หุ้นคุณค่า เวลากิจการขาดทุน จังหวะซื้ออยู่ที่ไหนครับ??

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นคุณค่า เวลากิจการขาดทุน จังหวะซื้ออยู่ที่ไหนครับ??

โพสต์ที่ 1

ผมมองหุ้นบางตัวอยู่
ซึ่งกิจการน่าจะขาดทุนจากน้ำท่วมครั้งนี้
แต่ระยะยาวแล้วเป็นธุรกิจที่ดี roe ดีติดกันหลายๆปี

pe ก็ต่ำถ้าเทียบกับ roe ที่ทำได้
แต่ปัญหาคือ จะซื้อตอนไหนดี?? ระหว่าง

1.รอจนงบมันออก(ว่าขาดทุน) ให้ราคามันร่วงอีก แล้วค่อยเข้า
2.เข้าไปเล้ย มัวแต่กล้าๆกลัวๆเดี๋ยวตกรถ
3.ทยอยเข้า เข้าไปก่อนรอบนึง พองบออกถ้าราคาตกค่อยเก็บเพิ่ม
4.อื่นๆ

ปล.มือใหม่จ้า ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ และ อ. ทุกคนครับ :mrgreen:
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
ดำ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 94

Re: หุ้นคุณค่า เวลากิจการขาดทุน จังหวะซื้ออยู่ที่ไหนครับ??

โพสต์ที่ 2

จากประสบการณ์ของผม ถ้าคาดการณ์ผลประกอบการได้ไม่ผิดพลาด ช่วงที่น่าซื้อคือช่วงที่กิจการผ่านจุดต่ำสุดแล้ว

"ไม่ต้องรองบออกครับ" เพราะมันแค่รายงานอดีตเท่านั้น
Guiman

Re: หุ้นคุณค่า เวลากิจการขาดทุน จังหวะซื้ออยู่ที่ไหนครับ??

โพสต์ที่ 3

จุดต่ำสุดที่ว่า

คือ จุดที่บริษัทพึ่งประสบภาวะขาดทุนมาหมาดๆ หรือครับ พี่ดำ :D
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
ดำ
ผู้ติดตาม: 94

โพสต์ที่ 4

เราจะเห็นว่าผ่านจุดต่ำสุดได้ แปลว่าเราต้องเห็นการฟื้นตัวของกิจการแล้ว ถูกมั้ยครับ

หมายถึงการฟื้นตัวที่เกิดขึ้นจริงๆ นะ ไม่ใช่คาดเดา เพราะคาดเดามีโอกาสผิดหรือคาดเคลื่อนสูง

ถ้าเมื่อไหร่เราเจอกิจการที่ขาดทุนหนักๆ (โดยเฉพาะที่เป็น one time in several years) ผ่านพ้นไป และเห็นการฟื้นตัว

เช่น เดือนที่แล้วขาดทุนหนักชั่วคราว มาเดือนนี้กำไรกลับมาแล้ว หรือสัปดาห์ที่แล้วลูกค้ายกเลิกออร์เดอร์จำนวนมากชั่วคราว สัปดาห์นี้กลับมาแล้ว เมื่อไหร่ที่เห็นการฟื้นตัวชัด ก็เมื่อนั้นแหละครับ...จัดไป ไม่ต้องรองบทุก 3 เดือน

ที่เคยจำได้ บางหุ้นถึงแม้งบจะออกตามหลังมาว่าก่อนหน้านี้ขาดทุนก็แทบไม่มีผลกับราคาช่วงนั้นเลย (หรือแม้กระทั่งบวกในวันงบออกด้วยซ้ำ) หรืออย่างแย่ราคาอาจตกลงบ้างในช่วงงบออก แต่ก็ยังแพงกว่าการซื้อตั้งแต่เห็นการฟื้นตัวอยู่ดี เช่น ซื้อ 10 บาท จากนั้นราคาขึ้นไปเรื่อยๆ ถึง 12 บาท ตอนงบออกตกลงมาเหลือ 11 บาท ซึ่งก็ยังสูงกว่าการซื้อแต่แรกที่ 10 บาทอยู่ดีครับ

** ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ พิสูจน์ด้วยตัวเองก่อนนำไปใช้ครับ **
send
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

หากมองว่าขาดทุนที่เกิดขึ้นเกิดเพียงชั่วคราว

ผมจะทยอยซื้อครับ ซื้อก่อนตอนนี้เลย จากนั้นรอดูราคาหุ้นครับ ถ้าราคาลงต่อก็ซื้อเพิ่ม
ผมไม่รู้ว่าหุ้นจะต่อสุดที่ราคาไหน บางครั้งประกาศงบออกมาไม่ดี แต่ราคาก็ดันขึ้น
บางบริษัทประกาศงบมาดีราคาก็ลง บางครั้งก็อาจลงด้วยเหตุผลอื่นๆอีกเช่น วิกฤตเศรษฐกิจ
ผมคิดว่าผมไม่สามารถซื้อที่ราคาต่ำสุดได้ จึงคิดว่าทยอยซื้อจะเป็นวิธีที่ดีครับ

เพิ่มนิดนึงว่า การทยอยซื้อของผมจะแบ่งเงินเท่าๆกัน วิธีการนี้ถ้าหุ้นลงเราจะซื้อได้จำนวนเพิ่มขึ้น
ถ้าหุ้นขึ้นเราจะซื้อได้จำนวนลดลง ทำให้ต้นทุนเฉลี่ยเราต่ำกว่าราคาหุ้นเฉลี่ยครับ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 76

โพสต์ที่ 6

Guiman เขียน: 1.รอจนงบมันออก(ว่าขาดทุน) ให้ราคามันร่วงอีก แล้วค่อยเข้า
2.เข้าไปเล้ย มัวแต่กล้าๆกลัวๆเดี๋ยวตกรถ
3.ทยอยเข้า เข้าไปก่อนรอบนึง พองบออกถ้าราคาตกค่อยเก็บเพิ่ม
4.อื่นๆ
ผมอ่านดูเหตุผมที่คุณจะซื้อหุ้นมันมีอยู่แล้วครับ
แต่คุณก็ไม่ใช้ แล้วไปเอาเหตุผลคนอื่นมาเป็นตัวตั้ง
เพราะคิดว่าความคิดของคนอื่นเป็นความคิดที่ดีกว่าของตัวเอง

และนี่คือความเห็นของผมครับ
1. รอให้งบออก ราคามันจะต้องร่วง คุณมั่นใจได้ไงครับ ว่าราคามันจะลง
2. ตกรถ แสดงว่าคุณก็รู้ว่าราคาหุ้นจะขึ้นเมื่อไหร่ ใช่หรือเปล่า
3. กลับไปอ่านข้อหนึ่ง
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
harikung
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 7

จากหุ้นบางตัวที่ผมตามๆมาแต่ไม่ถึงกับขาดทุนนะครับ แต่เจอข่าวร้าย รองบออกส่วนใหญ่จะสายไปครับ เพราะมีข่าวร้ายราคาจะลงทันที แต่สักพักหลังจากตลาดคาดว่าผลกระทบไม่ร้ายแรงเท่าไหร่ ราคาจะกลับขึ้นมาเลยครับ แต่จะเท่าเดิมหรือไม่อีกเรื่องนึง สรุปคือราคามักไปก่อนงบครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
AleAle
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

คิดว่าซื้อตอนที่ราคาในขณะนั้น เทียบกับกำไรตอนที่บริษัทกลับมาดำเนินงานได้เป็นปกติ อยู่ในเกณฑ์ที่เราประเมินแล้วว่าไม่แพงเกินไปครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ผมว่าก็คงแล้วแต่ความพอใจของเรากับ upside downside กับช่วงระยะเวลาที่เราประเมินว่าจะถือน่ะครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องแน่ใจด้วยว่าบริษัทจะกลับมาจริง โดยผลกระทบจากน้ำท่วมดังกล่าวไม่ได้ทำให้บริษัทมีพื้นฐานในระยะยาวเปลี่ยนแปลง

คาดการณ์ตลาดนั้นยากน่ะครับ คาดการณ์ผลกระกอบการณ์น่าจะดีกว่า
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Jarut

โพสต์ที่ 10

ซื้อตอนมีตังค์ครับ 5555 เหมือนพูดเล่นแต่เอาจริงนะครับ
ถ้าราคาอยู่ในผลตอบแทนที่เราพอใจ มีตังค์ก็ทยอยซื้อไปเรื่อยเก็บสะสมเอาไว้
ดูหลายๆตัวหน่อย แต่อย่าเยอะเกินเพราะดูไม่ไหว

คิดว่าเป็นของรักของสะสม (ธุรกิจที่สามารถทำกำไร) งบออกก็ค่อยมาดูกัน
Chut53

โพสต์ที่ 11

ถ้าดูทางเทคนิคราคาน่าจะลงมาจากจุดสูงสุดประมาณ 50% หรือถ้าราคาลงอีกก็ราว 62% เมื่อถึงจุดนี้ติดตามว่าผ่านพ้นจุดต่ำสุดแล้วหรือไม่ คาดการณ์ในอนาคตว่าบริษัทจะดำเนินงานดีขึ้นแน่ ไม่จำเป็นต้องรองบออกครับ

จุดสังเกตุอีกนิดเมื่อราคาลงมาแล้วมักจะนิ่งๆ ปริมาณการซื้อขายน้อย และราคาหุ้นไม่ทำจุดต่ำสุดใหม่ ถึงจุดนี้ทยอยสะสมหุ้น โดยตั้งราคาสูงสุดที่ซื้อไว้

ผมใช้การวิเคราะห์บริษัทลงทุนแบบ VI แล้วเสริมทางเทคนิคจะได้มี MOS เวลาซื้อไม่ผิดราคาจำกัดการขาดทุนครับ
[v]

โพสต์ที่ 12

ถ้าเจอหุ้นแบบนี้ อย่างพวกน้ำท่วมนี่ มันชัดๆว่าต้องมีบางตัวที่เทิร์นได้แน่ๆ ถ้าเอาเซฟหากมีเหตุการณ์คล้ายแบบนี้อีกรอ ตกไปแถวๆ 1 floor ก่อน แต่ถ้าเป็นวิกฤติระดับโลกนี่เอาไปเลย set ลง 50% กำลังดี ต้องซื้อตอนก่อนงบออกครับ ส่วนมากมักไม่ลงต่อ เด้งไปเลย
โพสต์โพสต์