รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ การหาค่า P/E ของ sector หาได้จากไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
naraku48
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ การหาค่า P/E ของ sector หาได้จากไหนครับ

โพสต์ที่ 1

:D รบกวนพี่ๆหน่อยครับ คือผมเพิ่งหัดศึกษานะครับ เลยอยากทราบว่าเค้าหาค่า P/E เฉลี่ยของ sector ยังไงอะครับ แล้วดูว่าราคาที่เราซื้อนะครับ แพงกว่า ที่ควรจะเป็นหรือไม่อะครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ
เรียนรู้ตลอดเวลา ความสำเร็จย่อมมาสู่ผู้ขยันและอดทนเพียงพอเท่านั้น
naraku48

Re: รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ การหาค่า P/E ของ sector หาได้จากไหนค

โพสต์ที่ 2

แล้ว เราจะซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการได้ยังไงครับ รบกวนด้วยนะครับ
เรียนรู้ตลอดเวลา ความสำเร็จย่อมมาสู่ผู้ขยันและอดทนเพียงพอเท่านั้น
laithawee

Re: รบกวนพี่ๆ หน่อยครับ การหาค่า P/E ของ sector หาได้จากไหนค

โพสต์ที่ 3

p/e กลุ่ม หาได้จาก market cap(ของทั้งกลุ่ม)/กำไร(ของทั้งกลุ่ม)
ส่วนความถูกแพงต้องอาศัย ความชำนาญ
แต่ละคนก็มีไม่เหมือนกัน และก็ไม่มีหลักการใดๆที่เป็นสูตร
แต่ตลาดมักให้ความถูกแพงในรูป P/E โดยที่ตลาดก็รับรู้เรื่องของกำไรพิเศษ และวัฏจักรของหุ้นด้วย แต่ตลาดมันก็ไม่ได้มีประสิทธิตลอดเวลา
ความถูกแพงยังต้องไปเปรียบเทียบกับผลตอบแทนทางอื่นด้วยและหุ้นในอุตสาหรรมที่ใกล้กัน เช่น เราเอา makro เทียบกับ Bigc ก็ต้องเปรียบกันทั้ง pe, growth, debt เป็นต้น อ่าน annual report เยอะ ลองลงทุนด้วยเงินที่น้อย หรือ เรียกว่าเสียไป 100% ไม่เสียดาย เมื่อความรู้มากขึ้น ก็เพิ่มเงินมากขึ้น แต่ความรู้มันไม่ได้เพิ่มกันได้เร็วด้วยการอ่านอย่างเดียว มันเพิ่มด้วยจินตนาการ การเป็นคนช่างคิด จิตใจมุ่งมั่นที่จะลงทุนด้วยข้อมูลเชิงลึก
และไม่เชื่อใครง่ายๆ เพราะ ส่วนใหญ่แล้ว หว่านพืชหวังผล
naraku

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากเลยครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ
เด็ก vi ฝึกหัด อนาคตอยากเป็นนักลงทุน
โพสต์โพสต์