สรุปว่า ตกรถแล้วใช่ไหม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
tum_H
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สรุปว่า ตกรถแล้วใช่ไหม

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

หลังจากทำจุดต่ำสุดไป จนวกกลับมาเกือบ 200 จุด
สรุปว่า ตกรถไปเรียบร้อยแล้วอะมั้ง

ช่วงก่อนหน้าต้องหนีน้ำท่วม เลยได้แต่ทำตาปริบๆๆ
พอมีข่าวด้านบวกจากโซนยุโรป ยังกะแก้ปัญหาได้หรือเศรษฐกิจฟื้น
หุ้นก็พรุ่งปิ๊ดๆๆซะงั้น

พี่ไทยเจอทั้งน้ำท่วมบวกเศรษฐกิจโลก ยังพุ่งขึ้นจนจะถึงจุดเดิมอยู่แล้ว
นี่แหละหนา ตลาดหุ้น ไม่มีมิตรแท้และศัตรูที่ถาวร

เป็นอีกหนึ่งประสบการณ์ที่ได้เรียนรู้กับตัวเองอีกครั้งหลังจากซับพาร์ม
เดือนสุดท้ายก่อนปิดรอบบัญชี รอบคงแพรวพราวน่าดู

:idea:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: สรุปว่า ตกรถแล้วใช่ไหม

โพสต์ที่ 2

ถ้าอิหร่านเค้ารบกัน

ไกลกว่านี้อีกหน่อย คงเป็นแค่ดอยลูกที่ 2 ครับ

ทุกคนคิดว่าตกรถเมื่อไหร่ นั้นก้คือ ดอยกำลังจะมาเยือน
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 3

ขอรอต่อไปครับ ช่วงที่ลงมาต่ำกว่า900จุด หุ้นบริษัทคุณภาพสูงๆก้อไม่ถือว่าถูกนะครับ และถ้าไม่ถูกผมก้อไม่มีเหตุผลที่จะซื้อ ตกรถไม่เปนไรครับ เดี๋ยวขึ้นเครื่องบินตามไปก้อทัน
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
tanatat

โพสต์ที่ 4

ถ้ารู้สึกตกรถนะครับ ลองดูผลประกอบการไตรมาส1-3 ทุกบริษัทฯ แล้วใช้เป็นตัวที่คุณประมาณการเงินปันผลที่คาดว่าจะได้แล้วลองมาทำ payout ratio คุณฯจะไม่รู้สึกถึงการตกรถ เทียบกับการจะติดดอย ต่อไป เพราะผมเชื่อโดยสุจริตใจว่าไตรมาส4 ปีนี้บริษัทฯเกือบ70% จะขาดทุน และถ้ามองไปถึงไตรมาส1 ปีหน้า ผมก็เชื่อว่าผลประกอบการจะไม่ดีกว่า ไตรมาส1 xumujc]h;
halogen

โพสต์ที่ 5

ทำงานเก็บเงิน แล้วก็รอรถเที่ยวหน้า :mrgreen:
Tsar

โพสต์ที่ 6

ถ้าตกรถรอบนี้ได้ประสบการณ์
รอบหน้าไม่ตกรถแน่

ถ้าตกรถรอบนี้ไม่ได้อะไรเลย
รอบหน้าก็ตกอีกแหละ

:8)
netirut

โพสต์ที่ 7

ผมคิดว่าตกหรือไม่ตก ไม่มีใครทำนายอนาคตได้หรอกครับ

กรณีพิจารณาจาก SET
ถ้าคิดว่าตกรถแล้ว ก็แปลว่า คิดว่าอเมริกากำลังดีขึ้นแน่นอน ยุโรปก็ดีแน่นอนแล้ว เศรษฐกิจไทยก็ฝื้นจากน้ำท่วมแน่นอนแล้ว ฯลฯ

ถ้าคิดว่ายังไม่ตกรถ ก็แปลว่า คิดว่าอเมริกาและยุโรปจะทำให้เกิดถดถอยอีก หรือคิดว่าจะมีอะไรอย่างอื่นทำให้มันแย่ลง
เศรษฐกิจไทยจะฟุบลงจากน้ำท่วม ฯลฯ

ถามว่าเราจะคิดแบบไหน คนทั้งตลาดคิดแบบไหน มันแน่นอนว่าจะเป็นตามนั้นหรือเปล่า และไม่ว่าเราหรือคนทั้งตลาด
คิดยังไง มันก็เป็นแค่ความคิด ไม่ใช่ความจริงที่จะเกิดขึ้น

ที่สำคัญ สุดท้ายแล้ว เวลาเราซื้อหุ้น เราไม่ได้ซื้อ SET นี่ครับ เราซื้อหุ้นเป็นตัวๆ ก็อีหรอบเดิมคือ ดูราคา พื้นฐาน
รายตัวว่ามันต่ำกว่ามูลค่าหรือยัง ไม่มีรถ ไม่มีเรือ มีแต่สูงกว่าเท่ากับหรือต่ำกว่ามูลค่า แค่นั้น

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 8

ตกรถเป็นคำพูดของคนที่ซื้อตามอารมย์ตลาด
นายตลาดอารมย์ดีครับ555
Hisoka

โพสต์ที่ 9

ผมเองบางครั้งก็รู้สึกว่าตกรถเหมือนกันครับ แต่พอนึกถึงคำพูดของคุณ พิชัย จาวลา ที่บอกให้เรามองว่าในที่สุดแล้วจะเป็นยังไง ก็ค่อยมีสติขึ้นมาหน่อย เพราะผมค่อนข้างเชื่อว่าในที่สุดแล้ววิกฤตทางยุโรปน่าจะเกิด
navapon

โพสต์ที่ 10

ผมว่าโลกกำลังทดสอบความอึดของพวกเราอยู่ ยังไงยุโรปก็ต้องดีฟอล์ทจะช้าหรือเร็ว และราคาหุ้นก็ไม่เคยที่จะไม่พานิคตาม แม้บางตัวจะไม่ได้รับผลกระทบ

ผมกันกระสุนบางส่วน รอซื้อต่อไปเช่นกัน แต่ถึงตกรถจริงก็ไม่เป็นไรครับ

มีบทความน่าสนใจเกี่ยวกับยุโรปเจอในเฟซบุค ลองอ่านกันดูครับ
ปล. บางท่อนมีวิจารณ์การเมืองไทย อาจไม่ถูกใจสำหรับบางคน ก็มองข้ามๆไปละกันครับ
http://www.facebook.com/note.php?note_i ... 1113747553
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 11

ถ้าเรารู้ใน 3 ข้อหลักๆ ว่า...
1) เราอยู่ที่ไหน?
2) และเราจะไปไหน?
3) และรถเมล์แต่ละคันมีเส้นทางการเดินทางอย่างไร?
ผมเชื่อว่าเราจะ "ไม่หลงทาง" ครับ!!!

ผมคือคนที่นั่งอยู่ "บนรถ" ครับ
และภาพที่ผมเห็นจนชินตา คือ...

"บางครั้ง...ผู้คนมากมายแย่งยื้อกันเพื่อจะขึ้นรถ
แต่บางครั้ง...รถกลับโล่ง โหรงเหรง แทบจะไร้ผู้คน
...ทั้งๆที่เป็นบนรถคันเดียวกันแท้ๆ!!!"

มีบ้างครับ...ที่ผมเห็นคน "รีๆรอๆด้อมๆมองๆ" จะขึ้นรถ...แต่ก็ไม่ขึ้น
เพราะเค้าไม่แน่ใจครับ ว่าปลายทางของรถที่ผมนั่งอยู่จะไปที่ใด?

มีบ้างครับ...ที่ผมเห็นคนขึ้นๆลงๆเปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ
น่าจะเป็นเพราะ เค้าไม่มีข้อมูลมากพอเกี่ยวกับเส้นทางการเดินรถครับ ทำให้เค้าไม่มั่นใจ
ข้อมูลที่เค้าได้มาจากการถามคนแถวๆนั้น ก็ไม่เพียงพอจะทำให้เค้าเชื่อมั่นได้ครับ

แต่บนรถที่ผมนั่ง มันก็ไม่ได้มีแต่สิ่งที่ผมต้องการหรอกนะครับ
บางครั้งรถก็เสียบ้าง ยางแตกบ้าง ความร้อนขึ้นสูงบ้าง
...ก็ต้องซ่อมกันไปตามเรื่องตามราวครับ แต่ผมก็ยังคงนั่งอยู่ "บนรถ" คันนั้น
เพราะผมยังมีปลายทางในใจของผม และผมเชื่อว่าคนคันนั้นกำลังจะวิ่งไป

ผู้โดยสารหลายท่าน ขึ้นมาบนรถ เราได้พูดคุยแลกเปลี่ยนกัน แล้วก็จากกันไป
บางครั้งผมก็รู้สึกว่าเพื่อนเยอะ บางครั้งก็รู้สึกเหงาๆนะ
แต่รถคันนี้ มัน "อิสระ" ครับ ใครจะขึ้นหรือลงที่ป้ายไหน...ก็ย่อมได้เสมอ

คำว่า "ตกรถ" สำหรับผมแล้ว...มันไม่ใช่ที่สิ่งน่ากลัวอะไรเลยครับ
หากเพียงเรารู้ว่า เรารู้ที่ไหน? และเราจะไปไหน? และรถแต่ละคันมีเส้นทางอย่างไร?
อีกซักพัก รถคันหลังยังจะตามกันมาอีกเยอะแยะมากมายอยู่แล้วครับ

ปัญหาจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า "เราตกรถ"
ปัญหาจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า "เราอยู่บนรถ" หรือ "เรายังไม่ได้ขึ้นรถ"
ปัญหาที่แท้จริง คือ เรารู้จัก "รถแต่ละคัน" ดีเพียงพอหรือยัง?
...ก็เท่านั้นเองครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
simplelife

โพสต์ที่ 12

ไม่รู้เหมือนกัน ผมไม่เคยลงรถ

รถมันชอบมั่ว เดาใจยาก อยู่ๆจะจอดก็จอด คนก็พยายามมาหาเหตุผลอธิบายกันอยู่นั่นแหละว่าทำไมรถจอด อยู่ๆมันก็แล่นต่อ คนก็มาพยายามอธิบายอีก ว่าทำไมมันแล่นต่อ ถ้าอยากจะกะจังหวะ ก็ต้องมั่นใจหน่อยว่ากระโดดขึ้นโดดลง สรุปแล้วเราเดินไปข้างหน้าไม่ใช่เดินย้อนหลัง

แต่ผมเห็นกี่คนๆไม่เคยมีใครกะถูกซะที กะถูกครั้งสองครั้งดีใจ แล้วก็ไปโดนตลาดเล่นงานทีหลัง โดดขึ้นรถไม่ทัน รถเดินหน้าทับ โงหัวขึ้นมา แล้วรถก็ถอยหลังมาทับซ้ำอีก จนทนไม่ไหวออกจากถนนไปในที่สุด
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
sipoonya

โพสต์ที่ 13

set เป็นแค่ภาพรวม ซึ่งภาพรวมนั้นขึ้นกับตัวใหญ่ๆเป็นหลักด้วยครับ
ทั้งๆที่ในตลาดมีรถอยู่เกือบ 600 คัน ตกคันนี้ก็ไปขึ้นคันนั้นได้ครับ
ถ้าขยันทำการบ้าน มีรถให้ขึ้นตลอดแหละครับ
Sixth Sense Investor
chukieat30

โพสต์ที่ 14

Sixth Sense Investor

พี่นี่เอง บุคคลลึกลับในการตูนต์น้องเม่า
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
pakhakorn

โพสต์ที่ 15

เริ่มเทศกาลสำหรับรอบนี้ ส่วนตัวผมเริ่มนับจาก ศ.5-8-2554
จนถึงวันนี้ มีเหตุการณ์ทั้งภายนอกและในประเทศที่รุนแรงและยังไม่จบ
ผมก็ยังนั่งอยู่บนรถคันที่ผมเลือกตลอด
แม้จะต้องจ่ายค่าทดสอบความสามารถไปบ้าง.....

แต่สิ่งที่ได้รับคือ การเรียนรู้จักตัวเองมากขึ้นอย่างรวดเร็ว
สำหรับผมมันมีค่ามากจริงๆ (เมื่อได้ร่วมอยู่ในเหตุการณ์จริง ไม่ใช่แค่อ่านจากบันทึกเท่านั้น)

การสรุปว่า..ตกรถแล้วใช่ไหม ผมว่าอาจไม่สำคัญเท่า...ว่าได้ทำ..ในสิ่งที่เราเลือกแล้วหรือยัง?
ซึ่งแต่ละคนย่อมมีทางเลือกเป็นของตนเอง ไม่เหมือนกัน อยู่หรือไม่อยู่บนรถ ก็ได้อยู่แล้ว...
chamnan028

โพสต์ที่ 16

ส่วนตัวผม ก็รู้เสียดายเหมือนกัน กับ บ. ที่เราทำการบ้านมานาน ติดตามมานาน

Plan ว่าจะซื้อ แต่ราคาก็ยังไม่ลงมาตามที่เราตั้งใจไว้ ...

สุดท้าย มันก็วิ่งไป มากกว่า 30% แล้ว

แต่มานึกอีกที อย่างน้อย ผมก็คิดว่า ผมเริ่มมาถูกทาง เริ่มหาวิธีจับปลา ของเราเองได้แล้ว ...

อย่างที่ปู่บัฟเฟต์ บอกไว้่

"เราไม่จำเป็นที่จะต้องตีลูกทุกลูกที่เค้าขว้างมา ...
แต่เราควรที่จะตีลูกที่เราคิดว่ามั่นใจว่าเราจะตีถูกแน่ ๆ และตีในสุดแรงเกิดเลย ...."

ปล.ตอนนี้ผมกำไม้่ไว้แน่นเลยครับ กำลังรอจังหวะลูกสวย ๆ มา จะกดให้เต็มเหนี่ยวเลย ... :8)
tum_H

โพสต์ที่ 17

chukieat30 เขียน:Sixth Sense Investor

พี่นี่เอง บุคคลลึกลับในการตูนต์น้องเม่า
555 ผมอยากทราบความรู้สึกและความคิดเห็นในการลงทุน ของเพื่อนนักลงทุน
ในช่วงที่วุ่นวายในชีวิตและการลงทุนมีความผันผวน

ช่วงนี้เลยอยากทำตัวเป็นแบบผู้จัดการกองทุนมั่ง โดยการอ้างอิงผลตอบแทน
จาก set ในภาวะที่ยังหาหุ้นที่ถือแบบสนิทใจไม่ได้(โดยส่วนตัว)

:mrgreen:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
tum_H

โพสต์ที่ 18

tum_H เขียน:
chukieat30 เขียน:Sixth Sense Investor

555 ผมอยากทราบความรู้สึกและความคิดเห็นในการลงทุน ของเพื่อนนักลงทุน
ในช่วงที่วุ่นวายในชีวิตและการลงทุนมีความผันผวน

ช่วงนี้เลยอยากทำตัวเป็นแบบผู้จัดการกองทุนมั่ง โดยการอ้างอิงผลตอบแทน
จาก set ในภาวะที่ยังหาหุ้นที่ถือแบบสนิทใจไม่ได้(โดยส่วนตัว)

:mrgreen:
อะ โทดที โพลส์ผิดกระทู้ :oops:
vipnum

โพสต์ที่ 19

ทำไมช่วงนี้บอรด์มีแต่ หัวข้อ อย่าตกรถ ? ไม่น่าตกรถ ตกรถใช้ใหม? VIไม่ควนตกรถ ?

????

ผมว่าเอาเวลาไปศึกษาเพิ่มเติมดีกว่านะครับ เห็นช่วงนี้มีแต่หัวข้อแบบนี้ ..... อย่าไปเครียดกับมันเลยครับพี่น้องคราบบ

โอกาศมีให้ไข่วขว้าทุกๆวัน รอบนี้ไม่ได้ รอบหน้าก็ได้

เชื่อผมใหมหละ รอบหน้า มันก็จะมีกระทู้แบบนี้ผุดขึ้นมาใน บอรด์อีก คราวนี้ก็จะเป็น

ตกรถอีกแล้วกรู , ตกรถอีกแล้วใช้ใหม , ????

คิดซะว่าถ้าท่านตกรถ ท่านก็ยังศึกษาตลาดไม่ดีพอละกันะครับอย่าไปเครีบดกับมันเลยครับ รอบหน้ามาเตรียมตัวให้พร้อมสู้ๆครับ
"life is simple once you make a choice and you never look back"
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 20

ผมไม่ตกนะ เพราะจัดเต็มตลอด :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 21

ลองคิดดูดีๆนะครับ เราตกรถอยู่ตลอดเวลาละครับ

จะไม่ตกรถได้ไง CPALL ตอนราคาไม่ถึงสิบบาทเราไม่ได้ซื้อ ตอนนี้ราคาขึ้นมากี่เท่าละครับ

เราพลาดการลงทุนในกิจการดีๆ ในราคาที่ถูกมากๆมาหลายกิจการ

บางกิจการเป็นกิจการที่ดีอยู่แล้ว ใครๆก็รู้ แต่หลายกิจการอาจจะยังเห็นภาพไม่ชัดเจนในปัจจุบัน ขึ้นอยู่กับใครจะเห็นภาพในอนาคตได้ชัดเจนก่อนกัน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 22

พลาดคันนี้ ผมว่าเรารอคันหลังก็ได้นะครับ
ถ้ารู้จุดหมายปลายทางที่จะไปแน่ ๆ แล้ว ก็ไม่น่าห่วงอะไร รถมาเรื่อย ๆ อยู่แล้ว
อยู่ทีว่าขึ้นคันไหน ขึ้นเมื่อไหร่มากกว่า
จะถึงช้าหรือเร็ว ก็ถึงเหมือนกันครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
w2tc
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

chatchai เขียน:ลองคิดดูดีๆนะครับ เราตกรถอยู่ตลอดเวลาละครับ

จะไม่ตกรถได้ไง CPALL ตอนราคาไม่ถึงสิบบาทเราไม่ได้ซื้อ ตอนนี้ราคาขึ้นมากี่เท่าละครับ

เราพลาดการลงทุนในกิจการดีๆ ในราคาที่ถูกมากๆมาหลายกิจการ

บางกิจการเป็นกิจการที่ดีอยู่แล้ว ใครๆก็รู้ แต่หลายกิจการอาจจะยังเห็นภาพไม่ชัดเจนในปัจจุบัน ขึ้นอยู่กับใครจะเห็นภาพในอนาคตได้ชัดเจนก่อนกัน
vipnum

โพสต์ที่ 24

ไม่มีใครซื้อได้ในราคาต่ำที่สุดหรอกครับ (แต่ผมก็เชื่อนะว่ามีคนซื้อได้ นานๆครั้ง) ดวง+ประสบการณ์ด้วยมั้งครับ

จากการมองว่าพยามซื้อของดีราคาถูกมากๆ หันมามองว่าซื้อของดีราคายุติธรรมดีกว่าใหมครับ :D
"life is simple once you make a choice and you never look back"
luangrit

โพสต์ที่ 25

ตกก็ตกไปครับ รอได้

ค่อยๆเก็บค่าโดยสารไปเรื่อยๆ
ถึงเวลาที่เหมาะสมเราอาจจะได้นั่งเครื่องบิน First class ในราคารถทัวร์

ถึงเป้าหมายเร็ว คุ้มค่า ในราคาประหยัด
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 26

ทั้งสามกระทู้ตกรถ...ทำให้ผมนึกถึง "ป้ายๆหนึ่ง" ในสนามบินที่ประเทศฮ่องกงนะครับ
คือ...

รูปภาพ
Source : http://www.hongkongpackage.net/board/in ... topic=54.0
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 27

คิดว่าตกรถ คิดว่ารู้งี้ ก็คือการมองย้อนอดีต แล้วจะมีประโยชน์อะไร

ที่สำคัญ คือ ณ ปัจจุบัน ควรทำอะไร
chukieat30

โพสต์ที่ 28

chatchai เขียน:ลองคิดดูดีๆนะครับ เราตกรถอยู่ตลอดเวลาละครับ

+1ให้พี่ฉัตรครับ เห็นภาพ เลยครับ คำว่าตกรถนั้นน่าจะหมายถึง เราซื้อหุ้นตอนกิจการ

ยังดูไม่ดี และเราขายไปก่อน ก่อนที่กิจการจะดูดี สุดท้าย กิจการนั้นราคาวิ่งไปไกล

ส่วนหมู คือ เราเกาะรถมาแล้ว เห็นรถข้างๆๆ สวยก้เลยขายไปก่อน สุดท้ายรถคันแรก

ไปเชียงใหม่ ส่วนรถที่โดดไปใหม่ ออกทะเล

sakkaphan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

pak เขียน:ทั้งสามกระทู้ตกรถ...ทำให้ผมนึกถึง "ป้ายๆหนึ่ง" ในสนามบินที่ประเทศฮ่องกงนะครับ
คือ...

รูปภาพ
Source : http://www.hongkongpackage.net/board/in ... topic=54.0
ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ
เห็นแล้วขำครับ สะท้อนให้เห็นถึงชีวิตคนเมืองได้เป็นอย่างดี ช่างน่าเศร้าจริงๆที่ ณ ตอนนี้ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 30

เห็นด้วยกับพี่ฉัตรชัยเลยครับ ตกรถไม่สำคัญเท่าเห็นภาพชัดเจนหรือไม่ ถ้าเห็นไม่ชัด รถมารอตรงหน้ายังก้าวพลาดให้ตกได้ แต่นับถือพี่ฉัตรชัยที่มองภาพที่ชัดเจนของ บ.ผ่อนเครื่องใช้ไฟฟ้า จริงๆเลยครับ เป็นตัวอย่างระหว่างคนเห็นภาพชัดกับไม่ชัดจริงๆเลย ผมเคยดูแต่ไม่กล้า ก็ได้แต่ดู ทั้งที่รถมาจอดตรงหน้าก็ยังตกเลย
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
โพสต์โพสต์