เรตติ้งทีวีไอ แยกทางกันเดินอย่างสร้างสรรค์กับคุณภาพกระทู้ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

เรตติ้งทีวีไอ แยกทางกันเดินอย่างสร้างสรรค์กับคุณภาพกระทู้ ?

โพสต์ที่ 1

เห็นเรตติ้งเวบทีวีไอแล้วน่าใจหาย
แต่ผมเชื่อว่า เรตติ้งต่ำๆ จะทำให้คุณภาพกระทู้ มีมากขึ้นกว่าตอนเรตติ้งคนอ่านคนโพสต์ทำเรคคอร์ดไฮ

ตามความเชื่อส่วนตัวของผม
เรตติ้่งคนอ่าน คนโพสต์ต่ำ
จะเป็นตัวแยก VI (value investor) ออกจาก CI (celebrity investor) และ PS (price speculator) ??
viim
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: เรตติ้งทีวีไอ แยกทางกันเดินอย่างสร้างสรรค์กับคุณภาพกระทู

โพสต์ที่ 2

โทษนะครับเฮียคลายเครียด เขาดูที่ไหนกันเหรอครับ เรตติ้งที่ว่า??
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: เรตติ้งทีวีไอ แยกทางกันเดินอย่างสร้างสรรค์กับคุณภาพกระทู

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่า...
ในเว็บ "ไทวีไอ" ของเรามีการเรียนรู้ในหลากหลายรูปแบบอ่ะนะขอรับ เช่น...
- เพื่อนสอนเพื่อน (Peers Teaching)
- พี่สอนน้อง (Monitoring)
- KM (Knowledge Sharing)
- OTT (On the Trade Training) หรือประมาณว่า "ต้องเจ็บ-ต้องเจ๊ง...แล้วถึงจะจำ!!!"

รวมทั้งในปัจจุบัน...
ทั้ง "นักลงทุน, รายย่อย, รายใหญ่, เม่า, นักข่าว, เจ้ามือ, เจ้าหน้าที่ หรือแม้แต่ เจ้าของ"...ก็ยังต้องเข้ามาอ่านเว็บของเรา

เราเปลี่ยนจาก .com เป็น .org แล้ว...แต่ Rating ก็ยังคงสูงขึ้น เป็นเรื่องที่น่าแปลกใจครับ
ส่วนเรื่อง "คุณภาพ" นั้น คงต้องค่อยๆปรับพฤติกรรมกันไปอ่ะนะครับ อาจต้องใช้เวลาที่ยาวนานพอสมควรทีเดียวครับ

ด้วยความเคารพครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
perfectackle
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เรทติ้งตกเหรอครับ ผมเข้ามาดูทุกวันเลยนะครับโดยเฉพาะห้องนี้ หรือว่าผมเป็นคนส่วนน้อยก็ไม่รู้แฮะ แต่ก็โพสกันนะครับ ผมตามอ่านตลอดแม้บางทีจะไม่ได้โพส (ไม่อยากโชว์โง่)
ว. วีไอ อดทน
ภาพประจำตัวสมาชิก
SamuelYeD

โพสต์ที่ 5

เรตติ้งจะแปลผกผันกับคุณภาพของกระทู้..... :?:

หรือ New Normal...พฤติกรรมที่เปลี่ยนไปของคนจากยุค Baby Boomer -> Gen X -> Y -> Z
monsoon
ผู้ติดตาม: 37

โพสต์ที่ 6

ไม่น่าตกนะครับ ผมเองต้องเข้าทุกวัน... ไม่งั้นลงแดงตายแน่ๆ :drink: :drink:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
raynus

โพสต์ที่ 7

คนเข้า 100 คน คุณภาพ 100% -> 100 คห ดีๆ

คนเข้า 2000 คน คุณภาพ 10% -> 200 คห ดีๆ

คุณภาพและเรตติ้งอาจไม่ไปด้วยก็ใช่ครับ

แต่สิ่งที่มาทดแทนคือความหลากหลายและแตกต่าง
(เพราะผมมองว่า คุณภาพ เป็นเรื่องของมุมมองแต่ละบุคคลครับ )

XD
สายปันผลครับ

รูปภาพ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 8

สวัสดีครับเฮีย คลายเครียด

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะให้เห็นมุมมองเป็นกระจกเงาสะท้อนภาพตามเหลี่ยมมุมครับ

สังคมเวปบอร์ดก็คงเปลี่ยนแปลงตามกลุ่มบุคคล กลุ่มแนวคิดที่สะท้อนออกมา
ตามกิจกรรมของคนหมู่มากไปตามทิศทางนั้นๆครับ

เป็นเหมือนสมุดบันทึก ที่กลับมาเปิดพลิกอ่านได้

คงเหมือนตลาดหุ้น ตามช่วงเวลา คุณภาพก็คงตามช่วงเวลา

เฮียหากพอมีเวลาว่าง มาทักทายน้องๆก็ชื่นใจแล้วครับ
เฮียยังคงเป็นห่วงน้องๆยินดรับฟังคำวิจารณ์เสมอ

รูปภาพ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 9

viim เขียน:โทษนะครับเฮียคลายเครียด เขาดูที่ไหนกันเหรอครับ เรตติ้งที่ว่า??
ผมดูจาก
Users browsing this forum:

จำได้ว่าเมื่อช่วงต้นปี
บางทีมีหลายแถวมากจนนับไม่ไหว โดยเฉพาะช่วง jas กำลังท็อปฮิตสุดๆ

แล้วพอดีเมื่อวานนี้ผมล็อกอินเข้ามา เพื่อตอบขอบคุณคุณเด็กใหม่ไฟแรง เรื่องคุณฉัตรชัยออกม้นนี่แชนแนล
บอกตรงๆว่า แปลกใจมากกับ views ของกระทู้
ถ้าเป็นเมื่อก่อน ต้องอย่างน้อย สองสามพันวิว ภายในสองสามวันแล้วครับ

ยังไงก็เป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ
viim

โพสต์ที่ 10

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบ ผมเองรู้จัก Thai VI และเข้าตลาดหุ้นเมษายนปีนี้ เลยเปรียบเทียบปัจจุบันและอดีตยังไม่ได้ แต่ก็รู้สึกได้จากหลายๆกระทู้ที่พูดถึงความไม่เหมือนเดิมของสังคม TVI ผมซึ่งมาทีหลังก็ยังไม่รู้เหมือนกันว่าในอดีตเป็นอย่างไร ยังไงๆก็ขอบคุณมากครับและช่วยชี้แนะด้วยนะครับ เหตุผลหนึ่งที่ผมเลือกเวป TVI ในการลงทุน เพราะผมชอบอะไรที่มีเหตุมีผล มีหลักการในการลงทุนที่น่าจะยึดเป็นแนวทางได้ และคิดว่าผมน่าจะสามารถแลกเปลี่ยน ค้นหา ติดตามข้อมูลในหุ้นที่ผมสนใจในนี้ได้ แต่สุดท้ายผมก็ต้องนำเอาข้อมูลที่ได้มาทำการบ้านและไตร่ตรองอีกทีก่อนการลงทุน
leksystem

โพสต์ที่ 11

อาจจะเป็นเพราะน้องน้ำครับ
ช่วงน้ำท่วม ผมไม่เข้าอินเตอร์เน็ตเป็นเดือนเลย ดูแต่ข่าวน้ำท่วมทางทีวี
ราคาหุ้นจะเป็นอย่างไรก็ช่างมัน ก็เราถือยาวนี่หน่า
แม้ว่าจะมีหุ้นบางตัวได้รับผลกระทบจากน้ำท่วมด้วย แต่ก็ไม่คิดอะไรมาก เดี๋ยวมันก็ผ่านไป ยังมั่นใจในฝีมือผู้บริหาร
น้ำลดแล้วครับ SET เริ่มคึกคัก เดี๋ยวเรตติ้งเว็บก็กลับมาครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

เนื่องจากเว็บมีการปรับปรุ่ง ซึ่งมีสิ่งที่ต่างจากเว็บเก่าคือไม่ปล่อยให้ google bot มาอ่านนั่นเองตรงนี้น่าจะทำให้ยอดการอ่านลดไปราวๆ 100 คนได้ ผมเลยลองไปค้นๆกระทู้เก่าๆ ที่ไม่มีคนตอบสุ่มๆ มาเทียบดู
2005 คนอ่านประมาณ 200 คน / วัน
2007 คนอ่านประมาณ 600 คน / วัน น่าจะเป็นช่วงพีคของ thaivi
2009 คนอ่านประมาณ 450 คน / วัน เป็นช่วงที่มี คนร้อยหุ้นและก่อนเปลี่ยนระบบ
2011 คนอ่านประมาณ 300 คน / วัน เป็นช่วงระบบใหม่ปิด google bot

ผมจึงสรุปว่า เรทติ้งตกเป็นเรื่องจริง :shock:

ผมจึงคิดว่าถ้าหุ้นตก VI จะมาหาหุ้นมากขึ้นจึงระบุวันไปเลยได้ผลมาแบบนี้
19/12/2006 วันหม่อม... คนอ่านประมาณ 550
20/12/2006 หลังวัน -108 จุด(วันเสาร์คนเข้าน้อยนะนี่) คนอ่านประมาณ 600
10/10/2008 เซอรกิตเบรกเกอร์ครั้งที่ 2 คนอ่านประมาณ 600 คน / วัน
11/10/2008 วันเสาร์หลังเซอร์กิตเบรกครั้งที่ 2 คนอ่านประมาณ 600 คน / วัน
27/10/2008 วันที่ดรรชนีต่ำสุดในรอบ 10 ปี คนอ่านประมาณ 650 คน / วัน
28/10/2008 หลังดรรชนีต่ำสุด 1 วัน(อังคาร) คนอ่านประมาณ 450 คน / วัน

ส่วนกระทู้ที่คนอ่านกันพีคสุดๆ น่าจะเป็น
12/06/2010 ปิดปรับปรุงห้องคนร้อยหุ้น 11253 คน/วัน
วันนั้นเข้าคนร้อยหุ้นไม่ได้ กลต กลายเป็นแพะโดนด่าแทน

จึงได้ข้อสรุปที่สามารถเอาไปใช้วิจัยในการเรียนโท ว่า
ถ้าหุ้นตก แล้วมีคนอ่าน ThaiVI มากกว่า 600 / วัน เป็นช่วงที่น่าซื้อหุ้นมากที่สุด
ยกเว้นกรณีมีเหตุการ์สำคัญเกี่ยวกับเว็บเช่นปิดปรับปรุง ...
harikung
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 13

เรตติ้งตกอันนี้ผมไม่แน่ใจครับ แต่จากที่ผมเข้าบอร์ดทุกวัน วันละหลายๆครั้ง(จนเพื่อนสนิทล้อว่าสงสัยอยากเป็นประธานเวปมั้ง สิงในเวปได้ทั้งวัน) รู้สึกว่าช่วงนี้บอร์ดค่อนข้างเงียบครับ อย่างห้องร้อยคนก้อมีจำนวนคนโพสค่อนข้างน้อยครับจากที่ผมสังเกตในหุ้นหลายๆตัว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
siebelize

โพสต์ที่ 14

ผมว่า ถ้าตลาดลดความร้อนแรง และเกิดการปรับฐานขึ้นครั้งใหญ่ๆ
ก็อาจจะทำให้คุณภาพของเว้บกลับมาเป็นเหมือนเดิมก็ได้ครับ

:mrgreen:
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 15

สุดยอดครับ. พี่mo101 ขยันจิงๆ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
naijan

โพสต์ที่ 16

น่าจะเป็นไปตามกาลเวลาครับ มีช่วงเฟื่องฟู และฟุบลง
เรตติ้งตกไม่เป็นไรครับ ขอแค่เวบแห่งนี้คงอยู่ตลอดไปก็พอแล้วครับ
อย่างไรเสีย เว็บที่เกี่ยวกับการลงทุนไม่ว่าที่ไหนในโลกก็ยังสู้ thaivi ไม่ได้
สู้ๆครับพี่น้องงงงง
:D :D :D :D :D
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 17

เฮียครับ. เฮียเข้ามาโพสต์บ่อยๆ เรทติ้งเดี๋ยวก็สูงขึ้นเองแหละ
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
viim

โพสต์ที่ 18

เห ็นด้วยกับพี่ dome ครับผม :)
pak

โพสต์ที่ 19

อ้าววผมเข้าใจผิด นึกว่าเรทติ้งขึ้น เขิลเลยอ่ะ ^ ^

ถ้าเรื่อง เรทติ้ง ตก!!!
ผมนึกแบบเร็วๆได้ดังนี้ครับ

1) พวกหนีไปเล่น Future หรือ Tfex กันมากครับ
เช่นในพันทิพ มีแต่กระทู้ "ขา S" กับ "ขา L" มานั่งเดากัน แล้วมาบัฟใส่กัน ว่า... "เห็นไหมกรูแม่นกว่า!!!"

2) พวก(เซียน)ขายล้างพอร์ต ถือเงินสด นั่งมองพวกกล้าท้านรกลุยเดี่ยวกันอยู่อ่ะนะ
เดี๋ยวถ้าตลาด Panic แรงๆ พวกพี่เค้าถึงจะกลับมา
ดังนั้น วันนี้ใครยังอยู่ในสนาม!!! ต้องรู้ตัวไว้ด้วยว่า...
เป็น "หน่วยกล้าตาย" อ่ะนะครับ
(ไม่นับหุ้น Defensive นะขอรับ)

3) พวกไปลุยซื้อ LMF RTF กันอยู่
แล้วคิดว่า ให้มืออาชีพเล่นแทนดีกว่า ยังไงมันก็เก่งกว่าเราเป็นแน่แท้

เดาทั้งน้านนนนน...
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
sakkaphan

โพสต์ที่ 20

pak เขียน:อ้าววผมเข้าใจผิด นึกว่าเรทติ้งขึ้น เขิลเลยอ่ะ ^ ^

ถ้าเรื่อง เรทติ้ง ตก!!!
ผมนึกแบบเร็วๆได้ดังนี้ครับ

1) พวกหนีไปเล่น Future หรือ Tfex กันมากครับ
เช่นในพันทิพ มีแต่กระทู้ "ขา S" กับ "ขา L" มานั่งเดากัน แล้วมาบัฟใส่กัน ว่า... "เห็นไหมกรูแม่นกว่า!!!"

2) พวก(เซียน)ขายล้างพอร์ต ถือเงินสด นั่งมองพวกกล้าท้านรกลุยเดี่ยวกันอยู่อ่ะนะ
เดี๋ยวถ้าตลาด Panic แรงๆ พวกพี่เค้าถึงจะกลับมา
ดังนั้น วันนี้ใครยังอยู่ในสนาม!!! ต้องรู้ตัวไว้ด้วยว่า...
เป็น "หน่วยกล้าตาย" อ่ะนะครับ
(ไม่นับหุ้น Defensive นะขอรับ)

3) พวกไปลุยซื้อ LMF RTF กันอยู่
แล้วคิดว่า ให้มืออาชีพเล่นแทนดีกว่า ยังไงมันก็เก่งกว่าเราเป็นแน่แท้

เดาทั้งน้านนนนน...
ทำไมคุณpakถึงคิดว่าคนที่อยู่ในสนามตอนนี้เป็นหน่วยกล้าตายครับ???
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 21

หุ้นหลายตัวก้ไม่ได้อิงกับเซท ดังนั้น หลายกิจการที่ได้รับประโยชน์และมีโอกาศโต

ราคาจะไม่ขึ้น-ลงตามเซท

ดังนั้นเซทจะบอกสัญญานได้สำหรับหุ้นบิ๊กแค๊ป+หุ้นในเซท50 และเซท100 Only

หุ้นที่เน้นพื้นฐาน กราฟดูไม่ได้หรอกครับ ต้องใช้พื้นฐานอย่างเดียว
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ดำ
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 22

post กราฟโจ๋งครึ่มขนาดนี้ เดี๋ยวมีหายสาบสูญ

อย่าไปฟันธงจากกราฟนักเลยครับ มันบอกแค่ความน่าจะเป็น

อยากรู้ว่ารูปแบบไหนแม่นไม่แม่น ให้จดบันทึกไว้แล้วรอดูของจริงเฉลย

อย่ายึดตามตำราว่ากันมาครับ หลายครั้งดูมีเหตุผลแต่ใช้จริงไม่ได้
คลายเครียด

โพสต์ที่ 23

dome@perth เขียน:เฮียครับ. เฮียเข้ามาโพสต์บ่อยๆ เรทติ้งเดี๋ยวก็สูงขึ้นเองแหละ
:D

บอกตามตรงว่า ไม่รู้จะเอาอะไรมาโพสต์ครับ ที่ผมรู้ คนในทีวีไอส่วนใหญ่ก็รู้เหมือนกัน แถมรู้มากกว่าด้วย
ภาษาการตลาดเขาเรียกว่า ไม่มีจุดขาย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

แวะกลับเข้ามาดูอีกที กลายเป็นกระทู้กราฟไปแล้ว :B :B :B :B
ถ้ากระทู้โดนลบ ก็คงจะโทษเวบมาสเตอร์ไม่ได้
เพราะถ้าเปรียบให้ทีวีไอ เป็นชมรมมังสวิรัติ์
คนมาพูดเรื่องประโยชน์และข้อมูลของการกินเนื่้อสัตว์
มันก็คงจะแปลกๆ
ไม่ใช่ว่ากินเนื้่อสัตว์ไม่ดี เพียงแต่ว่า โพสต์ผิดชมรมเท่านั้น :oops: :oops: :oops: :oops:
pak

โพสต์ที่ 24

sakkaphan เขียน:ทำไมถึงคิดว่าคนที่ยังอยู่ในสนามตอนนี้เป็นหน่วยกล้าตายล่ะครับ
ลงทุนในหุ้นตอนนี้...
ก็น่าจะเหมือน "เสี่ยงออกเรือประมงในยามที่ทะเลมีคลื่นลมพายุรุนแรง เพียงเพื่อจะออกไปจับแค่ปลาซิวปลาสร้อย!!!"

แล้วมันง่ายกว่าไหม...ที่เค้าจะนอนตีพุง "รอ" อยู่ในบ้านบนฝั่งอันแสนอบอุ่น รอคอยให้พายุใหญ่ๆสงบก่อน แล้วรอให้ปลาตัวใหญ่ๆมาเกยตื้นเองแถวๆชายหาดหน้าบ้าน

mos เหลือน้อยลงทุกวัน ในขณะที่ความเสี่ยงกลับเพิ่มขึ้นทวีคูณ!!!
ไม่แปลกครับ ที่ระดับเซียนจะนั่งกำเงินและนั่งตีตั๋วชม Drama เรื่องนี้อยู่บนหอคอยงานช้าง ด้วยความสงบ

ห้วงเวลานี้...น่าจะเหลือเฉพาะ
1) พรานทะเลมืออาชีพที่ออกเรือไปแบบไม่ไกลนัก(พอให้แกหายเหงา)
2) พรานทะเลบ้าบิ่น
3) ชาวประมงมือใหม่ มือสมัครเล่น และไม่รู้จักความร้ายกาจของทะเล...ก็เท่านั้นเองครับ

ย้ำ!!!...นี่คือ ความเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวล้วนๆนะครับ อาจผิดได้
คลายเครียด

โพสต์ที่ 25

ความจริงผมก็คิดเหมือนกับคุณ pak

คือราคาหุ้น กำลังแยกทางกันเดินอย่างทำลายล้างกับป้จจัยพื้นฐานของหุ้น

มีทางเดียวที่จะทำให้มันร่วมทางกันเดินอย่างสร้างสรรค์ได้บ้าง ก็คือ
หาทางขายแล้วซื้อกลับ เพิ่มจำนวนหุ้น โดยไม่ต้องใช้เงินเพิ่ม

วีไอสายบ๊อกเซอร์ขั้นเซียนบางท่าน ก็ใช้วิธีมาแล้วครับ

:bow: :bow: :bow:
torpongpak
ผู้ติดตาม: 63

โพสต์ที่ 26

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 0&start=60

พอดีผมไปขุดกระทู้เก่าๆมาอ่านหนะครับ มีกระทู้ที่พี่ๆหลายท่านซึ่งตอนนี้ กลายเป็น"ตำนาน"ไปเเล้วPostไว้
เค้าPostกันตรงๆเลยว่าซื้อเเล้ว, ขายไปเเล้วนะ อะไรประมาณนี้เเละบอกเหตุผลที่ขาย อย่างนี้เรียกว่ากระทู้มีคุณภาพไหมครับ?

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=150

ผมว่าถ้าเป็นสมัยนี้กับกฎที่เคร่งครัดPostเหล่านั้นก็อาจดดนเเบน หรือติดลบเยอะ เเต่ผมกลับชอบอ่านเเละได้เข้าใจวิธีคิดของเค้าว่าทำไมเค้าขาย...อันนี้ผมก็เรียกว่ากระทู้คุณภาพครับ

ดังนั้นกลับมาที่คำถามเดิม
"อะไรคือคุณภาพกระทู้?"
ผมว่าเเต่ละคนให้นิยามไม่เหมือนกันนะครับ

ด้วยความเคารพพี่ๆเพื่อนสมาชิกรวมถึงModครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
viim

โพสต์ที่ 27

ตามไปดู link ที่คุณ torphongsak ให้ไว้ข้างต้นมันก็น่าคิดเหมือนกันนะครับ พออ่านสิ่งที่รุ่นพี่ๆคุยกันสมัยปี 2007 ในกระทู้ก่อนๆ เหมือนเขาเปิดเผยคุยกันดี ผมว่าการให้ราคาซื้อราคาขายพร้อมเหตุผลประกอบน่าจะเป็นสิ่งที่ดีนะ อืมมมม ผมมองด้านไหนไม่รอบด้านไปรึป่าว หรือว่าเกี่ยวข้องกับ กลต เพราะประเด็นที่คนๆหนึ่งจะซื้อ จะขาย ถ้าเขาเป็นนักลงทุนที่มีสติควบคุมได้ เขาก็สามารถเอาเหตุและผลเหล่านั้นมาไตร่ตรองก่อนทำการซื้อหรือขายได้ด้วยตัวเอง อืมม พอดีกว่า เดี๋ยวเขียนยาวไป อิอิ ต้องขออภัยนะครับถ้าความคิดเห็นนี้เป็นการเปิดประเด็นที่อาจจะทำให้ผิดกฏเวป

แต่ผมเห็นด้วยกับคุณต่อนะ ในนิยามของกระทู้คุณภาพ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

ก๋วยเตี๋ยวน้ำตก /ก๋วยเตี๋ยวต่างจากเกาเหลาคือ ก๋วยเตี๋ยวมีเส้นครับ แต่น้ำก้น้ำเดียวกัน

ดังนั้นในองค์ประกอบที่ต่างอาจมีที่มาที่มาจากแหล่งเดียวกันครับ

ไม่ว่าจะน้ำตก หรือจะเส้นไหน คุณค่าของมัน ก้คือ อร่อยและอิ่มเหมือนกันครับ

เหมือนไปเชียงใหม่ จะนั่งเครื่องบิน ขับรถ หรือ เดินไป เป้าหมายก้คือ เชียงใหม่

เปรียบประดุจศาสนาพุทธ อาจจะมีนิกายหลายนิกายแต่ที่มาก้มาจากรากเดียวกัน

ดุจเดียวกับวีไอ จะบ้อกเซอร์ จะไฟท์เตอร์ จะมวยวัด ก้คือ วีไอครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
miracle
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 29

เคยคิดจะทำ
แต่ทำไม่ได้เพราะ วิจัยเชิงประจักษ์ไม่ได้
หามุมคุยกับอาจารย์ที่ปรึกษาไม่ได้

ปัญหาคือ ตัวแทนใน VI เป็นตัวแทนของกลุ่มประชากรของนักลงทุนทั้งหมดในประเทศไทยหรือเฉพาะกลุ่มล่ะ
ถ้าวิจัยออกมาได้ คงดีล่ะครับ แต่มันเป็นเรื่องที่ไกลตัวมากๆ ไม่มีใครรับเป็นอาจารย์ที่ปรึกษาให้ เลยต้องทำอย่างอื่นแทน
เอาสนุกล่ะ
:)
:)
AleAle

โพสต์ที่ 30

torpongpak เขียน:http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... 0&start=60

พอดีผมไปขุดกระทู้เก่าๆมาอ่านหนะครับ มีกระทู้ที่พี่ๆหลายท่านซึ่งตอนนี้ กลายเป็น"ตำนาน"ไปเเล้วPostไว้
เค้าPostกันตรงๆเลยว่าซื้อเเล้ว, ขายไปเเล้วนะ อะไรประมาณนี้เเละบอกเหตุผลที่ขาย อย่างนี้เรียกว่ากระทู้มีคุณภาพไหมครับ?

ดังนั้นกลับมาที่คำถามเดิม
"อะไรคือคุณภาพกระทู้?"
ผมว่าเเต่ละคนให้นิยามไม่เหมือนกันนะครับ
ผมคิดว่าสมัยก่อนเว็บ และแนวการลงทุนแบบ VI ยังไม่เป็นที่รู้จักมากนักนะครับ การโพสซื้อขายไม่ค่อยมีผลต่อตลาดมากมาย
แต่เดี๋ยวนี้เว็บเราคนรู้จักค่อนข้างเยอะการที่เซียนจะมาโพสซื้อขาย มันมีผลต่อตลาดค่อนข้างมากเลยทีเดียวครับ

ปล. จริงๆผมก็ชอบการโพสแบบแต่ก่อนนะ แต่ก็ยอมรับและเข้าใจครับ
โพสต์โพสต์