ชาว VI เก่งๆอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหนแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
firewalker
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชาว VI เก่งๆอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหนแล้ว

โพสต์ที่ 1

แปลกใจว่าหายไปไหน ไม่เคยเห็นเข้ามาโพสต์นานแล้วครับ
หรือว่าตลาดไม่ดี หุ้นเกินมูลค่า เลยเลิกเล่นไปแล้ว :? :? :?
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: ชาว VI เก่งๆอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหน

โพสต์ที่ 2

คงจะเสียความรู้สึกกับพวกที่เอาแต่ ซื้อตาม+ไม่ทำการบ้าน+ติดดอย+ไม่โทษตัวเอง+ออกมาโวยวาย มั๊งครับพี่
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

Re: ชาว VI เก่งๆอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหน

โพสต์ที่ 3

คำถามแบบนี้ แปลว่า "VI ที่เหลือๆอยู่ในเว็บ ไม่เก่ง"

:D
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
tom007

โพสต์ที่ 4

simplelife เขียน:คำถามแบบนี้ แปลว่า "VI ที่เหลือๆอยู่ในเว็บ ไม่เก่ง"

คิดว่าคงหมายถึง เก่ง เหมือนกัน เพียงแต่ไม่เก่งอย่างพี่หมอสามัญชน พี่นริศ พี่ yoyo หายไปไหนแล้ว

:mrgreen:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ผมว่าก็ยังอยู่นะ แต่ปลอมตัวแบบจอมยุทธ์ ชอบใส่หมวกปิดหน้า
firewalker

โพสต์ที่ 6

simplelife เขียน:คำถามแบบนี้ แปลว่า "VI ที่เหลือๆอยู่ในเว็บ ไม่เก่ง"

เก่งครับ VI ในนี้เก่งๆหลายท่านมาก อย่างพี่ ลูกอีสาน, chatchai, พี่blueblood, พี่picatos, พี่โดม...หลายท่านมากเอ่ยไม่หมด เพียงแต่ชื่อที่ผมกล่าวถึง ผมให้เป็นไอดอลเลย คือเก่งขั้นเทพ ระดับตำนานอะครับ เห็นหายไปนาน เลยอยากรู้ว่าหายไปไหน

น่าเสียดายนะครับ คนเก่งๆต้องทยอยๆหายๆไปเพราะ เสียงเห่า เสียงนกเสียงกา และ userใหม่ๆที่คอยเข้ามาป่วน :idea: :idea: :idea:
chukieat30

โพสต์ที่ 7

MO101 เขียน:ผมว่าก็ยังอยู่นะ แต่ปลอมตัวแบบจอมยุทธ์ ชอบใส่หมวกปิดหน้า
:mrgreen: :mrgreen: Like+100

บางล็อคอินเพิ่งสมัครแต่แนวทางการตอบ แนวการเขียนหรือคำพูด หรือประสบการณ์

ช่ำชองอย่างกะพวกล็อคอินเก่าๆ

ส่วนตัวยอมรับว่า พี่หมอสามัญชน พี่โยโย่ และพี่นริศเก่งมากๆ เรื่องแนวคิดและฝีมือ

ถ้าไม่ฝีมือ คงไม่ไป9หลัก10หลัก กันได้ แม้แต่ล็อคอินที่เริ่มลงทุนด้วยกัน

บางคนพอรท์ก้ยังโตน้อยกว่ามาก
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Sayan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เบื่อ :?:
เกล้า

โพสต์ที่ 9

MO101 เขียน:ผมว่าก็ยังอยู่นะ แต่ปลอมตัวแบบจอมยุทธ์ ชอบใส่หมวกปิดหน้า
เหมือนจอมยุทธ์ไร้เงาพระเอกในหนังจีนเลย..ไม่ต้องมีชื่อ..แอบออกมาช่วย
เหลือเวลายามยากจริงๆ.. :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
charonp

โพสต์ที่ 10

ไปลงทุนที่กรีซ กันหมดแล้วกระมัง :o :o :o
[v]

โพสต์ที่ 11

โพสมากเดี๋ยวมีคนมาลอก พอติดดอย ก็ด่าคนอื่นไม่ดูตัวเอง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 12

ถูกพาดพิงในกระทู้.... :roll:

ก่อนอื่นขอ ออกตัวก่อนนะครับว่า
ผมไม่อาจเอื่อมรับคำชม ของน้อง firewalker ได้หรอกนะครับ
ว่าเก่ง เมื่อเทียบกับพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นๆ ในที่นี้
ขอยืมคำพูดคุณนริศ มาพูดต่อก็นะครับ
" หากผมมีพอร์ต 9 หลัก ถึงจะยอมรับว่าเก่ง"

ขอให้ความเห็น ในการหายไปของชาววีไอเก่งๆ ในอดีตหน่อยครับ
ผมคิดว่า การทำความดี ไม่ได้ดี มีอยู่มากๆ บางทีการทำดีได้ผลร้ายไปซ้ำ
การอยู่เฉยๆ จิตสงบๆ เป็นสูขอย่างแท้จริง หลงในความเป็นตัวตน ความมีชื่อเสียง เป็นคนดัง
คำสรรเสริญเิยินยอ ซึ่งเป็นความสูขจอมปลอม แม้ความตั้งใจจริงอยากจะมีส่วนร่วมในการให้คืนสังคม
ความมีตัวตน มันมาขัด ความสูขที่แท้จริงในใจ ผู้บริจาคไม่ประสงค์จะออกนาม ปิดทองหลังพระ มันเป็นความสูขแท้จากใจเราเอง

ผมขออนุญาต เอาข้อความบางตอนของ " คุณนริศ " จากงานเขียนของเขา
ที่เขียนไว้ตั้งแต่ต้นปีแล้ว แต่เจ้าตัวยังไม่อยากให้เผยแพร่ แต่ผมขออนุญาติเอาบางตอน
มาเฉลยก็แล้วกันนะครับ ว่าทำไมเขาและวีไอท่านอื่นๆจึงหายไปจากเวปบอร์ด

" ที่ผ่านมาคนบางกลุ่มอาจจะคิดว่าผมอยากเด่น อยากดัง เพื่อจะได้โปรโมทหุ้น
หรือบางคนนิสัยไม่ดี เอาความหวังดีของผม ไปใช้ในทางที่หาผลประโยชน์เข้าตนเอง
ทำให้ผมรู้สึกเบื่อความเป็นตัวตนของนาย naris@thaivi
จากนี้ไปนาย naris คงจะหลีกหายไปจากวงการหุ้น และ thaivi
(อาจเข้ามาบ้างในชื่ออื่นและอ่านเพียงอย่างเดียว) และที่สำคัญ ผมคงมีความสูขมากขึ้น
ที่จะใช้เวลาที่เหลือ ไปใช้ในด้านอื่นๆที่ชอบและอยากทำ
"

:D โชคดีและมีความสูขจากการลงทุนครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chukieat30

โพสต์ที่ 13

dome@perth เขียน:ถูกพาดพิงในกระทู้.... :roll:

ก่อนอื่นขอ ออกตัวก่อนนะครับว่า
ผมไม่อาจเอื่อมรับคำชม ของน้อง firewalker ได้หรอกนะครับ
ว่าเก่ง เมื่อเทียบกับพี่ๆเพื่อนๆท่านอื่นๆ ในที่นี้
ขอยืมคำพูดคุณนริศ มาพูดต่อก็นะครับ
" หากผมมีพอร์ต 9 หลัก ถึงจะยอมรับว่าเก่ง"

ขอให้ความเห็น ในการหายไปของชาววีไอเก่งๆ ในอดีตหน่อยครับ
ผมคิดว่า การทำความดี ไม่ได้ดี มีอยู่มากๆ บางทีการทำดีได้ผลร้ายไปซ้ำ
การอยู่เฉยๆ จิตสงบๆ เป็นสูขอย่างแท้จริง หลงในความเป็นตัวตน ความมีชื่อเสียง เป็นคนดัง
คำสรรเสริญเิยินยอ ซึ่งเป็นความสูขจอมปลอม แม้ความตั้งใจจริงอยากจะมีส่วนร่วมในการให้คืนสังคม
ความมีตัวตน มันมาขัด ความสูขที่แท้จริงในใจ ผู้บริจาคไม่ประสงค์จะออกนาม ปิดทองหลังพระ มันเป็นความสูขแท้จากใจเราเอง

ผมขออนุญาต เอาข้อความบางตอนของ " คุณนริศ " จากงานเขียนของเขา
ที่เขียนไว้ตั้งแต่ต้นปีแล้ว แต่เจ้าตัวยังไม่อยากให้เผยแพร่ แต่ผมขออนุญาติเอาบางตอน
มาเฉลยก็แล้วกันนะครับ ว่าทำไมเขาและวีไอท่านอื่นๆจึงหายไปจากเวปบอร์ด

" ที่ผ่านมาคนบางกลุ่มอาจจะคิดว่าผมอยากเด่น อยากดัง เพื่อจะได้โปรโมทหุ้น
หรือบางคนนิสัยไม่ดี เอาความหวังดีของผม ไปใช้ในทางที่หาผลประโยชน์เข้าตนเอง
ทำให้ผมรู้สึกเบื่อความเป็นตัวตนของนาย naris@thaivi
จากนี้ไปนาย naris คงจะหลีกหายไปจากวงการหุ้น และ thaivi
(อาจเข้ามาบ้างในชื่ออื่นและอ่านเพียงอย่างเดียว) และที่สำคัญ ผมคงมีความสูขมากขึ้น
ที่จะใช้เวลาที่เหลือ ไปใช้ในด้านอื่นๆที่ชอบและอยากทำ
"

:D โชคดีและมีความสูขจากการลงทุนครับ

คุณโดมก้ใกล้จะหลัก 9 แล้วนิครับ นับถือครับ คนเก่งไม่อวดตน แบบคุณโดม

ผมมองๆๆแล้ว พวกคนเก่ง9หลัก10หลัก หายไป เค้าคงอยากจะอยู่แบบสงบๆ

บางคนก้หันเอาเวลาไป เข้าวัดฟังธรรม บางคนก้หันไปหาเสียงดนตรี

แต่ผมเชื่อว่า ทุกคนรอ หุ้นต่ำมูลค่าครับ ณ ตอนนี้หลายตัวยังไม่ต่ำกว่ามูลค่าจริงๆๆ

พวกนี้เค้าไม่นั่งเฝ้าจอให้เมื่อยหรอกครับ ออกไปใช้ชีวิตแบบ ปกติของเค้า บางล็อคอินที่9หลักผมก้เห็นไปสนใจซื้อ

พวกลำโพง บ้าน บางคนก้ไปออกรอบ บ่อย

ผมไม่แน่ใจว่า หายไป หรือยังไม่ถึงเวลาที่จะมากันแน่
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
oatty

โพสต์ที่ 14

ทุกท่านยังไม่หายไปไหนหรอก เพียงแต่ไม่ได้เข้าเล่นเวบบอร์ดเท่านั้นเอง เอาเวลาไปทำอย่างอื่นมั่งดิ

คนเก่ง ๆ คนอื่นก็ยังอยู่ อย่าไปยึดที่ตัวบุคคลเลยครับ คิดว่าหาความรู้ พัฒนาความสามารถอย่างไรจะใ้ห้เหมือนพี่ ๆ ลงทุนมาดีกว่า
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 15

พี่หมอกับพี่นริศ ตอนนี้น่าจะปฏิบัติธรรมอยู่กระมังครับไม่มั่นใจ
แต่ผมค่อนข้างเชื่อว่า ตอนโพสอยู่นี้ โยโย่ ตี DotA อยู่
:B
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 16

เจอ yoyo ได้ที่ TCG ครับ โปรและโหดมาก
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 17

dome@perth เขียน:...
การอยู่เฉยๆ จิตสงบๆ เป็นสุขอย่างแท้จริง หลงในความเป็นตัวตน ความมีชื่อเสียง เป็นคนดัง
คำสรรเสริญเยินยอ ซึ่งเป็นความสุขจอมปลอม แม้ความตั้งใจจริงอยากจะมีส่วนร่วมในการให้คืนสังคม
ความมีตัวตน มันมาขัด ความสุขที่แท้จริงในใจ ผู้บริจาคไม่ประสงค์จะออกนาม ปิดทองหลังพระ มันเป็นความสุขแท้จากใจเราเอง
...
:bow: :bow: :bow:

ความสุขจากความไม่มี จากการวางสิ่งที่ยึดมั่นถือมั่น จากใจที่เป็นกลางไม่ยินดียินร้ายในสิ่งที่น่ายินดีและยินร้าย เป็นความสุขที่ร่มเย็นสงบสุขแก่ใจของตัวเองและคนรอบๆ ตัว ก็ขอยินดีกับพี่ๆ เหล่านั้นที่ได้พบหนทางที่นำไปสู่ความสุขที่แท้จริง

ส่วนของผม... ตอนนี้ขอสุขจอมปลอม สุขที่รุ่มร้อน ขอพอร์ต 9 หลักด้วยคนนะครับพี่โดม... ไม่ต้องยอมรับว่าผมเก่งก็ได้ จะดูถูกว่าผมกระหลั่วก็ได้... แต่ขอ 9 หลักด้วยคนครับ... :ep: :ep: :ep:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
airazoc

โพสต์ที่ 18

newbie_12 เขียน:เจอ yoyo ได้ที่ TCG ครับ โปรและโหดมาก
มาเป็นคู่กับ แมงป่อง Blueblood ด้วยนะ 555+

ปล. ขอกะหลั่วแต่ 9 หลักด้วยคน
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
chukieat30

โพสต์ที่ 19

airazoc เขียน:พี่หมอกับพี่นริศ ตอนนี้น่าจะปฏิบัติธรรมอยู่กระมังครับไม่มั่นใจ
แต่ผมค่อนข้างเชื่อว่า ตอนโพสอยู่นี้ โยโย่ ตี DotA อยู่

ดอทเอ กะ เรด3 นี่เกมเดียวกันไหมครับ เรด3ผมเล่นอยู่

:mrgreen: :mrgreen:

airazoc

โพสต์ที่ 20

chukieat30 เขียน:
airazoc เขียน:พี่หมอกับพี่นริศ ตอนนี้น่าจะปฏิบัติธรรมอยู่กระมังครับไม่มั่นใจ

ดอทเอ กะ เรด3 นี่เกมเดียวกันไหมครับ เรด3ผมเล่นอยู่

:mrgreen: :mrgreen:
DOTA เป็น Mod Map ของ Warcraft 3 ครับ
ตอนนี้เล่นรอ DOTA-2 ออกอยู่ ลง Steam รอได้เลยครับ เล่นของ Valve กัน
ทีม Icefrog ที่ทำเวอร์ชั่นปัจจุบันเป็นคนทำ

ของ Blizzard ก็จะทำ Blizzard DOTA ออกมา แต่ผมอยากเล่นของกลุ่ม Original
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 21

จริงๆ ก็เข้าใจนะครับว่าควรจะพัฒนาตัวเองขึ้นไปเรื่อยๆ จะได้เก่งเหมือนพี่ๆ
แต่หลายๆ ครั้งมันก็ไม่แน่ใจว่าไอ้ที่คิดไว้มันถูกรึเปล่า ก็อยากจะได้คนเก่งๆ มาเฉลยให้เหมือนกัน
เมื่อก่อนถือหุ้นตัวเดียวกับพี่นริศ งบออกทีก็พยายามคิดๆ ไว้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นในงบบ้าง
ทุกครั้ง พี่เค้าจะชี้ในสิ่งที่ผมไม่แม้แต่จะเคยคิดถึงมาก่อน หลังๆพี่ๆ เค้าหายไป ก็เคว้งๆอยู่บ้าง
กลัวว่าจะเดิน หรือเข้าใจอะไรผิดทาง การมีต้นแบบหรือตัวอย่างจึงเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับผมเสมอ
เพราะของแบบนี้ถ้ามันมาผิดทางแล้ว คงกลับตัวลำบากเหลือเกิน

ปล. พวกเล่น Dota เนี่ย เจอ Magnus, Chaos Knight ผมมั้ยครับ 5555
airazoc

โพสต์ที่ 22

Highway_Star เขียน:จริงๆ ก็เข้าใจนะครับว่าควรจะพัฒนาตัวเองขึ้นไปเรื่อยๆ จะได้เก่งเหมือนพี่ๆ
แต่หลายๆ ครั้งมันก็ไม่แน่ใจว่าไอ้ที่คิดไว้มันถูกรึเปล่า ก็อยากจะได้คนเก่งๆ มาเฉลยให้เหมือนกัน
เมื่อก่อนถือหุ้นตัวเดียวกับพี่นริศ งบออกทีก็พยายามคิดๆ ไว้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นในงบบ้าง
ทุกครั้ง พี่เค้าจะชี้ในสิ่งที่ผมไม่แม้แต่จะเคยคิดถึงมาก่อน หลังๆพี่ๆ เค้าหายไป ก็เคว้งๆอยู่บ้าง
กลัวว่าจะเดิน หรือเข้าใจอะไรผิดทาง การมีต้นแบบหรือตัวอย่างจึงเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับผมเสมอ
เพราะของแบบนี้ถ้ามันมาผิดทางแล้ว คงกลับตัวลำบากเหลือเกิน

ปล. พวกเล่น Dota เนี่ย เจอ Magnus, Chaos Knight ผมมั้ยครับ 5555
จัดทีมมาเลยครับ :B
nasesus

โพสต์ที่ 23

ประจำ em ไหนกันครับจะได้ไปถูกห้อง :D :D :D
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
airazoc

โพสต์ที่ 24

Tournament กับ Team room ครับ :B
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 25

นั่งอ่านกระทู้นี้ แล้วขำ

ความเห็นข้างบนกำลังซีเรียสเรื่องเซียนๆหายตัว
ความเห็นข้างล่างกลายเป็นหัวข้อระดมพล รวมเซียน Dota ซะงั้น :rofl:
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 26

เท่าที่อ่านพอจะจับใจความได้ว่า... เล่นหุ้นเก่งไม่สู้เล่น Dot A เก่ง...

เซียนหุ้นเลยผันตัวไปเป็นเซียน Dot A
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
halogen

โพสต์ที่ 27

กระทู้รวมเซียน DotA กันแล้วเหรอเนี่ย :B
nearnewbie

โพสต์ที่ 28

ตอนเข้าห้องกด alt +a เพื่อเช็คนูบนะครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 29

หาขาแข่งเรดสามครับ

มีแต่คนไปดอทเอกันหมด

:'O :'O :'O

beaeaebe

โพสต์ที่ 30

แอบดีใจอ่านเจอเพราะ

1. มีนักลงทุนชอบเล่นเกมเหมือนเรา

2. อนุมานมั่วๆ ได้ว่า เล่นเกม อาจจะมีส่วนให้เป็นนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จ (เห็นจากพี่ๆบางคน)

3. ตัวเองชอบเล่นเกม

4. เข้าข้างตัวเอง ว่าสักวัน อาจจะประสบความสำเร็จพอร์ต 8-9 หลักบ้าง

:B :ep:
โพสต์โพสต์