โอกาสทางการค้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
humdrum
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 1

แถวลาดพร้าวกระเทือบเข้าไปในหมู่บ้านที่ผมสิงอยู่ แต่ลักษณะเป็นหมู่บ้านเปิด / ไม่ปิด รถเข้าออกทะลุจากหน้าไปหลัง / จากหลังไปหน้าตลอดทั้งวัน การจราจรคับคั่งเหมือนถนนสุขุมวิทมากกว่าถนนหมู่บ้าน มีตึกแถวหลังสี่ชั้นหลังหนึ่งครับ สิบปีก่อนทำเป็นคาราโอเกะตามแฟชั่นสมัยนั้น สามชั้นข้างบนแบ่งเป็นห้องย่อยทั้งหมดเจ๊ดห้อง ห้องน้ำแยกออกต่างหากแต่ละชั้น ทางขึ้นลง / ข้างบนอยู่ด้านข้างของตึก สะดวก/อันตราย ไม่ต้องผ่านชั้นล่าง

ตอนทำโอเกะ น้องท่านหนึ่งที่ทำงานเป้นเด็กนั่งดิ้งผูกคอตาย อีกสิบปีต่อมา คนเช่าเข้า/ออก ทั้งหมดสิบสองราย ตึกหลังนี้เล่าขานในคนละแวกนี้เป็นตึกปราบเซียนด้วยคอมเม้นสั้นๆ ว่า "แรง"

ผมไปเช่าครับ เป็นรายที่สิบสามพอดี

ร้อยทั้งร้อยห้ามผมทุกรายครับ ด้วยเหตุผล "แรง" รายสุดท้ายเช่าทำอู่แท็กซี่เมื่อปีก่อน หลังจากนั้นตั้งแต่มกราถึงตอนนี้ไม่มีคนเช่าอีกเลย

เคสนี้เข้าทางเล่นกับความไม่คาดหวังของคนเขาทางหลัก หรือ ไม่มีหลัก การอินเวิด จัดอินเวิดใส่เข้าไปทันทีครับ

ค่าเช่าทั้งหลังเดิม 25000 ต่อรองจนได้ 15000 ครับ ไม่มีใครแย่งนี่ครับ "มันแรง"

ทำอะไรละครับ

ที่จอดหน้า ข้าง หลัง และบริเวณรัศมีตึกยี่สิบเมตรเหนือใต้ออกตกในถนนหมู่บ้านวัดได้ห้าสิบคันอัฟ ผมทำเป็นตลาด critical mass ตามที่ผมถนัดที่สุดได้

ทำอะไรละ

งานนี้เอาโมเดลเจ้จงทำตลาดแมสมาทำครับ ขายใคร ตลาดล่างแต่มีคุณธรรม ไม่ทราบใครแบ่งชนชั้น ตลาดบน/ล่าง ไม่เห็นมีศัพท์อังกฤษมีแต่ upstream down.... หรือมันมี ผมไม่ทราบครับ หาซัพพลายข้าวและ ราคาโอ รสโดน ราคา ตามสภาพจิตวิทยาฝูงชนที่ไม่ว่างหลังน้ำท่วมในตอนนี้ ตลาดที่ผมขายเป็นคนจิตไม่ว่าง พวกจิตว่างผมขายไมได้ ด้วยเหตุคนขายก็จิตไม่ว่างเหมือนกัน คุนกันรู้เรื่อง กดราคา 22 บาทสำ บ ได้กี่บาท โห ทำเป็นการกุศลเลยดีกว่า ขาดเหลือจบที่ 8 บาทคาดเคลือนไมมีความแน่นอนตามธรรมชาติของกำไรแต่กำไรอาจบานได้เท่าไหร่เปิดหน้าไม่มีลิมิต ขณะที่ขาดทุนใส่กรอบขังกรงคำนวณได้อย่างแม่นยำ อ้าวก็จับผิดตัวเองไงครับ กรูผิดเสมอ อย่างนี้เล่นกับความไม่แน่นอนก็เข้าทางที่ผมถนัดครับ

งานนี้คิดทางเจ๊ง ท่าทำได้แล้วเกิดผมคงเป็นเทพเพราะไม่มีใครคาดหวังว่าทำได้ครับ แต่ถ้าเจ็ง ผมเสมอตัวตามที่คนคาดหวังครับ

งานนีี้ไปอย่างไรผมไม่ทราบครับ ทำด้วยความตั้งใจ เอาเมตตา เป็นตัวหลักตัวตั้งเลย ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ผมจะไม่เบี่ยงเบนความตั้งใจที่จะช่วยคนให้มีของกินที่อร่อยและถูกในยุคข้าวยากหมากแพง ผมจะไม่เบี่ยงเบนความตั้งใจที่จะช่วยที่สิ่งที่ไม่ใช่คนให้พ้นทุกข์ คลายความยึดมั่น และไปเกิดในภพภูมิที่เขาปราถนาจะไปเกิด

งานนี้ยากตรงที่ ต้องมีวินัยอย่างมาก และห้ามเอาอารมณ์ส่วนตัวเข้าไปเกี่ยวข้องอย่างเด็ดขาด นั่นคือสิ่งที่ผมเตือนตัวเองตลอดเวลาครับ ไม่อย่างนั้นแล้วตึกหลังนี้มันจะ "แรง" อย่างที่คนในละแวกนี้เชื่อกัน แต่สำหรับผมความแรงนี้ ไม่ใช่เจ้าที่แรง แต่เป็น"แรงกรรม" ของคนที่มาเช่า "ตึกอาถรรย์" หลังนี้ครับ

การเอาชนะตัวเองเรื่องความกลัว โดยเฉพาะความกลัวตาย เป็นงานที่ผมซาดิสชอบอินเวิดเป็นชีวิตจิตใจ ถ้าโชคดีคงได้มาโม้ให้ฟังว่าเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ ผมอาจโชคร้ายก้ได้นะครับ อย่าคาดหวังละครับ เดี๋ยวมันจะ "แรง" แต่เป็น "แรงกรรม" ของท่านนะครับ หนีพ้นมันไหมละครับ 55555
yoko
ผู้ติดตาม: 8

Re: โอกาสทางการค้า

โพสต์ที่ 2

ขอให้รวยครับ รวยทั้งบุญและทรัพย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
vipnum
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

โชกดีครับ
"life is simple once you make a choice and you never look back"
ภาพประจำตัวสมาชิก
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สู้ ๆ ครับ :D
sorawitch
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อนุโมทนาด้วยนะครับ

ทำดี ถึงจะขาดทุนเงินทองแต่ก็ได้บุญไว้เกื้อหนุนในยามลำบากครับ
เราจะรวยแร้วววววววววว
โพสต์โพสต์