SF ต่อไป ด้วยความรู้สึกที่ว่ากิจการเองได้ตั้งใจในการทำธุระกิจอย่างจริงจังให้เป็นเบอร์ 1 ในตลาดของตกแต่งบ้านในเมืองไทย
ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวหากท่านใดจะกรุณาชี้แนะจะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
baggio
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 20

โอ้ นึกว่าผมรู้สึกคนเดียว ไป IKEA ครั้งแรก รู้สึกว่าของไม่ได้ถูกนะ ผมว่าของชิ้นใหญ่บางชิ้นแพงซะด้วยสิ ไปมาว่าจะเล็งของชิ้นใหญ่ ๆ น่าใช้ซักชิ้นสองชิ้น ปรากฏว่าไม่ค่อยถูกใจเลยยังไม่ได้ซักชิ้น

แ่ต่เหมือนขายไอเดียครับ สินค้าบางอย่างแปลก ๆ ก็อาจจะหาซื้อได้ที่นี่ และได้ไอเดียแต่งบ้านแบบ ใช้พื้นที่ใช้สอยให้คุ้มค่า อันนี้ชอบมาก ๆ ครับ :D

ไปดู IKEA เสร็จ แวะไปดู SB @Bangna + Index Bangna ต่อ สวย ถูกใจ น่าเดินกว่าเยอะเลยครับ หรือว่าผมเบื่อคนเยอะมากกว่า 555 IKea คนเยอะมาก ๆ :D
Paul Octopus

โพสต์ที่ 21

ก่อนอื่นผมต้องออกตัวก่อนครับว่าไม่มีหุ้นในกลุ่มนี้

ก่อนจะรู้สึกว่า IKEA ดีหรือไม่อาจต้องไปทำความเข้าใจที่มาของบริษัทนี้ก่อน
สามสิบกว่าปีก่อน IKEA มี Business Model ใหม่ที่ประสบความสำเร็จที่นักศีกษา MBA ทั่วโลกต้องเรียนและศีกษากันเลย
เพราะ Model ของ IKEA ทำให้คู่แข่งยักษ์ๆในยุโรปต้องล้มหาย หรือ ไม่เติบโต

และไม่นานนัก Model นี้ถูกเลียนแบบและนำไปใช้ทั่วโลก
เมืองไทยก็ไม่อยู่นอกเหนือกฎเกณฑ์ ชื่อฟอร์นิเจอร์เมืองไทยที่พวกเรา Post กันทั้งหมดได้เลียนแบบ Model นี้และส่วนตัวผมคิดว่ายังไม่ได้ลอกเลียนส่วนที่เป็น Competitive Advantage ของ IKEA ได้เลย
Operation Excellence คือจุดแข็งสุดของ IKEA กล่าวคือต้นทุนตลอด Valued Chains ต่ำสุด (ตั้งแต่วัตถุดิบไปจนถึง End Users)
Dell Computer ก็ apply แนวคิดหลายอย่างจาก IKEA แต่ใช้ Internet เป็น Tools ที่สำคัญ
หลายเรื่องที่เราบ่นๆกัน ผมว่า IKEA มี Solution อยู่แล้ว
เพียงแต่วันนี้มันเพิ่งเริ่มเท่านั้น

กระทบกับ Local Brands รึเปล่า ผมว่ากระทบแน่ รวมทั้ง Modern Trade บางแห่งที่มีสินค้าซ้อนทับ จะมากหรือน้อย และ รุนแรงหรือไม่ขึ้นกับเวลาเท่านั้นครับ
Local Brands คงต้อง Focus มากขึ้นเพื่อสร้างความแตกต่างให้ได้

รอดูกันครับ
Tamจัง

โพสต์ที่ 22

ไม่เข้าใจว่าเอา Ikea ไปเทียบกับ HMPRO ได้อย่างไร
Ikea ขายเฟอร์นิเจอร์ คู่แข่งคือพวก SB, Index
(จริงๆต้องแข่งกับ Koncept,Winnerมากกว่าเพราะคุณภาพอยู่ระดับนั้น)
วัสดุสู้ SB, Index ไม่ได้หรอก

ส่วน HMPRO นั้นขายวัสดุทำและก่อสร้างบ้าน เช่นก๊อกน้ำ สายไฟ ไม้ฝา
คู่แข่งคือ Homeworks, Cementhai homemart, ไทวัสดุ, ฯลฯ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 23

Tamจัง เขียน:ไม่เข้าใจว่าเอา Ikea ไปเทียบกับ HMPRO ได้อย่างไร
เป็นเครื่องวัดได้ว่า ใครที่เปรียบเทียบแบบนี้ ยังไม่ได้ศึกษากิจการจริง แต่ใช้วิธี "อ่านผ่านๆ"
ความจริง ยังไม่ต้องเป็นเซียน แต่แค่ทำง่ายๆ คือ download สิ่งที่เขาสรุปเบื้องต้นไว้ใน 56-1 ก็พอจะรู้แล้ว ว่ามันเป็นแบบสำนวนติดปากที่เคยฮิต ว่ามันเป็น "คนละเรื่องเดียวกัน"
อย่าว่าไปถึงขนาดว่างบการเงิน กระแสเงินสด จุดแข็งจุดอ่อนกิจการอยู่ตรงไหนเลย ถ้าเราได้ยินแบบนี้ เป็นเรื่องที่ชี้ให้เห็นว่า คนพูดยังไม่รู้เลยว่าผลิตภัณฑ์ของกิจการที่เปรียบเทียบเป็นอะไรบ้าง
หรือไม่ก็ "เริ่มโยนหินถามทาง" กำลังมาหาความรู้จากคนในนี้ ก็ถือว่าช่วยกันแบ่งปันความรู้ คนช่วยตอบก็ฝึกทักษะในการเผยแพร่ความรู้ทางวิชาการให้กันก็ได้

ที่เห็นคือคนที่ใช้วิธี "อ่านผ่านๆ" ก่อนลงมือซื้อหุ้น BTS เพราะคิดว่ากำลังหลงผิดมั่นใจว่าเข้าใจถูกต้อง ว่าจะเป็นการเข้าซื้อกิจการเดินรถไฟฟ้ามาหานะเธออย่างเดียวเป็นแม่นมั่น ที่บอกว่าคุ้นแล้วเพราะเบียดกับผู้โดยสารทุกวัน ชื่อก็บอกอยู่โทนโท่ เลยไม่คิดอะไรมาก อ๋าว นี่ก็ถือว่าทำ scuttlebut ตามหลักป๋าฟิชเชอร์แล้วนี่นา จะรีรออะไรซื้อเลย.... ทั้งที่มีอะไรมากกว่านั้น (จะดีหรือไม่ดีไม่ขอชี้นำ การลงทุนมีความเสี่ยง การซื้อหุ้นโดยไม่ศึกษาเสี่ยงกว่าการลงทุน ต่างจากการพนันนิดเดียวเส้นยาแดงผ่าสิบ :mrgreen: )

หรือที่เห็นบ่อยกว่า คนที่จะซื้อ CPN แล้วไปเปรียบกับ MAKRO หรือเดอะมอลล์ เพราะ "รู้สึก" จากที่เคยไปใช้บริการ และ "ได้ยิน" หรือ "อ่านข่าว" ผ่านๆ มาว่า มัน "น่าจะ" เปรียบเทียบกันได้ เพราะเป็น "ห้าง" ติดแอร์เย็นเหมือนกัน
เพราะยังไม่รู้ว่ากำลังเปรียบเทียบกิจการคนละประเภทเดียวกัน ถ้ารู้แล้ว จะร้องอ๋อว่า เหมือนกำลังเอาอ.เสรี ไปเทียบกับไก่วรายุฑ เพราะเห็นออกสื่อบ่อยเหมือนกัน เคยแสดงละครเวทีเหมือนกัน แล้วหลงคิดว่ามี product ที่ฟาดกระแสเงินสดอิสระเข้ากระเป๋าชนิดเดียวกัน
กำลังเอาช่างก่อสร้างให้เช่าสั้น-เช่ายาวไปเทียบกับคนขายของส่ง-ปลีก ...ที่จริงก็เปรียบเทียบได้บ้าง แบบทฤษฎีเซ็ตตอนคณิตศาสตร์ม.ต้น ที่บอกว่า 2 หน่อนี้ เป็น intersection กันคือมีความคาบเกี่ยวอยู่บ้าง แต่จริงๆ แล้วความต่างมันมากกว่า

รูปภาพ
source: http://mrtopp.com/2011/07/13/my-circles ... intersect/
MO101

โพสต์ที่ 24

อยากให้ลองไปเข้าห้องน้ำที่ IKEA สภาพย่ำแย่มาครับ
auspicja

โพสต์ที่ 25

ผมไปเดินแล้ว ไม่ชอบครับ
1. ต้องประกอบเอง
2. เดินหาของเอง
3. การเลือกซื้อของ คือ การ shopping ซึ่งถือว่าเป็นการพักผ่อนของผม แล้วให้ผมไปจดโน่น จดนี่ เดินหาของเอง แล้วยก มาประกอบที่บ้านอีก ผม เดินไปเลือกซื้อ เฟอร์นิเจอร์แถวบ้าน อุดหนุนคนไทยดีกว่า เม้าท์กันสนุกกว่าเยอะครับ
ยิ่งรู้มากขึ้น ทำให้เข้าใจว่าเรานี่ช่างอ่อนหัดยิ่งนัก
picklife

โพสต์ที่ 26

yoyo เขียน:ไปเดินมา ผมไม่ชอบ ikea อย่างแรงเลยครับ ผมเอามาเทียบกับ index เพราะเห็นว่าราคาอยู่ในระดับใกล้เคียงกัน

ผมเห็นด้วยกับพี่โยครับ KeysucessของIKEAที่เคยทำมาในเมืองใหญ่ คือราคาถูก+Designสวย+การPresentดี แต่ความถูกส่วนหนึ่งแลกมากับการลดระบบการจัดการ
แต่พอมาที่เมืองไทย เนื่องจากไทยเป็นประเทศผู้ผลิต ดังนั้นข้อดีของราคาถูกจึงหายไป!!!!
เท่าที่ผมมองดูมีอยู่3เกรดครับ
1.คุณภาพวัสดุต่ำมาก ราคาถูก
2.คุณภาพกลางๆ ราคาเทียบเท่าHMPRO
3.คุณภาพสูง ราคาสูงมาก
ดังนั้นโดยรวมผมว่าของไม่ถูกเลย สาเหตุที่หลายคนมองว่าถูกเพราะอาจจะไปดูข้อ1กัน แต่โดยรวมผมว่าไม่ถูกนะครับ
((ปล.พูดตามความรู้สึกจริงๆ ไม่เกี่ยวข้องกับหุ้นแต่อย่างใดนะครับ))

ยกตัวอย่างสิ่งหนึ่งที่ผมเห็นแล้วรับไม่ค่อยได้มากที่สุด คือมุมเครื่องครัว พวกAluminuimเกรดต่ำมากๆๆๆครับ ตอนแรกมองนึกว่าเหล็ก
ราคาประมาณนี้ผมว่าสามารถซื้อAluminiumเกรดที่ดีกว่านี้ได้ตามHMPROครับ หรือจ่ายแพงกว่านิดหนึ่งก็ได้AluminiumเกรดPremiumแล้ว
สรุปบางส่วนที่ถูกเพราะเป็นเกรดตลาดนัดครับ แต่บางอย่างที่ดีก็มี เช่นพวกหมอน ผ้าห่ม ที่IKEAเขาวิจัยเอง อันนี้ผมว่าเจ๋งมาก เพิ่งรู้ว่าแค่หมอนมีเกือบ20เกรดOo
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 27

auspicja เขียน:ผมไปเดินแล้ว ไม่ชอบครับ
1. ต้องประกอบเอง
2. เดินหาของเอง
3. การเลือกซื้อของ คือ การ shopping ซึ่งถือว่าเป็นการพักผ่อนของผม แล้วให้ผมไปจดโน่น จดนี่ เดินหาของเอง แล้วยก มาประกอบที่บ้านอีก ผม เดินไปเลือกซื้อ เฟอร์นิเจอร์แถวบ้าน อุดหนุนคนไทยดีกว่า เม้าท์กันสนุกกว่าเยอะครับ
-บางส่วน ยอมเหนื่อยเพราะราคาถูกเนื่องจากลดระบบการจัดการลงทุนลด ราคาสินค้าต่ำ(ในมุมมองประเทศผู้บริโภคและประเทศที่เป็นกลุ่มลงทุนนะครับ แต่กับประเทศเรา...... :? )
-บางส่วน มาเที่ยวรู้สึกท้าทาย ไม่จำเจสนุก และภาคภูมิใจที่ได้ทำเอง อย่างAppประกอบตู้เสื้อผ้าเองผมว่าเจ๋งดีนะครับสนุกดี และประกอบเสร็จ ก็ตามหาItem เหมือนเล่นเกมส์เลยครับ 555+ :D
สรุปนานาจิตตังครับ^^ แต่ผมชอบน้ำดื่มเขานะ เติมมะอั้น 5555+
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 28

เท่าที่ได้ทดลองใช้บริการจริง... บ้านผมเรียบร้อยขึ้นเยอะมาก

ไอเดียเกี่ยวกับพวก Home Organize ของ IKEA นี่คิดมาดีมากเลยครับ... อย่างกล่องพลาสติกนี่ ที่เคยซื้อจาก HOMEPRO มาใช้ ของเค้าคิดไม่จบ ทำให้พอเอาไปใช้จริง เวลาเอากล่องมาซ้อนกัน มันไม่ค่อยจะเข้าล็อค ในขณะที่ IKEA แค่กล่องเค้ายังคิดว่าจะทำยังไงให้วางซ้อนกันได้ล็อคกันได้สนิท มีถาดย่อยที่ซ้อนเข้าไปในกล่องใหญ่ แถมยังสามารถเอากล่องหลายๆ ขนาดมาซ้อนกันได้อย่างพอดี แถมกล่องที่ออกแบบมายังคิดเผื่อไปถึง Furniture ชิ้นอื่นๆ อย่างพวกตู้ให้วางร่วมกันได้อย่างพอดี

อย่างพวกโซฟารุ่นที่แพงหน่อย ก็จะดึงออกมาเป็นเตียงนอนได้... หรือการทำเตียงที่ต้องปีนขึ้นไป เพื่อที่จะได้เอาพื้นที่ใต้เตียงไปวางโต๊ะทำงาน หรือวางโซฟา ซึ่งเป็นไอเดีย ที่ให้ประหยัดพื้นที่มากๆ

ผมรู้สึกว่า IKEA ทำให้ผมใช้พื้นที่บ้านได้มีประสิทธิภาพขึ้นอีกเยอะเลย...​ ทำให้การแยกประเภท การจัดเก็บข้าวของเป็นระเบียบขึ้น และในการประกอบตู้ ชั้น หรือของต่างๆ เท่าที่ทดลองดู ทำได้ง่ายมาก เทียบกับที่เคยซื้อของ HOMEPRO หรือของ Lotus มาประกอบ

สำหรับเรื่องราคาที่ว่าถูกหรือแพงนี่ผมว่าคงจะไม่ได้แตกต่างจากคู่แข่งอะไรมากนัก คือ ไม่ได้ถูกกว่าเวอร์ๆ แต่คงจะไม่ได้แพงกว่า แต่สิ่งที่ผมได้จาก IKEA คือ ไอเดีย ในการตกแต่ง และจัดการบ้าน ที่ทำได้จริง และทำได้ง่ายมากกว่า... เพราะ ที่ IKEA ถังขยะไม่ได้เป็นแค่ถังขยะ แต่เป็นที่เก็บข้าวของต่างๆ สารพัด ไม่ว่าจะใส่เสื้อผ้า ใส่กระดาษ ปากกา หรือใส่รองเท้า หรือ ราวแขวนผ้าไม่ได้เป็นแค่ราวแขวนผ้า แต่เป็นที่เอามาใช้แขวนรองเท้า แขวนหมอนโซฟา หรือ แขวนอุปกรณ์เครื่องใช้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ เป็นต้น ซึ่งเค้าแสดงให้เห็นถึงวิธีการเอาของต่างๆ ไปประยุกต์ใช้ให้เห็นจริงๆ ตามห้องตัวอย่าง ซึ่งเราอาจจะเห็นไอเดียพวกนี้ได้บ้างตามหนังสือตกแต่งบ้าน แต่เราไม่รู้จะซื้อที่ไหน... แต่ที่นี่เค้าทำให้เห็นจริงๆ แล้วมีวางขายให้ซื้อจริงๆ

และนั่นก็คือเหตุผลว่า... ถึงแม้ในตอนต้น ลูกค้าหลายๆ คนจะยังมีการเปรียบเทียบ ยังมี Anchoring ทางจิตวิทยาจากประสบการณ์ในอดีตอยู่ รู้สึกว่าซื้อเฟอร์นิเจอร์ชิ้นใหญ่ๆ ที่ IKEA แล้วไม่ค่อยคุ้ม แต่สุดท้ายส่วนใหญ่ก็ซื้ออะไรเล็กๆ ติดไม้ติดมือออกไป ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นๆ เล็กๆ ที่ได้ทดลองใช้ของ IKEA และเมื่อลองใช้ดูแล้วมัน work ก็จะกลับมาใช้บริการซ้ำ และอาจจะมีการทดลองซื้อของที่มันใหญ่ขึ้น พอรู้ตัวอีกทีบางคนกลายเป็นสาวก IKEA ไปแบบไม่รู้ตัว

ดังนั้น... ในมุมมองผม การจะฟันธงว่า IKEA จะ Success ในประเทศไทยหรือไม่ การตอบตอนนี้อาจจะเป็นเรื่องยาก เพราะ ตอนนี้ยังเป็นกระแส เป็นการเรียนรู้ เป็นการทดลองใช้บริการอยู่ น่าจะใช้เวลาสัก 1-2 ปี เราจึงจะเห็นว่า มัน Success หรือเปล่า... แต่ถ้าให้ผมเดา ผมเชื่อว่าน่าจะ Success ถึงแม้จะมีคนมีข้อโต้แย้งว่า ประเทศไทยค่าจ้างถูก พฤติกรรมของคนไทยไม่ชอบประกอบเอง ประเทศไทยเป็นแหล่งผลิตเฟอร์นิเจอร์ แต่ถ้าเราไปดูที่จีน ซึ่งเป็นแหล่งผลิตเฟอร์นิเจอร์รายใหญ่ที่สุดในโลก ซึ่งค่าจ้างก็ถูก และเมื่อก่อนผู้บริโภคเหล่านี้ก็ไม่เคยประกอบเองเหมือนกัน แต่ IKEA ก็ประสบความสำเร็จได้ด้วยดี...
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
striker

โพสต์ที่ 29

พอลองกลับไปเดิน SB Index Homepro ยิ่งทำให้รู้สึกว่าผู้ประกอบการไทยเราก็เก่งไม่แพ้ผู้ประกอบการจากต่างประเทศ ถ้า Ikea ไม่ปรับตัว ยังยืนยัน Concept เดิม ที่สำเร็จมาทั่วโลก และหวังว่าคนไทยจะปรับทัศนคติให้เป็นไปอย่างที่ตัวเองต้องการ คงต้องให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าจะเป็นอย่างไรครับ
Unstablemind

โพสต์ที่ 30

I dont know about other age groups but i am currently in college and all my freinds are really excited about ikea..i used to go yhere when i lived in america....most people dont really care about service if the price is right...and usually furniture from ikea is easy to assemble i think it would be good for thailand to have this new shopping experiance and personally places like home pro and index will survive because their markets overlap but ikea hmpro index all have niche areas of expertise that dont overlap each other but i like ikea because you can buy cheaper furniture...i just need a place to put my books in lol
Its all about getting alpha.
โพสต์โพสต์