ขออนุญาต Post ผิดห้องหน่อยครับ... คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

ขออนุญาต Post ผิดห้องหน่อยครับ... คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาตโพสต์ความเห็นของพี่ปรัชญา สมาชิกรุ่นเดอะ ของ ThaiVI ที่ได้แนะนำสั่งสอนน้องๆ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาหน่อยนะครับ... คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อสมาชิกในเว็บไม่มากก็น้อย...

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... start=3120
ปรัชญา เขียน:ขออนุญาตใช้พื้นที่ หน่อยนะครับ

สืบเนื่องจาก กระทู้ สรุปข่าว หนังสือพิมพ์ รายงานตลาดหลักทรัพย์ มีการล็อกกระทู้

อาจจะมีสมาชิกหลายๆท่าน ยังไม่เข้าใจกระทู้นี้

การล็อกกระทู้
ความหมายคือมีอยู่ว่า จะได้ไม่มีการเข้าไปโพสต์ โต้เถียงกันระหว่างสมาชิก
ที่มีความคิดเห็นไม่ตรงกันระหว่างสมาชิก ไม่ให้ผู้ใดเข้าไปวิพากษ์วิจารณ์การเมือง
จากเนื้อข่าวที่ตัดมาจากหนังสือพิมพ์ ทั้งผู้ที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย

เพราะสังคมทุกวันนี้ คนส่วนใหญ่จะใช้อารมณ์ ความเห็นแก่ตัว อคติ มาเป็นที่ตั้ง
มากกว่าเหตุผล

เพื่อความเหมาะสมและตัดปัญหาที่จะเกิดขึ้นถึงมีการล็อกกระทู้

รายงานสรุปข่าวหนังสือพิมพ์
จะตัดข่าวที่ประชาชนให้ความสนใจเป็นประเด็น ข่าวใหญ่ๆระดับประเทศ
ที่ผู้โพสต์คิดว่าน่าสนใจ โดยไม่มีการคัดเลือกข่าว
เพื่อนำข่าว ที่ไม่จำเป็นต้องเอาใจใครไม่ว่าเสื้อแดงหรือเสื้อเหลือง หรือผู้ที่เป็นกลาง
ผู้อ่านต้องใช้วิจารณญาณในการอ่าน

หากข่าวใดดีมีประโยชน์ก็นำไปประกอบการตัดสินใจในการลงทุน
หากข่าวที่ทำให้รู้สึกอึดอัดขัดเคืองใจ ก็อย่านำไปขบคิด เพราะจะทำให้เสียความรู้สึก
เป็นทุกข์จนต้องหาทางระบายออกไปต่างๆนาๆ

ข่าว ที่ก้ำกึ่งกับการเมือง
เป็นข่าวของผู้นำระดับประเทศ ระดับภาคของประเทศไทย
ผู้โพสต์จะไม่มีการวิพากษ์หรือวิจารณ์
ไม่มีการเชียร์ให้เกิดการแบ่งพรรคแบ่งพวก กันการแตกแยกในสังคม
เพื่อกันการเข้าใจผิด

ต้องขอขอบคุณอย่างแรง ที่คุณjo7393 แจ้งลบ
ผมพยายามอธิบายเรื่องการล็อกกระทู้แล้วโปรดเข้าใจว่าที่ล็อกไม่ใช่ลบจึงมองเห็น

วันนี้ทำให้ผมได้ทบทวนตัวเอง
ว่ามีจิตเจตนา อุดมการณ์อย่างไร ในวันที่ได้เข้ามารวมกลุ่ม ณ.ที่สังคมแห่งนี้

เพราะต้องการเห็นนักลงทุนรุ่นใหม่ ได้รับข้อมูลศึกษาหาความรู้ในการลงทุน
เป็นแหล่งรวมข่าวสาร และได้ค้นคว้าแนวคิดการลงทุน
ก็หวังว่าจะได้ไม่มีคนรุ่นใหม่ตกไปเป็นเหยื่อของการปล่อยข่าว และหลงเล่นหุ้นปั่น
เลือกหุ้นได้ด้วยตนเอง มีหลักการการลงทุนสร้างบรรทัดฐานการเรียนรู้ ถึงพื้นฐานธุรกิจ

ย้อนหลังไป เมื่อปี 2003
ผมพี่ธันวา ลุงขวด คุณCK พี่ครรชิต คุณมนตรี คุณฉัตรชัย คุณเจ๋ง
คุณบอล คุณนักดูดาว น้องyoyo น้องลูกอีสาน และหลายๆท่าน
ได้ร่วมกันเพื่อส่วนรวม ทำกันไม่มีเงินเดือนหรอกครับทำเพื่อส่วนรวม
จำได้ว่ามีค่าใช้จ่ายยุคเริ่มต้น ทุกคนก็ช่วยกันควักกระเป๋านำเงินมาช่วยกันทุกคน
เป็นค่าใช้จ่าย อยู่กันแบบพี่ๆน้องๆเอื้ออาทร แบ่งปันข่าวสารข้อมูลเกี่ยวกับหุ้น
แบบบริสุทธิ์ใจ ไม่ได้หวังสิ่งตอบแทนใดใด

บรรยากาศแบบนั้นคงไม่มีอีกแล้ว หลายๆคนค่อยๆหายหน้ากันไป
มองตัวเองเหมือนฝุ่นตะกอนที่เป็นเพียงสารตกค้าง

อยากจะขอร้องทุกคนในที่แห่งนี้ว่า...

อย่าเห็นแก่ตัว อิจฉาริษยาผู้อื่น
แบบคิดว่าคนนั้นโพสต์ได้มันมีอภิสิทธิ์อะไร(ไม่โดนลบ)
ทำไมเราโพสต์ไม่ได้(โดนลบ)

อย่ามีอคติ
คนนั้นคนเก่าแก่ทำไรผิดไม่เป็นไร(ไม่ถูกแบนซะที)
คนนี้คนใหม่ทำไรผิดนิดผิดหน่อย(โดนแบน)

อย่าเอาความคิดเห็น ของตัวเองเป็นบรรทัดฐานตัดสินผิดถูกผู้อื่น
อะไรดีก็เก็บเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์ จะดีกว่าไหม
อะไรที่ไม่ดี ก็ทิ้งไว้ที่นี่แร่ะ ทำเป็นมองไม่เห็นบ้างก็ได้

จะได้ไม่เป็นทุกข์

ถามตัวเองก่อนดีมั๊ย
ก่อนจะเรียกร้องอะไร จาก...สังคมแห่งนี้

ว่า...คุณเคยให้อะไร หรือทำอะไรให้สังคมแห่งนี้บ้าง

คุณเคย ทำตัวมีปัญหาสร้างภาระ เรียกร้อง ข่มขู่ บังคับ ว่ากระทบกระแทก
ให้ผู้อื่น ทำตามที่คุณต้องการหรือเปล่า
ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนรำคาญ ต่อพฤติกรรมที่ไม่ดี อารมณ์ชั่ววูบที่โพสต์ไป

ถ้าทุกคนรู้จักคิด รู้จักรับผิดชอบ
มีเจตนาที่ดี อยู่กันแบบพี่ๆน้องๆเอื้ออาทรซึ่งกันและกัน
สังคมแห่งนี้ก็จะเรียบร้อย สงบสุข

คิดก่อนพูด คิดก่อนทำ ก็จะดี

ผมสอนลูก เสมอๆ
ควรคิดดี ทำดี พูดดี
ยกย่องให้เกียรติผู้อื่นเสมอๆ
สุภาพกับทุกคนเสมอๆ

เท่านี้ล่ะที่อยากบอก
ขอบคุณนะครับสำหรับคำสั่งสอนดีๆ ทั้งครั้งนี้และครั้งที่ผ่านๆ มา...

ปล. ขออภัย Mod และเพื่อนๆ สมาชิกอีกครั้งที่ตั้งกระทู้ผิดห้อง
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

Re: ขออนุญาต Post ผิดห้องหน่อยครับ... คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน

โพสต์ที่ 2

พี่ปรัชญา กล่าวได้ลึกซึ้ง รอบด้าน ในฐานะผู้ใหญ่จริงๆ ก็ควรรับฟังไว้ครับ
simpleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขออนุญาต Post ผิดห้องหน่อยครับ... คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน

โพสต์ที่ 3

ถือโอกาสขอบคุณพี่ปรัชญาไว้ ณ ที่นี้เลยละกันนะครับ
ที่เสียสละหาข่าวมาโพสต่อเนื่องทุกวัน
เป็นประโยชน์มากๆ ครับ
:bow:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 4

โพสต์ใด้ถูกใจมากครับ
ขอบคุณครับพี่่ปรัชญา
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ถูกใจมากครับพี่ปรัชญา
สมาชิกทุกท่านควรจะได้อ่านได้ครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
charonp
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ดีแล้วครับ

จะได้เป็นสังคมของผู้เจริญ

คิดดี ทำดี พูดดี :) :)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ไม่ผิดห้องหรอก
เป็นประโยชน์ด้วยซ้ำ

แต่เงินทองไม่เข้าใครออกใคร
ผลประโยชน์ทำให้คนเราลืมคุณธรรมได้เหมือนกัน
แต่อย่างไงก็ตามตาสว่างเมื่อสายไปแล้ว
:)
:)
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 8

เฮีย ปรัชญา นี่ แจ่ม ไม่เคยเปลี่ยนแปลงครับ :D
wyn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ขอเป็นกำลังใจให้พี่ปรัชญาครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ปรัชญา และน้องตี๋ สำหรับข้อความดีดีครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
โพสต์โพสต์