ขอสอบถามท่านพี่ๆนักลงทุนครับผม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
vipnum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอสอบถามท่านพี่ๆนักลงทุนครับผม

โพสต์ที่ 1

เพิ่งหัดเล่นหุ้น ส่วนตัวเคยทุกวันนี้ลงทุนทองคำเป็นหลักครับ เล่น day trade ในทองคำหรือไม่ก็ถือไม่เกิน 2-3 วันเต็มที่ แต่พอมาเป็นหุ้นแล้ว ไม่อยากเล่น day trade เลยครับเพราะว่าในความคิดของผม(ด้วยประสบการณ์อันน้อยนิด) ผมรู้สึกว่าทองคำที่ผมเล่น
ไม่ใช้ GF เป็นทองคำแท่ง ดังนั้นซื้อผิดทางก็ไม่เป็นไร ถ้ามันลงก็ถือทนๆหน่อยเดี๋ยวมันก็ขึ้น ซึ้งมันก็เป็นแบบนั้นมาตลอดเพราะว่าทองคำมันยังเป็นขาขึ้นอยู่ในภาพใหญ่ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบนั้น และทองคำก็ยังเป็นทองคำ ยังไงมันก็มีมูลค่าของตัวมันเอง ก็เลยกล้าเล่นครับ

ทีนี้กลับมาเรื่องหุ้นบ้าง ผมไม่ค่อยกล้าเล่นหุ้น day trade เรียกว่าไม่กล้าเลยดีกว่าครับ เห็นคนหมดตัวมาเยอะเพราะว่า ถ้าผิดทางคงไม่ดีแน่ แล้วถือต่อไปก็มีแต่แย่กับแย่ไม่เหือนทองคำ ถ้าบทจะ cut ถ้าไม่เซียนจริงๆ ก็ไปจับหุ้นตัวใหม่ ก็ไป cut ต่อไปเรื่อยๆอีก

ผมก็เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกท่าน ว่าตอนนี้ผมจะแบ่งเงินที่เล่นได้จากทองคำ มาซื้อหุ้นเก็บไว้ หรือที่พี่ๆเรียนกันว่า

หุ้นคุณค่า ?? รึปล่าวครับ หรือหุ้นที่ถือระยะยาว หุ้นเน้นปันผล ....แบบนี้อ่ะครับ

ผมอยากหาหุ้นในดวงใจอ่ะครับ ได้เงินมาก็จะค่อยเก็บไปเรื่อยๆ ทีละ 100หุ้น 1000 หุ้น เก็บไปเรื่อยๆ ไม่สนใจราคาหุ้น สนแต่เรื่องเงินปันผล กับความสามารถในการเติมโตของตัวบริษัท ผมกะว่ะจะซื้อเก็บไปเรื่อยๆเป็น 10 ปีเพื่อน อนาคตของ พอรต์การลงทุนต่อไปครับ

คำถามคือ

1 .ผมควรจะเริ่มยังไงดีครับตอนนี้ตันมาเลย รู้ว่าไอ้หุ้นที่ผมพูดถึงนี้น่าจะเป็นหุ้นในกลุ่ม set 50 ใช้ใหมครับ ?? ดังนั้นผมก็ต้องไปเลือก 1ใน 50 ออกมาถูกใหมครับ???

2.ผมควรดูจากอะไรเป็นหลักครับเช่น งบประมาณของบริษัท หรืออัตราผมตอบแทนของเงินปันผล ???? หรือถ้าไม่ใช้ทั้ง 2 อย่างโปรดชี้แนะด้วยครับ

3.พี่ๆมีหุ้นตัวใหนแนะนำบ้างใหมครับ

4.ไอ้ที่ผมเข้าใจนี้ ผิดถูกยังไงก็บอกได้เลยนะครับผมมือใหม่จริงๆครับ หาความรู้จากการอ่าน งูๆปลาๆ แล้วก็ซื้อหนังซือมาอ่านก็ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่

ขอบพระคุณอย่างสูงล่วงหน้าทุกคำชี้แนะครับผม กระผมเองเป็นมือใหม่จริงๆครับคำถามบางคำถามอ่านแล้วอย่าตลกนะครับไม่รู้จริงๆ ฮาๆ
"life is simple once you make a choice and you never look back"
vipnum

Re: ขอสอบถามท่านพี่ๆนักลงทุนครับผม

โพสต์ที่ 2

มา ดันหน่อยนะครับ เพื่อมีพี่ๆใจดีมาตอบ T.T
"life is simple once you make a choice and you never look back"
buffman55

Re: ขอสอบถามท่านพี่ๆนักลงทุนครับผม

โพสต์ที่ 3

ถ้าเน้นเงินปันผลก็ เล่นหุ้นพวกblue chip ที่ทำเกี่ยวกับของใช้ชีวิตประจำวัน แล้วก็เลือกตัวที่ไม่แพงนะครับ
เพราะหุ้นblue chipส่วนใหญ่มันไม่หวือหวามาก เน้นเกบไปเรื่อยๆ
หาเพื่อน คุยเรื่องการลงทุน
The Dark

โพสต์ที่ 4

ผมว่าน่าจะเริ่มจากการลงทุนในความรู้ก่อนนะครับ
อาจจะหาหนังสือที่อ่านง่ายมาอ่านก่อน เช่น ตีแตก ของ ดร.

ตอบคำถามนะครับ
1.ส่วนการเลือกหุ้น อาจจะเริ่มจากดูสิ่งใกล้ๆตัว รอบๆตัวก่อนก็ได้ครับ หรืออาจจะมองตาม megatrend
แล้วค่อยเจาะดูเป็นตัวๆไป

2.แล้วแต่สไตล์ของแต่ละคนครับ ชอบหุ้นแนวแข็งแกร่ง ปันผลงาม หรือแนวโตเร็ว ปันผลน้อย
ลองอ่านการแบ่งประเภทหุ้นของปีเตอร์ ลินซ์ ดูครับ

3.ไม่ออกความเห็น

4.แนะนำให้อ่านเยอะๆครับ ลองเข้าไปดูหนังสือที่พี่ๆแนะนำในห้องร้อยคน ร้อยเล่ม
อาจจะอ่านไปด้วย แล้วลองเทรดไปด้วย เพื่อให้เห็นภาพรวมครับ

ปล.ผมก็มือใหม่ อย่าเชื่อมากนะครับ :B :B :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
plasmid

โพสต์ที่ 5

ลองเริ่มจากกระทู้ ตะแกรงร่อนหุ้น ในห้องคลังกระทู้คุณค่ากับลองหาตีแตกมาอ่าน น่าจะเป็นการเริ่มที่ดีครับ
vipnum

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ

พี่ๆท่านใดมีคำแนะนำมาก็บอกได้เลยนะครับรอรับฟังความคิดเห็นดีๆ อยู่ครับ อิอิ
vipnum

โพสต์ที่ 7

มีคำแนะนำเพิ่มเติมใหมครับ ? :roll: :roll:
sipoonya

โพสต์ที่ 8

ลงทุนในความรู้เป็นสิ่งแรก
ลองเข้าไปห้องคลังกระทู้คุณค่าดูครับ
แล้วก็ แนะนำบล็อกของพี่สุมาอี้ด้วยครับ
http://dekisugi.net/7thltg
Sixth Sense Investor
vipnum

โพสต์ที่ 9

ขอบพระคุณครับ
the_matrix
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 10

ขอตอบข้อ 1 2 และ 4 ครับ
สิ่งที่ควรลงทุนอันดับแรกหนังสือครับ หนังสือลงทุนลองไปดูริวิใน 100 คน 100 เล่มดูครับ อ่านให้เยอะครับ มาอ่านมาหาข้อมูลในเว็ปสอบถามแลกเปลี่ยนกันครับ แล้วอย่าลืมแวะเวียนเข้าฟังงานสัมมนาด้วยครับ แล้วมันจะตกผลึกทางความรู้ว่าคุณควรจะเลือกหุ้นไหนในสไตล์ของคุณเอง โดยส่วนตัวผมอ่านเก็บข้อมูลมาเกือบครึ่งปีเอง ยังคงอ่านต่อไป ผมเชื่อว่าผลตอบแทนระยะยาวมันคุ้มค่ามากครับ อย่ารีบครับ ที่ผ่านมาโอกาศมันมาเสมอไม่ต้องเสียดายว่าเราต้องรีบขึ้นเดียวพลาด ความคิดแบบนี้ทำใครต่อใครเจ็บตัวมานักต่อนักแล้วครับ จะขึ้นเมื่อเราเห็นว่าพร้อมดีกว่าครับ

ข้อ 3. ข้อนี้ต้องทำการบ้านด้วยตัวเองครับ

เสริมครับ ในห้องมือใหม่หัดลงทุนลองอ่านกระทู้แนะนำมือใหม่ด้านบนดูครับ ในความเห็นส่วนตัวของผมอยากให้คุณศึกษาว่าสิ่งไหนคือการลงทุนสิ่งไหนคือการเก็งกำไรด้วยครับ เพื่อที่คุณสามารถแยกการลงทุนกับการเก็งกำไรออกครับ (มันจะช่วยให้คุณรู้ว่าตอนนี้ตัวคุณกำลังทำอะไรอยู่) สู้ๆครับ ^^ ฟ้าใสรอเราอยู่
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
vipnum

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณพี่มากครับผม ^^
baggio
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 12

อยากแนะนำให้ศึกษาเยอะ ๆ ครับ หาหนังสือที่เค้าแนะนำมาอ่านของ ดร.นิเวศน์ ได้ทุกเล่ม ของ peter lynch ก็ควรอ่านครับ ของคุณสุมาอี้ก็ดีมาก เอาแค่นี้ก่อน อ่านให้จบ ถ้าชอบแนวนี้จริง ยิ่งอ่านจะยิ่งสนุกครับ

และก็อยากให้เริ่มจากพยายามสนใจในหุ้นที่เราเห็นและพบเจอในชีวิตประจำวันก่อนครับ ถ้าเราคิดว่าธุรกิจไหนเป็นธุรกิจที่ดี อนาคตสดใส ได้เปรียบคู่แข่งอย่างเห็นได้ชัด ศึกษาธุรกิจพวกนี้ก่อนครับ เพราะเราเห็นธุรกิจเค้าชัด และเมื่อเราลงทุนในหุ้นเหล่านี้ เราจะมีความมั่นใจกว่าหุ้นอื่น ๆ ที่ไกลตัวเราครับ ที่เวลาหุ้นตกแล้วเราไม่รู้ว่ามันตกเพราะอะไรกันแน่

ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ ประสบการณ์จะช่วยสอนเราได้เช่นกัน เป็นกำลังใจให้ครับ :D
vipnum

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับคุณพี่ baggio เดี๋ยวจะลองไปหาอ่านดูนะครับ
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ถ้าเริ่มลงทุนแรกๆ ลองเลือกกลุ่มธุรกิจที่ตัวเองมีความสนใจก่อนครับ แล้วเลือกบริษัทในกลุ่มนั้น
อ่าน 56-1 โดย Download ได้จาก Sec.or.th หรือไม่ก็ลิงค์ไปอ่านจาก ร้อยคนร้อยหุ้น ก็ได้ครับ พี่ครรชิตทำ ลิงค์ไว้ให้แล้ว
ถามตัวเองว่าเข้าใจ Business Model ของธุรกิจนั้นๆจริงๆมั้ย ซึ่งมันจะทำให้เรารู้ว่าธุรกิจงั้นผลิตเงินออกมาได้ยังไง (เงินเข้าเงินออกจากปัจจัยอะไร) ถ้าธุรกิจไม่ซับซ้อนจะทำให้เราเข้าใจได้ง่ายขึ้น อ่านงบการเงินออกมาได้ง่ายขึ้น

คราวนี้ก็ลองนึกดูว่าธุรกิจจะเติบโตต่อไปได้อย่างไร บริษัทมีแผนธุรกิจในอนาคตอย่างไรบ้าง ซึ่งจะทำให้เราประมาณรายได้หรือกำไรออกมาได้คร่าวๆ ยิ่งเราเข้าใจธุรกิจชัดเท่าไหร่ ยิ่งทำให้เรามองกำไรในอนาคตได้ชัดขึ้น

ถ้ารู้กำไรแล้วลองประมาณคร่าวๆก็ได้ครับ ว่าบริษัทจะจ่ายเงินปันผลประมาณเท่าไหร่ เราพอใจกับปันผลนั้นแค่ไหน
ถ้าเป็นไปได้ ถ้าเราเชื่อว่ากำไรของบริษัทจะเพิ่มขึ้นต่อเนื่องในระยะยาวหรือไม่ก็อย่างน้อยๆ 2-3 ปี ก็น่าสนใจอยู่ครับ

ลองศึกษาด้วยตัวเอง อ่านหนังสือ แล้วก็ 56-1 รวบถึงอ่านงบเยอะๆบ่อยๆ จะเริ่มเห็นอะไรเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ
นิสัย อารมณ์ สภาพจิตใจ ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ซึ่งจะนำไปสู่ความแตกต่างในสไตล์การลงทุนที่เหมาะสมของแต่ละคน

ค้นหาสไตล์ของตัวเองให้เจอ แล้วจะลงทุนอย่างมีความสุขครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
vipnum

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับ คุณพี่ kabu

ผมจะตั้งใจอ่าน เลยครับ ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์