EBITDA สำคัญอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

EBITDA สำคัญอย่างไร

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆหลายคนเองได้ยิน Warren Buffets กล่าวว่า EBITDA เป็นตัวเลขที่นักวิเคราห์กล่าวอ้างไม่ได้มีความสำคัญอะไรเลย (ผมจำคำพูดตรงๆไม่ได้) ทำให้หลายคนไม่ได้ให้ความสำคัญกับ EBITDA เพราะตีความคำพูดของ WB ผิดไป จริงๆแล้วตัวเลขตัวนี้มีความสำคัญมากนะครับ ผมก็พึ่งทราบเมื่อตอนทำงานนี่แหละครับ

เอาล่ะมาดูความหมายของ EBITDA ก่อน
EBITDA = Earning Before Interest Tax Depreciation and Amortization
EBITDA นิยมใช้วัด Performance ของบริษัทที่เป็นพวกโรงงานมีค่าเสื่อมสูงๆ ทำอย่างไร เราลองมาดูตัวอย่างกันครับ
สมมุติ สมชาย เป็นเจ้าของ Apartment แห่งหนึ่ง ซึ่งไม่มีหนี้สินอะไร สมชายต้องการยก Apartment ให้ลูกชายไปบริหารต่อ โดย Apartment มีกำไรขาดทุนดังนี้ แต่สมชายขอร้องลูกชายว่าห้ามขาย Apartment แห่งนี้ซึ่งเป็นสมบัติของตระกูล

Gross Profit 50,000 THB
Admin 30,000 THB
Depreciation 30,000 THB
Net Income before tax -10,000 THB

ตัวลูกชายพอเห็นงบการเงินแล้วก็ได้ปฎิเสธพ่อ ไปอย่างสุภาพว่า ไม่เอาครับ พ่อ Apartment พ่อบริหารขาดทุนนี่ ผมเอามาแล้วนอกจากไม่มีกำไรยังต้องควักเงินส่วนตัวไปสนับสนุนอีก
ถามว่าลูกชายสมชายถูกหรือผิดอย่างไรครับ
Connecting the dots
Samathi
ผู้ติดตาม: 21

Re: EBITDA สำคัญอย่างไร

โพสต์ที่ 2

ถ้าใครตอบว่าลูกสมชายถูกแสดงว่ายังไม่เข้าใจเรื่องบการเงิน กับเรื่องกระแสเงินสด จริงอยู่ที่ Net Income ของ Apartment แห่งนี้ติดลบแต่ หากดู EBITDA จะเป็นบวกนะครับ EBITDA = + 20,000 THB หมายความว่า Apartment แห่งนี้ยัง Generate เงินสดให้สมชายอยู่ถึงเดือนละ 20,000 บาทเลยทีเดียว
ตัว Depreciation นั้น เป็นค่าใช้จ่ายที่เรียกว่า Sunk Cost ครับ คือ Cash ส่วนนี้ได้ออกจากบริษัทไปนานแล้วแต่ที่ยังโชว์ในงบการเงินเป็นไปตามหลักการ Cost-Revenue Matching ครับ
ดังนั้นหากบริษัทที่เราสนใจมี Net Income ติดลบ แต่ EBITDA เป็นบวก ก็เป็นหลักประกันระดับหนึ่งว่าธุรกิจอาจจะไม่แย่อย่างที่คิด เราคงต้องมาวิเคราะห์กันก่อนว่าสาเหตุมาจากอะไร
- ติดลบจาก Depreciation: อันนี้คงต้องมองลึกไปดูนโยบายตัดค่าเสื่อมว่าสมเหตุสมผลมั๊ย บางบริษัทใช้นโยบายตัดค่าเสื่อมเร็วเพื่อโชว์ Net Income น้อยๆเพื่อประหยัดภาษี
- ติดลบจากบรรทัด Interest: อาจจะเป็นไปได้ว่าโครงสร้างทางการเงินของบริษัทไม่ดี เช่นมีหนี้สินต่อทุนมากเกินไป ถ้ามีการ restructure บริษัทก็จะเป็น sign turnaround ได้
นี่เป็นสาเหตุที่นักวิเคราะห์หุ้น Turnaround มัดจับจ้องตัวเลข EBITDA ครับ โดยถ้าบริษัทขาดทุนเป็นเวลานานๆแล้วปีไหน EBITDA พลิกกลับมาเป็นบวก ก็เป็น Sign ของหุ้น Turnaround ว่าอาจจะพลิกฟื้นกลับมาได้
P.S. ผมไม่เคยเล่นหุ้น Turnaround นะครับ ใครรักจะเล่นควรกระจายความเสี่ยงหลายๆตัวด้วยเดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน
Connecting the dots
ภาพประจำตัวสมาชิก
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ผมขอต่อภาคสองได้มั้ยครับ

สมมติว่า ในแต่ละปี ลูกชายจะต้องใช้เงินสด เพื่อลงทุน ตกแต่ง ปรับสภาพให้ Apartment คงความสวยงาม ลูกค้ามาใช้บริการอย่างต่อเนื่อง โดยค่าใช้จ่ายในการรักษาสภาพนี้ ปีละ 10,000 บาท นอกจากนี้ทุกๆ 5 ปี จะต้องมีการปรับปรุงครั้งใหญ่ ใช้งบลงทุน 50,000 บาท

นั่นคือ ปีที่ 1 = 10000
ปีที่ 2 = 10000
ปีที่ 3 = 10000
ปีที่ 4 = 10000
ปีที่ 5 = 10000+50000 = 60000
รวมทุกๆ 5 ปี ต้องมีค่าใช้จ่ายลงทุนปรับปรุง Apartment 100,000 บาท
ในขณะที่ EBITDA ปีละ 20,000 บาท >>> 5 ปี = 100,000 บาท
เท่ากับว่าทำธุรกิจมา ก็ไม่ได้เงินสดคืนมาให้ตัวเองเลย
อันนี้ผมยกตัวอย่างแบบหยาบๆไปหน่อยนะครับ
เข้าใจว่าที่ Buffet จะสื่อ ก็คือ ควรดู FCF ดีกว่า EBITDA เพราะ EBITDA ละเลย ค่าใช้จ่ายงบลงทุน เพื่อให้กิจการยังคงสภาพเดิม หรือคงความสามารถในการแข่งขันได้
stay calm, stay invest
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณทั้งสองท่านที่ post ครับ
อยากให้บอร์ดเรา มีคน post สาระแบบนี้เยอะๆ ครับ
ถ้าเราเข้าใจอยู่คนเดียว อาจตีความถูกผิดอยู่คนเดียวนะครับ
หลายคน หลายมุมมอง อ่านแล้วไปศึกษาต่อมีประโยชน์ครับ
ชอบครับ :D
ตถตา
vipnum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อืม...ขอบคุณครับ สาระอีกแล้ว
"life is simple once you make a choice and you never look back"
Financeseed

โพสต์ที่ 6

ชอบมาก ขอบคุนคับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
keepaa

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากๆครับ มีประโยชน์มากๆ
^___^
alohamamoru

โพสต์ที่ 8

มาขอบคุณอีกคน :B
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
sipoonya

โพสต์ที่ 10

เขียนสนุกดีฮะ เอาอีกๆ ทั้งสองท่านเลย ยังกะนัดกันมา
... อยากรู้ว่า แล้วลูกคุณสมชายจะทำยังไงให้ธุรกิจดีขึ้นได้ครับ
Sixth Sense Investor
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

มีประโยชน์มากครับ :)
เข้าใจง่ายดี
ลงทุนเพื่อชีวิต
K-invest

โพสต์ที่ 12

พอได้อ่านทั้งสองท่าน เข้าใจได้ง่ายเลยครับ
ขอบคุณมากครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

โดยส่วนตัวผม ผมคิดว่าวอร์เรนพูดถูกนะครับ
เพราะค่าเสื่อมราคา ไม่ว่าจะตัดจากทรัพย์สินไม่หมุนเวียนหรือพวกกู๊ดวิลล์ก็ตามแต่
ในระยะยาวแล้ว บริษัทก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเพื่อรักษาสิ่งต่างๆเหล่านี้ไว้อยู่ดี
ใครที่รอผล พ.ร.บ.วัตถุอันตรายของบริษัทขายยาฆ่าแมลงแบบผม น่าจะเข้าใจดีว่า....
สุดท้ายแล้ว การจ่ายเพื่อรักษาความได้เปรียบตรงเนี้ย มันสำคัญมว๊ากกก
จน...บริษัทต้องยอมควักกำไรสะสมไปจ่ายก็แล้วกันทีเดียวครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ohmmairoo

โพสต์ที่ 14

chowbe76 เขียน:โดยส่วนตัวผม ผมคิดว่าวอร์เรนพูดถูกนะครับ
เพราะค่าเสื่อมราคา ไม่ว่าจะตัดจากทรัพย์สินไม่หมุนเวียนหรือพวกกู๊ดวิลล์ก็ตามแต่
ในระยะยาวแล้ว บริษัทก็ต้องมีค่าใช้จ่ายเพื่อรักษาสิ่งต่างๆเหล่านี้ไว้อยู่ดี
ใครที่รอผล พ.ร.บ.วัตถุอันตรายของบริษัทขายยาฆ่าแมลงแบบผม น่าจะเข้าใจดีว่า....
สุดท้ายแล้ว การจ่ายเพื่อรักษาความได้เปรียบตรงเนี้ย มันสำคัญมว๊ากกก
จน...บริษัทต้องยอมควักกำไรสะสมไปจ่ายก็แล้วกันทีเดียวครับ

รออยู่เหมือนกันครับ เมื่อไรมันจะผ่านซะที :8)
Pathfinder

โพสต์ที่ 15

Flashy เขียน:ผมขอต่อภาคสองได้มั้ยครับ

สมมติว่า ในแต่ละปี ลูกชายจะต้องใช้เงินสด เพื่อลงทุน ตกแต่ง ปรับสภาพให้ Apartment คงความสวยงาม ลูกค้ามาใช้บริการอย่างต่อเนื่อง โดยค่าใช้จ่ายในการรักษาสภาพนี้ ปีละ 10,000 บาท นอกจากนี้ทุกๆ 5 ปี จะต้องมีการปรับปรุงครั้งใหญ่ ใช้งบลงทุน 50,000 บาท

นั่นคือ ปีที่ 1 = 10000
ปีที่ 2 = 10000
ปีที่ 3 = 10000
ปีที่ 4 = 10000
ปีที่ 5 = 10000+50000 = 60000
รวมทุกๆ 5 ปี ต้องมีค่าใช้จ่ายลงทุนปรับปรุง Apartment 100,000 บาท
ในขณะที่ EBITDA ปีละ 20,000 บาท >>> 5 ปี = 100,000 บาท
เท่ากับว่าทำธุรกิจมา ก็ไม่ได้เงินสดคืนมาให้ตัวเองเลย
อันนี้ผมยกตัวอย่างแบบหยาบๆไปหน่อยนะครับ
เข้าใจว่าที่ Buffet จะสื่อ ก็คือ ควรดู FCF ดีกว่า EBITDA เพราะ EBITDA ละเลย ค่าใช้จ่ายงบลงทุน เพื่อให้กิจการยังคงสภาพเดิม หรือคงความสามารถในการแข่งขันได้
ยังไม่มีหนี้นี่นา...ดังนั้นนำเงินสะสมที่ได้จาก EBITDA จ่ายปันผลพิเศษออกมา และกู้เงินอีก 60,000 มาเพื่อไว้ปรับปรุงดีไหมครับ...ทำเหมือนบางบริษัท :mrgreen:
Focusing on quality and cheapness simultaneously helps investors beat the market!
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 16

ขุดๆ กระทู้ดีๆ เผื่อพี่ๆน้องๆอยากขยายความต่อครับ อยากอ่านภาค3,4 เรื่องนี้ผมไม่กระดิกเลย
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

ไม่ได้แย้ง และเข้าใจ context ที่จะสื่อนะคับ

แต่
1 ปกติ คนทำธุรกิจชีวิตจริง มักไม่เข้าใจ pl หรอกคับ และไม่ทำด้วย
สังเกต พ่อค้าแม่ค้า ทั่วไป คิด เป็น cash in , cash out ไป เลย
ไม่เคยมีการตั้งประมาณการสินค้าเสื่อมคุณภาพ ไม่มีค่าเสื่อมราคา
เวลาจากซื้อขาย เงินสด ไปเป็นเงินเชื่อ เค้าจะงงมาก ว่าทำไมยิ่งขายเงินยิ่งหาย
เงินในลิ้นชัก เค้ากะถือเป็นกำไรหมดแหละ (เงินสด)

2 pl บางที มันให้เราสับสัน ในการตีความในการให้ความสำคัญ เพราะ
pl บอก ถึง ศักยภาพในการทำกำไร แน่นอน ไม่ได้บอก คุณภาพกำไร หรือเงินสดแบบตรงๆ แต่เวลาตีความ เรามุ่งไปที่ค่า earning เพราะ เราอยากจะได้ค่านี้มาก
เพื่อเอาไป คุณ pe หรือ มันเป็นตัวกำหนด การจ่ายปันผล แม้ ebitda บวก แต่ e ติดลบ มันจ่ายไม่ได้
แต่ถ้าเราเข้าใจ ว่า pl มันหมายถึง ศักยภาพ การทำกำไร (ไม่รู้จะตีความตรงกับที่จะสื่อหรือเปล่านะคับ) และ ไม่ยึดติดการ valuation ที่ pe อย่างเดียว
ตลอดจน รู้ว่า มันต้องประกอบกัน ทั้งสองงบ
ผมว่า ตัวลูกชายคงไม่รีบปฏิเสธ มั้งคับ (เหมือนเค้าเข้าใจไม่สุดมากกว่า)
ปกติ เป็นผมคงต้องดู asset turn over ด้วยแหละ แล้วค่อยมาดูว่า ความสามารถการทำกำไร มันบกพร่องไหม ถ้า asset turn over มันสูงมากอยู่แล้วคงต้องไปแก้จุดอื่น แต่ถ้ามันต่ำ กะต้องไปแก้ top line อะไรกะว่าไป

ปล ไม่ได้แย้ง สิ่งที่ จขกท จะสื่อ และถ้าผิดพลาดประการใด รบกวนชี้แนะ ด้วยคับ
show me money.
iceberg

โพสต์ที่ 18

ที่ WB กล่าวว่า ไม่มีประโยชน์ ต้องดูบริบทด้วยครับ
เข้าใจว่าต้องการเหน็บพวกวาณิชธนกิจเท่านั้นครับ
คือ บริษัทไม่มีกำไร จะทำอย่างไรจึงจะจูงใจนักลงทุนได้ครับ

แต่นักลงทุน VI คนอื่นก็ใช้ EBITDA ในการประมาณมูลค่าด้วยครับ
ในหนังสือ คัมภีร์หุ้นคุณค่า : The Little Book of Value Investing
ก็มีกล่าวไว้ครับ
โพสต์โพสต์