อยากได้ความเห็นธุรกิจเครื่องประดับอย่าง Pranda ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากได้ความเห็นธุรกิจเครื่องประดับอย่าง Pranda ครับ

โพสต์ที่ 1

ผมมีอยู่นิดหน่อย ไม่ค่อยมั่นใจนักครับว่าอนาคตสัก2-3 ปีจะมีแนวโน้มดีมั้ย เพื่อนๆช่วยให้ความเห็นหน่อยครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
nukul

โพสต์ที่ 2

จริงๆ แล้วอุตสาหกรรมอัญมณีของไทยนั้นมีความสามารถในการแข่งขันหลักอยู่เพียงอย่างเดียว คือ การหุงพลอย หรือนึ่งพลอย ทำให้เราสามารถปรับปรุงคุณภาพพลอยได้อย่างน่าเหลือเชื่อ และไม่มีประเทศไหนทำได้ (เป็นสูตรลับของแต่ละครอบครัว) เราจึงสามารถนำเข้าพลอยจากประเทศอื่นๆเข้ามาปรับปรุงคุณภาพ หรือสร้างผลอยลักษณะใหม่ๆ ในเมืองไทยจำนวนมาก ทั้งๆที่แหล่งขุดพลอยที่อยู่ในเมืองไทยแทบจะไม่เหลือแล้ว
ส่วนเพชรนั้นเรายังด้วยกว่าอินเดีย แอฟริกาใต้ และ อิตาลีอยู่หลายขุม
ดังนั้นถ้า Pranda ขายเครื่องประดับที่ใช้พลอย ก็พอจะแข่งในตลาดโลกได้ แต่ถ้าเป็นเครื่องประดับที่ใช้เพชรก็คงต้องลงไปแข่งขันด้านราคาอยู่ในตลาดล่าง
แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าตัว Pranda เองมุ่งเน้นด้านไหน
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

แพรนด้าเน้นงานฝีมือมากกว่าครับ เท่าที่ทราบไม่ได้หุงพลอย
ถ้าขายพลอยน่าจะเป็นสว่างเอกซ์ปอร์ต (SAWANG)
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
insider

โพสต์ที่ 4

ในความเห็นของผม อุตสาหกรรมเครื่องประดับในระยะยาว ไทยไม่มีความได้เปรียบทางการแข่งขันอย่างยั่งยืน เนื่องจากค่าแรงที่สูงกว่าอินเดียและจีน ทำให้ไม่สามารถแข่งขันในตลาดล่างได้ ส่วนตลาดบนชื่อเสียงสู้ประเทศพัฒนาแล้วอย่างอิตาลี อเมริกา ฯลฯ ไม่ได้ และไม่มีตราสินค้าที่เข้มแข็งพอ เหลือเพียงตลาดระดับกลางๆ ซึ่งมีผู้ผลิตมากราย และการแข่งขันรุนแรง ที่ผลประกอบการบริษัทในอุตสาหกรรมนี้ยังพอไปได้ เนื่องจากค่าเงินบาทที่อ่อนค่าลง แต่ในระยะยาวแล้วผมว่าลำบาก รวมถึงการบันทึกบัญชีและมูลค่าสินค้าในอุตสาหกรรมนี้ยุ่งยากและบิดเบือนจากความเป็นจริงมาก โดยเฉพาะมูลค่าอัญมณี ที่ประเมินราคากลางลำบาก ดังนั้นมูลค่าสินค้าคงคลัง จึงไม่โปร่งใสพอ ผมว่าควรหลีกเลี่ยงครับ
stockms

โพสต์ที่ 5

ใช่ครับควรช่วยกันขายหุ้นตัวนี้ออกมามากๆ ครับ
ch_army
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เอมาเชียร์อย่างนี้ น่าสงสัยนา ฮิฮิ
http://inspirationword.blogspot.com

-กำลังใจ มีอยู่ในตัวคุณ-
-พัฒนาทัศนคติ สู่ชีวิตแห่งชัยชนะ-
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

สงสัยอะไรกันเหรอคับ หุๆๆ ผมป่าวเชียร์นา
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
เอก

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ Pranda เค้าผลิต brand "Prema Gold" ซึ่งผมว่าเค้าไปได้เรื่อยๆผมดูระยะยาวๆ เช่น 3ปีไม่ค่อยออก รู้แต่ว่าถ้าเศษฐกิจประเทศเราดีๆก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าหากว่าเศษฐกิจเริ่มแย่ก็อาจจะมีปัญหา รวมทั้งการส่งออกก็อาจมีปัญหาได้ด้วยครับ ทานที่มี prandA คิดว่างัยครับน่าเก็บต่อมั้ยครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
ล็อคหัวข้อ