ปรึกษา ครับ ,ซื้อ kindle มาอ่าน ข้อมูล หุ้น จะคุ้มไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
lipton
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษา ครับ ,ซื้อ kindle มาอ่าน ข้อมูล หุ้น จะคุ้มไหมครับ

โพสต์ที่ 1

ปรึกษา พี่ๆ นิดนึง ครับ ,ซื้อ kindle มาอ่าน ข้อมูล หุ้น จะคุ้มไหมครับ

อ่านด้วยผ่าน คอมพิวเตอร์ นานๆ แล้วปวดตา
จะใช้ printer พิมพ์ ออกมา ก็เปลือง กระดาษ
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
akindle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: ปรึกษา ครับ ,ซื้อ kindle มาอ่าน ข้อมูล หุ้น จะคุ้มไหมครั

โพสต์ที่ 2

ผมก้ซื้อมาใช้งาน ดีครับ แต่อาจจะเล็กไปสำหรับ จอ หก นิ้ว แต่ก็ก็พอได้ครับ
Pour your heart into it
lipton

Re: ปรึกษา ครับ ,ซื้อ kindle มาอ่าน ข้อมูล หุ้น จะคุ้มไหมครั

โพสต์ที่ 3

http://www.amazon.com/Kindle-eReader-eB ... B002GYWHSQ

หมายถึงรุ่นนี้ ใช้ไหม ครับ

แล้ว แบบ 6 นิ้ว นำมา อ่าน ไฟล์ pdf ของ 56-1 จะเล็กเกินไป หรือ เป่า คับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ใช้พวก tablet wi-fi ไม่สะดวกกว่าหรือครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 5

ผมใช้ ipad2 ก็ ok นะครับ

ปรับแสง+ ความคมชัดเล็กน้อย ก็พอได้นะครับ แต่ธรรมชาติเวลาอ่านอะไรนานๆก็ควรต้องพักตาบ้างนะครับ
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

ขอถามหน่อยครับ มีใครใช้ mifi มั่งไม๊ ยี่ห้อไหนดีครับ mifi นะครับ ไม่ใช่ aircard หรือ wifi
harikung
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 7

ถ้าอ่านไฟล์pdf tabletยี่ห้อไหนก้อได้ครับ เหมือนกันหมด แต่ถ้ามาอ่านไฟล์officeอาจจะไม่ค่อยเหมาะครับเพราะapplicationหรือซอฟแวร์ยังsupportไม่ค่อยสมบูรณ์ครับ โดยเฉพาะไฟล์word แต่ถ้าexcelก้อโอเคอยู่ครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
PrasertsakK

โพสต์ที่ 8

ถ้าจะมาอ่านหนังสืออย่างเดียว ผมแนะนำ Kindle DX ครับ
แต่ถ้าเคยใช้ ipad มันจะรู้สึกว่า Kindle มันอืดมาก ๆ เลยครับ (ผมใช้ ipad แต่พี่ชายใช้ Kindle)

สรุป..
ข้อดี : น้ำหนักเบา อ่านแล้วไม่ปวดตา อ่านกลางแจ้งได้ ราคาถูกกว่า แบตอึดมาก ๆ
ข้อเสีย : อืด appน้อย ราคาดูไม่ค่อยคุ้ม (รุ่น DX ประมาณ 12000 (รวมค่าส่ง))
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
sipoonya

โพสต์ที่ 9

ผมใช้ คินเดิล3 ที่ตอนนี้เรียกคินเดิล คีย์บอร์ด
ผมว่ามันเล็กไปนะ ต้องซูมแล้วเลื่อนเอา สำหรับเอกสารขนาด เอ๔ นะครับ
แต่สำหรับเอาไว้อ่านหนังสือ ขนาดพ็อกเก็ตบุ๊คนี่ แจ่มแจ๋วเลย
(เรื่อง เป็นเวิร์ด หรือ เอกเซล นี่เดี๋ยวนี้ทำเป็น พีดีเอฟ ง่ายๆอยู่แล้ว)
อีกอย่าง ต้องเข้าใจก่อนนะว่า คินเดิลเป็น อีบุ๊ครีดเดอร์ มิใช่แท็บเล็ตนะครับ
ถ้าซื้อมาด้วยเข้าใจว่ามันเป็นแทบเล็ต ท่านอ่าจจะเซ็งได้ครับ
Sixth Sense Investor
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 10

ผมแนะนำ nook simple touch ครับ รับรองไม่ผิดหวัง
แต่ถ้าให้ดีก็ต้อง kyobo ereader ที่มีขายเฉพาะในเกาหลีใต้
แต่ปีหน้าน่าจะได้ใช้แน่นอน ผมก็ไม่พลาดครับ
ผมไม่แนะนำ kindle ครับ
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
wj
ผู้ติดตาม: 293

โพสต์ที่ 11

nook สามารถอ่าน DOC ได้สบายด้วยการลงโปรแกรมเพิ่มครับ
ผมเอาไว้อ่าน F56-1
พูดคุยกันได้ https://www.facebook.com/value.investing.freedo
hutza

โพสต์ที่ 12

kindle fire ก็น่าจะดีนะครับ แต่เสียดายที่ ขายเฉพาะใน USA 199$ เองคับ ถูกดี
รูปภาพ
Jarut

โพสต์ที่ 13

ใช้ ipad1 อยู่ครับ จอใหญ่ดี แต่หนัก และอ่านนานๆก็ปวดตาเหมือนคอมนั่นแหละครับ
เคยเล่น kindle ของพี่อยู่ สบายตาดีครับ เบา แล้วพี่บอกประหยัดแบตสุดๆ มันใช้แบตเฉพาะตอนเปลี่ยนหน้า ดีต่อสายตา เสียอย่างเดียวจอเล็กไป ถ้ามีจอ e-ink ใหญ่ซัก ipad บอกหน่อยครับ น่าสนใจ
birthboro
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

confiirm หาจอใหญ่ๆครับ จอเล็กต้องเพ่งและขยายไม่ได้ครับ...
kanchit_ta

โพสต์ที่ 15

ผมสนใจkindle fire อยู่เหมือนกัน ขนาด 7 นิ้ว แต่ไม่แน่ใจว่ามันเล็กไปหรือไม่
สำหรับดูข้อมูลในweb ครับ ขอความเห็นด้วยครับ ขอบคุณครับ
[v]

โพสต์ที่ 16

ทำไมไม่ซื้อแผ่นกรองแสงที่หน้าจอคอมมาหล่ะครับ แต่ถ้าสะดวกก็ตามสบายครับ
plern074

โพสต์ที่ 17

ใช้ iPad2 ค่ะ 3g wifi ก็ ok นะคะสำหรับการอ่านไฟล์พวก pdf
แล้วก็อ่าน 56-1 ในเว็บได้สะดวกด้วย เปิดอ่านได้ทุกที่ที่มีเน็ตให้ใช้
มี bloomberg app ด้วย
ตอนนี้ซื้อขายหุ้นผ่าน Streaming iPad มากกว่าโน้ตบุ๊กแล้วด้วยค่ะ :D
ตัวเลขใหญ่ ชัดเจนดี

ต้องดูที่วัตถุประสงค์หลักมั้งคะ อย่างของเราเน้นอ่านและเล่นเน็ต
แต่ของคุณ จขกท เน้นสบายตาเวลาอ่านนานๆ ถ้าเป็นเรื่องนี้เราว่าเครื่องไหนก็คงต้องมีพักสายตาบ้างทั้งนั้นล่ะค่ะ
before8am

โพสต์ที่ 18

ผมมี Kindle 6" เน้นอ่านหนังสือที่ซื้อจาก Amazon ครับ อ่านสบายตามากๆ
เคยเอามาอ่าน 56-1 ที่เป็น pdf แล้ว ไม่เวิร์คกับทุกๆไฟล์ (ต่างบริษัท ต่างฟอนท์)

แล้วผมก็มี iPad อ่าน pdf ได้ดีกว่าครับ
แถมยังมี Streaming Pro ด้วย เปิดดูพอร์ต สีแดงๆ ได้เรื่อยๆ ฮ่าๆ
CupJok
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 19

ผมก็เคยคิดจะซื้อ kindle dx มาอ่าน 56-1 , รายงานประจำปี เหมือนกันแต่คิดๆดูแล้ว

พิมพ์ออกมาอ่านเหมือนเดิมน่าจะคุ้มกว่า เพราะปกติต้นทุนต่อ 1 หน้า ไม่เกิน 1 บาท

kindle dx 14,000 บาท จุดคุ้มทุนเท่ากับ กระดาษ 14,000 หน้า หรือ 28 รีม

ถ้ารายงานประจำปีเฉลี่ยฉบับล่ะ 100 หน้าแสดงว่าเราต้องอ่านมากกว่า 140 ฉบับถึงจะคุ้มทุน

ส่วนตัวผมคงไม่อ่านหนักขนาดนั้นเลยคิดว่ากว่าจะคุ้ม kindle dx คงพังไปก่อนเป็นแน่

นี่ยังไม่ได้นับค่าเสียโอกาสของเงินที่จ่ายไปตั้งแต่วันแรกด้วยนะครับ :D
laithawee

โพสต์ที่ 20

eink ถือเป็นหน้าจอที่เหมาะแก่การอ่านหนังสือ ไม่เหมือนพวก lcd ที่แสบตาเวลาอ่านนานๆ
kindle dx ไม่น่าจะคุ้มค่า
ตอนนี้มี jetcolor book 9.6นิ้ว เป็น e-inkสี ที่วางขายแล้วราคา 499$

และมี kyobo e-ink reader 5.7inch วางขายเช่นกัน มีความเร็วสูงว่า e-ink ทั่วๆไปมาก เพราะเล่น video ได้ ราคา 3xx$

ลงทุนไม่กี่บาท คุ้มค่ากับสุภาพที่เสียไป

ถ้ามี review เราก็จะซื้อ jectcolor หรือ kyobo แน่นอน
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 21

ผมใช้ipad2 ครับ ส่วนตัวถือว่าคุ้มมากเพราะจอใหญ่ อ่านสะดวกดี ที่สำคัญมีapp หนุกๆมากมาย
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
raynus

โพสต์ที่ 22

เดี๋ยวนี้ Kindle ตัวละ 4500 เองครับ
เอาไว้อ่านหนังสือ Amazon ได้ด้วย
(ประหยัดค่าส่ง )

มีรุ่น special offer (มีติดโฆษณา) -> 3500

ถ่าจะซื้อมาอ่านหนังสือการลงทุนล่ะ ok
แต่ถ้า 56-1 + PDF ล่ะ ไม่ work อย่างแรงครับ :D
สายปันผลครับ

รูปภาพ
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 23

กระทู้ก่อนหน้านี้ เกี่ยวกับ E-Reader รวมถึง kindle

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=49059
พี่ๆชาววีไอมีใครใช้พวกEbook Readerอ่านข้อมูลหุ้นบ้างครับ
โพสต์โพสต์