ตัดมาแปะ....วอลุ่ม3.7หมื่นล้านบาทแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ตัดมาแปะ....วอลุ่ม3.7หมื่นล้านบาทแล้ว

โพสต์ที่ 1

:arrow: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :cry:

:arrow: สมคิด จาตุศรีพิทักษ์ รองนายกรัฐมนตรี
.มั่นใจดัชนีมีโอกาสถึง800จุด

:arrow: ประสาน ไตรรัตน์วรกุล เลขาธิการ ก ล ต.
.หุ้นปรับตัวขึ้นเนื่องจากสภาพคล่องในระบบมีมาก จึงไม่น่าห่วง

:arrow: สุชาติ เชาว์วิศิษฏ์ รมว.คลัง
ต่างชาติเข้ามาเก็งกำไรแน่นอน ก ล ต.-ตลาดต้องดูแลใกล้ชิด

:arrow: ชวลิต ธนะชานันท์ ประธานตลาดหุ้น
ตอนนี้ก็ห่วงแต่นักลงทุนรายย่อยที่ต้องเพิ่มความระมัดระวัง

ย้อนอดีตตลาดหุ้นก่อนพังทลาย

วันที่ 4 มกราคม2537
เป็นวันที่ดัชนีราคาหุ้นไทยพุ่งขึ้นไปสูงสุด ที่ระดับ 1,753.37จุด
ก่อนที่จะพังทลายลงมาในวันถัดมา เมื่อวันที่ 5 มกราคม 2537
โดย...ที่ดัชนีราคาหุ้นในวันนั้นลดลงมากว่า14จุด
แต่มูลค่าการซื้อขายกลับถล่มทลาย
มีการซื้อขายในวันเดียวถึง 4 หมื่นล้านบาท

โดยแรงขายมากกว่าแรงซื้อ

นับจากวันนั้นมาเป็นเวลานานถึง9ปีครึ่ง ที่ตลาดหุ้นไทยได้ตกอยู่ในสภาพตกต่ำ
จนมาถึงเมื่อวานนี้(3กค.46)
มูลค่าซื้อขายได้ไหลทะลักเข้ามามากกว่า3.5หมื่นล้านบาท

37,119.32 ล้านบาท
ดัชนีหุ้นไทย 3 กรกฏาคม2546 อยู่ที่489.80จุด

จากแรงซื้อของนักลงทุนต่างชาติ
และดัชนีหุ้นไทยเพิ่มขึ้นกว่า12จุด หรือมากกว่า2.5%

บทเรียนฟองสบู่แตกของตลาดหุ้นไทยในครั้งนั้น
ได้บันทึกเหตุการณ์ไว้ว่า เพียงช่วงเวลา3เดือน
ระหว่างตุลาคม-พฤษจิกายน-ธันวาคม ปี 2536
เป็นช่วงบรรยากาศ

ซื้อ-ขายหุ้นในตลาดหลักทรัพย์ไทย เป็นแบบบ้าคลั่ง

เพราะทุกคนในขณะนั้นไม่ว่าจะเป็นผู้บริหารนโยบายการเงินการคลังของประเทศ
รวมทั้งนักลงทุนต่างมองดีไปหมด
ทำให้มูลค่าซื้อ-ขายพุ่งขึ้นไปถึงช่วง2สัปดาห์
สุดท้ายใน เดือนธันวาคม เฉลี่ยวันละ2.7หมื่นล้านบาท
โดยเฉพาะสัปดาห์สุดท้ายก่อนขึ้นปีใหม่ ปี2537นั้น
มูลค่าซื้อ-ขายเพิ่มขึ้นเฉลี่ยถึงวันละ3.6หมื่นล้านบาท

ในขณะนั้นกระทรวงการคลัง
ได้ออกมาเปิดเผยตัวเลขการเข้ามาของนักลงทุนต่างชาติ
ช่วง11เดือนของปี2536

มีเม็ดเงินเข้าตลาดสูงถึง2.9แสนล้่านบาท

โดยมีการวิเคราะห์กันว่านอกจากสาเหตุ
การไหลเข้ามาของเม็ดเงินต่างชาติแล้ว

มาจาก....การซื้อ-ขายหุ้นด้วยเงินกู้ หรือ มาร์จิน

ของนักลงทุนไทยที่มีวงเงินสูงถึง 8 หมื่นล้านบาท
ในขณะนั้นส่งผลให้เกิดการเก็งกำไรอย่างหนัก
และผลักดันให้ราคาหุ้นพุ่งทะยานสูงจนระดับ...

ค่าพี/อี อยู่ที่ 30 เท่า

ดังนั้น ตลาดหุ้นไทย จึงเกิดยุคฟองสบู่แตกในที่สุด

(อนาคต ประวัติศาสตร์กำลัง เริ่ม....มากวักมือให้เข้าวงจร).
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตอนนี้ผมก็ปรับอารมณ์ไม่ถูกเหมือนกันครับ
ยิ่งไม่ได้หาความรู้ใส่ตัวเลยด้วยช่วงนี้ งานยุ่งมากๆ
เหมือนเดินกลางฝูงกระทิงคลั่งโดยไม่มีไฟฉายเพื่อหาของเลยครับ
เข้าไปตอนนี้ก็ตาย..โดนเหยียบตาย
ผมอยู่เฉยๆ ก่อนดีกว่า...

อย่างไรก็ตาม ผมว่าค่า P/E ในปัจจุบันกับอดีตต่างกันมาก
30 เท่า กับ 8 เท่า...
เพราะฉะนั้นผมว่ามันไม่เหมือนกันอะครับ
แต่ผมเองก็ไม่กล้าเข้าไปลุยด้วยเหตุผลข้างต้น และไม่มีเงิน...
พึ่งไปทำประกันมาเพื่อลดภาษีก่อนเบี้ยประกันจะสูงขึ้นกว่าเดิมครับ

อย่างไรก็ดี หุ้นปั่นก็คือหุ้นปั่นไม่ว่า P/E จะเป็นเท่าไรก็ตาม
พวกติดหุ้นปั่นนี่เขาคิดอะไรกันอยู่???
ผมไม่กล้าคิดตามเขาจริงๆ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ฉุดไม่อยู่แล้วพี่ปรัชญา เตือนอย่างไรก็ไม่เชื่อกันแล้วครับ นับวันก็ยิ่งมากขึ้นๆตามVol. พวกเราทำอะไรอยู่ก็ให้รู้ตัวเองเอาไว้ด้วยเน้อ จะได้หาทางหนีทีไล่กันทัน
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

ผมได้ลองถามผู้ที่เล่นทาง เทคนิดได้ความว่า
หุ้น... เคยอยู่ที่ 4 บาทกว่าๆ
ตอนนี้ 2 บาทกว่าๆ แล้วโบรกก็เชียร์ให้ซื้อ
ด้วยราคาเป้าหมาย 3.5 บาทครับ

ผมถามว่าทำไมจึงซื้อ
ตอบ.. ซื้ที่ 2 บาทกว่าๆ รอพวกอ่านบทวิเคราะที่หลังตามมาแล้วค่อยปล่อย
แล้วยังชวนผมซื้อด้วย

ผมกลับบ้านไปดูข้อมูลพื้นฐาน
บริษัทขาดทุน
P/E 15 เท่านิดๆ
BV 2 เท่า
ผมจึงดู แล้วดู
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

บรรยากาศตอนนี้ดูเหมือนรายย่อยจะโยนหุ้นเล่นกันเองนะครับ
เมื่อวานรายย่อยเล่นกันเองโยนไปโยนมา 2.6 หมื่นล้าน
แต่ฝรั่งที่ net buy พันกว่าล้านนี่สิครับ คงเป็นหุ้นพื้นฐานดีทั้งนั้น
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
สมเกียรติ

โพสต์ที่ 6

นักดูดาว เขียน:บรรยากาศตอนนี้ดูเหมือนรายย่อยจะโยนหุ้นเล่นกันเองนะครับ
เมื่อวานรายย่อยเล่นกันเองโยนไปโยนมา 2.6 หมื่นล้าน
แต่ฝรั่งที่ net buy พันกว่าล้านนี่สิครับ คงเป็นหุ้นพื้นฐานดีทั้งนั้น
อ่านของพี่ปรัชญา คงส่งสัณญาณเตือนว่าอย่าประมาท
อ่านของพี่นักดูดาว น่าคิดและน่าติดตามครับ ในความเสี่ยงยังมีผลตอบแทนให้ขุดค้นนะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 7

Mon money เขียน:ฉุดไม่อยู่แล้วพี่ปรัชญา เตือนอย่างไรก็ไม่เชื่อกันแล้วครับ นับวันก็ยิ่งมากขึ้นๆตามVol. พวกเราทำอะไรอยู่ก็ให้รู้ตัวเองเอาไว้ด้วยเน้อ จะได้หาทางหนีทีไล่กันทัน
-------------------------------------------------------------------------------------
ผมเหลือแต่หุ้นมีปันผลทุกตัว
รอบนี้คงไม่ลำบากแล้วครับ
แต่มองดูที่ห้องค้า อาเจ๊ อาซิ้ม อาซ้อ อาหมวย อาเฮีย อาเจ็ก
ท่าจะไม่ไหว ชอบแต่หุ้นตัวเล็กๆผลประกอบการก็ดูไม่เป็น
เห็นแต่แบ๊งค์ให้ดอกน้อย เลยมาซื้อหุ้นกัน ถ้าผิดฝาผิดฝั่ง
คงฝังความฝันของคนหลายคนเลยครับ
CK

โพสต์ที่ 8

ปรัชญา เขียน:ผมเหลือแต่หุ้นมีปันผลทุกตัว
รอบนี้คงไม่ลำบากแล้วครับ
พี่มีหุ้นทุน 0 มีเหลือบ้างไหมครับ (หรือเหลือแต่หุ้นปันผลทุน 0)

ผมแม้แต่หุ้นทุน 0 ก็ขายแล้ว KGI-W4 หมดที่ราคาปิดเลย ขนาดได้ยินมาว่าจะบวกต่อ (และเปิดกระโดด) ในวันจันทร์ ยังไม่กล้าถือข้ามอาทิตย์เลยครับ

แล้วก็ซื้อ AST ตามพี่ไป 200 หุ้น ฮ่าๆๆ ทุนเฉลี่ย 41 เศษ

ผมว่าเนิน 36.5 เตี้ยๆของพี่มันดูร้อนๆยังไงชอบกลล์ ไม่เพิ่มซะหน่อยหรือครับ

ว่าแต่คุณ Mon Money รวยเละแล้วนี่ครับ ทั้ง ASSET ทั้ง TRU อื้อหือ อย่าให้เซด
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 9

CK เขียน:
พี่มีหุ้นทุน 0 มีเหลือบ้างไหมครับ (หรือเหลือแต่หุ้นปันผลทุน 0)

แล้วก็ซื้อ AST ตามพี่ไป 200 หุ้น ฮ่าๆๆ ทุนเฉลี่ย 41 เศษ

ผมว่าเนิน 36.5 เตี้ยๆของพี่มันดูร้อนๆยังไงชอบกลล์ ไม่เพิ่มซะหน่อยหรือครับ

ว่าแต่คุณ Mon Money รวยเละแล้วนี่ครับ ทั้ง ASSET
----------------------------------------------------------------------------------

หุ้นต้นทุน0คือ ASL TNITY ขายไปตอนเปิดตลาดช่วงบ่าย
แล้วไปซื้อ P-FCB ที่ราคาฮายเลยไม่ได้เกี่ยงราคา

แต่ AST ZMICO ที่เคยเล่าให้ฟังคงไม่ขายครับ
รอดูวอลุ่มไปเรื่อย ๆ วันนี้มาร์เก็ตติ้งบอกพี่ๆขายได้เงินนะไม่ใช่กระดาษ
ผมเลยขายหุ้นต้นทุน0แลกหุ้นปันผลไป บ้าหุ้น2อาทิตย์ได้มาเท่านี้2,200หุ้น

แต่ AST ZMICO เลือดในอกครับทุนล้วนๆเลย
ปีก่อนฮายเขา47บาท ผมว่าน่าจะข้าม50บาทนะครับ ค่อยว่ากัน
ได้คุณCKเป็นเพื่อนขึ้นดอยอีกแล้ว

ไม่ต้องห่วงคุณMon monny
เรื่องASSET บริษัทที่ปรึกษาเอาบริษัทจดทะเบียนเข้าตลาด
จากปีก่อนมีบัญชีลูกค้าเล่นหุ้น400บัญชี ขณะนี้เลย1,400บัญชีไปแล้ว
คงเห็นปันผลไม่ต่ำกว่า2บาทแน่นอนเลยครับ

.
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมไปเจอกระทู้นี้มาจากsettrade ลองอ่านๆดูนะครับน่าจะสะท้อนอะไรบางอย่างได้

พวกเรา หุ้น overbought อีกแล้วนะ
โดยคุณ เด็กอ่อนหัด

เขียนเมื่อ : Thu,3 July 2003 , 09:48:55

rsi เกิน 80 แล้วนะ ( นักวิเคราะห์เขาบอก ว่า overbought ) หุ้นต้องตกสักวันแน่เลย

โดยคุณ เด็กหลังเขา

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 09:52:10

ไร้สาระน่า หุ้นขึ้นดีอย่างนี้ overbought ***** อะไรเล่า บอกอย่างนี้ มาตั้งแต่ 380 เชื่อพวกนักวิเคราะห์ ****พวกนี้ หุ้นขึ้นก็ไม่ได้กำไร จะซื้อก็บอก overbought หุ้นตกก็ขาดทุนหนัก

โดยคุณ คนจนเล่นหุ้น
[email protected]

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 11:08:35

ใจเย็นๆครับ มันก็เป็นไปตามกราฟทางเทคนิคของเค้าแหละครับ(ชอบอ้างกัน)

โดยคุณ สส

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 11:12:17

ใช่ๆ พวกนักวิเคราะห์ ทำให้เราต้องตกรถตั้งแต่ 380 จุด อยากทำตับกะบาลสะที

โดยคุณ pooh
[email protected]

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 18:29:54

ใช่ครับ หุ้นอย่างไรก็จะต้องตกซักวัน แต่ว่า วันไหนหล่ะ
บางคนก็รอให้ถึงช่วงปรับฐานลงหนักซัก 1-2 สัปดาห์ บอกว่าจะลงไป 420 จุดเลยทีเดียว แต่ว่า หลังจากชะลอตัวตรง 450 ไม่นาน ก็เกือบจะชน 500 จุดซะแล้ว แล้วจะปรับฐานตรงไหนหล่ะ
เชื่อหรือไม่ นักลงทุนสถาบันก็ตกรถถือเงินสดไว้กองใหญ่ๆ เพราะขายแล้วบอกนักวิเคราะห์ให้เชียร์หุ้นให้ลง จะได้ซื้อ แต่ว่าหุ้นก็ขึ้นเอาๆ จนตกรถทำตาปริบๆ บางคนถึงขนาดเพิ่งรู้ยูเรก้า ว่าหุ้นขึ้นลงตามภาวะเศรษฐกิจและการเงินเป็นหลัก ส่วนแรงเชียร์เป็นองค์ประกอบ
วันนี้ยิ่งประหลาดกว่าเดิม เมื่อปริมาณการซื้อขายไปถึงเกือบ 4 หมื่นล้าน รายย่อยเทกระจาดขายให้ฝรั่งตามระเบียบ หวังว่าคราวนี้คงขายแล้วลงนะ ไม่งั้น ฝรั่งรับของถูกไปกินอิ่มแย่แล้วครับ

โดยคุณ ทุนน้อยเหมือนกัน

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 18:31:29

ถ้า overbought นานๆ ก็ราคาปรับฐานงัย ลองดูบรรยากาศการลงทุนตอนนี้สิ เอาความรู้สึกตัวเองนี่แหละ น่าถือยาวขึ้นด้วยซ้ำ ตอนนี้เราซื้อแหลกเลย แพงก็เอา

โดยคุณ ทุย

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 19:33:09

เนี่ยนะถ้า ประเมินมูลค่า ธุรกิจเป็นหลัก ไม่ได้ไปสนใจกับ กราฟราคา เชื่อว่า รวยอย่างเดียว
ไม่ว่าจะประเมินมูลค่า ธุรกิจอะไรในตลาดตอนนี้ ก็โครตถูกเลย ไม่รู้จะ overbought ตรงไหน
overbought แล้วไง อยากขายก็ขายสิ เดี๋ยวก็มีคนฉลาดเข้ามาเก็บหมด แล้วก็ต้องไปไล่ซื้อตอนราคาแพง คนที่เชียร์ให้ขายออกทีวีตอนเนี้ย เชื่ออย่างว่าตกรถอยู่ซื้อของไม่ทัน ก็เลยหาทางทุบหุ้น
ใครจะไปเชื่อ หุ้นธุรกิจผูกขาด กำไรโตดีอีกต่างหากซื้อขายที่ p/e 6 ยังมีคนเชียร์ให้ขาย ไม่รู้เมา สต. อะไรมา

โดยคุณ คนบ้า

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 20:10:03

เลิกเถอะไอ้พวก ออกทีวี ใส่สูทเต็มยศ ใส่เยลหัวแข็ง เปิดกราฟราคาหุ้นให้ดู แล้วบอกว่า ตัวโน้นตัวนี้แนวโน้มสดใส ตัวนี้มีความเสี่ยง ผมว่ามัน ส.ต. สิ้นดี ไม่อายตัวเองบ้างเหรอ ทำการบ้านศึกษาธุรกิจเขาหน่อยเถอะครับ ถ้าดีทำไมไม่ซื้อเองล่ะ คนเชื่อแย่ทุกที เชื่อว่าถ้าทำตามป่านนี้ยังไม่มีหุ้นในมือเลย จะมีหุ้นก็นู่นแหละ ตอนหุ้นโครตแพงเลย

โดยคุณ เด็กหลังเขา

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 20:13:34

วันนี้เป็นตัวอย่างที่ดีมากเลย ช่อง ubc 7 ตอน 13.30 ออกมาฟันธงเลยนะ หุ้นลงแน่นอน คนโง่เชื่อเต็มเลย เปิดบ่ายมาหุ้นลงกันเห็นๆ แล้วเป็นไง ขายหมูให้ฝรั่งอีกแล้ว สงสัยจังไอ้คนที่ออกมาพูดเนี่ย(บอกว่าเป็น ผู้จัดการกองทุนส่วนบุคคล) ท่าจะขายหมดแล้ว กำลังจะทุบหุ้นให้ตก ตัวเองจะได้ซื้อใหม่

โดยคุณ นักวิเคราะห์(ห่วยแตก)

เขียนเมื่อ : 03/07/03 , 21:07:57

แหะ แหะ ทำไมพวกคุณรู้ทันพวกผมหมดเลย ต่อไปผมจะออกทีวีหากินอย่างไรอีกล่ะ

โดยคุณ มดง่าม

เขียนเมื่อ : 04/07/03 , 08:04:34

-อนิจจัง สรรพสิ่งมีเกิดขึ้น ตั้งอยู่แล้วดับไป ก่อนเคยลุ้นให้หุ้นขึ้น โอม จงขึ้น บัดนี้เล่าต่างเฝ้ารอให้หุ้นลง หุ้นในมือไม่เหลือแล้ว โธ่เอ๋ย อนิจจัง
-แถมมีปล่อยข่าวทุบหุ้นว่าเขาปั่น กำลังปล่อยของให้รีบปล่อย ดีว่าเราไม่เชื่อ เราก็เฝ้ารอช้อนอยู่
somsuba

โพสต์ที่ 11

ขออ่านด้วยคนค่ะ
Mon money

โพสต์ที่ 12

ไม่มาวันเดียวโดนแซวเลยนะ ก็บอกแล้วให้ใจเย็นๆ ถือหุ้นให้ได้กำไรต้องซื้อตอนชาวบ้านไม่สน ขายตอนชาวบ้านกำลังรุ่ม ถือยาวไม่ว่า แต่ขออย่าให้ขาดทุนละกัน
เอก

โพสต์ที่ 13

ผมชอบคุณปรัชญาที่ขยันเอาข้อมูลดีๆมาให้พวกเราอ่านกัน ชาวคุณ Mon คุณ CK ที่ต่อยอดความคิดเห็นดีๆ เสมอ แล้วยังมีชาว VI อีกหลายคนที่ร่วมแจมความคิดเห็นทำให้รู้สึกคึกคักไม่เหงา เล่นหุ้นแล้วมีคุณค่าขึ้นมาก ตอนนี้ผมเป็นห่วงเจ้านกกินลมจริงๆ มันจะกระทบเศรษฐกิจตลาดหุ้นอย่างไรมากกว่าที่คาดหรือเปล่าก็ไม่รู้ตอนนี้ผมจะซื้อตัวไหน ผมต้องเลือกตัวที่ชาวบ้านไม่ค่อยสนใจ เพราะสภาพคล่องต่ำ เฮียๆทั้งหลายคิดว่าตอนนี้ p/e เฉลี่ยทั้งตลาดควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ก่อนหน้านี้ p/e เฉลี่ย= 10 ดังนั้นใครซื้อตัวที่ p/e มากกว่า 10 ถือว่าแพง หุ้นพุ่งขนาดนี้ p/e เฉลี่ยเท่าไหร่หนอ
Mon money

โพสต์ที่ 14

ถ้าคุณจะใช้ค่าP/Eประมาณราคาหุ้นก็ให้ตรวจดูงบการเงินให้ดีๆหน่อยนะครับ สำหรับผมP/Eไม่มีความหมายเท่าไร ผมสนใจความคงทนของธุรกิจ และกระแสเงินสดมากกว่าครับ
ล็อคหัวข้อ