อยากสอบถามเกี่ยวกับการจัดพอร์ตครับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
vipnum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากสอบถามเกี่ยวกับการจัดพอร์ตครับผม

โพสต์ที่ 1

แน่นอนว่าจุดประสงค์หลักของ board นี้เป็นการลงทุนเน้นคุนค่าหรือที่เรียกว่า VI นั้นเองผมเครารพ ตรงจุดนี้จริงๆครับ

และโดนส่วนตัวผมก็ตั้งใจและมุ่งมั่นว่าจะเป็น VI ให้ได้จึงได้ติดตามและสมัครเข้ามาที่นี้ เพราะว่ามีข้อมูลดีๆให้อ่าน พร้อมทั้งพี่ๆ

สมาชิกในวงการที่มีความรู้และ ความสามารถค่อยแนะนำสิ่งดีๆอยู่เสมอ

มาถึงสิ่งที่ผมอยากจะรบกวนถาม (ด้วยความไม่รู้จริงๆนะครับ)

ถ้าผมเป็นนักลงทุน VI แน่นอนว่าต้องลงทุนเพื่อนเน้นคุณค่ามัน ค่อยๆเอาใจใส่มันเหมือนปลูกต้นไม้รอดอกออกผล

แต่ในระหว่างทางที่ผมจะรอผลที่ผมได้ ลงทุนไปนั้นผมสามารถแบ่ง พอร์ต ไปเล่นเก็งกำไรได้หรือไม่ ??

ควรหรือไม่ควรครับ

ที่ถามเพราะว่า ผมเล่นทองคำมาโดยตลอด และผมจะเล่นเก็งกำไรซะส่วนใหญ่ และที่กล้าเล่นเก็งกำไรทองคำก็เพราะว่า ทองคำ

มันมีมูลค่าในตัวมันเองผมเล่นทองแท่งครับ เงินก็เป็นเงินเย็น ติดดอยก็ถือไปไม่ได้เครีบด ไม่นานก็ลงดอยพร้อมกำไร แต่ผม

เข้าใจว่าหุ้นมันไม่เหมือนกัน ไม่ใช้แบบนั้นแน่นอน ผมจึงตัดสินใจเป็นนักลงทุน แบบ VI ในหุ้นแน่นอน แต่ด้วยความอยากรู้อยาก

เห็นก็เลยคิดว่าจะเป็นไปได้ใหม ถ้าจัดพอร์ตไปแบ่งเล่นเก็งกำไรซัก 20 % เรียกว่าเป็นนักลงทุนแบบผสมได้ใหม ?

1.แค่อยากถามว่า ถ้าเพื่อผมแบ่ง พอร์ต เช่น 20 % ไปเล่นเก็งกำไร จะสมควรหรือไม่ ? หรือไม่ควรโดยเด็ดขาด ?

2.หรือถ้าสามารถ ควรเปิด พอร์ตใหม่ อีก พอร์ตไปเลยเพื่อเล่งเก็งกำไรไปเลยดีกว่า ???

3. ส่วนตัวแล้วผมคิดไม่ออกว่า เอ๋ถ้าเราจะเป็นนักลงทุน VI นี้ แล้วเราไปเล่นเก็งกำไรซัก 20 % จะดีหรือไม่ ???

4. หรือแล้วแต่โอกาศครับ เช่นเราเห็นว่าสมควรจริงๆ ก็สามารถโอนเงินมาซื้อได้ บางตัวตามวาระโอกาศ??

ด้วยความเป็นมือใหม่จริงๆ ผิดถูกก็ขออภัยนะครับ ถ้ามันผิดหลักของ board แต่ผมแค่อยากทราบจริงๆว่ามันสามารถทำได้หรือไม้ เพราะว่าใจรัก VI จริงๆครับในการลงทุนในหุ้น แต่ผมลองคิดเล่นๆว่าถ้าเราจัดพอร์ตแบบผสมสารขึ้นมา มันจะสามารถทำได้หรือไม่เพราะว่า 80 % ของเราเป็นการลงทุนแบบ VI อีก 20 % เป็นการเล่งเก็งกำไรตามรอบหรือ ตามวาระโอกาศ

ยังไงก็ขอบขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าในคำตอบครับ

ขอบพระคุณครับ
"life is simple once you make a choice and you never look back"
simplelife

Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับการจัดพอร์ตครับผม

โพสต์ที่ 2

> มันมีมูลค่าในตัวมันเองผมเล่นทองแท่งครับ เงินก็เป็นเงินเย็น ติดดอยก็ถือไปไม่ได้เครีบด
> ไม่นานก็ลงดอยพร้อมกำไร แต่ผม เข้าใจว่าหุ้นมันไม่เหมือนกัน ไม่ใช้แบบนั้นแน่นอน

เข้าใจผิดแล้ว หุ้นก็มีมูลค่าในตัวมันเอง คุณกำลังซื้อสัดส่วนเล็กๆในบริษัทมหาชน ที่มีผลกำไรเป็นเงินจริงๆ ปีนี้กำไรเท่านั้น ปีหน้ากำไรเพิ่ม/ลดเท่านี้ สัดส่วนของกำไรนั้นๆเขาก็เอามาแบ่งให้คุณ จะซื้อด้วยราคาเท่าไร ก็ขึ้นกับคุณจะตีราคาของกำไร ของสินทรัพย์ ของปันผลให้เท่าไร สำหรับผมแล้วจริงๆแล้วมันเป็นการลงทุนมากกว่าซื้อทองอีก ทองคุณซื้อเพราะว่าราคามันเปลี่ยน คำนวณมูลค่าของทองอะไรไม่ได้เลย ผมว่ามันออกไปทาง speculation ด้วยซ้ำไป

ลองหาหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนจริงๆมาอ่านดูซักเล่ม หลายๆเล่ม ที่เขาแนะนำกันมาในนี้ ไม่ต้องรีบด่วนไปซื้อหรอก เวลามีอีกเยอะ

ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
vipnum

Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับการจัดพอร์ตครับผม

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่ simplelife
"life is simple once you make a choice and you never look back"
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เล่นเก็งกำไรดีหรือไม่
1. ข้อที่นักลงทุนต้องหลีกเลี่ยงคือการขาดทุน ดังนั้นการเล่นเก็งกำไร มีเปอร์เซ็นต์สูงที่เราจะขาดทุนแม้ว่าคุณจะลงทุนแบบเก็งกำไรเพียง 20%
2. ผมยอมรับว่าทองเดิมถือเป็นสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงต่ำ แต่ปัจจุบันผมไม่คิดเช่นนั้นแล้วครับ เนื่องจากปัจจุบันมีการเล่นฟิวเจอร์ ซึ่งทำให้บางครั้งราคาทองนั้นอ่อนไหวตามฟิวเจอร์ที่มีคนสนใจ ทำให้ตัวมันเองเพิ่มความเสี่ยงในการถือครอง และที่สำคัญอะไรก็ตามที่ผมไม่รู้ว่าราคาพื้นฐานมันคือเท่าไร ผมไม่ถือครองสินทรัพย์นั้นครับ
vipnum

โพสต์ที่ 5

ขอบพระคุณพี่ viหัดคลาน ครับ
vipnum

โพสต์ที่ 6

ยังไงก็ขออภัยครับตัดประเด็นเรื่องผมลงทุนในทองคำก็ได้ครับ เป็นคำถามที่กระผมได้เรียนถามไปดีกว่า ว่าเห็นควรหรือไม่อย่างไรครับผม
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

อะไรที่ตัวเองไม่รู้ว่าทำไปเพื่ออะไร ก็ไม่ต้องไปทำครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
vipnum

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ คุณพี่ ส.สลึง :roll:
PrasertsakK

โพสต์ที่ 9

สำหรับผม ผมคิดว่า มันแล้วแต่เราตัวสินใจครับ แต่สิ่งสำคัญคือ เราต้องห้ามเงินก้อนนี้มาประเมินในพอร์ท (หรือถ้าจะประเมิน ก็ให้ประเมินแบบนาน ๆ ครั้ง เช่น ปีหรือสองปีครั้งหนึ่ง)

ลองคิดง่าย ๆ โดยคิดว่าซื้อทองเปรียบเสมือนซื้อที่ดิน
ถ้าเราซื้อที่ดินเพื่อเก็งกำไร เราจะนำเงินในการเก็งกำไรนี้ มาคิดรวมกับ พอร์ทหุ้นหรือไม่
ถ้าเราซื้อที่ดินเพื่อเก็งกำไร เราจะมาคำนวนบอกว่า เราจะซื้อที่ดิน เป็น 20% ของพอร์ทหรือไม่

ผมว่า ถ้าคุณvipnumมีความสนใจในการเก็งกำไรทอง ก็คงไม่มีใครห้าม
แต่เราต้องตัดสินใจว่า เราจะเก็งกำไรทอง เราควรแบ่งเงินที่จะใช้ให้ชัดเจน เช่น 1 แสนบาท หรือ 1 ล้านบาทก็ว่าไป และข้อสำคัญคือ ห้ามเติมเงินเข้าไปในส่วนนี้เด็ดขาด ไม่ว่าจะเสียหรือได้

หลังจากผ่านไป ปีสองปี เราค่อยมาประเมินความสามารถ แล้วทบทวนใหม่อีกครั้ง

PS: ใครจะรู้ใช่ไหมครับ ว่าคุณ vipnum อาจจะเป็นเซียนทองคำในอีก 10 ปีข้างหน้า หรือว่า เสียเงินจนหนี้จากตลาดทอง่คำไปเลยก็ได้ แต่ที่รู้ ผมว่าถ้าเราสนใจอะไร และหมั่นจะศึกษาหาความรู้อย่างจริงจัง อย่างน้อยเราก็จะเชี่ยวชาญในด้านนั้น ไม่แน่ว่าพอเก็งกำไรทองไปเรื่อย ๆ อาจจะเป็นการเปิดตัวเองเข้าสู่ธุรกิจทองคำ หรือว่า ไปกำไรจากการซื้อหุ้นเหมืองแร่ทองคำในต่างประเทศก็เป็นไปได้
http://prasertsakk.blogspot.com/
การลงทุน ความมั่งคั่ง ความสุข มิตรภาพ
vipnum

โพสต์ที่ 10

ขอบพระคุณพี่ PrasertsakK ครับผม

สาระอีกแล้ว ^^
นพพร

โพสต์ที่ 11

1.แค่อยากถามว่า ถ้าเพื่อผมแบ่ง พอร์ต เช่น 20 % ไปเล่นเก็งกำไร จะสมควรหรือไม่ ? หรือไม่ควรโดยเด็ดขาด ?
จริงๆแล้วมันก็เงินของคุณล่ะนะผมว่า คุณมีสิทธิ์ทดลองครับ เท่าไหร่ก็ได้ด้วย ถามว่าเหมาะสมหรือเปล่า มันก็ไม่ได้ผิดอะไรนี่นา ถ้าต้องการพิสูจน์ทฤษฏีสักอย่างหนึ่งว่าการเก็งกำไรในระยะเวลาหนึ่ง อาจจะหนึ่งปีสองปี เทียบกับหุ้นที่เราลองลงทุนยาวนิ่งๆสักปีหนึ่งหรือสองปีว่าตัวไหนที่จะให้ผลตอบแทนที่คุณพอใจมากกว่ากัน

2.หรือถ้าสามารถ ควรเปิด พอร์ตใหม่ อีก พอร์ตไปเลยเพื่อเล่งเก็งกำไรไปเลยดีกว่า ???
ถ้าเป็นผม ผมจะเปิดพอร์ตใหม่ครับ เพื่อที่จะได้เปรียบเทียบชัดเจนขึ้น

3. ส่วนตัวแล้วผมคิดไม่ออกว่า เอ๋ถ้าเราจะเป็นนักลงทุน VI นี้ แล้วเราไปเล่นเก็งกำไรซัก 20 % จะดีหรือไม่ ???
เป็นแค่ชื่อเรียกเฉยๆนะผมว่า อันไหนที่มันเหมาะกับเราที่สุดก็อันนั้นแหล่ะ เพียงแต่มีคนพิสูจน์ของการลงทุนแบบ VI มาแล้วว่าดี เราจะได้ไม่ต้องเสียเวลาไปพิสูจน์เพิ่ม เราก็จะได้มุ่งลงทุนไปเลย แต่ถ้ายังคิดไม่ตก ก็ลองเก็งดูสักตั้ง ทำเหมือนข้อ 1 ไม่ผิดครับ เพียงแต่มีคนทดลองเก็งกำไรเพิ่มมาอีกหนึ่งคนเพื่อพิสูจน์สิ่งที่คาใจ

4. หรือแล้วแต่โอกาศครับ เช่นเราเห็นว่าสมควรจริงๆ ก็สามารถโอนเงินมาซื้อได้ บางตัวตามวาระโอกาศ??
จัดไปเลยครับ เรื่องบางเรื่องต้องทำเอง จะให้เชื่อง่ายๆได้ยังไง ผมทำมาแล้วครับจึงพูดได้ ปัจจุบันคิดว่าทำยังไงให้ต้นทุนอยู่ได้เป็นพอจบครับ ปันผลมาเรื่อยๆ ชิวๆ พิสูจน์มาแล้ว
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
โพสต์โพสต์