เวลาที่คุณๆ พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าเศรษฐกิจจะเจอวิกฤต จะทำ???

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

เวลาที่คิดว่าจะเจอวิกฤตเศรษฐกิจ (อย่างเช่นครั้งนี้) จะใช้้กลยุทธ์ลงทุนอย่างไรครับ

1.ลงทุนต่อไปเหมืือนไม่มีไรเกิดขึ้น ตามสไตล์ประจำตัวเรา
11
12%
2.ลงทุนต่อไป แต่ปรับกลยุทธ์ให้ defensive ขึ้นเช่น เลือกหุ้นแข็งแกร่งมาก หนี้น้อย ส่งออกน้อย รายได้ในประเทศเ็ป็นหลัก เป็นขาใหญ่ในอุตสาหกรรม ฯลฯ
19
21%
3.โยกเงินไปลงอย่างอื่น ที่เสี่ยงน้อยกว่า เ่ช่น ทอง หรือสลากออมสิน
0
ไม่โหวต
4.ถือเงินสด 100%
9
10%
5.ลงทุนต่อไปแต่กันเงินสดไว้ส่วนหนึ่ง รอรับของแกรนด์เซล
50
56%
6.อื่นๆ (รบกวนแชร์ด้วย)
1
1%

โหวตทั้งหมด: 90

ภาพประจำตัวสมาชิก
Guiman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เวลาที่คุณๆ พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าเศรษฐกิจจะเจอวิกฤต จะทำ???

โพสต์ที่ 1

เตรียมตัวรับกับภาวะหมีอย่างไรครับ

ถึงแม้ที่อ่านจาก หนังสือของ ดร. จะบอกให้ลงทุนไปเรื่อยๆ
แต่พอเอาเข้าจริงๆมันก็งงเอาเรื่องนะครับ - -"

สำหรับเด็กใหม่พึ่งเข้าตลาดไม่กี่เดือนนี่ยิ่งงงใหญ่ :shock:

ปล.บางคนอาจจะทำไม่เหมือนกับที่เขียนก็โพสใหม่เลยนะครับ
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
tessaleetim

Re: เวลาที่คุณๆ พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าเศรษฐกิจจะเจอวิกฤต จะทำ??

โพสต์ที่ 2

ผมพึ่งเริ่มได้ไม่นานครับ

วิกฤตเดียวที่ผมเจอคือเมื่อราวเดือนที่แล้วอะครับ

ตอนนั้นมีรุ่นพี่ผมคนนึงกสอน theory เกี่ยวกับการวิ่งของMr. Mkt (ครายๆจิตวิทยาอะครับ)ผมเลยได้ได้ลองวิชา ผมจำได้ว่ามันเริ่มตกวันพฤหัส ผมกับรุ่นพี่เดาว่าหุ้นจะตกมากเพราะก่อนหน้า มีTraffic Buyแรงมากอย่างไม่มีฐาน ตอนนั้นรุ่นพี่ผมบอกว่าเป็น Panic Buy แล้วหลังจากนั้นต่างชาติเริ่มขายติดกันหลายวัน + ค่าVolumn Traffic ในหุ้นที่ผมถืออยู่ ตอนนั้นมี (PTT, BCP, Advanc, Hmpro, SGP กับ AJ) ลดลงมาก
ผมเลยเดาว่า หุ้นจะตก

**จิงๆก็อ่านหนังสือ ดร.นะครับ แต่มันทำไม่ได้จิงๆ ที่จะให้ถือต่อไป คงยังไม่แตกฉานทาง VI :wall: **

ตอนนั้น port ผมเล็กผมก้เลยคิดว่า ถ้าตัวไหนตกมากกว่า limit ก็ขาย
สรุปขายหมดตั้งแต่วันศุกเหลือแต่ Advanc ในช่วงนั้นครับ
ผมจะได้ว่าตลาด ตกหนักสุดๆวันจันทร์หรืออังคาร ผมเลยรอดจาก Panic Sell ครับ

ทำให้ผมสามารถกลับไปเก็บหุ้นที่ขายไปแต่ได้จำนวนหุ้นเพิ่มขึ้นครับ

มันผิดหลัก VI รึเปล่าครับ
มันต้องมีวันนั้น..........
aonzzung

Re: เวลาที่คุณๆ พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่าเศรษฐกิจจะเจอวิกฤต จะทำ??

โพสต์ที่ 3

ส่วนตัวผมตอนนี้ถือเงินสด 100% มาได้ซัก 2 เดือนได้แล้วมั้ง
ผมไม่รู้หรอกนะครับว่าวิกฤติมันจะเกิดหรือไม่ และเกิดตอนไหน
แต่ที่ผมรู้คือช่วงนี้สถานการณ์วิกฤติไม่ค่อยดี จิงๆแล้วยังไม่มีการแก้ไขอย่างเป็นรูปธรรมด้วยซ้ำ
มีแต่พวกผู้นำออกมาให้ข่าวกระตุ้น ให้ข่าวว่าจะสนับสนุนเงิน อุ้มนู่นนี่ แต่ก็ยังไม่ชัดเจน

สรุปคือช่วงนี้เล่นแล้ว โอกาสได้ตัง < โอกาสเสียตังค์ (เอ...ไม่ VI เลยเรา )

สำหรับผมนะ พวกซื้อหุ้นถือยาวเพื่อผ่านวิกฤติเนี่ย ตอนทุนหนา พอร์ตใหญ่พอสมควร + ทุนหุ้นต่ำๆ ถือไว้เพื่อปันผลมหาศาลที่จะได้ ไม่ได้แคร์ capital gain ซักเท่าไร เพราะลำพังแค่ปันผลที่ได้ก็เป็นก้อนใหญ่ที่สามารถนำมาลงทุนซื้อหุ้นต่อได้ในช่วงที่วิกฤติ

เช่น เอาเบาะๆ มีพอร์ต 10 ล้าน สมมติได้ปันผลปีละ 10% ก็ได้เงินเอามาลงทุนต่อปีละ 1 ล้านละ ไม่จำเป็นต้องขายหุ้นในพอร์ตเพื่อถือเงินสดเลย

สำหรับ Salary Investors หละ พอร์ตหลักแสน จะได้ปันผลกี่บาท + กับเงินเดือน จะมีทุนมลงทุนต่อซักเท่าไร
สุดท้าย มูลค่าพอร์ตที่ลดลงในช่วงวิกฤติ > เงินทุนที่จะเรานำมา reinvest อย่างมาก

ผมว่าสำหรับคนที่ยังหวังกำไรจาก cap gain > หวังปันผล เนี่ยการออกมาจากสนาม ถือเงินสดไว้บ้าง ก็อาจจะเป็นเรื่องที่มีเหตุผลพอสมควร

ผมคิดแบบนี้นะ ถูกผิดไม่รู้ อิอิ
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ผมว่าถ้าทุกคนรู้ว่าจะเกิดวิกฤต100เปอร์เซ็นต์
เช่นเราย้อนเวลากลับไปก่อนเกิดวิกฤตซัพไพรม์ได้
ทุกคนคงทำเหมือนๆกัน
คือขายหุ้นออกไปก่อนแล้วค่อยเข้าไปซื้อคืนเมื่อราคาหุ้นต่ำมากๆ

แต่ประเด็นคือไม่มีใครทำแบบนั้นได้ ไม่มีใครคาดการวิกฤติล่วงหน้าได้หรือทำได้ก็ไม่ทุกครั้ง
ฉะนั้นสำหรับผมแล้ว ผมจะเอาเวลาไปวิเคราะห์ตัวกิจการที่ผมลงทุนมากกว่าการวิเคราะห์ว่าจะเกิดวิกฤตเมื่อไหร่
ที่สำคัญอีกอย่างคือ เมื่อเราเลือกหุ้นลงทุนที่จะได้รับผลกระทบไม่มากนักหากเกิดวิกฤต
เราจะยิ่งถือหุ้นแบบนั้นได้อย่างสบายใจ โดยไม่ต้องทำอะไรเลยครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

saichon เขียน: แต่ประเด็นคือไม่มีใครทำแบบนั้นได้ ไม่มีใครคาดการวิกฤติล่วงหน้าได้หรือทำได้ก็ไม่ทุกครั้ง
ฉะนั้นสำหรับผมแล้ว ผมจะเอาเวลาไปวิเคราะห์ตัวกิจการที่ผมลงทุนมากกว่าการวิเคราะห์ว่าจะเกิดวิกฤตเมื่อไหร่
ที่สำคัญอีกอย่างคือ เมื่อเราเลือกหุ้นลงทุนที่จะได้รับผลกระทบไม่มากนักหากเกิดวิกฤต
เราจะยิ่งถือหุ้นแบบนั้นได้อย่างสบายใจ โดยไม่ต้องทำอะไรเลยครับ
คมขึ้นเรื่อยๆเลยนะครับ.. :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
buffman55

โพสต์ที่ 6

ขายหุ้นที่คิดว่าเกินมูลค่าเป็นไม้ๆตามความมั่นใจครับ
หาเพื่อน คุยเรื่องการลงทุน
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

saichon เขียน:ผมว่าถ้าทุกคนรู้ว่าจะเกิดวิกฤต100เปอร์เซ็นต์
เช่นเราย้อนเวลากลับไปก่อนเกิดวิกฤตซัพไพรม์ได้
ทุกคนคงทำเหมือนๆกัน
คือขายหุ้นออกไปก่อนแล้วค่อยเข้าไปซื้อคืนเมื่อราคาหุ้นต่ำมากๆ

แต่ประเด็นคือไม่มีใครทำแบบนั้นได้ ไม่มีใครคาดการวิกฤติล่วงหน้าได้หรือทำได้ก็ไม่ทุกครั้ง
+1 คมยิ่งกว่าเดิมครับ

ท่านอาจารย์พูดถูกแล้ว คนส่วนมากมองเห็นแค่น้ำแข็งส่วนเกินที่เหนือน้ำ(แบบ ไททานิค)

คนส่วนมากกลัววิกฤติ พิซซ่าอิตาเลียนโน่ แต่ถ้าผ่านไปได้ สเปนกระทิงดุ ก้แค่จิ๊บๆ

แต่คนส่วนมากลืมไปว่า บ้านเรากำลังจะอัดฉีดเงิน เกือบ 2 ลล ลงไปในระบบ

เงินจำนวนมากขนาดนี้

น่าจะส่งผลต่อการจับจ่ายไม่มากก้น้อย (ถ้าถึง100 เปอเซ็นต์)

ขณะที่คนอื่นมองวิกฤติ อิตาเลียนโน่ เราก้มองไปหาโอกาศ เมื่อ งบปี55 ถูกใช้ออกมา

การสร้างความเชื่อมั่น แก่นักลงทุนในนิคมจะทำเช่นไร

-ฟลัดเวย์ -แก้มลิง -เขื่อน

การบริโภค ที่อัดอั้นทนกินแต่มาม่า และปลากระป๋อง ถ้าเวลามีเงินขึ้นมา การใช้จ่ายจะมาก

แค่ไหน น่าคิดมากสำหรับคนที่น้ำท่วม
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Saran

โพสต์ที่ 8

ตลอดระยะการลงทุน 6-7 ปีที่ผ่านมา ผมเป็นคนที่ทายภาวะเศรษฐกิจไม่เคยถูกเลยครับ
ข่าวปัญหาทางยุโรปผ่านไป อเมริกาก็ตามมา เดี๋ยวๆปัญหายุโรปก็เกิดอีก บางทีจีนก็มีออกมาเป็นระยะๆ
ปัญหาบ้านเราก็การเมือง ตอนนี้ก็น้ำท่วม

ปัญหาของผมคือ พอคิดว่าจะเกิดปัญหาจริง บางทีปัญหามันก็มาจริงๆแต่ราคาหุ้นมันไม่ได้ลงลึกมากอย่างที่เราคิดไว้นะครับ
และแน่นอนในอนาคต ปัญหาต่างๆเหล่านี้ก็ยังคงตามมาหลอกหลอนเราต่อไปเรื่อยๆ

ทางออกที่ดีสำหรับตัวผมก็คือ อย่าตั้งเป้าผลตอบแทนให้สูงมากไป (อย่าโลภเกินความรู้ที่มี)
เน้นโฟกัสหาหุ้นของบริษัทที่มีงบค่อนข้างแข็งแกร่งหน่อย มีกลยุทธ์การตลาดที่ดีไม่โอเวอร์มากจนเกินไป
และอยู่ในอุตสาหกรรมที่ยังมีแนวโน้มเติบโตอยู่

สุดท้ายคำนวณราคาหุ้น หุ้นหลักๆ 4-5 ตัวที่ผมถืออยู่ ทุกๆตัวผมจะมีการแบ่งราคาออกเป็นช่วงทยอยซื้อ ถือ หรือทยอยขายครับ
koon007

โพสต์ที่ 9

ถามมั่นใจมาก ผมถือเงินสดทั้งหมดครับ ตอนนี้ดูดูตัวที่สนใจพีอี เกิน10 แพงไปสำหรับผม
yuunyuun

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้ลงทุน 50% ของเงินสดไว้ในหุ้นที่ประเมินแล้วคิดว่าพื้นฐานดี (หวังว่าจะดี)
่ส่วนใหญ่เป็นหุ้นตัวเล็ก PE < 7

อีก 50% เก็บเป็นเงินสดรอ Grand sale แล้วไปเก็บหุ้น Big cap
พวก CPALL, BANPU และ PTTGC เืผื่อมันจะลงมาให้แตะได้บ้างครับ
"น้ำตาของผู้หญิง มันเผ็ดร้อนเกินกว่าจะเป็นของแกล้มเหล้า"

Gintama.
chukieat30

โพสต์ที่ 11

บททดสอบภาวะจิตใจจิงๆตอนนี้

เทพเจ้าอาเทน่า หนี้หลักแสนล้าน--->ปาปาเดออูโดนไล่ออก---เอาอยู่ คร่า

พิซซ่าอิตาเลียนโน่ หนี้ 2ลล --->โรมิโอ ก้เจอเด้ง---->เอาอยู่ไหม

โรนัลโด้กระทิงดุ หนี้ 1 ลล------>ถ้าโรมิโอรอด โรนัลโด้ก้ฉลุย

เทพีเสรีภาพ .15ลล---->ไม่กลัว มีเครื่องพิมพ์แบงค์ อยากได้ดอลไหม จัดไป

หนี้กระเป๋าซ้าย แต่ เงินกระเป๋าขวา ล้วงไปล้วงมา ก้แจกดอลล่าร์กันไป

1ไม่พอ ก้2 2ไม่พอก้ โอเปอ ทวิส โอเปอทวิสไม่พอ ก้คง 3 4 5

ตอนนี้ ได้แต่ถือกิจการ และบอกตัวเองว่า ขอรอดูพิซซ่าก่อน ถ้าพิซซ่ารอด

อียูก้รอด ถ้าพิซซ่าไม่รอด คงผีซ้ำ กระทิงขวิด

แต่ส่วนตัวเชื่อว่า สุดท้าย หนี้ก้จะผ่านไป กรีซยืนต้นตายออกจากยูโรโซน

พิซซ่ารอด กระทิงรอด

ดาวแดงเข้าครอบงำ ยุโรป ยุคสมัยเจงกิสข่าน อีกครั้ง พี่จีนจะขอเบอร์1 แทนลุงแซม

ยุคสมัยแห่ง ข่านหัวดำ เมื่อก่อนเค้าเรียก ลิงเหลือง อนาคต คงโดนเรียก พวกลิงหัวทอง

และจบลงด้วย ลุงแซมต่อยกับพี่หลินปิง WW3

มองไปไหนแล้วเนี่ย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
tessaleetim

โพสต์ที่ 12

chukieat30 เขียน:บททดสอบภาวะจิตใจจิงๆตอนนี้

เทพเจ้าอาเทน่า หนี้หลักแสนล้าน--->ปาปาเดออูโดนไล่ออก---เอาอยู่ คร่า

พิซซ่าอิตาเลียนโน่ หนี้ 2ลล --->โรมิโอ ก้เจอเด้ง---->เอาอยู่ไหม

โรนัลโด้กระทิงดุ หนี้ 1 ลล------>ถ้าโรมิโอรอด โรนัลโด้ก้ฉลุย

เทพีเสรีภาพ .15ลล---->ไม่กลัว มีเครื่องพิมพ์แบงค์ อยากได้ดอลไหม จัดไป

หนี้กระเป๋าซ้าย แต่ เงินกระเป๋าขวา ล้วงไปล้วงมา ก้แจกดอลล่าร์กันไป

1ไม่พอ ก้2 2ไม่พอก้ โอเปอ ทวิส โอเปอทวิสไม่พอ ก้คง 3 4 5

ตอนนี้ ได้แต่ถือกิจการ และบอกตัวเองว่า ขอรอดูพิซซ่าก่อน ถ้าพิซซ่ารอด

อียูก้รอด ถ้าพิซซ่าไม่รอด คงผีซ้ำ กระทิงขวิด

แต่ส่วนตัวเชื่อว่า สุดท้าย หนี้ก้จะผ่านไป กรีซยืนต้นตายออกจากยูโรโซน

พิซซ่ารอด กระทิงรอด

ดาวแดงเข้าครอบงำ ยุโรป ยุคสมัยเจงกิสข่าน อีกครั้ง พี่จีนจะขอเบอร์1 แทนลุงแซม

ยุคสมัยแห่ง ข่านหัวดำ เมื่อก่อนเค้าเรียก ลิงเหลือง อนาคต คงโดนเรียก พวกลิงหัวทอง

และจบลงด้วย ลุงแซมต่อยกับพี่หลินปิง WW3

มองไปไหนแล้วเนี่ย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ชอบที่คุณ Chukieat ที่มอบภาพน่าเบื่อให้เ็ป็นเรื่องมันส์ได้ :o

ลุงแซมยังไงก็คงต้องได้พิม Dollar ให้มันกงเต็กเล่นอีกรอบ (หรือหลายรอบ)
ยังไงนักการเมืองก็ต้องเลือกให้มันเกิด Inflation ก่อน Recession (ก็คะแนนเสียงมันได้่นิ อย่างน้อยคนก็ไม่ตกงานทั้งประเทศ)
ส่วนในEU ก็คงต้องมีการตัดทิ้งหน่วยงานเน่าเพื่อให้บริษัทอยู่รอด

อันนี้ขอ Share จากมุมมองของ VI Investor คนนึง ใน USA Stock Market
ปล. เป็น opinion ของคนๆเดียวนะครับ ไม่ใช่ MACRO View (แต่ถ้าอยากเห็น Makro แนะนำซื้อหุ้นเลยครับ)
เขาบอกว่า Worst Case คือ Euroถูกหยุดการใช้งาน $ ยังใช้ได้อยู่แต่ BRIC จะขอใช้ Currency ตัวเอง
ไปๆมาๆ เมกาจะไปหาเรื่องประเทศอื่น เพื่อสร้างวิธีการล้าง $
แล้วก็......
หมียักมาแน่นอน แค่รอเวลา.........เขาบอกว่า Hamburger Crisis เป็นเรืองเล็กน้อยเมื่อเทียบกับที่กำลังมา
มันต้องมีวันนั้น..........
chukieat30

โพสต์ที่ 13

ลุงแซมยังไงก็คงต้องได้พิม Dollar ให้มันกงเต็กเล่นอีกรอบ (หรือหลายรอบ)
ยังไงนักการเมืองก็ต้องเลือกให้มันเกิด Inflation ก่อน Recession (ก็คะแนนเสียงมันได้่นิ อย่างน้อยคนก็ไม่ตกงานทั้งประเทศ)

+1 ใกล้เลือกตั้ง แล้ว ยังไงกงเต็กก้ต้องให้ แข็ง เข้าไว้ครับ

กดทองขนาดนี้ แสดงว่า เตรียมใจแล้วที่ จะ Super Inflation พร้อมฉีดเงินแล้วครับ

ภาพของการอัดฉีดเงินลงระบบ พร้อมกัน แต่ถ้ายังไม่ฟื้น โคตร Recission รออยู่ครับ

เหมือนเติมน้ำลงตุ่มด้วย น้ำในเขื่อน ยังไงตุ่มก้ต้องแตก แต่คงไม่ใช่ปีนี้

โอกาศเผาจริง น่าจะเกิดหลังอัดเงินแล้ว ........ไม่ฟื้น หมดเงินอัดฉีดโลกก้จะเงียบงัน

dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

อาจารย์ที่ผมเคารพรักท่านหนึงบอกผมว่า วิกฤตยุโรป อเมริกา รอบนี้น่ากลัวมากๆ
ท่านไม่เคยถือเงินสดในพอร์ตมาก่อน แต่รอบนี้ท่านถือเงินสดเกือบๆเท่ากับหุ้นในพอร์ต
ผมเห็นว่าประสบการณ์ของท่านอยู่ในตลาดมานาน ผ่านร้อนผ่านหนาวมาตั้งแต่เปิดตลาด

ผม นักลงทุนผู้ยังด้อยด้วยประสบการณ์และความรู้ ก็ไม่อยากประมาท ใจก็อยากกินผลมะม่วงสุก
แต่ก็ไม่กล้าไต่ก้านไปเก็บตอนที่รู้ว่ากำลังมีพายุ และ ฝนตกอยู่ มันอาจจะไม่คุ้มกันกับได้กินมะม่วงสูก
แต่เสี่ยงตกต้นมะม่วงเอาง่ายๆ ทั้งๆที่เราคิดว่าศึกษาดีแล้วว่า ต้นมะม่วงและกิ่งก้านของเขาแข็งแรงพอ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โพสต์โพสต์