มีไหมครับคนที่เริ่มลงทุนในหุ้นจากเงินหลักหมื่นงอกเงยเป็นล้าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
sous2011
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

มีไหมครับคนที่เริ่มลงทุนในหุ้นจากเงินหลักหมื่นงอกเงยเป็นล้าน

โพสต์ที่ 1

ช่วยแนะนำแนวทางทีครับเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่
คิดว่าจะเริ่มลงทุนในหุ้นโดยทยอยซื้อเดือนละ5000
เพราะว่าเป็นมนุษย์เงินเดือนเก็บได้ประมาณนี้ต่อเดือน
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

Re: มีไหมครับคนที่เริ่มลงทุนในหุ้นจากเงินหลักหมื่นงอกเงยเป็น

โพสต์ที่ 2

ผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ และน่าจะมีอีกหลายๆคนที่เริ่มจากเงินหมื่นงอกเงยเป็นล้าน
แต่ผมเอาเงินเดือนเติมเข้ามาเรื่อยๆด้วยนะครับ

ผมลองทำตารางคำนวณมาให้ดูนะครับ สมมติฐานคือได้ผลตอบแทนทบต้นเฉลี่ยที่ 15% (บางปีอาจได้มากกว่า บางปีอาจได้น้อยกว่า) ซึ่งตัวเลขนี้ไม่ง่ายเลยนะครับ แต่ก็ไม่ยากเกินไปหากขยันศึกษาแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ค่อยๆโตไปทุกปีๆแบบเต่า ไม่ต้องอยากรวยเร็วไปเสี่ยงในหุ้นที่มีความไม่แน่นอนสูงเพื่อหวังผลตอบแทนปีละหลายสิบเปอร์เซ็นต์หรอกนะครับ ซื้อหนังสือมาอ่านเยอะๆ อ่านข้อมูลบริษัทที่จะลงทุน อ่าน 56-1 อ่านงบการเงิน

จากตารางถ้าเติมเงินเข้าไปปีละ 6 หมื่นบาท (เดือนละ 5 พันบาท) จะพบว่าในปีที่ 9 จะมีเงินล้านได้ครับ ดังนั้นเงินล้านสำหรับคุณ sous2011 ย่อมไม่ไกลเกินรอครับ พยายามนะครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆ
แนบไฟล์

ชนะเพราะไม่คิดเอาชนะ กำไรเพราะไม่โลภ ลงทุนอย่างมีความสุขเพราะจิตใจอยู่เหนืออารมณ์ตลาด
"ทรัพย์ศฤงคารที่ได้มาอย่างเร่งร้อนจะยอบแยบลง แต่บุคคลที่ส่ำสมทีละเล็กละน้อยจะได้เพิ่มพูนขึ้น" สุภาษิต 13:11
wasan_yu
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: มีไหมครับคนที่เริ่มลงทุนในหุ้นจากเงินหลักหมื่นงอกเงยเป็น

โพสต์ที่ 3

งั้นถามคุณSkyforever เพิ่มเติมครับ ควรเติมตัวไหนครับใช่หุ้นประกันหรือเปล่าครับ (ล้อเล่นนะครับคุณSkyforever) :B ความจริงคุณSkyforever เป็นidol ของผมเลยครับ
เด็กสระบุรี
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

Skyforever เขียน:ผมเป็นหนึ่งในนั้นครับ และน่าจะมีอีกหลายๆคนที่เริ่มจากเงินหมื่นงอกเงยเป็นล้าน
แต่ผมเอาเงินเดือนเติมเข้ามาเรื่อยๆด้วยนะครับ

ผมลองทำตารางคำนวณมาให้ดูนะครับ สมมติฐานคือได้ผลตอบแทนทบต้นเฉลี่ยที่ 15% (บางปีอาจได้มากกว่า บางปีอาจได้น้อยกว่า) ซึ่งตัวเลขนี้ไม่ง่ายเลยนะครับ แต่ก็ไม่ยากเกินไปหากขยันศึกษาแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า ค่อยๆโตไปทุกปีๆแบบเต่า ไม่ต้องอยากรวยเร็วไปเสี่ยงในหุ้นที่มีความไม่แน่นอนสูงเพื่อหวังผลตอบแทนปีละหลายสิบเปอร์เซ็นต์หรอกนะครับ ซื้อหนังสือมาอ่านเยอะๆ อ่านข้อมูลบริษัทที่จะลงทุน อ่าน 56-1 อ่านงบการเงิน

จากตารางถ้าเติมเงินเข้าไปปีละ 6 หมื่นบาท (เดือนละ 5 พันบาท) จะพบว่าในปีที่ 9 จะมีเงินล้านได้ครับ ดังนั้นเงินล้านสำหรับคุณ sous2011 ย่อมไม่ไกลเกินรอครับ พยายามนะครับ เป็นกำลังใจให้ สู้ๆ
หลักการและตารางที่เขียนมา มีความเป็นไปได้สูงนะครับ
แต่หลักหมื่นเป็นหลักล้านนี่ก็ต้องใช้เวลาเดินทาง ห้ามหลงทางนะ

ถ้าจากแสนไปล้านน่าจะเร็วขึ้น
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมก็หนึ่งในนั้นครับ
หาความรู้เยอะๆ ผลตอบแทน มากกว่า 10% ขึ้นไปคุณต้องเก่งมากๆถึงจะได้
ถ้าไม่ทุ่มเท ไม่มีทางทำได้แบบนั้นเป็นอันขาด อาจจะได้ฟลุ๊กๆ บางปีเท่านั้น

ข้อมูลดีๆ และฟรีอยู่ในคลังกระทู้คุณค่า รุ่นพี่เขาชี้ทางไว้ให้แล้วไม่ต้องลองผิดลองถูก
ประหยัดเวลาได้มากครับ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ตามเฮียปรัชญาเลย ครับ ยากถ้าไม่เติมเงินเน้น แคปปิต้อลเกนอย่างเดียว

จากแสนไปล้าน ดูมีโอกาศง่ายกว่า ถ้าไม่เติมเงินเข้าพอรท์

จากหมื่นเป็นล้าน

ต้องจับหุ้นคอมโมอย่างเดียวครับ จำได้ ทีทีเอ7-8บาทไป70

หรือ เอเจ 4 ไป40 หรือลงทุนหุ้นยอดนิยมอย่าง แจ๊ส 30 ตังไป3บาท

แบบนี้ โอกาศจะหลักล้านก้มีมาก แต่ความเสี่ยงก้มาก

ถ้าจับได้ ถูกจังหวะ 10ปี จับ 2 ตัว จากหมื่นก้เป็นหลายล้านได้ครับ

ต้องได้ 10 เด้ง 2 ตัวครับ

ส่วนมากหุ้นเทินอะราวมันมักจะมาจากพวกไม่เต็มบาท
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

หลักแสนเป็นหลักหลายสิบล้านก็เห็นอยู่ใกล้ๆตัวหลายคนเลยครับ .... สู้ๆขยันเข้าครับ (แต่พอรวยๆกันแล้ว หลังๆนี่เห็นความขยันลดลงไปเยอะจิงๆ ผมก็ด้วย)
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
tingun

โพสต์ที่ 8

มีแน่นอนครับ มาเป็นกำลังใจให้ครับ
ขยันๆ เข้าไว้ อ่าน อ่าน แล้วก็อ่าน หนังสือเยอะๆ ครับ รวมถึงติดตามบริษัทที่เราลงทุนอยู่เสมอ
ลงทุนอย่างมุ่งมั่น ไม่ใช่ลงทุนเอาค่าขนม
ถ้าลงทุนแล้วขาดทุนก็อย่าเพิ่งท้อครับ แต่เรียนรู้ว่าเราผิดพลาดตรงไหนแทน แล้วลุกขึ้นสู้ใหม่
แล้วอย่าทำพลาดอีก

ที่สำคัญ อย่าเสี่ยงเกินไป คือ อย่าโลภเกินความรู้ที่เรามี สักวันถึงล้านแน่ครับ
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 9

ผมว่าก็น่าจะได้นะครับแต่ต้องลงเพิ่มไปเรื่อยๆ อย่างของผมลงครั้งแรกเจ็ดหมื่นกว่าบาทแล้วลงไปเรื่อยๆผ่านมาได้จะครบสามปีแล้ว ตอนนี้ได้มาครึ่งทางแล้ว ตอนนั้นตั้งเป้าไว้ว่าสิบปีจะมีเงินล้านให้ได้ มาถึงตอนนี้แล้วรู้สึกสบายใจครับไม่แน่อาจจะถึงล้านก่อนสิบปีครับ :D
ป.ล เป็นกำลังใจให้นะครับ และที่สำคัญอย่าโลภเกินความรู้เราครับ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

เข้ามาช่วยยืนยันอีกคน ว่ามีแน่นอนครับ

ขอให้มีความศรัทธาในหลักการที่ถูกต้อง มุ่งมั่น ทุ่มเท หมั่นหาความรู้เพิ่มเติม
ทยอยเพิ่มเงินเข้าในพอร์ตอย่างสม่ำเสมอและอย่าเอาเงินที่ลงทุนออกมาใช้
ได้ปันผลเอาเงินกลับเข้าไปซื้อหุ้นเก็บไว้อีก

ทำอย่างสม่ำเสมอ ปีแล้วปีเล่า อย่าว่าแต่ล้านเดียวเลยครับ
หลายๆล้านก็เป็นไปได้แน่นอนครับ ฟันธง ฮ่า... :wink:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
SamuelYeD

โพสต์ที่ 11

เป็นไปได้แน่นอนครับ ผมเองก็เริ่มจากเงิน 3 หมื่นบาท หลังจากลงทุนไป ปีครึ่ง ก็เห็นว่าโตพอสมควร

โดยแรกๆ พอร์ตโตขึ้นจากการเติมเงินอย่างสม่ำเสมอ และเมื่อถึงจุดๆ หนึ่ง พอร์ตจะโตตามผลตอบแทนเป็นหลัก

และผลตอบแทนนั้น ก็แปรตามความรู้และประสบการณ์ (ดวงด้วย)

สรุป มั่นเติมเงินและหาความรู้เพิ่มอย่างสม่ำเสมอ แล้วสิ่งไม่คาดคิดจะเกิดขึ้นเอง สู้ๆ ครับ ทั้งคุณและผมเองด้วย :D
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 12

จากหมื่นเป็นล้านแค่ร้อยเท่า
หมอสามัญชนจาก1ล้านเป็นพันล้านเขาทําได้พันเท่า

ประเด็นสําคัญมันไม่ใช่ตัวเงิน
แต่มันอยู่ที่ทักษะความรู้ประสพการณ์
และวิธีการลงทุนว่ากล้าเสี่ยงขนาดไหน
รวมกับระยะเวลาลงทุนที่ยาวนานพอ

ถ้าไม่มีทักษะเงินหมื่นจะกลายเป็นเงินพันมากกว่าที่จะไปหลักล้าน
RONNAPUM

โพสต์ที่ 13

จากหลักพันไปสู่หลักล้าน ยังมีเลยครับ
หาความรู้มากๆ เดี่ยวเงินมันก็มาเอง :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 14

มีเซียนมาเจิม หลาย ๆ คน แสดงว่าเป็นไปได้แน่นอน

จะได้มาก หรือ น้อย ก็ขึ้น กับบุญ หรือ กรรมดีที่ทำมา :mrgreen:

ลองอ่านกระทู้นี่ดูครับ น่าจะเป็นแนวทางที่ดีตอนเริ่มต้น

กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=26058

หนึ่งในตัวแปร ผลตอบแทนการลงทุน ที่ดี คือ ความรู้ครับ

ขอให้รู้ในสิ่งที่ถูกต้อง ทำในสิ่งที่ถูกต้อง แล้วผลลัพธ์ ก็จะถูกต้องครับ

:)
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
oatty

โพสต์ที่ 15

เป็นไปได้ครับ ขอให้ยึดหลักคาถา ขยันหา รักษาเป็น คบเพื่อนดี

เริ่มแรก ๆ ผมก็หมื่นต้น ๆ เหมือนกัน
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 16

ผมก็เริ่มจาก หลักหมื่น เช่นกันครับ ทําได้ครับ แต่ใช้เวลา หน่อยอาศัย ขยัน และ ประหยัด อดออม มีเงินเหลือก็เติมเข้า Port ช่วงนี้จะยากมาก ต้อง พยายาม ห้ามกิเลศตัวเองซื้อ ของฟุ่มเฟือย

สิ่งสําคัญสุด คือ " วินัย " ครับ

เห็นช้างขี้อย่าขี้ตามช้าง หากเรายังอายุไม่มาก อย่าซื้อ รถ หรือ ฟุ่มเฟือยมาก หรือ ของไม่จําเป็น

พยายามนําเงินมาลงใน Growth Stock ที่ Earnings เป็น One Way Ticket uptrend ไม่ใช่ ดี 1-2 ไตรมาส

เดี๋ยวก็ได้เองครับ
Rocker

โพสต์ที่ 17

drsp เขียน:จากหมื่นเป็นล้านแค่ร้อยเท่า
หมอสามัญชนจาก1ล้านเป็นพันล้านเขาทําได้พันเท่า

ประเด็นสําคัญมันไม่ใช่ตัวเงิน
แต่มันอยู่ที่ทักษะความรู้ประสพการณ์
และวิธีการลงทุนว่ากล้าเสี่ยงขนาดไหน
รวมกับระยะเวลาลงทุนที่ยาวนานพอ

ถ้าไม่มีทักษะเงินหมื่นจะกลายเป็นเงินพันมากกว่าที่จะไปหลักล้าน

พี่ แพะเคยเล่าให้ผมฟัง เริ่ม 4 ล้าน นะครับไม่ใช่ 1 และเติมเงินด้วยนะครับ แถม ท่านหมอแพะ ใช้ margin ด้วยครับ
คือ ฝีมือท่านระดับอาจารย์พวกเรา ถึง ทําได้ครับ เก่ง+เฮง+connection = รวย ครับ
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 18

ทำได้แน่นอนครับ พี่ๆน้องๆ หลายคนในห้องนี้ รวมทั้งตัวผมเอง ก็ผ่านจุดนั้นมาแล้ว แต่มันไม่ง่ายแบบที่หลายคนชอบบอกว่าหาหุ้นพื้นฐานดีซื้อแล้วถือ พอถึงราคาเหมาะสมก็ขาย หลักการง่ายแต่การปฏิบัติจริง ต้องขยันการศึกษาหาความรู้ เก็บ skill ประสบการณ์ ไปอบรมสัมมนา เพื่อที่จะหาหุ้นที่ดีให้เจอ แล้วก็ประเมินมูลค่าได้ถูกต้อง สุดท้ายถ้าเดินมาถูกทาง มีความพยายาม และโลกนี้ยังมี ทฤษฏีผลตอบแทนทบต้นอยู่ ตัวเลขหลักล้านยังไงก็ไปถึงครับ
Rocker

โพสต์ที่ 19

Notelio เขียน:ทำได้แน่นอนครับ พี่ๆน้องๆ หลายคนในห้องนี้ รวมทั้งตัวผมเอง ก็ผ่านจุดนั้นมาแล้ว แต่มันไม่ง่ายแบบที่หลายคนชอบบอกว่าหาหุ้นพื้นฐานดีซื้อแล้วถือ พอถึงราคาเหมาะสมก็ขาย หลักการง่ายแต่การปฏิบัติจริง ต้องขยันการศึกษาหาความรู้ เก็บ skill ประสบการณ์ ไปอบรมสัมมนา เพื่อที่จะหาหุ้นที่ดีให้เจอ แล้วก็ประเมินมูลค่าได้ถูกต้อง สุดท้ายถ้าเดินมาถูกทาง มีความพยายาม และโลกนี้ยังมี ทฤษฏีผลตอบแทนทบต้นอยู่ ตัวเลขหลักล้านยังไงก็ไปถึงครับ

ภาจิตใจ มีส่วนสําคัญต่อความสําเร็จไม่แพ้ การวิเคราะห์ครับ บางทีเราวิเคราะห์ถูกแต่หุ้นไม่ขึ้น หลายเดือนเราเบื่อ
พอขายเสร็จมันก็วิ่ง ทุกอย่างมีจังหวะเวลาของมันแต่ถ้าเราถือยาวๆ1-2 ปีขึ้นไป และ เป็น Growth Stock โอกาศชนะน่าจะมากกว่าแพ้นะพี่ โน๊ต ที่สําคัญ คือ วินัยและขยัน อย่างที่พี่บอกต้องพยายามเข้าสัมนา หาความรู้สมํ่าเสมอครับ
viim

โพสต์ที่ 20

Rocker เขียน: พี่ แพะเคยเล่าให้ผมฟัง เริ่ม 4 ล้าน นะครับไม่ใช่ 1 และเติมเงินด้วยนะครับ แถม ท่านหมอแพะ ใช้ margin ด้วยครับ
คือ ฝีมือท่านระดับอาจารย์พวกเรา ถึง ทําได้ครับ เก่ง+เฮง+connection = รวย ครับ
ผมเคยดูรายการมือใหม่ เห็นคุณหมอพูดในรายการว่า 1 ล้านกว่าบาทหนิครับ? อย่างไรก็ตามประเด็นนี้ก็ไม่สำคัญหรอกผมว่า สำคัญคือ ตัวคูณของเงินมันก็จะมากับความรู้ และประสบการณ์นั่นแหละเนาะ แต่ที่ผมทำสีแดงไว้นี่ หมายถึง connection ในแง่กัลยาณมิตรของการลงทุนใช่มั๊ยครับ คงไม่ใช่กับเจ้าของกิจการนะครับ อิอิ :?
นพพร

โพสต์ที่ 21

ผมเชื่อว่ามันต้องได้ครับ
ตอนต้นปีผมลงทุนไป 50,000 บาท
ตอนนี้หลักล้านแล้วครับ

0.05 ล้านบาทครับ...

มุขครับมุข

ผมเติมเงินเรื่อยๆครับ บางเดือนมีก็เติม บางเดือนไม่มีก็ไม่เติม หลังๆนี่วิธีเติมคือเงินเดือนออกก็ตัดส่วนหนึ่งไปเลยครับ ฝากธนาคารแล้วก็โอนเข้าบัญชีหุ้นครับ เหมือนเป็นการบังคับไปในตัว เชื่อครับว่าต้องเป็นไปได้ครับ ผมเองยังไม่ใกล้ครับแต่คิดว่าต้องไปถึงครับ เพราะหลักล้านต้องเป็นแค่เพียงทางผ่านครับ ต้องไปไกลกว่านั้น
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 22

ถ้าลงทุนอย่างถูกหลักการลงทุน ตารางที่คุณ sky ทำไว้ ก็ไม่น่าจะหนีไปจากนั้นเลยครับ ผมว่าบางปีถ้าตลาดดีๆ อาจจะได้ return มากกว่านั้นอีก

แต่ที่สำคัญคือความมีวินัย อดทนรอ ซึ่งใช้เวลานาน จุดนี้แหละครับซึ่งยาก ซื้อหุ้นไปแล้ว หุ้นเราไม่ไปไหน พอไปเห็นเซียนกราฟ เค้าซื้อแล้วรวยเร็ว (ดร นิเวศน์ท่านว่าไว้คนเจ๊งไม่ได้พูดครับ) ก็ธาตุไฟเข้าแทรก หันไปเล่นหุ้นเก็งกำไรรายวัน แบบนี้มีเยอะครับ ก็เลยทำให้ต้องออกจากตลาดไปก่อนที่จะรวย

ค่อยๆไปอย่างเต่า แบบที่ท่านดร นิเวศน์บอกนี่แน่นอนที่สุดแล้วครับ ทำกันได้ทุกคน ไม่เก่งก็ทำได้ ไม่เซียนก็ทำได้ เพราะหลักมันง่ายจริงๆ ผมเคยเห็นบางกองทุน return ทบต้นต่อปีเกิน 15% ด้วยซ้ำ ถ้าเราลงทุนเองไม่เป็น ไปซื้อกองทุนแบบ DCA เฉลี่ยไปทุกเดือน ผมว่าก็ยังน่าจะได้ซัก 15% ต่อปีอยู่ดีครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 23

ผมก็คิดว่าทำได้แน่นอนครับ ขอเพียง

อย่าหยุด...เติม
อย่าหยุด...ขยัน

อย่าหลง....ทาง
อย่าหลง....ตัวเอง

อย่า....ประมาท
ใช้สติ ปัญญา ไตร่ตรอง ด้วยหลักการของ VI
ก่อนการซื้อขายทุกครั้ง

ทำได้รวย ทุกรายครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Rocker

โพสต์ที่ 24

viim เขียน:
Rocker เขียน: พี่ แพะเคยเล่าให้ผมฟัง เริ่ม 4 ล้าน นะครับไม่ใช่ 1 และเติมเงินด้วยนะครับ แถม ท่านหมอแพะ ใช้ margin ด้วยครับ
ผมเคยดูรายการมือใหม่ เห็นคุณหมอพูดในรายการว่า 1 ล้านกว่าบาทหนิครับ? อย่างไรก็ตามประเด็นนี้ก็ไม่สำคัญหรอกผมว่า สำคัญคือ ตัวคูณของเงินมันก็จะมากับความรู้ และประสบการณ์นั่นแหละเนาะ แต่ที่ผมทำสีแดงไว้นี่ หมายถึง connection ในแง่กัลยาณมิตรของการลงทุนใช่มั๊ยครับ คงไม่ใช่กับเจ้าของกิจการนะครับ อิอิ :?

ถูกต้องครับ ประสบการณ์ + ฝีมือ สําคัญ + วินัยครับ Connection ก็เพื่อนๆพี่ๆใน เว็บพวกเราไงครับ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 25

ที่สำคัญอีกอย่างคือจะมีเงินล้าน ร้อยล้าน พันล้าน ไม่จำเป็นต้องมาจากการลงทุนในหุ้นอย่างเดียวนะครับ ถ้าหาจากทางอื่น (ที่สุจริต) อะไรที่ทำไปด้วยลงทุนไปด้วยได้ยิ่งดีครับ

ผมเห็นหลายคนแล้ว เห็น success stories ต่างๆ เห็นราคาหุ้น ขึ้นๆๆๆ (ตอนขาขึ้น) นั่งเคาะตัวเลข คิดถึงความเป็นไปได้ต่างๆ ก็ไปวาดภาพมันซะสวยงามเว่อไป คิดว่าชีวิตนี้กูปักหลักกับหุ้นแล้ว ไม่ต้องทำอย่างอื่นแล้ว ตั้งแต่ตอนเริ่ม

ความตั้งใจ ความฝัน ความชอบ ความหลงใหล แรงบันดาลใจ สิ่งต่างๆเหล่านี้เป็นสิ่งที่ดีที่ควรมีครับ แต่ขอให้แนวคิดและแนวกระทำสอดคล้องด้วย

เพราะมีคนส่วนนึงถ้าไม่ใช่ส่วนมากที่ต้องลาออกจากการเล่นเกมนี้ไปทั้งๆที่ตอนเริ่มนั้นไฟแรงงงง หลักๆที่จบกันก็เพราะ "มันไม่ใช่" อีกต่อไปแล้ว จะท้อหรือไม่สมหวังอะไรก็ตาม ขออย่างเดียวอย่าเดินออกไปแบบ "เจ๊ง" หรือ หมดตัวแล้วเกลียดแค้นการลงทุนในหุ้นและไม่แตะมันอีกเลย (เพราะผมรู้จักคนแบบนี้)

ตราบใดที่ยังอยู่ในเกมนี้ได้ยังมีโอกาสเสมอ จำไม่ได้ว่าท่านอาจารย์ท่านใดพูดไว้ น่าจะหลายๆคนรวมๆกัน การลงทุนเป็นเกมความอึด

ท้ายสุดหลักๆที่ผมจะพูดก็คือ อย่าตีกรอบเรื่องวิธี make money อย่าปิดกั้นตัวเอง . always keep yourself open to options. แล้วก็อย่าหวังมากไป ไม่ใช่พอคนบอกทำได้ จากหมื่นไปล้านได้ ก็เก็บไปฝันหวาน ทางเดินนี้ยาวไกลครับ ถ้าจะอยู่กับมันอยากให้มอง 30 40 50 ปี ทั้งชีวิตเลยได้ยิ่งดี

ถ้าถามว่าจะลงทุน "อย่างเดียว" ใน "หุ้น" ทำได้ไม๊ คำตอบที่พี่ๆทุกคนให้มาก็ประมาณนั้นหละครับ ไม่ง่ายครับ แต่ก็ไม่ยาก ขอให้โชคดีครับ
value trap
รูปภาพ
Financeseed

โพสต์ที่ 26

เปงกําลังใจให้นะคับ :D
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
sous2011

โพสต์ที่ 27

แต่ก่อนผมยอมรับว่ารู้สึกเบื่อกับงานประจำเบื่อชีวิตมนุษย์เงินเดือน
ผมมีอาชีพทำอาหารครับอยากจะมีธุรกิจของตัวเองแต่พอเห็นเพื่อน
สนิทเปิดร้านอาหารแล้วเจ๊งไม่เป็นท่าเพราะคิดว่าตัวเองทำอาหารเป็นแต่
เพราะสายป่านไม่ยาวพอขาดเงินทุนฯลฯ พอมามองตัวเองและ
พื้นฐานของชีวิตตัวเองแล้วคิดว่าลำบากเแน่เรา ครอบครัวไม่ได้ทำธุรกิจ
พ่อแม่เป็นเกษตรกรทุกอย่างต้องทำด้วยตัวเอง สู้ด้วยตัวเองมาตลอด
แต่หลังจากผมได้ตั้งกระทู้นี้และเพื่อนๆได้ช่วยกันมาตอบ
และแนะแนวทางแก่ผมตอนนี้ผมไม่เบื่อกับการทำงานแล้วครับ
เพราะผมมีจุดมุ่งหมายของชีวิตแล้วว่าผมจะทำอะไร
ผมจะพยายามเก็บเงินที่เหลือในแต่ละเดือนมาลงทุ้นในหุ้นผมตั้งใจไว้ว่าผมต้อง
มีพอรต์หุ้น1ล้านบาทให้ได้เหมือนเพื่อนๆในเว็บไทยวีไอบ้างคนที่ทำได้
แต่ผมไม่ได้ตั้งเป้าไว้ว่าต้องใช้เวลากี่ปีเพราะผมยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับการลงทุนมากนัก
ตอนนี้ผมกำลังหาความรู้อยู่จากหลายๆด้านครับคาดว่าจะเปิดพอรต์ปีหน้าครับ
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นเป็นอย่างสูงครับที่แนะนำผม
[email protected]
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

sous2011 เขียน:แต่ก่อนผมยอมรับว่ารู้สึกเบื่อกับงานประจำเบื่อชีวิตมนุษย์เงินเดือน
ผมมีอาชีพทำอาหารครับอยากจะมีธุรกิจของตัวเองแต่พอเห็นเพื่อน
สนิทเปิดร้านอาหารแล้วเจ๊งไม่เป็นท่าเพราะคิดว่าตัวเองทำอาหารเป็นแต่
เพราะสายป่านไม่ยาวพอขาดเงินทุนฯลฯ พอมามองตัวเองและ
พื้นฐานของชีวิตตัวเองแล้วคิดว่าลำบากเแน่เรา ครอบครัวไม่ได้ทำธุรกิจ
พ่อแม่เป็นเกษตรกรทุกอย่างต้องทำด้วยตัวเอง สู้ด้วยตัวเองมาตลอด
แต่หลังจากผมได้ตั้งกระทู้นี้และเพื่อนๆได้ช่วยกันมาตอบ
และแนะแนวทางแก่ผมตอนนี้ผมไม่เบื่อกับการทำงานแล้วครับ
เพราะผมมีจุดมุ่งหมายของชีวิตแล้วว่าผมจะทำอะไร
ผมจะพยายามเก็บเงินที่เหลือในแต่ละเดือนมาลงทุ้นในหุ้นผมตั้งใจไว้ว่าผมต้อง
มีพอรต์หุ้น1ล้านบาทให้ได้เหมือนเพื่อนๆในเว็บไทยวีไอบ้างคนที่ทำได้
แต่ผมไม่ได้ตั้งเป้าไว้ว่าต้องใช้เวลากี่ปีเพราะผมยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับการลงทุนมากนัก
ตอนนี้ผมกำลังหาความรู้อยู่จากหลายๆด้านครับคาดว่าจะเปิดพอรต์ปีหน้าครับ
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นเป็นอย่างสูงครับที่แนะนำผม

สู้ๆครับ ทำได้แน่นอน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 29

sous2011 เขียน:แต่ก่อนผมยอมรับว่ารู้สึกเบื่อกับงานประจำเบื่อชีวิตมนุษย์เงินเดือน
คิดถูกแล้วครับที่ไม่ได้ทำร้านอาหารซึ่งเป็นหนึ่งในธุรกิจปราบเซียนเลยครับ ฟังดูเหมือนไม่มีอะไรแต่จุกจิกมากๆ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

ผมก็เริ่มด้วยเงินหลักหมื่นครับ

เริ่มจากแบ่งเงินใช้จ่าย แล้วแบ่งเงินส่วนหนึ่งลงทุนในบริษัทที่เราเข้าใจ( ไม่ใช่ที่คนอื่นเข้าใจ)

ค่อยๆลงทุน ที่สำคัญ บริหารการลงทุนให้เหมาะสมกับความรู้ที่เรามี
ตั้งเป้าหมายการลงทุนว่าลงทุนเพื่ออะไร

คนเขลาอย่างผมคงแนะนำได้ประมาณนี้นะครับผม

มีสติ มีความสุข และสนุกกับการลงทุนนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
โพสต์โพสต์