บ.ที่มีอัตราส่วนทางการเงินแบบนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

บ.ที่มีอัตราส่วนทางการเงินแบบนี้

โพสต์ที่ 1

บ.ที่มีอัตราส่วนทางการเงินแบบนี้ ถ้าคะแนนเต็ม 10 น่าจะได้เท่าไรดี และ เพราะอะไรครับ
แนบไฟล์

“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

Re: บ.ที่มีอัตราส่วนทางการเงินแบบนี้

โพสต์ที่ 2

จุดที่น่าสังเกตอย่างนึงคือ อัตราส่วนหมุนเวียนทรัพย์สิน เมื่อเทียบกับที่ผ่านมาลดลง น่าจะบอกถึงยอดขายที่ลดลงได้ไหมครับ นั่นรวมถึงบอกว่าน่าจะไม่ใช่หุ้นที่โตเร็ว อย่างนี้จะได้หรือเปล่าครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Flashy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: บ.ที่มีอัตราส่วนทางการเงินแบบนี้

โพสต์ที่ 3

ผมให้ 9 ละกันครับ คุณ Jo7393

โดยภาพรวม อัตราส่วนทางการเงิน + การดูย้อนหลัง 2553 และ 2552
ผมว่าน่าสนใจ อยากศึกษาครับ

ที่ยังไม่ให้เต็ม 10 เพราะไม่รู้ว่านี่คือหุ้นอะไร :|
จะมีอยู่ 2 ข้อ
1. Liquidity ratio ล่าสุด 6.44 เพราะไม่รู้ว่าเป็นกิจการประเภทไหน ถึงมีสินทรัพย์หมุนเวียนสูงขนาดนี้ อาจจะเป็นเงินสดล้นหรือเปล่า น่าจะเอาไปลงทุนให้ผลกำไรงอกเงยกว่านี้ หรือถ้าเป็นลูกหนี้เยอะ ก็อาจต้องระวังเรื่องคุณภาพลูกหนี้ ถ้าเป็นพวกโรงงาน หรือถ้าเป็นธรรมชาติของธุรกิจนี้ ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ

2. อัตราส่วนหมุนเวียนยอดขาย/สินทรัพย์ อันนี้หมายถึง ยอดขาย/สินทรัพย์ ใช่มั้ยครับ?
Jo7393 เขียน:จุดที่น่าสังเกตอย่างนึงคือ อัตราส่วนหมุนเวียนทรัพย์สิน เมื่อเทียบกับที่ผ่านมาลดลง น่าจะบอกถึงยอดขายที่ลดลงได้ไหมครับ นั่นรวมถึงบอกว่าน่าจะไม่ใช่หุ้นที่โตเร็ว อย่างนี้จะได้หรือเปล่าครับ
ผมคิดว่าต้องเจาะดูในงบมังครับ เพราะอาจเป็นไปได้ เช่น กิจการพึ่งลงทุนใหม่ตอนปลายงวด ทำไมยอดขายเพิ่มไม่ทันสินทรัพย์ที่โตขึ้น
จิงๆแล้วอยากเห็น มากกว่า 1 ครับ แต่ถ้าเป็นธรรมชาติของธุรกิจนี้ ก็ไม่ซีเรียสอะไร

พี่ๆท่านใดเข้ามา ก็ช่วยชี้แนะด้วยครับ
stay calm, stay invest
jo7393

โพสต์ที่ 4

1. Liquidity ratio ล่าสุด 6.44 เพราะไม่รู้ว่าเป็นกิจการประเภทไหน ถึงมีสินทรัพย์หมุนเวียนสูงขนาดนี้ อาจจะเป็นเงินสดล้นหรือเปล่า น่าจะเอาไปลงทุนให้ผลกำไรงอกเงยกว่านี้ หรือถ้าเป็นลูกหนี้เยอะ ก็อาจต้องระวังเรื่องคุณภาพลูกหนี้ ถ้าเป็นพวกโรงงาน หรือถ้าเป็นธรรมชาติของธุรกิจนี้ ผมก็ไม่ว่าอะไรครับ
ใช่ครับเงินสดล้นครับ เลยไม่มีข้อกังวลเรื่องลูกหนี้ครับ วิเคราะห์จุดนี้ได้ตรงประเด็มมากครับ :D

ผมคงบอกชื่อ บ.ไม่ได้นะครับ เดวเป็นการชี้นำ เป็นหุ้นพีอีไม่สูงครับ

ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 5

ดูตัวเลขแล้วดีมากครับ
แต่คุณภาพด้านอื่นๆอาจจะไม่ดีเท่าที่ควร
เช่น ธรรมภิบาล นโยบายปันผล การนำเงินไปลงทุนไม่เหมาะสม การให้ข้อมูล การเพิ่งพิงซัพพลายเออร์รายใหญ่ การเป็นหุ้นแดนสนธยา

เหตุผลแบบนี้ทำให้หุ้นเทรดที่พีอีต่ำๆ ใครว่าธรรมภิบาลไม่มีผลต่อราคาหุ้น ผมเถียงตายเลย :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
jo7393

โพสต์ที่ 6

ลูกอิสาน เขียน:ดูตัวเลขแล้วดีมากครับ
แต่คุณภาพด้านอื่นๆอาจจะไม่ดีเท่าที่ควร
เช่น ธรรมภิบาล นโยบายปันผล การนำเงินไปลงทุนไม่เหมาะสม การให้ข้อมูล การเพิ่งพิงซัพพลายเออร์รายใหญ่ การเป็นหุ้นแดนสนธยา

เหตุผลแบบนี้ทำให้หุ้นเทรดที่พีอีต่ำๆ ใครว่าธรรมภิบาลไม่มีผลต่อราคาหุ้น ผมเถียงตายเลย :D
ขอบคุณมากครับพี่ลูกอิสาน แทงใจดำ โดนตรงๆทุกประเด็น :mrgreen:

viim

โพสต์ที่ 7

จากที่คุณลูกอิสานเล่ามา เหมือนรู้เฉลยเลยนะครับ ว่าเป็นหุ้นอะไร :)
jmb2511
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

jo7393 เขียน:
ลูกอิสาน เขียน:ดูตัวเลขแล้วดีมากครับ

ขอบคุณมากครับพี่ลูกอิสาน แทงใจดำ โดนตรงๆทุกประเด็น :mrgreen:
อาจารย์ว่ายังไงก็ว่าตามกัน
ราชาแห่งWALL STREET นั้นไม่ใส่เสื้อผ้า
harikung
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 9

บริษัทเดียวกันกับที่ผมพึ่งเก็บชัวร์เลย ยอมรับว่าวิเคราะห์ตัวนี้ใช้เชิงปริมาณอย่างเดียวจริงๆครับ เป็นหุ้นที่เงินสดหรือรายการเทียบเท่าปาเข้าไปประมาณครึ่งนึงของmarket cap. ซึ่งถ้านำเงินตรงนี้มาลงทุนดีๆ เผลอๆได้ผลตอบแทนดีๆไม่กี่ปีมูลค่าเงินลงทุนอาจจะมากกว่าตัวบริษัทเองด้วยมั้งครับ ส่วนถามว่าทำไมถึงซื้อ
1.ปันผลค่อนข้างสม่ำเสมอ(ถึงจะเหมือนไม่ค่อยจะเต็มใจปันเท่าไหร่เมื่อเทียบกับกำไร)
2.สินค้าบริษัทเป็นลักษณะspecialtyฉะนั้นผมจึงคาดว่าลูกค้าที่บริษัทขายให้นั้นยากที่จะไปหาสินค้าเจ้าอื่นทดแทน(ขอนี้เป็นสมมติฐานส่วนตัวนะครับ)
3.เงินสดในบริษัทครับ ข้อนี้คงต้องบอกว่าได้แต่แอบหวังเล็กๆว่าบริษัทจะนำไปลงทุนให้ได้ผลตอบแทนที่ดีกว่าฝากธนาคารหรือตราสารหนี้ ซึ่งตรงนี้ส่วนตัวก้อยังงงอยู่ว่าทั้งๆที่ผถห.รายใหญ่มาจากตระกูลที่เป็นนักลงทุนด้วยซ้ำ(ผมสังเกตจากนามสกุลนะครับ) แต่ทำไมจึงไม่มีการนำเงินสดส่วนี้ไปลงทุน
4.เรื่องesopที่หลายๆมองว่าเป็นส่วนนึงที่ทำให้ตลาดdiscountหุ้นตัวนี้ ผมกลับเห็นต่างที่ว่าควรจะให้เป็นอย่างยิ่งซึ่งจะทำให้ผู้บริหารลงเรือลำเดียวกันกับผถห.รายย่อย เพราะในเมื่อเจ้าของไม่ค่อยแคร์ผถห.เท่าไร ก้อคงต้องหวังไปที่ตัวผู้บริหารเท่านั้นครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
jo7393

โพสต์ที่ 10

harikung เขียน:บริษัทเดียวกันกับที่ผมพึ่งเก็บชัวร์เลย ยอมรับว่าวิเคราะห์ตัวนี้ใช้เชิงปริมาณอย่างเดียวจริงๆครับ เป็นหุ้นที่เงินสดหรือรายการเทียบเท่าปาเข้าไปประมาณครึ่งนึงของmarket cap. ซึ่งถ้านำเงินตรงนี้มาลงทุนดีๆ เผลอๆได้ผลตอบแทนดีๆไม่กี่ปีมูลค่าเงินลงทุนอาจจะมากกว่าตัวบริษัทเองด้วยมั้งครับ ส่วนถามว่าทำไมถึงซื้อ
1.ปันผลค่อนข้างสม่ำเสมอ(ถึงจะเหมือนไม่ค่อยจะเต็มใจปันเท่าไหร่เมื่อเทียบกับกำไร)
2.สินค้าบริษัทเป็นลักษณะspecialtyฉะนั้นผมจึงคาดว่าลูกค้าที่บริษัทขายให้นั้นยากที่จะไปหาสินค้าเจ้าอื่นทดแทน(ขอนี้เป็นสมมติฐานส่วนตัวนะครับ)
3.เงินสดในบริษัทครับ ข้อนี้คงต้องบอกว่าได้แต่แอบหวังเล็กๆว่าบริษัทจะนำไปลงทุนให้ได้ผลตอบแทนที่ดีกว่าฝากธนาคารหรือตราสารหนี้ ซึ่งตรงนี้ส่วนตัวก้อยังงงอยู่ว่าทั้งๆที่ผถห.รายใหญ่มาจากตระกูลที่เป็นนักลงทุนด้วยซ้ำ(ผมสังเกตจากนามสกุลนะครับ) แต่ทำไมจึงไม่มีการนำเงินสดส่วนี้ไปลงทุน
4.เรื่องesopที่หลายๆมองว่าเป็นส่วนนึงที่ทำให้ตลาดdiscountหุ้นตัวนี้ ผมกลับเห็นต่างที่ว่าควรจะให้เป็นอย่างยิ่งซึ่งจะทำให้ผู้บริหารลงเรือลำเดียวกันกับผถห.รายย่อย เพราะในเมื่อเจ้าของไม่ค่อยแคร์ผถห.เท่าไร ก้อคงต้องหวังไปที่ตัวผู้บริหารเท่านั้นครับ
-เจอแล้ว คนที่แย่งผมเก็บของสองวันมานี้ เอิ้กๆ
-เรื่องธรรมาภิบาลของ ผบห ที่เก็บเงินสดมากเกินนี้ ถ้าจำไม่ผิดเห็นพูดกันมาหลายปีแล้ว แต่อัตราส่วนทางการเงินที่ออกมาทุกไตรมาสก็ยังดีต่อเนื่อง เป็นอีกสาเหตุที่ทำให้ผมซื้อเพิ่ม ถึงแม้จะข้องใจเรื่องเอาเงินไปซื้อพันธบัตรหรือฝากะนาคาร
-หวังว่า ผบห จะนำเงินไปลงทุนในอสังหาริมทรัพย์เพิ่มเติม เพราะที่เพิ่งลงทุนไป ดูแนวโน้มก็ดีกว่าซื้อพันธบัตร
-ผมลองทำงบดุลดูใหม่ โดยประเมินทรัพย์สินตามปัจจุบันแล้ว ปรากฎว่ามีทรัพย์สินมากกว่าที่แสดงไว้ในงบดุลเกือบเท่าตัว เช่น อสังหาเพื่อการลงทุน ก็เอาตัวเลขที่ผู้ประเมินอิสระมาใส่ หรือ ที่ดินและอาคารที่บ.ตั้งอยู่ที่บันทึกในราคาทุนแถมหักค่าเสื่อมจนเกือบหมด ทั้งที่ราคาตลาดไปไม่รู้เท่าไรแล้ว
-ราคาผมคิดว่ามีส่วนลด ชดเชยเรื่อง ธรรมาภิบาลอยู่พอสมควร
-บ.เองก็ยังเติบโตได้ในระดับที่มากกว่า GDP
-p/bv ประมาณ 1 เท่านิดๆ นั่นแปลว่า ผลตอบแทนขณะที่ซื้อจะได้เท่ากับ ROA ซึ่งประมาณ 15% ต่อปี ต่อเนื่องมาตลอด
ครับเป็นเหตุผลที่ผมสนใจ ครับ :D

perfectackle

โพสต์ที่ 11

ผมว่าพวกพี่ๆ หลายๆคนน่าจะไปออกรายการแฟนพันธุ์แท้กันนะครับเห็นแค่นี้แล้วรู้เลย ส่วนตัวผมไม่รู้อ่านไม่เป็นด้วยซ้ำแฮะ ถ้าใครกรุณาก็ช่วย pm มาบอกหน่อยดิจะได้คุยกันรู้เรื่อง
ว. วีไอ อดทน
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

perfectackle เขียน:ผมว่าพวกพี่ๆ หลายๆคนน่าจะไปออกรายการแฟนพันธุ์แท้กันนะครับเห็นแค่นี้แล้วรู้เลย ส่วนตัวผมไม่รู้อ่านไม่เป็นด้วยซ้ำแฮะ ถ้าใครกรุณาก็ช่วย pm มาบอกหน่อยดิจะได้คุยกันรู้เรื่อง
ฝึกๆไว้ครับเดี๋ยวก็คล่อง :D :D :D
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
harikung

โพสต์ที่ 13

perfectackle เขียน:ผมว่าพวกพี่ๆ หลายๆคนน่าจะไปออกรายการแฟนพันธุ์แท้กันนะครับเห็นแค่นี้แล้วรู้เลย ส่วนตัวผมไม่รู้อ่านไม่เป็นด้วยซ้ำแฮะ ถ้าใครกรุณาก็ช่วย pm มาบอกหน่อยดิจะได้คุยกันรู้เรื่อง
ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ บังเอิญมากกว่าที่ผมพึ่งจะศึกษาตัวนี้เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมาเลยจำได้ครับ เป็นบริษัทที่ถ้าผมมีเงินซื้อทั้งบริษัทได้ในราคาmarket cap.ตอนนี้ผมจะซื้อเลยครับ เพราะนับเฉพาะเงินสดและมูลค่าทรัพย์สินตามบัญชี ทำธุรกิจรักษากำไรแค่เท่าเดิมไม่กี่ปีก้อคืนทุนแล้วด้วยซ้ำ
Jangster

โพสต์ที่ 14

แหม เห็นสถิตินึกว่าดูตัวเดียวกัน เห็นเลขสวยๆพอกันครับ.... แล้วตัวนี้ให้กี่คะแนนดีครับ :wall:
company snapshot.JPG
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

โอโม่นี่เอง @_@
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
harikung

โพสต์ที่ 16

ในความเป็นลำพังตัวเลขอย่างเดียวคงจะไม่แฟร์นักที่จะให้คะแนนครับ อย่างต้องรู้ก่อนว่าเค้าทำธุรกิจอะไร อยู่ในอุตสาหกรรมอะไรถึงจะพอบอกได้ครับ อย่างmarginเยอะ ก้ออาจจะเป็นที่ตัวอุตสาหกรรมนี้เองที่มาร์จิ้นเยอะอยู่แล้วเป็นมาตรฐาน
jo7393

โพสต์ที่ 17

harikung เขียน: ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ บังเอิญมากกว่าที่ผมพึ่งจะศึกษาตัวนี้เมื่อสองอาทิตย์ที่ผ่านมาเลยจำได้ครับ เป็นบริษัทที่ถ้าผมมีเงินซื้อทั้งบริษัทได้ในราคาmarket cap.ตอนนี้ผมจะซื้อเลยครับ เพราะนับเฉพาะเงินสดและมูลค่าทรัพย์สินตามบัญชี ทำธุรกิจรักษากำไรแค่เท่าเดิมไม่กี่ปีก้อคืนทุนแล้วด้วยซ้ำ
บ.นี้มีเงินพอซื้อ ในราคาตลาดปัจจุบันก็ซื้อไม่ได้ครับ ดูนามสกุล ผถห สิครับ
ถ้าเอามาชำแหละขายนะครับ แค่รายการ อสังหาเพื่อการลงทุน+ที่ดิน อาคารและอุปกรณ์ ตามราคาตลาด +เงินสด+เงินลงทุนทั้วไป และเงินลงทุนชั่วคราว จะได้มากกว่า Market cap. เกือบ 50% แล้วครับ ยังไม่นับพวก สตอกที่เป็นคอมโมเวลาขายทอดตลาดได้ราคาเกือบเต็มมูลค่าและลูกหนี้ อีกครับ
เป็นอีกเหตุผลที่น่าสนใจ เพราะหากปิดกิจการแล้วขายทอดตลาด ผถห ก็ยังได้กำไรไม่ต่ำกว่า 50% เป็นอย่างน้อย แต่คงปิดยากเปิดมา 30 ปีได้แล้วมั้ง ดังนั้นที่ ผถห ทำได้ก็ รับผลตอบแทนประมาณ ROA ที่ประมาณ 15-17% ไปเรื่อยๆเท่านั้นเอง ครับ
และจริงๆอุตสาหกรรมนี้ มาร์จิ้นไม่ได้สูงมาก ดูจาก บ.คู่แข่ง เพียงแต่เจ้านี้ พอจะมี DCA อยู่บ้างอ่ะครับ

โพสต์ที่ 18

Jangster เขียน:แหม เห็นสถิตินึกว่าดูตัวเดียวกัน เห็นเลขสวยๆพอกันครับ.... แล้วตัวนี้ให้กี่คะแนนดีครับ :wall:
ผมให้แฟนชาคริต 7 ครับ เพราะมอง exponential growth factor ไม่เห็นครับ

ฮ่าๆๆๆๆ
D isclipine
jo7393

โพสต์ที่ 19

Jangster เขียน:แหม เห็นสถิตินึกว่าดูตัวเดียวกัน เห็นเลขสวยๆพอกันครับ.... แล้วตัวนี้ให้กี่คะแนนดีครับ :wall:
ตัวที่ว่านี้ พีอี ต่ำ 10 ไหมครับ ชักสงสัย :mrgreen:

jo7393

โพสต์ที่ 20

ตัวที่ว่านี้ พีอี ต่ำ 10 ไหมครับ ชักสงสัย :mrgreen:
อ้อ แฟนชาคริต นี่เอง กิ๊กเก่า พีอี ต่ำเพราะเหตุผลเดียวกันเลย :mrgreen:

โพสต์ที่ 21

ส่งประกวดด้วยคน
แนบไฟล์

D isclipine
jo7393

โพสต์ที่ 22

multipleceilings เขียน:ส่งประกวดด้วยคน
อินตุ๊ด :mrgreen:

Jangster

โพสต์ที่ 23

อ้อ แฟนชาคริต นี่เอง กิ๊กเก่า พีอี ต่ำเพราะเหตุผลเดียวกันเลย :mrgreen:

แหม แฟนพันธุ์แท้จังนะครับ....ตัวนี้จริงๆเหมือนเสือนอนกินจริงๆนะครับ อยู่ที่ว่าเขาจะยอมปล่อย dividend มากกว่านี้ใหม.... แต่ไม่แน่นะครับ บริษัทในเครือกำลังจะคลี่คลาย อาจจะมีลุ้น

ว่าแต่ตัวแรกของคุณ jo มีใบ้ให้ใหมครับว่าตัวใหน
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 24

Jangster เขียน:

แหม แฟนพันธุ์แท้จังนะครับ....ตัวนี้จริงๆเหมือนเสือนอนกินจริงๆนะครับ อยู่ที่ว่าเขาจะยอมปล่อย dividend มากกว่านี้ใหม.... แต่ไม่แน่นะครับ บริษัทในเครือกำลังจะคลี่คลาย อาจจะมีลุ้น

ว่าแต่ตัวแรกของคุณ jo มีใบ้ให้ใหมครับว่าตัวใหน
คุณ multipleceilings ก็บอกใบ้แล้ว โอโม่ = ขาวจริงๆ...
jo7393

โพสต์ที่ 25

ครับ โอโม่ขาวจริงๆ :)
ว่าแต่ตัวที่คุณ multipleceilings ส่งประกวดน่าสนนะครับ เพียงแต่กลัวเรื่องการเมือง หากเปลี่ยนรัฐบาลไม่รู้จะยืนที่พีอีประมาณนี้อยู่ไหม ครับ ยังไม่เคยได้ศึกษาลึกๆเลย

Nanotube
ผู้ติดตาม: 133

โพสต์ที่ 26

แต่ละตัวสภาพคล่องน้อยๆ ทั้งนั้นเลยกว่าจะเก็บได้นี่ใช้เวลาโขเลยนะครับ ส่วนตัวผมมีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับหุ้นสภาพคล่องน้อยครับ ตอนที่จะขายนี่ปวดใจสุดๆ ครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 27

พี่ขาว กับ น้องตาโต โตไปเรื่อยๆ มาเรียงๆครับ
ดูจากที่วิกฤติเศรษฐกิจ กำไรก็ไม่ได้ลดซักเท่าไหร่
แต่ถ้าให้คะแนน ก็คง 8 ทั้งคู่ครับ :D

ส่วนคุณลุงที่เพิ่งเปลี่ยนชื่อมาใหม่ เห็นอัตราส่วนแล้วตกใจจริงๆ อยากได้แต่ยังไม่มีเงินครับ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 28

ส่งประกวดแต่ละตัวนี้
ขอนับถือครับ แต่งบการเงินไม่ได้บอกอะไรอีกหลายอย่างตามที่พี่ลูกอีสานบอกไว้ล่ะครับ
แต่อย่างไงก็ตามขยันขุดกันจริงๆเลย แต่ละตัวนี้ไม่ธรรมดา

ข้าน้อยว่าขุดเก่งหุ้นเก่งแล้ว เจอพวกพี่ๆขุดยิ่งกว่าข้าน้อยอีกขอคารวะครับ
:)
:)
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 29

Nanotube เขียน:แต่ละตัวสภาพคล่องน้อยๆ ทั้งนั้นเลยกว่าจะเก็บได้นี่ใช้เวลาโขเลยนะครับ ส่วนตัวผมมีประสบการณ์ที่ไม่ดีกับหุ้นสภาพคล่องน้อยครับ ตอนที่จะขายนี่ปวดใจสุดๆ ครับ

ถ้าสภาพคล่องน้อย เพราะมันยังไม่เป็นที่สนใจของตลาดหรือเพราะผถห.ส่วนใหญ่ชอบถือไว้กินปันผลไม่ยอมปล่อยแบบ TF หรือ MATI หรือ SAUCE ก็ยังพอกัดฟันทน เพราะเป็นไปตามปกติของมัน

แต่ถ้าไม่เต็มใจเอามากระจายใน secondary market ทำไมไม่ออกจากตลาดให้รู้แล้วแรดไปเลย (อย่างบาจาเป็นตัวอย่าง) ... กลต.ไม่รู้จริงจังรึเปล่านั่น .... หรือแค่เตือนแบบความผิดยังกะแค่สูบบุหรี่ในที่สาธารณะ :evil:
เหตุเพราะมีนัยยะ เจ้าของปล่อยฟรีโฟลทไว้เท่าจิ๋มมด :P บมจ.เหล่านี้ มหาชนรายย่อย ไม่รู้ว่าจะตั้งข้อสงสัย ให้ว่าเข้าข่ายน่าสงสัยด้านธรรมภิบาลด้วยได้รึเปล่า (ภูวนาถนรานุบาลนี่คงไม่เกี่ยวเพราะพ้นจากตรงนี้ไปแล้ว :wink: )

ตัวอย่าง
http://www.set.or.th/set/companyholder. ... country=th
http://www.set.or.th/set/companyholder. ... country=th
Jangster

โพสต์ที่ 30

multipleceilings เขียน:
ผมให้แฟนชาคริต 7 ครับ เพราะมอง exponential growth factor ไม่เห็นครับ

ฮ่าๆๆๆๆ
สิ่งที่ผมชอบคือมันเป็นผู้นำตลาดในสิ่งที่ทำ แต่เคยเห็นว่าเขาจะลองเข้าตลาดเส้นหมี่เส้นเล็กซึ่งขนาดใหญ่กว่ามาก

และที่สำคัญลองดูข่าวของผู้ถือหุ้นใหญ่สิครับว่ากำลังเกิดอะไรกับหุ้นสี่ล้านหุ้น

ปล ไม่มีหุ้นนะครับ
โพสต์โพสต์