โบรกไหน น่าเปิดพอร์ตสุดครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
PERFECT LUCKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โบรกไหน น่าเปิดพอร์ตสุดครับ?

โพสต์ที่ 1

เทียบกันระหว่าง

1.บทวิเคราะห์และข้อมูลลึกๆ ดี มีความน่าเชื่อถือ
2.จอเทรดดูง่าย สะดวก รวดเร็ว ไม่ล่มบ่อย
3.มีบริการ efinancethai
4. Marketing เก่ง ดูแลให้คำแนะนำได้ระดับหนึ่ง
5. มีโปรโมชั่น เช่น สะสมแต้มเทรด ลดค่าคอมถ้าเทรดมาก

เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ๆใช้โบรกไหนกันอยู่ครับ รบกวนแชร์ให้ฟังกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
harikung
ผู้ติดตาม: 14

Re: โบรกไหน น่าเปิดพอร์ตสุดครับ?

โพสต์ที่ 2

ดูจากcriteria5ข้อแล้ว นึกว่าเข้ามาอ่านกระทู้ห้องสินธร :D
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
Factor_9

Re: โบรกไหน น่าเปิดพอร์ตสุดครับ?

โพสต์ที่ 3

กิมเอ็ง เท่าที่ผมใช้มี ข้อ2-3-5 ครับส่วนข้ออื่นผมไม่แน่ใจครับ :D
stay calm stay invest
sipoonya
Verified User

โพสต์ที่ 4

เข้ามารอดู (เผื่อเอาไปดูหุ้นกลุ่มนี้บ้าง :) )
ผมใช้ บัวหลวง มี ข้อ 2 ,ข้อ 3 และ ข้อ 5 ครับ
(ข้อ 1 ผมอ่านบทวิเคราะห์รวมๆ ของหลายๆที่เอา แต่เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง จึงไม่ถือว่าไม่ได้
ข้อ 4 ไม่ค่อยปรึกษามาร์ ถามบ้างแค่ปัญหาเกี่ยวกับบริการ ไม่ได้ขอความเห็นเรื่องหุ้น )
Sixth Sense Investor
BHT

โพสต์ที่ 5

1.บทวิเคราะห์และข้อมูลลึกๆ ดี มีความน่าเชื่อถือ
ดูจาก settrade ครับ

2.จอเทรดดูง่าย สะดวก รวดเร็ว ไม่ล่มบ่อย
ใช้ streaming ไม่ได้ซื้อขายเก็งกำไรภายในวัน เรื่องระบบล่มยังไม่เจอครับ แต่มันเกิดขึ้นตอนที่ผมไม่เคยจะต้องการส่งคำสั่ง

ผมใช้ sicco ก็มีนะ แต่ไม่เคยใช้ เค้าทีเรื่องมากหลายขั้นตอน หรือว่าเราใช้ไม่เป็นเอง
อยากรู้ว่ามีกราฟหุ้นย้อนหลังได้สักสี่ห้าปีมั้ยครับ แล้วมีเครื่องมือเทคนิคมั้ย

4. Marketing เก่ง ดูแลให้คำแนะนำได้ระดับหนึ่ง
เทรดผ่านเน็ตครับ ไม่ต้องมาดูแล เคยมีแค่ไม่ได้เทรดนานมันล็อกต้องโทรไปปลดล็อกก่อน

5. มีโปรโมชั่น เช่น สะสมแต้มเทรด ลดค่าคอมถ้าเทรดมาก
ไม่ได้มีพอร์ทหลายล้านเทรดยังงัยก็ไม่ได้ลุ้นรางวัลหรือลุ้นลดค่าคอมครับ

ผมใช้ sicco เป็น ats ไม่ต้องเติมเงินก่อนทีแรกเค้าให้ 0.15% ตอนหลังเป็น 0.2% ไม่มีขั้นต่ำ ใช้มาตลอดตั้งแต่เริ่มเล่นหุ้น สะดวกสุดๆแระ โบรกอื่นค่าคอมต่ำไม่มีขั้นต่ำแต่ต้องโอนเงินก่อนเสียเวลา ก็มี ktzmico ที่แจ้งโอนผ่านเน็ตไม่ต้องแฟกซ์ใบฝากเงิน

แต่ในเชิงลงทุนแล้วเค้าว่าโบรกมาร์เกตแชร์สูงมักจะดีกว่าและเห็นว่าจะแข็งแรงกว่าโบรกเล็กในแง่ว่าปีหน้าจะแข่งขันเสรีค่าคอม ส่วนตัวผมว่าค่าคอมไม่น่าจะลดลงฮวบฮาบอีกเพราะจะกลายเป็นตายหมู่เอา เพราะถ้าซื้อขายฟรีไม่มีค่าคอมมาร์เกตติ้งคงลาออกกันหมด
ภาพประจำตัวสมาชิก
vipnum

โพสต์ที่ 6

ที่ใหนก็ใช้ streaming เทรดเหมือนกันไม่ใช้หรือครับตั้งแต่เทรดมายังไม่เคย เจอล่มเลย ?? หรือว่าผมเข้าใจผิดหว่า ?

ผมกลับมองว่าเปิดบัญชีกับโปรก ใกล้บ้านอ่ะครับ สะดวกดี มีใครคิดแบบผมใหม ??

เพราะว่าถึงเวลาจริงๆ เราก็ไปอ่านบทวิเคราห์ได้หลากหลายที่ สมัครเข้าไปบ้าง หาใน internet บ้าง

อย่างทองคำที่ผมเล่น ผมเล่นกับ YLG แต่ผมก็สามารถอ่านข้อมูลของทุกบริษัทได้ง่ายๆ แค่ไปสมัคร หน้า web ของเขา ก็มีบทวิเคราห์ ของแม่ทองสุข MTS ออส ก็แค่สมัคร E mail ง่ายๆ ใครก็เข้ามาอ่านได้

ผมก็เลยคิดว่าน่าจะคล้ายๆกันนะครับ เอาใกล้บ้านดีกว่าสะดวกสุดนะ อิอิ

(ผิดพลาดขออภ้ย มือใหม่จ้า )
"life is simple once you make a choice and you never look back"
puesapa

โพสต์ที่ 7

PERFECT LUCKY เขียน:เทียบกันระหว่าง

เพื่อนๆ พี่ๆ น้อง ๆใช้โบรกไหนกันอยู่ครับ รบกวนแชร์ให้ฟังกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
ใช่ Tisco ค่ะ
1. บทวิเคาระห์ไม่เคยดูของเขาเลยหาจากที่อื่นเอาค่ะ
2. จอเทรดไม่เคยใช้ของ tisco เลย ใช้ของ streaming
3. มีบริการ efinancethai
4. marketing ของเขาเราก็ไม่เคยใช้บริการ เทรด online ค่ะ
5. ไม่รู้มีสระสมแต้มเปล่าค่ะ ไม่เคยสนใจ

สรุปที่เลือกใช้เพราะค่าคอมมิชชันต่ำ ไม่มีขั้นต่ำ เพราะเราชอบทยอยชื้อเรื่อยๆ และชื้อไม่ค่อยเยอะแบบว่าบางทีไม่รู้จุดต่ำสุดมันอยู่ไหนค่อยแย่ขาเข้าไปค่ะ แล้วเราก็ทุนน้อยด้วยค่ะ
miracle
ผู้ติดตาม: 74

โพสต์ที่ 8

คุณต้องการคนที่ดูแลคุณตลอดทุกย่างก้าวในการลงทุนหรือเปล่า
ถ้าต้องการก็หาคนใกล้ตัวที่ทำอาชีพเป็นมาร์เกตติ้ง ไม่ว่าโบรกไหนก็ได้
แค่นี้แหละ

ถ้าหากคุณดูแลตัวเองได้ ก็เลือกตามจริตของตัวเอง
ถ้าหากคุณต้องการเรียบง่ายก็หาสิ่งที่เรียบง่ายตามแบบของตัวเอง
แค่นี้แหละ
:)
:)
chamnan028

โพสต์ที่ 9

ผมว่า เรื่องที่สำคัญสุด น่าจะเป็นเรื่อง ระบบไม่ล่ม นะครับ ....

คงเคยได้ยิน เมื่อหลายเดือนก่อนมีโบรกนึ่ง web ล่มประจำ ... :x

และอีกอันที่ผมว่าได้ประโยชน์ มาก ๆ ครับ คือ efinancethai ครับ

ผมว่าจำเป็นมาก ใช้ดูกราฟ ราคาย้อนหลัง กำไร ปันผล ข่าว ข้อมูล PE PBV Volumn...

(ผมไม่ได้ดูทางเทคนิคนะครับ ดูไม่เป็น)

ผมว่าเป็นประโยชน์มาก ๆ ใครยังไม่เคยใช้ ผมว่าลองดูนะครับ แล้วจะติดใจ ...

รูปภาพ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

เอาไอ้ที่มันตรงข้ามกับห้าข้อนั้นเลยครับ
ไม่ต้องไปอ่านมากครับ เลือกเอง วิเคราะห์เอง เป็นการฝึก
ล่มบ่อยๆครับดี จะได้ไม่ต้องเทรดบ่อย ผมเคยรอดการขายหมูเพราะระบบล่มมาแล้วครับ
อันนี้ดีครับ
เน้นสวย หน้าตาดี น่ารัก นัดกินข้าวได้ ดีกว่า 555
อย่าเทรดบ่อยเลยครับ ไม่หนุกหรอก
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
kopoko

โพสต์ที่ 11

ถ้าไม่ค่อยคุยกับโบรกผมว่าที่ไหนก็ได้นะ
ไม่เป็นจึงต้องเรียน ไม่รู้จึงต้องถาม
magicmoon

โพสต์ที่ 12

PERFECT LUCKY เขียน:เทียบกันระหว่าง

บทวิเคราะห์ขอได้จากมาร์คับ ปกติเค้าจะมีของทุกโบรคอยู่แล้ว พวกนี้เค้าก้อ forward กันไปมาคับ แต่อย่าไปเชื่อตามมากนัก อยากให้ฝึกคิดดูจากข้อมูลที่อยู่ในบทวิเคราะห์จะดีกว่า
แนะนำให้ใช้ streaming คับ ถ้าล่มก้อล่มทุกโบรค
มีทุกโบรคเช่นกัน ขอ user password จากมาร์ของท่านได้
เคยเจอมาร์คีย์ให้ผิดคับ 555 ขึ้นอยู่กับว่าอยากได้เก่งระดับไหน โดยส่วนตัวผมคิดว่าถ้ามาร์เก่งมาก เค้าคงลาออกไปเล่นเองแล้วคับ ถ้าจะปรึกษาเรื่องพื้นฐาน ผมว่าในเวบนี้แหละดีสุดแล้ว
เทรดบ่อยไม่ดีหรอกคับ อย่าไปติดกับตรงนี้เชียว

ขอบคุณครับ
ความสุขที่แท้จริง อยู่ที่ใจเรานั่นเอง
โพสต์โพสต์