จะซื้อตอนราคาเท่าไหร่?????

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
mrdew
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สมมุติผมวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานเสร็จ ได้หุ้นที่สนใจมา 2-3 ตัว ผมจะมีวิธีอะไรได้บ้างครับที่จะดู ว่าหุ้นตัวนี้จะซื้อที่ราคาเท่าไหร่ดี ถึงจะเรียกได้ว่าซื้อได้ราคาที่เหมาะสม หรือถูก ไม่แพง จะซื้อที่ราคาตลาดตอนนี้ดี หรือว่าจะรอให้ราคาต่ำกว่านี้แล้วค่อยซื้อ

อ่านเอกสารการอบรมของท่าน ดร.นิเวศน์ บอกว่า ถ้าซื้อได้ที่ P/E ต่ำกว่า 5 เท่า ถือว่าซื้อได้ถูก และ ถ้าซื้อได้ที่ P/BV ต่ำกว่า 1 เท่า แสดงว่าซื้อได้ถูกกว่าเจ้าของเดิม อันนี้ผมเชื่อนะครับ แต่ผมยังเกรงว่าจะไม่ละเอียดพอ ถ้าจะดูแต่ P/E และ P/BV สมมุติว่าผมสนใจหุ้นกลุ่มพลังงาน,อาหาร,บันเทิง และการแพทย์

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Minesweeper

โพสต์ที่ 2

ถ้าคิดว่าเป็นหุ้นที่ดี แล้วราคาต่ำพอสมควรแล้ว ดูแล้วคุ้มกว่าเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่น ก็ซื้อเถอะครับ ความเห็นผม (แค่ความเห็น แต่บางทีผมเองก็ทำไม่ค่อยได้ :wink: ) ผมว่า บริษัทที่ดีต้องมา ราคาที่ดีนะ

P/BV ต่ำว่า 1 เท่า ไม่ได้หมายความว่าถูกว่าเจ้าของนะ ถ้าถูกว่าเจ้าของจริงๆ ต้องราคาพาร์

เฮียคลายเครียด เขาบอกว่า BV ของบริษัทที่สูงๆ เกิดจากแรงกรรมสะสมระยะยาวมาแต่เก่าก่อน ซึ่งแสดงให้เห็นว่าบริษัทมีประวัติที่ดีครับ
แต่บางทีการที่ BV สูงๆ ก็เกิดจากการบันทึกทรัพย์สินที่สูงเกินจริง หรือ การคิดค่าเสือมราคาที่ไม่เหมาะสม ได้เช่นกัน การที่ตลาดเทรดหุ้นบางตัวต่ำกว่า BV ก็สะท้อนได้เหมือนกันว่า ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ว่าทรัพย์สินที่มีจะก่อให้เกิดกำไรได้มากนัก

ลองดู BV กับ ROE,ROA ประกอบกันจะเข้าใจยิ่งขึ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Minesweeper

โพสต์ที่ 3

อ้อ เพิ่งเห็นกระทู้ข้างล่าง มีเรื่องราคา par ราคา book ลองไปอ่านดูนะครับ

8)
ล็อคหัวข้อ